เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 15 พฤษภาคม 2024, 09:13:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครมีวิธีรักษาแบตเตอรี่notebookให้มีอายุยาวนานบ้าง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครมีวิธีรักษาแบตเตอรี่notebookให้มีอายุยาวนานบ้าง  (อ่าน 1153 ครั้ง)
ละอ่อนพะเยา
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 13:37:16 »

ขอบคุณคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Fary_dotta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 13:38:44 »

+ เห็นด้วยค่ะ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 13:44:45 »

ไม่ยากครับ

ออกกำลังกาย

ดูแลแฟนมากๆ

ไปดูหนังกับแฟนบ่อยๆ

กลางคืนพักผ่อนมากๆ

กลางวันตั้งใจเรียน

ทานอาหารตรงเวลา

ให้เวลากับเพื่อนบ้าง

.
.
.
.
.

เท่านี้ท่านก็จะไม่มีเวลาเล่นคอมให้มันเสื่อมแล้วล่ะครับ . .. .   ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
สติ๊กเกอร์@อ.พาน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ตัดสติ๊กเกอร์ ฉลากสินค้า

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 13:48:50 »

ถ้าที่ไหนมีปลั๊กไป ถอดแบตออก ใช้หมอแปลงเล่นเอา
แบตใช้เวลาที่ไม่มีปลั๊กไฟพอครับ
และเวลาเล่นโดยเสียบไฟ อย่าใส่แบตไว้มันจะเสื่อมเร็ว นอกจากจะชาร์ตไฟ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31449.0 <ตัด/ปริ้นสติ๊กเกอร์
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 13:56:32 »

ถ้าที่ไหนมีปลั๊กไป ถอดแบตออก ใช้หมอแปลงเล่นเอา
แบตใช้เวลาที่ไม่มีปลั๊กไฟพอครับ
และเวลาเล่นโดยเสียบไฟ อย่าใส่แบตไว้มันจะเสื่อมเร็ว นอกจากจะชาร์ตไฟ

ระวังไฟกระชาก ไฟตก นะครับ เครื่องจะดับโดยที่ไม่ทันได้เซฟงานที่ทำในขณะนั้น

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 14:02:16 »

ระวังไฟกระชาก ไฟตก นะครับ เครื่องจะดับโดยที่ไม่ทันได้เซฟงานที่ทำในขณะนั้น

แล้ว HDD บอร์ด .. .  ฯลฯ ก็จะพังแทน ในขณะที่แบต ยังหลับอุตุอยู่ในตู้ .. . . .  ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Fary_dotta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 14:02:27 »

ขอบคุณเจ้าาา
AoF=$Chiangrai$
ตรงกินไม่หมด คดกินไม่นาน 0882681144
มัธยม
*

นโม ท้าวเวสสุวรรณโณ 0882681144

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 14:17:52 »

1ไม่ควรถอดแบตออกจากเครื่องเก็บไว้ข้างนอก ถ้าไม่ใช้โน๊ตบุ๊คเป็นเดือนจะถอดต้องชาร์ตไฟให้เต็มแล้วถอด แล้วหมั่นนำมาเช็คไฟด้วยน่ะครับ ถอดเก็บไว้ไฟมันจะลดทีละนิดๆครึ่งเดือนนำมาเปิดดู
2ระบบมันชาร์ตแบตเต็มจะตัดไปใช้ไฟ้ฟ้าอัติโนมัติ ไม่เหมือนรุ่นเก่าๆ
3แบตรุ่นใหม่สามารถชาร์ตเข้า-ออก โดยไม่ต้องให้แบตหมดหรือเหลือน้อย  ห้ามให้แบตหมดคาโน๊ตบุ๊คจะทำให้อายุการใช้งานลดลงอย่างมากมาย
ควรกระตุ้นแบตโดยการชาร์ตไฟให้เต็มแล้วถอดสายปลั๊กออก แล้วใช้แบต เล่นเน็ต ฟังเพลง อย่าเล่นเกมหนัก
ควรดูสถานะแบตให้เหลือนิดเดียวหรือตั้งเตือนสักไว้ 20% แล้วเสียบสายชาร์ตทันทีรอให้ไฟเต็มทำอีกรอบ อาทิตย์หรือครึ่งเดือน ทำสองรอบพอครับ
4ไม่ควรถอดแบตขณะเล่นน่ะครับ ถ้าเกิดไฟฟ้าดับ ฮาร์ดจะเสียก่อนแบตครับ ได้บ่คุ้มเสีย   
*ที่สำคัญที่สุดห้ามให้แบตหมดจะช่วยยืดอายุการใช้งานยิ่งขึ้นครับ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dผิดพลาดประการใด ขอสัวมาอาภัยตวยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

0882681144
0809431099
นายต๋อยหอย(^_^)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 14:27:29 »

ไม่ยากครับ

ออกกำลังกาย

ดูแลแฟนมากๆ

ไปดูหนังกับแฟนบ่อยๆ

กลางคืนพักผ่อนมากๆ

กลางวันตั้งใจเรียน

ทานอาหารตรงเวลา

ให้เวลากับเพื่อนบ้าง

.
.
.
.
.

