เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 23:06:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  หน่วยกู้ภัย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน หน่วยกู้ภัย  (อ่าน 13269 ครั้ง)
Bow SangThum
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 10:10:54 »

เห็นส่วนใหญ่ขับรถแย่มากที่จริงถ้ามีอุบัติเหตุสมควรแจ้งรถพยาบาลเดี๋ยวนี้มีทุก รพ.แล้วเขาได้รับการอบรมในการช่วยเหลือผู้ป่วยมาแล้ว พวกมูลนิธิไม่รู้ว่าได้อบรมมาหรือเปล่าที่รีบปที่เกิดเหตุก็เพื่อที่จะแย่งคนเจ็บส่ง รพ.เท่านั้นถ้ารีบแล้วไปชนคนหรืออไปเกิดอุบัติเหตุอีกคิดว่ามันคุ้มหรือไม่ รถของ รพ.ที่มีคนเจ็บยังขับมีมารยาทเลย

ในเชียงรายมีให้เห็นบ่อยครับเวลารถพยาบาลหรือรถกู้ภัยเปิดไซเรนวิ่งมาผมคิดว่าทุกคนรู้นะว่าต้องมีคนเจ็บมากับรถแน่นอน ใช่ครับเขารีบที่จะนำคนเจ็บส่งร.พ.แต่ส่วนมากไม่มีใครหลบให้ทางเลย  รถกู้ภัยหรือรถพยาบาลต้องขับหลบมาหลบไปเพื่อนำคนเจ็บส่งร.พ.ก่อนที่คนเจ็บจะตาย  โดยต้องเสี่ยงตายไปด้วย ใครกันแน่ครับที่ขับรถแย่  (เขาเหล่านั้นเสี่ยงเพื่อใคร) คิดให้ดีนะครับพวกเขามีจิตรอาสาที่จะทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆ คุณลองทำความดีแบบีจิตรอาสาจริงๆสักครั้งซิครับแล้วคุณจะภูมิใจ  มูลนิธิในเชียงรายมีอยู่หลายที่เข้ามาศึกษาดูครับคุณจะได้เลิกใช้คำว่า'' พวกมูลนิธิ ''เสียที ฟังแล้วเหมือนโดนเหยียบย่ำ  พวกเขาได้รับการอบรมมาครับ

+10000 ใช่ค่ะ พวกเค้าทำด้วยจิตอาสา ทำด้วยใจไม่หวังผลตอบแทน พวกคุณไม่ได้ทำไม่รู้หรอกค่ะ ไม่รู้จักด้วยซ้ำมั้งคะคำว่าช่วยเหลือหน่ะ
มัธยม
**

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 10:14:03 »

กู้ภัยมันไม่ใช่รถฉุกเฉินบางทีไปถึงมันยกคนเจ็บขึ้นรถเลยไม่มีการปฐมพยาบาลก่อนหรือดูคนเจ็บก่อนเลยด้วยซ้ำไม่รู้มันจะรีบอะไรปานนั้น ถึงแม้จะมีคนเจ็บอยู่ในรถก็ไม่ใช่ว่าจะขับยังไงก็ได้คนเขาหลบไห้อยู่แล้วถ้ามันขับไปเกิดอุบัติเหตุไปชนคนอีกลองใช้สมองคิดดูว่ามันคุ้มกับความรีบหรือไม่ที่ทำให้คนเจ็บเพิ่ม และสัญยญาณไฟวับวาบได้รับอนุญาตทุกคุนหรือไม่ ตำรวจเคยค้นอาวุธและยาเสพติดบางไหมอาจมีบางคนอาศัยความเป็นอาสาค้ายาเสพะติดก็ได้ และล่าสุดรถกู้ภัยพาลูกและเมียไปซื้อของที่ตลาดศรีทารยมูลมันจอดหน้าปั๊มหันหน้าไปทางเวียงชัยพอเมียและลูกซื้อของเสร็จมันจะกลับรถที่จะไปทางเวียงชัยพึ่งจะปล่อยจากไฟแดงมารถก็เรียงกันมามันไม่รอเลยมันเปิดไซเลนกลับรถเฉยเลยมันเฮี้ยมากนึกจะทำอะไรก็ทำนีแหละกู้ภัย ทางสมาคมต้องอบรมามรยาทด้วยดีกว่าประชาชนจะเกลียดไปมากกว่านี้
ผมเห็นด้วยอีกเสียงครับ และอยากแนะนำอีกอย่างเรื่อง พรบ.การใช้ไฟขอทางนะครับศึกษาดูเค้ามีควบคุมอยู่ไม่ใช่รถติดสัณญาณไฟแล้วจะขับยังไงก็ได้นะครับ พลาดมาต่อให้มีคนเจ็บในรถใช้ไฟขอทางแล้วไปชนชาวบ้านคุณผิดนะครับไม่ใช่คู่กรณีจัอย่างไม่ได้ว่าไม่หลบไม่ถูกต้องนะครับลองไปศึกษาดู

