เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 16:00:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  สอบถามอาการ รถมิร่า
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามอาการ รถมิร่า  (อ่าน 5404 ครั้ง)
hamhon
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2012, 20:01:51 »

อาการของรถมิร่า

1. เวลาที่สตาร์ทรถ แล้วมันติดยากอ่ะครับ บางครั้งก็ติดเลย บางครั้งก็ต้องสตาร์ทรถถึง 5 - 6ครั้งกว่าจะติด น่าจะเกิดจากอะไรครับ

2. ตอนชะลอรถแล้วเครื่องมันดับไปเอง ตัวอย่างเหตุการณ์

- ขับออกมาแล้วสักพักจากที่จอดรถ แล้วติดไฟแดง พอไฟเขียวก็ค่อยๆออกตัว แล้วตอนจังหวะที่เหยียบคลัช ชะลอตอนเลี้ยวก็ดับไปเอง แล้วคราวนี้สตาร์ทรถ ยังไงก็ไม่ติดแล้วอ่ะครับ... เศร้า

- ขับออกจากที่จอดรถโลตัส ตอนจังหวะที่เลี้ยวกำลังจะออกจากโลตัส รถก็ดับ ... แล้วก็สตาร์ทรถก็ไม่ติดเหมือนเดิม สตาร์ทรถยังไงก็ไม่ติดเหมือนเดิมเลย

จาก2กรณีข้างบน ผมได้เรียกช่างมาดู แล้วช่างบอกว่า คาบู น่าจะสกปรก (ช่างก็ซ่อมให้โดย ถอดไส้กรองออกมา แล้วก็เอามือไปอุดรูอะไรสักอย่าง แล้วก็ให้ผมสตาร์ทรถ แล้วช่างก็เอามืออุด แล้วก็ปล่อย แล้วก็อุด แล้วก็ปล่อย แล้วรถก็สตาร์ทติด แล้วก็ขับได้แล้ว)

วันต่อมา ผมก็ให้ช่างล้างคาบูจนสะอาด แล้วก็เช็คเครื่องแล้ว

อีกหลายวันต่อมา ผมก็มาโลตัสอีกครั้ง ตอนกำลังจะกลับ สตาร์ทรถติดแล้ว ก็นั่งกินไอติม กะว่ากินหมดแล้ว จะขับออก แต่ยังไม่ได้ขับออก รถมันก็ดับไปเอง... ผมก็เลยโทรไปถามช่างว่าให้ทำยังไง มีอะไรที่พอจะแก้ได้บ้างตอนนี้ ช่างก็บอกให้ทำแบบที่ช่างทำ ที่เอามือมาอุด แล้วปล่อยตรงรูที่ถอดไส้กรองออกมา รถก็สตาร์ทติดอ่ะครับ(ให้น้องสตาร์ทรถให้) แล้วพอถามช่าง ตอนนี้ช่างก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเกิดจากอะไร ช่างบอกว่า ถ้าเป็นอีกที ก็ให้เอารถเข้ามา จะดูให้อีกรอบ...

ถ้าคนไหนรู้ ช่วยบอกด้วยนะครับ ว่าเกิดจากอะไร  ฮืม

ยิ้ม  ขอบคุณครับ  ยิ้ม
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 07:44:36 »

อาการเหมือน ดัสสัน 620 ของผมเลยครับ

เปลี่ยนคาร์บูฯ ลูกเดียวก็จบแล้วครับ...

หรือลองเลือกปรึกษาช่างดูก่อน ตามลิงค์ ได้ครับ....

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=157927.0

ลองเลือกดูได้ครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
D-max
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2012, 08:04:25 »

เคยเปลี่ยนสายหัวเทียนหรีอยังครับ
คอนเดนเซอร์ อาจเสีย
แต่ที่แน่ระบบแว๊กคั่ม ผิดแน่นอน

ลองถามคนในบอร์ดนี้ดูครับ เห็นมาเยอะแล้วครับ สุดท้ายจบที่นี่หมดครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=35426.0
supachai
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2012, 09:52:00 »

ในความคิดเห็นผมนะ มันต้องไปเช็คให้ละเอียด หรือ เอาไปนอนอู่ที่ไว้ใจได้สัก สองสามคืน ให้ช่างเขาเอาไปใช้เลยก็ยิ่งดี เขาจะได้รู้ปัญหา ถามคำตอบคำนั้นไม่ได้ เพราะว่ารถ มันพูดไม่ได้ หรือให้ช่างเขาเช็คละเอียด ตั้งแต่ 1.ตั้งวาล์ว 2.ระบบจุดระเบิด หน้าทองขาว คอนเดนเซอร์ 3.ระบบน้ำมันเชื้อเพลิง กรอง ปั๊ม  เครื่องยนต์ถ้าไม่ได้รับการดูแล ใช้ๆ ไปมันก็เกิดปัญหา ต้องสนใจ ใส่ใจมันบ้าง ไม่ใช่ได้แต่เติมน้ำมันขับอย่างเดียว

alittle life supachai lohakitt.
085-6226528
maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 16:02:21 »

ผมว่า ถ้าจะหาช่างซ่อมมีร่า ในเชียงรายแบบ จบๆ คงยากครับ
ไม่เชื่อลองถามช่างว่าระบบ แว๊คคั่ม ถูกมั้ย ถ้าอ้ำอึ้ง ใส่เกียร์ถอยออกจากอู่เลยครับ
แต่ถ้า อยากมือเปื้อนและหัดซ่อมด้วยตัวเอง ลองตามLink ท่าน D-MAX แนะนำไปเลยครับ
ไม่ผิดหวัง แถมได้มิตรภาพที่ดีด้วย

เสียเงินมาเยอะ เจ็บมาก็เยอะ ลองไปตามนั้นดูครับ
มิร่าแดงน้อย
ชั้นประถม
*

0831547820

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2012, 21:08:33 »

ตามทางนี้ไปแล้วท่านจะพบแสงสว่าง
อนุญาต จขกท แปะlink นะครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=35426.0

สิงห์ปืนไว หัวใจอ่อนแอ
ระดับ ป.ตรี

เปลี่ยนemailเป็น jatupongbandu96@gmail.comครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2012, 07:38:25 »

ลองเชคระดับน้ำมันในห้องลูกลอยดูครับเข้าใจว่าน้ำมันในห้องลูกลอยมันต่ำกว่าระดับนะ อาการรถคุณที่สตาทร์ไม่ติดแล้วปั๊มที่ปากคาร์บูแล้วติดแสดงว่าระบบไฟไม่มีปัญหา ปัญหามันอยู่ทีระบบน้ำมันมากกว่านะ อีกอย่างผมไม่ทราบว่ารถคุณใช้ปั๊ม ac หรือปั๊มติ๊ก ลองเชคแรงดันน้ำมันดูด้วยก็ดีนะถ้าเป็นปั๊มacลองเชคผ้าปั๊มดูด้วย

ไม่ซื้อ-ขาย ก่อนเห็นสินค้าจริงครับ
หน้า: [1] พิมพ์