เท่านี้ท่านก็จะไม่มีเวลาเล่นคอมให้มันเสื่อมแล้วล่ะครับ . .. .   ยิ้มกว้างๆ

อันนี้หมดทางเล่นเลยสิเนี้ย แลบลิ้น แลบลิ้น
อินดี้ อินดี้
มัธยม
**

เป็น อินดี้ ทำตามใจตัวเอง ไม่ตามใจใคร ผมไม่เน้นขาย

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 17:13:34 »

แล้วถ้าเราเสียบแบตเล่น พอแบตเต็มมันจะตัดให้ใช้หม้อหม้อแปลงไม่ใช่หรอคับ หรือเป็นบางรุ่น ขยิบตา ขยิบตา

ความจริงใจ ความซื่อสัตย์ ความอดทน รู้จักบุญคุณคน ..
https://www.facebook.com/2PSouthSide2P
babeloon
มัธยม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 18:25:49 »

เอาง่ายๆความร้อนครับ ความร้อนจะทำให้แบตเสื่อมเร็ว (เล่นในห้องแอร์ อิอิ)
 แต่ถ้าไม่ได้ใช่แบตนานๆ ก็ชาร์จไฟไว้สักหน่อย ไม่ต้องเต็ม แล้วไปเก็บที่อุณหภูมิต่ำๆ จะช่วยให้มันอยู่กับเราได้นานขึ้น ของผมเคยถอดออก  แล้วเก็บไว้ในห้องมืด( ตู้เหล็ก) แล้วเอามาใส่ใหม่ เสียบชาตร์ กลับดีกว่าเดิม ทุกวันนี้ให้หลานใช้ซื้อมือสองมา 2 ปีแล้ว แบต 2 ช.ม อยู่ครับ
**หมายเหตุ แต่ก็ไม่แนะนำให้ถอดนะครับ เพราะเหมือนทีท่านอื่นว่าครับ เกิดไฟดับ เมนบอร์ด ฮาร์ดิส อาจจะพังได้ ที่ผมถอดเพราะผมมั่นใจว่าไฟแถวบ้านผมไม่ดับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  

vr.วอลเปเปอร์ จำหน่านติดตั้ง วอลเปเปอร์.ผ้าม่าน.มูลี่.พรม.กระเบื้องยาง.หญ้าเทียม 099-824-1294 หรือ 082-454-3369  id:line.vr.wallpaper
facebook/vr.วอลเปเปอร์
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 19:31:15 »

แล้ว HDD บอร์ด .. .  ฯลฯ ก็จะพังแทน ในขณะที่แบต ยังหลับอุตุอยู่ในตู้ .. . . .  ยิ้มกว้างๆ

+1.

เอายาวนานขนาดไหนละครับ...มันมีอายุการใช้งานของมันครับ...ใช้งานปกติเต็มที่สองปีผมถือว่า..OK..แล้วนะครับ...เพราะว่าใช้ไปสักปี-ปีกว่า..เราก็อยากเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วละครับจริงไหม..
แต่ถ้าร้านไหนมีโปร...ซื้อ.N/B..1 เครื่อง..แถมแบต..สำรองอีก 1 ก้อน..แหล่มเลยครับ

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2012, 18:22:36 »

อ่อ สรุปให้ง่ายได้ว่า
1 ซื้อๆมาก็ใช้ใช้ไปเถอะ ไม่นานก็ซื้อใหม่อีกใช่ปะ เพราะมันถูก อิอิ และจะถูกอีก 2-3 ปีก็อยากซื้อตัวใหม่ใช้แล้ว อิอิ (5ปีซื้อที ก็สุดคุมละ)
2. ชาจเต็มแล้วก็ถอดปลักออก ถ้าไม่ใช้งาน
3. ถ้าใช้แบต ถ้าเหลือพลังงาน 10-20% ปิดเครื่องซะ รอการชาจใหม่ อายุเครื่อง และแบตจะได้ทนนาน
4. ไม่ควรถอดแบตออกเพราะมันเป็น UPS ของ notebook 

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
หน้า: [1] พิมพ์