เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 16:04:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  สวดมนต์ข้ามปีต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สวดมนต์ข้ามปีต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 15972 ครั้ง)
uki
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 10:38:14 »

ผมไม่เคยไปร่วมครับนี่เป็นครั้งแรก เลยไม่รู้ว่าต้องเตรียมตัวอะไรบ้างครับ? ท่านใดเคยไปร่วมงานโปรดแนะนำด้วยครับผม
Naruedee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 10:58:49 »

ถ้าคุณมีวัดที่จะไปแล้วให้ไปสอบถามรายละเอียดก่อน (แต่ละวัดจะไม่เหมือนกัน) เพราะว่าจะได้รู้เรื่องเวลา ถามเรื่องเอกสารบทสวดเขามีแจกให้ไหม ถ้าไม่มีเอาหนังสือสวดมนต์ไปด้วย อย่าลืมถามว่าสวดมนต์บทไหนด้วยนะค่ะเดี๋ยวจะเปิดหน้าไม่ทันสวด แต่ถ้าสามารถจดจำบทสวดก็ไปแต่ตัว เตรียมน้ำดื่มไปด้วย สำหรับการแต่งกายนิยมใส่ชุดขาวไป ที่สำคัญพาคนที่คุณรักและรักคุณไปด้วยนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 11:07:42 โดย Naruedee » IP : บันทึกการเข้า
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 11:02:29 »

ผมไม่เคยไปร่วมครับนี่เป็นครั้งแรก เลยไม่รู้ว่าต้องเตรียมตัวอะไรบ้างครับ? ท่านใดเคยไปร่วมงานโปรดแนะนำด้วยครับผม

ถ้าเป็นวัดพระแก้ว ทางวัดจะจัดเตรียมการให้หมด
ทำจิตใจที่สดใสสะอาดไปก็พอครับ
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 11:09:08 »

อยากไปบ้างจัง  แต่ไม่มีคนรู้ใจ  หรือคนรัก

ไปด้วย  ไปเองได้ไหม๊

วัดพระแก้ว  ไปทางไหนค๊
Naruedee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 11:12:26 »

อยากไปบ้างจัง  แต่ไม่มีคนรู้ใจ  หรือคนรัก

คนที่คุณรักและคนที่รักคุณ ก็อยู่ข้างกายคุณมาตลอด
คือคุณพ่อคุณแม่ไงค่ะ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 11:14:55 »

ไปคนเดียวก็ได้ครับ ผมยังเคยไปคนเดียวประจำ
ทางวัดจะจัดเตรียมทุกอย่างให้หมด ไม่ว่าบทสวด ดอกไม้ น้ำปานะ
วัดพระแก้วอยู่ข้าง รพ.โอเวอบรุ๊ค ครับ
Rainbowrb
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 12:04:46 »

อยากรู้ว่าเริ่มตั้งแต่กี่โมง - กี่โมง(แอบมาเก็บข้อมูล) .. .ไม่เคยไปเลยไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง ?
พอดีไม่มีรถ4 ล้อ ขับ2 ล้อไปมันหนาววววว~~~~~
เลยอยากรบกวนสอบถามหน่อยนะคะ ^^

ปล.ขอบคุณที่ช่วยชี้แจ้งนะคะ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 12:09:23 »

สำหรับกิจกรรมในวันสวดมนต์ตามวิธีพุทธมีดังนี้
กิจกรรมตั้งแต่เวลา ๑๙.๐๐ น. เริ่มกิจกรรม ทำวัตรสวดมนต์เย็น
    การเจริญจิตภาวนา โดยชมรมสวดมนต์วันเสาร์วัดพระแก้ว
เวลา ๒๐.๐๐ น.สวดมนต์บทต่างๆและสวดธรรมจักรกัปปวัตนสูตร
   แล้วเดินประทักษิณรอบพระอุโบสถ