ไม่เข้าใจพวกคุณว่าพวกคุณเป็นอะไรหรือป่าวกับกู้ภัย ถ้าวันนึงไม่มีพวกเค้า ไม่มีรถโรงบาล พวกคุณเปนไรขึ้นมา คงเข้าใจว่ากู้ภัย เปนยังไง ใช่ค่ะว่าเค้าหลบทางให่อยุ่แล้ว แต่ชีวิตของคนคนนึง พวกกู้ภัยเค้าก็ยอมเสี่ยงเหมือนกัน สละเวลาเหมือนกัน แล้วยังจะมาว่าเค้าอีก ถ้าไม่มีจิตใจอาสา คิดไม่ได้นะคะเรื่องดีๆๆอ่ะ
มัธยม
**

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 10:16:58 »

กู้ภัยมันไม่ใช่รถฉุกเฉินบางทีไปถึงมันยกคนเจ็บขึ้นรถเลยไม่มีการปฐมพยาบาลก่อนหรือดูคนเจ็บก่อนเลยด้วยซ้ำไม่รู้มันจะรีบอะไรปานนั้น ถึงแม้จะมีคนเจ็บอยู่ในรถก็ไม่ใช่ว่าจะขับยังไงก็ได้คนเขาหลบไห้อยู่แล้วถ้ามันขับไปเกิดอุบัติเหตุไปชนคนอีกลองใช้สมองคิดดูว่ามันคุ้มกับความรีบหรือไม่ที่ทำให้คนเจ็บเพิ่ม และสัญยญาณไฟวับวาบได้รับอนุญาตทุกคุนหรือไม่ ตำรวจเคยค้นอาวุธและยาเสพติดบางไหมอาจมีบางคนอาศัยความเป็นอาสาค้ายาเสพะติดก็ได้ และล่าสุดรถกู้ภัยพาลูกและเมียไปซื้อของที่ตลาดศรีทารยมูลมันจอดหน้าปั๊มหันหน้าไปทางเวียงชัยพอเมียและลูกซื้อของเสร็จมันจะกลับรถที่จะไปทางเวียงชัยพึ่งจะปล่อยจากไฟแดงมารถก็เรียงกันมามันไม่รอเลยมันเปิดไซเลนกลับรถเฉยเลย
มันเฮี้ยมากนึกจะทำอะไรก็ทำนีแหละกู้ภัย ทางสมาคมต้องอบรมามรยาทด้วยดีกว่าประชาชนจะเกลียดไปมากกว่านี้

[color]รู้สึกว่าคุณจะมีอคติ กับกู้ภัยจริง ๆๆๆๆ ...... ดูแล้วแรง กับคำพูด มากๆ

ท่าน เห็นหน่วยงาน สมคมฯ มูลนิธิ ฯ ไหน ทำให้ประชาชนเดือดร้อนก็ เอ่ยนามมาได้เลย
(หน่วยงานไหน ทะเบียนรถอะไร ภาพถ่ายยิ่งดี) เขาพร้อมจะยอมรับ
และไปปรับปรุงในหน่วยงานของเขา  
ท่านอย่ากล่าวหา ผู้อื่น อย่าง ลอยๆ  
และอย่าเหมาร่วม ว่าคือ "กู้ภัย" ผมว่ามันแรงไปนะครับ คนที่เขาทำงานเพื่อสงสัม เขาคงรู้สึกไม่ดีแน่
 ทุกวันนี้หน่วยกู้ชีพ - กู้ภัยใน จ.เชียงราย มีเกือบทุก ตำบล ที่ค่อยช่วยเหลือชาวบ้าน ผู้ตกทุกข์ได้ยาก
(อย่างน้อยข้อดี  เขาคงมีมากกว่าข้อเสียนะครับ)   
[/color]

+1000 ใช่ ๆค่ะ มีอคติกับกู้ภัยจิง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อย่างน้อยเค้าก้อได้ทำความดี แล้วคุณละคะ ทำไรเพื่อสังคมหรือยัง ?? ระบุมาเลยค่ะ ว่าหน่วยไหน ถ้าแน่จิง !
BEE 555+
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 10:52:18 »

เมื่อวานเวลาทุ่มครึ่งโดยประมาณรถกู้ภัยสยามวีโก้แคปสีขาวไม่มีหลังคาคนขับตัวท้วมๆ ใหญ่ขับมาบริเวณหอนาฬิกาเก่าเลี้ยวซ้ายตีโค้งจะไปทางโรงเรียนเชียงรายวิทฯ ผมยืนริมถนนอยู่หน้าร้านเครื่องเขียนจำชื่อไม่ได้เตรียมจะข้ามพี่แกตีวงกว้างจะเฉี่ยวผมแถมยังมองหน้าจะเอาเรื่องอีกผมก็มองกลับรอว่าจะลงรถมามั้ยนิสัยแย่มากถ้าลงมาจะจัดให้สักดอก ผมไม่ได้ว่าทั้งหมดนะคับแค่บุคคลที่ผมกล่าวถึงและรถคันที่ผมกล่าวถึงเพียงแค่คนเดียวและคันเดียวเท่านั้น...

เหอะ ๆๆๆๆ ละทำไมไม่จัดคะ

ก็ลองจัดดูดิค่ะ ถ้าไม่วอเรียกพวกกันมานะ ให้เตะเลยล่ะ

จะบอกว่า หน่วยกู้เนี่ย ทั้ง สยาม ศิริกรณ์ อปพร. อะไรทั้งหมดทั้งมวลเนี่ย

คนที่มีใจรักจริงๆเนี่ย ส่วนน้อยค่ะ ส่วนใหญ่เป็นผู้ใหญ่กันแล้ว ตอนนี้เด็กมันกำลังขึ้น อยากทำก็ทำ ตูอยู่
สยาม ศิริกรณ์ เท่ห์ แถวเทคนิคเยอะแยะ ทำตัวใหญ่กันจ๊างงงงง

แต่ก็อย่างว่า ทำให้ชาวบ้านเขาเข้าใจผิด จอดรถร้านเหล้า(ก็นะ วันหลังก็เอามอไซค์ไปดิ รถเฒ่าๆนั้นน่ะ หน้าศิริกรณ์เยอะแยะ จอดไว้ทำไมกัน ทุกมูลนิธิ คงมีมอไซค์ วันหลังจะกินเหล้า เอามอไซค์ไปกัน หรือว่า เอารถมูลนิธิไปเผื่อมีเหตุการณ์ อ่าว วันนี้วันหยุดตู ตูไม่ทำ มีไรป่ะ ) เปิดไซเรน ผ่าไฟแดงเอง ทั้งๆที่ไม่มี
เหตุการณ์อะไร

ทำตัวเบ่ง ตูใหญ่ มองหน้าเดี๋ยวอัดแม่..ง อะไรประมาณนี้ 55+

คนดีดี มีใจรักก็ยังมี แต่เหลือน้อย แค่นั้นเอง จบข่าว
enDx4
มัธยม
**

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 10:59:16 »

2 คำถาม แล้วจะรอฟังคำตอบครับบ

1. รถกู้ภัยบ่างคันโหลดเตี้ย แต่งเครื่องเสียง เพื่อ ฮืม

2. ขับเร็วไม่กลัวชนคนที่ขับขี่บนถนนบ้างหรือ ??

ปล. เป็นห่วงว่าจะมีการเกินอุบัติเหตุจากรถกู้ภัย ^^

เวลาจ่าย อย่าลืม เวลาจน !!
153RT347
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 11:55:38 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

www.youtube.com/watch?v=BjK1juDL728

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :
มัธยม
**

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 20:05:36 »

1. รถกู้ภัยบ่างคันโหลดเตี้ย แต่งเครื่องเสียง เพื่อ ฮืม

2. ขับเร็วไม่กลัวชนคนที่ขับขี่บนถนนบ้างหรือ ??