เวลา ๒๑.๐๐ น. สวดพระคาถา " มหาสันติงหลวง" ในคัมภีร์อุปปาตะสันติ
    (พระคาถาเพื่อก่อให้เกิดสันติแก่ชาวโลก)

เวลา ๒๒.๐๐ น. สวดบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
เวลา ๒๓.๐๐ น. พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ บท นวัคคหายุสมธรรม(สวดนพเคราะห์)
เวลา ๒๔.๐๐ น.สวดบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พระสงฆ์เจริญชัยมงคลคาถา
   เจ้าหน้าที่ย่ำฆ้อง กลอง ระฆัง ต้อนรับสู่วันแรกของปี ๒๕๕๔
   พระธรรมราชานุวัตร เจ้าอาวาสวัดพระแก้ว กล่าวคำอำนวยพรในวันปีใหม่
   ผู้เข้าร่วมพิธีเข้ารับน้ำพระพุทธมนต์ และรับของที่ระลึก
เวลา ๐๑.๐๐ น. ผู้เข้าร่วมพิธีจุดเทียนนพเคราะเป็นเสร็จพิธี

http://www.watphrakaew-chiangrai.com/webboard2.php?id=239
Rainbowrb
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 12:22:19 »

สำหรับกิจกรรมในวันสวดมนต์ตามวิธีพุทธมีดังนี้
กิจกรรมตั้งแต่เวลา ๑๙.๐๐ น. เริ่มกิจกรรม ทำวัตรสวดมนต์เย็น
    การเจริญจิตภาวนา โดยชมรมสวดมนต์วันเสาร์วัดพระแก้ว
เวลา ๒๐.๐๐ น.สวดมนต์บทต่างๆและสวดธรรมจักรกัปปวัตนสูตร

เวลา ๒๑.๐๐ น. สวดพระคาถา " มหาสันติงหลวง" ในคัมภีร์อุปปาตะสันติ
    (พระคาถาเพื่อก่อให้เกิดสันติแก่ชาวโลก)

เวลา ๒๒.๐๐ น. สวดบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
เวลา ๒๓.๐๐ น. พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ บท นวัคคหายุสมธรรม(สวดนพเคราะห์)
เวลา ๒๔.๐๐ น.สวดบทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พระสงฆ์เจริญชัยมงคลคาถา
   เจ้าหน้าที่ย่ำฆ้อง กลอง ระฆัง ต้อนรับสู่วันแรกของปี ๒๕๕๔
   พระธรรมราชานุวัตร เจ้าอาวาสวัดพระแก้ว กล่าวคำอำนวยพรในวันปีใหม่
   ผู้เข้าร่วมพิธีเข้ารับน้ำพระพุทธมนต์ และรับของที่ระลึก
เวลา ๐๑.๐๐ น. ผู้เข้าร่วมพิธีจุดเทียนนพเคราะเป็นเสร็จพิธี

http://www.watphrakaew-chiangrai.com/webboard2.php?id=239

ขอบคุณมากๆนะคะ ขอถามอีกอย่างนึงนะคะ
สะดวกไปตอน 21.00 ก็ได้ใช่มั้ยคะ ? ^^ (กลัวว่าจะไปไม่ครบพิธี )
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 12:24:25 »

ขอบคุณมากๆนะคะ ขอถามอีกอย่างนึงนะคะ
สะดวกไปตอน 21.00 ก็ได้ใช่มั้ยคะ ? ^^ (กลัวว่าจะไปไม่ครบพิธี )

ได้ครับ ยังเหลืออีกตั้งหลายชั่วโมงก่อนสิ้นปี
แต่อย่าไปเกินตี 2 นะครับ พระท่านจำวัดหมดแล้ว
  ยิงฟันยิ้ม
Rainbowrb
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 12:28:14 »

ได้ครับ ยังเหลืออีกตั้งหลายชั่วโมงก่อนสิ้นปี
แต่อย่าไปเกินตี 2 นะครับ พระท่านจำวัดหมดแล้ว
  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ^^ แอบหยอกเจ็บเหมือนกันนะคะ ยิ้ม)
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 13:36:19 »