ปล. เป็นห่วงว่าจะมีการเกินอุบัติเหตุจากรถกู้ภัย ^^

เค้าจะแต่งหรือไม่แต่งโหลดหรือไม่โหลดมันก็เรื่องของเค้าไม่ใช่หรอคะเค้ามีตังเค้าทำแล้วมันก็ไม่ได้ไปเดือนร้อนใครนอกจากพวกคุณจะอิจฉา อีกอย่างถ้าเค้าไม่ขับไวคนเจ็บตายพวกคุณก้อว่าให้เค้าโทษเค้ามองพวกเค้าไม่ได้ พวกคุณไม่ได้ทำเหมือนพวกเค้าไม่ได้ช่วยเหลือคนก็อยู่เฉย ๆๆ ดีแล้วค่ะ ยิ้ม)
numniang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 20:47:32 »

ยิงฟันยิ้ม ออกตัวแรงโน้วว อยู่ชุดไหนอะตะเอง
ta_bert
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 20:50:16 »

เมื่อวานเวลาทุ่มครึ่งโดยประมาณรถกู้ภัยสยามวีโก้แคปสีขาวไม่มีหลังคาคนขับตัวท้วมๆ ใหญ่ขับมาบริเวณหอนาฬิกาเก่าเลี้ยวซ้ายตีโค้งจะไปทางโรงเรียนเชียงรายวิทฯ ผมยืนริมถนนอยู่หน้าร้านเครื่องเขียนจำชื่อไม่ได้เตรียมจะข้ามพี่แกตีวงกว้างจะเฉี่ยวผมแถมยังมองหน้าจะเอาเรื่องอีกผมก็มองกลับรอว่าจะลงรถมามั้ยนิสัยแย่มากถ้าลงมาจะจัดให้สักดอก ผมไม่ได้ว่าทั้งหมดนะคับแค่บุคคลที่ผมกล่าวถึงและรถคันที่ผมกล่าวถึงเพียงแค่คนเดียวและคันเดียวเท่านั้น...

สังเกตรถเลยครับ ตามที่ท่านกล่าวมา รถคันดังกล่าวไม่มีสิทธิ์วิ่งออกเหตุครับ
numniang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 20:55:52 »

คนที่ทำเพื่อสังคมผมก้อขอชื่นชม แต่ไอที่เอาชีวิตคนเจ็บคนตายมาอ้างเพื่อจุดประสงค์บางอย่างขอให้มันอย่าได้มีความสุขความเจริญเลยครับ สาธุ
sakuna
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 21:23:40 »

ทุกสังคม ทุกสถานที่ มันมีทั้งคนดีและไม่ดีครับ
เพื่อนผมก็ทำ(ทำเพราะเท่)
แต่พี่ผมทำเพราะจิตอาสา  อบรมมาหลายระดับ  ทำงานด้วยใจ
   แต่แปลกนะครับ  ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็จะด่าใว้ก่อน ไม่ค่อยชมเลย
ก็เหมือน นสพ นะครับ ข่าวเด็กตีกันอยู่หน้า1 ข่าวเด็กทำดีอยู่หน้าหลังแล้วยังเล็กอีก 
   แต่ส่วนตัวผม ผมอยากทำนะ เพราะผมมีพี่ผม ที่เขาทำด้วยจิตอาสา

สถานศึกษาไม่ใช่จุดหมายของชีวิต   แต่เป็นที่ทำให้เราย่างก้าวไปสู่จุดหมายของชีวิต

กระบี่อยู่ที่ใจ  หากเยี่ยมยุทธแล้วไซ้  แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน
sakuna
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 21:30:11 »

ตอบนะครับ

ข้อ 1 โหลดเตี้ยเพราะการทรงตัวมันดีกว่าครับ (ลองเปรียบเทียบมาแล้วครับ รถต่ำโค้งแล้วสบายใจกว่า)
ส่วนเครื่องเสียง คงเป็นความชอบนะครับ
ข้อ2ยอมรับครับว่าเขาขับเร็ว แต่ เขามีคนเจ็บไงครับ หรือท่านจะไห้ขี่ช้าชิดขวาละครับ

ถ้าเขาทำดีผมขอเชิดชู  ถ้าเขาไม่ดีก็จำทะเบียนแล้วแจ้งต้นสังกัดครับ  ปล.เพื่อความปลอดภัย

สถานศึกษาไม่ใช่จุดหมายของชีวิต   แต่เป็นที่ทำให้เราย่างก้าวไปสู่จุดหมายของชีวิต

กระบี่อยู่ที่ใจ  หากเยี่ยมยุทธแล้วไซ้  แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน
apisakda
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 08:01:30 »

เค้าจะแต่งหรือไม่แต่งโหลดหรือไม่โหลดมันก็เรื่องของเค้าไม่ใช่หรอคะเค้ามีตังเค้าทำแล้วมันก็ไม่ได้ไปเดือนร้อนใครนอกจากพวกคุณจะอิจฉา อีกอย่างถ้าเค้าไม่ขับไวคนเจ็บตายพวกคุณก้อว่าให้เค้าโทษเค้ามองพวกเค้าไม่ได้ พวกคุณไม่ได้ทำเหมือนพวกเค้าไม่ได้ช่วยเหลือคนก็อยู่เฉย ๆๆ ดีแล้วค่ะ ยิ้ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2012, 08:05:35 โดย apisakda » IP : บันทึกการเข้า
apisakda
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2012, 08:03:36 »

เข้าสุภาษิตเลย :oมือไม่พายอย่าเอาเท้าลาน้ำ +100
kob_rku
ก็แค่ตัวคนเดียว...ววววว
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 12:26:32 »

ในเชียงราย มีกู้ภัยอะไรบ้างอ่ะครับ สลับเวรกันหรือทำงานร่วมกันเลยครับ....

ผมขอแจมเรื่องนี้ด้วยคนครับ  เห็นด้วยกับบางท่านที่ว่า  ทำด้วยความ " เท่ห์ " อันนี้ยอมรับว่าเป็นเรื่องจริงครับ บางคนต้องการแค่เอาเครื่องแบบอาสา หรือ มูลนิธิมาสวมใส่เพื่อความเท่ห์แต่ช่วยเหลือผู้บาดเจ็บไม่เป็น หรือ เป็นก็แค่เล็กๆน้อยๆ  ไม่เหมือนคนที่เค้าทำด้วยความตั้งใจที่จะช่วย....ผมเป็นอาสาฯ ทั้ง กู้ภัย และ อยู่หน่วยดับเพลิงที่กรุงเทพ นับถึงวันนี้ก็ 20 ปีได้ เพิ่งมาอยู่เชียงรายได้ไม่ถึงเดือนเลยครับ...เห็นกับเรื่องของความเท่ห์ แต่ทำงานไม่ได้เรื่อง

หน่วยงานในเชียงรายผมไม่เคยเห็นการทำงานเลย ไม่ขอ ออกความเห็นแต่ที่พูดไปเป็นเรื่องของคนส่วนน้อยที่คิดและเค้าทำเพื่ออย่างนั้นจริงๆ.....

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2012, 13:27:31 โดย lanmoomoo » IP : บันทึกการเข้า

Dachnarong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 13:32:29 »