จะไปที่นี่ค่ะ >>> สวดมนต์ข้ามปี (ครั้งแรกในชีวิต)

http://www.dhammatoday.com/index.php?option=com_content&task=view&id=1381&Itemid

ถ้าไป ต้องไปก่อนค่ำนะครับ เข้าไปค่อนข้างลึก แต่คิดว่าคนคงไปเยอะเหมือนกัน
  ยิงฟันยิ้ม
nangfa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2011, 13:44:39 »

แล้ววันที่ 1 มีการสืบชะตามั้ยค่ะ และตักบาตรวันขึ้นปีใหม่ค่ะ
มีที่พักให้หรือต้องเตรียมไปเองค่ะ
kosit
ชั้นประถม
*

คิดดี พูดดี ทำดี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2011, 15:05:28 »

"สวดมนต์ข้ามปี ทำความดีเพื่อพ่อ"
ณ   ลานอุทยานการศึกษาในวัด – ข่วงแก้วตัง ๓
วัดเชตวัน (พระนอน)    ตำบลเวียง    อำเภอเมืองเชียงราย     จังหวัดเชียงราย
๓๑  ธันวาคม  ๒๕๕๔ – ๑  มกราคม  ๒๕๕๕
วันเสาร์ที่  ๓๑  ธันวาคม  ๒๕๕๔   ขึ้น  ๗  ค่ำ  เดือน ๒ (เดือน ๔ เหนือ)
เวลา   ๑๘.๐๙ น.   -    ศรัทธาประชาชนลงทะเบียนทำความดีเพื่อพ่อ
เวลา   ๑๙.๑๙ น.   -    ประธานในพิธีจุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย
-   มัคนายกนำกล่าวคำบูชาพระรัตนตรัย
-   ประธานในพิธีเปิดกรวยหน้าพระบรมฉายาลักษณ์
-   เจ้าหน้าที่เปิดเพลงสรรเสริญพระบารมีและสดุดีมหาราชา
-   มัคนายกกล่าวคำอาราธนาศีล – รับศีล, อาราธนาธรรม
-   แสดงพระธรรมเทศนาโดย หลวงพ่อพระครูอาทรวิสุทธิคุณ 
เจ้าอาวาสวัดหนองตอง เจ้าคณะอำเภอหางดง  จังหวัดเชียงใหม่
เวลา   ๒๒.๐๙ น.   -    พระสงฆ์สามเณร ศรัทธาประชาชนพร้อมกันในวิหารพระเจ้าทันใจ
-   ประธานสงฆ์จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย นำกล่าวคำบูชาพระรัตนตรัย
-   พระสงฆ์สามเณรและศรัทธาประชาชนร่วมกันสวดมนต์พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ๑๐๘ จบ บารมี ๓๐ ทัส พระคาถาโพธิบาท ถวายพรพระ และชัยมงคลคาถา เจริญจิตภาวนา ข้ามปี
-   พระสงฆ์สามเณรอนุโมทนา เสร็จพิธี
วันอาทิตย์ที่  ๑  มกราคม  ๒๕๕๕   ขึ้น ๘ ค่ำ เดือน ๒ (เดือน ๔ เหนือ)
เวลา   ๐๖.๔๙   น.   -  พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์สืบชาตาเสริมดวง เสริมราศี รับโชคลาภ มงคลปีใหม่  ๕๕
   ศรัทธาญาติโยมที่เข้าร่วมพิธีในวิหารพระนอน
เวลา   ๐๘.๓๐ น.   -   พระภิกษุสามเณรออกรับบิณฑบาตมหามงคลวันขึ้นปีใหม่  ๒๕๕๕
-   เสร็จพิธี 
-------------------
มีหนังสือแจก มีน้ำปานะ ป๋าท่องโก๋ มีตี่นอนฟรี อื่มบุญ อิ่มต๊อง..
หน้า: [1] พิมพ์