ในฐานะผมเป็นหัวหน้าหน่วยหรือเจ้าพนักงานของรัฐ ผมคิดว่าการที่เด็กหรือวัยรุ่นที่เข้ามาปฏิบัติหน้าที่ตรงนี้เป็นสิ่งที่ดีครับ และผมก็ขอชื่นชมเด็กหรือวัยรุ่นเหล่านี้ที่มีจิตอาสา และความเสียสละของเด็กและวัยรุ่นเหล่านี้ เพราะการปฏิบัติหน้าที่อย่างนี้เป็นงานที่เสี่ยงมาก หากใคร่ที่ไม่ผ่านการฝึกอบรมตามหลักสูตรที่กระทรวงสาธารณสุขกำหนด จะมาปฏิบัติหน้าที่ตรงนี้ไม่ได้ อย่างน้อยก็ต้องผ่านการฝึกอบรมหลักสูตรใดหลักสูตรหนึ่งมาก่อน ซึ่งถ้าหากน้อง ๆ ไม่ผ่านการฝึกอบรมมา แล้วไปช่วยผู้ป่วยฉุกเฉินกรณีต่าง ๆ อาจจะทำให้ผู้ป่วยพิกล พิการ หรือถึงแก่ความตายได้ ทั้งนี้ถ้าน้อง ๆ ที่สนใจหรือมีใจรักในการปฏิบัติหน้าที่ตรงนี้จริง ๆ น้อง ๆ ต้องผ่านการอบรมมาก่อน ด้วยมีหลักสูตร เช่น 1.ผู้ปฏิบัติการฉุกเฉินเบื้องต้น (FR) 2.เวชกรฉุกเฉินระดับต้น(EMT-B) 3.เวชกรฉุกเฉินระดับกลาง (EMT-I) 4.เวชกรระดับสูง (EMT-P) เป็นต้น แต่หลักสูตรของน้อง ๆ ก็คือข้อที่ 1 (FR) การฝึกอบรม จำนวน 16 ชั่วโมง หรือ 2 วัน ครับ สุดท้ายนี้ที่ผมอยากทิ้งท้ายให้กับทีมกู้ชีพทุกทีม ไม่ว่าทีมกู้ชีพของ อบต./ทต./มูลนิธิ ต่าง ๆ ว่า 1.เวลาขับรถออกช่วยเหลือผู้ป่วยฉุกเฉินควรขับรถอย่างระมัดระวัง อย่าขับเร็วเกินไป 2.การเปิดเสียงไซเลน ควรเปิดเสียงเฉพราะมีรถขับอยู่ตรงหน้าเพื่อให้เขาหลีกทางให้ 3.ถ้าไม่มีรถวิ่งหรือสิ่งกีดขว้างบนท้องถนน ควรเปิดแค่ไฟกระพริบหรือไฟไซเลนก็พอ 4.รถโหลดต่ำ รถแต่ง รถติดเครื่องเสียง หรือรถที่ไม่ได้ขึ้นทะเบียนอย่างถูกต้อง ก็ควรไปดำเนินการแก้ไขให้ถูกต้องเสียก่อน ก่อนที่จะนำมาออกปฏิบัติหน้าที่ 5.การออกปฏิบัติหน้าที่ทุกครั้งห้ามเสพของมึนเมาทุกชนิด นะครับ น้อง ๆ กู้ชีพ ทุกคน (ซึ่งตามระเบียบจริง ๆ ต้องเป็นรถกระบะตอนเดียวสีขาวหรือรถตู้สีขาวเท่านั้น ไม่ใช่รถหลากสีนะครับ).....สรุปแล้ว...ตั้งใจทำงานไปเถอะครับน้อง ๆ อย่าไปสนใจกับคำพูดเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่หาสาระไม่ได้ ยังไงพี่ขอเป็นกำลังใจให้และเอาใจช่วยในการปฏิบัติหน้าที่ครับ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 10:00:45 โดย Dachnarong » IP : บันทึกการเข้า
kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 13:46:19 »

ในฐานะผมเป็นหัวหน้าหน่วยหรือเจ้าพนักงานของรัฐ ผมคิดว่าการที่เด็กหรือวัยรุ่นที่เข้ามาปฏิบัติหน้าที่ตรงนี้เป็นสิ่งที่ดีครับ และผมก็ขอชื่นชมเด็กหรือวัยรุ่นเหล่านี้ที่มีจิตอาสา และความเสียสละของเด็กและวัยรุ่นเหล่านี้ เพราะการปฏิบัติหน้าที่อย่างนี้เป็นงานที่เสี่ยงมาก หากใคร่ที่ไม่ผ่านการฝึกอบรมตามหลักสูตรที่กระทรวงสาธารณสุขกำหนด จะมาปฏิบัติหน้าที่ตรงนี้ไม่ได้ อย่างน้อยก็ต้องผ่านการฝึกอบรมหลักสูตรใดหลักสูตรหนึ่งมาก่อน ซึ่งถ้าหากน้อง ๆ ไม่ผ่านการฝึกอบรมมา แล้วไปช่วยผู้ป่วยฉุกเฉินกรณีต่าง ๆ อาจจะทำให้ผู้ป่วยพิกล พิการ หรือถึงแก่ความตายได้ ทั้งนี้ถ้าน้อง ๆ ที่สนใจหรือมีใจรักในการปฏิบัติหน้าที่ตรงนี้จริง ๆ น้อง ๆ ต้องผ่านการอบรมมาก่อน ด้วยมีหลักสูตร เช่น 1.ผู้ปฏิบัติการฉุกเฉินเบื้องต้น (FR) 2.เวชกรฉุกเฉินระดับต้น(EMT-B) 3.เวชกรฉุกเฉินระดับกลาง (EMT-I) 4.เวชกรระดับสูง (EMT-P) เป็นต้น แต่หลักสูตรของน้อง ๆ ก็คือข้อที่ 1 (FR) การฝึกอบรม จำนวน 16 ชั่วโมง หรือ 2 วัน ครับ สุดท้ายนี้ที่ผมอยากทิ้งท้ายให้กับทีมกู้ชีพทุกทีม ไม่ว่าทีมกู้ชีพของ อบต./ทต./มูลนิธิ ต่าง ๆ ว่า 1.เวลาขับรถออกช่วยเหลือผู้ป่วยฉุกเฉินควรขับรถอย่างระมัดระวัง อย่าขับเร็วเกินไป 2.การเปิดเสียงไซเลน ควรเปิดเฉพราะมีรถขับอยู่ตรงหน้าเพื่อให้เขาหลีกทางให้ 3.ถ้าไม่มีรถวิ่งหรือสิ่งกีดขว้างบนถนน ควรเปิดแค่ไฟกระพริบหรือไฟไซเลนก็พอ รถโหลดต่ำ รถแต่ง รถติดเครื่องเสียง หรือรถที่ไม่ได้ขึ้นทะเบียน ก็ไปดำเนินการแก้ไขให้ถูกต้องเสียก่อน ก่อนที่จะนำมาออกปฏิบัติหน้าที่นะครับ (ที่จริงถ้าจะคุยเรื่องนี้แล้วก็ไม่ยาวครับ)

+100000000  และ เห็นด้วยครับ

ViRuS_HDD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 14:35:50 »

ผมเคยได้นั่ง (นอนลงไม่ได้ครับ พี่เค้าเลยให้นั่ง) ในรถกู้ภัยอยู่ครั้งนึง
มอเตอร์ไซค์ซนกับรถตุ๊กๆผ่าไฟแดง ขนส่งใหม่ แค่ไหปลาร้าหักกับปากแตก
ถึงแม้ว่า รถกู้ภัยที่นั่งจะขับเร็วมาก
แต่ความรู้สึกผม ซึ่งเจ็บ กลับคิดว่าทำไมรถช้าจัง
อยากให้ถึงโรงพยาบาลไวๆ  

"เขามีส่วนเลวบ้างช่างหัวเขา จงเลือกเอาสิ่งที่ดีเขามีอยู่"

แต่อย่าทำให้ใครเืดือดร้อนเพิ่มขึ้นน่าจะดีกว่านี้

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 14:56:20 โดย ViRuS_HDD » IP : บันทึกการเข้า

ล่องแพ ณ เขื่อนแม่สรวย
kurozaki
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 19:43:28 »

ทุกสังคม ทุกสถานที่ มันมีทั้งคนดีและไม่ดีครับ
เพื่อนผมก็ทำ(ทำเพราะเท่)
แต่พี่ผมทำเพราะจิตอาสา  อบรมมาหลายระดับ  ทำงานด้วยใจ
   แต่แปลกนะครับ  ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็จะด่าใว้ก่อน ไม่ค่อยชมเลย
ก็เหมือน นสพ นะครับ ข่าวเด็กตีกันอยู่หน้า1 ข่าวเด็กทำดีอยู่หน้าหลังแล้วยังเล็กอีก 
   แต่ส่วนตัวผม ผมอยากทำนะ เพราะผมมีพี่ผม ที่เขาทำด้วยจิตอาสา

ผมว่าเลือกมองมุมที่เขาทำดีเพื่อสังคมดีกว่านะครับ  ไม่ใช่ว่าทำเป็นมอง
ไม่เห็นสิ่งที่ไม่ดีของเขา ถ้าสิ่งที่ไม่ดีของเขาเหล่านั้นไม่เดือดร้อนกับเรา
หรือสังคม เราจะใส่ใจทำไมล่ะครับ  ลองคิดซะว่าวันหนึ่ง ถ้าคนที่....พวก
เขาเหล่านั้นกำลังช่วยชีวิตนั้นเป็นญาติ มิตร ศิษย์ สหายของเรา แล้วเรายัง
จะว่าให้เขาหรือเปล่า..?

ปล.ผมไม่เคยทำหน่วยกู้ภัยหรอกนะครับ เพียงแค่ทำงานอยู่ข้างถนน หนทาง
ที่เห็นพวกเขาเหล่านั้นผ่านไป ผ่านมาทุกวันแค่นั้นเอง...

kob_rku
มัธยม
**

#__@

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 21:04:03 »

คนที่ทำดี ก็มีไม่น้อยในสังคมเรา....อันนี้ผมเชื่อ แต่คนที่ไม่ดี ส่วนหนึ่ง ในสังคม คนเหล่านี้ มักจะเป็น คนส่วนใหญ่ ที่มีเรื่องใหญ่ๆ เสมอ.....อันนี้ต้องดู ' เจตนา ' ของคนทำงานจริงๆครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 พิมพ์