เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 05:00:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เคล็ดไม่ลับการข้ามไปช๊อปซื้อสินค้า ในท่าขี้เหล็ก
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน เคล็ดไม่ลับการข้ามไปช๊อปซื้อสินค้า ในท่าขี้เหล็ก  (อ่าน 28042 ครั้ง)
^เด็ก_วัด^
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 20:14:42 »

1.ว่ากันว่า แต่งตัวดีมีชัยไปกว่าครึ่ง แต่ใช้ไม่ได้กับพม่านะครับ เพราะยิ่งคุณแต่งตัวดี แต่งหรู จะยิ่งเป็นที่หมายปองของเหล่ามิจฉาชีพ
-ดังนั้น ควรแต่งตัวแบบอยู่บ้านไปเที่ยวแหละดีที่สุด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะก็พอ เพราะ พม่าจะคิดว่าคุณเป็นคนในพื้นที่

2.การปฎิบัติตัวทั่วไป อย่าทำตัวเป็นเหมือนบ้านนอกเข้าพม่า ตื่นเต้นไปซะทุกอย่าง เจอไอ้นั้นก็ร้องโห เจอไอ้นี่ก็ร้องหู
-ควรปฎิบัติตัวแบบว่า ข้ามาที่นี้จนเบื่อละ ไม่แยแสกับอะไรใหม่ๆ

3.กฏก่อนลงบันได พอข้ามด่านแล้ว ออกจากด่านพม่ามา แค่ 1 เมตร ก็จะมีเหล่าบรรดามอไซด์รับจ้าง 3ล้อรับจ้าง ถ้าป้ายเชิญชนให้ไปเที่ยวนู้นนี่นั้น
ตรงนี้ต้องระวัง เพราะเขาจะคิดราคาแพงเกินจริง แถมถ้าเป็นผู้ชาย เขาจะเสนอชวนไปซ่องไหมพี่ ห้ามไปเด็ดขาด เพราะถ้าคุณไป คุณจะโดนหมายหัวทันที ถ้าอยากไปเที่ยวจริงๆ จะมี คิว3ล้อ อีกคิว ให้ไปที่นั่นแทน ลงบันไดเลี้ยวซ้าย ตรงไปสุดทางจะพบคิว 3ล้อ ไปต่อราคาเอาที่นั่นจะได้ถูกกว่า

4.กฎการลงบันได  พอข้ามด้านแล้ว 99% ของนักท่องเที่ยวก็จะเลี้ยวขวาลงบันไดสู่ตลาดท่าล้อ ตรงนี้ละครับสำคัญมาก เพราะลงบรรไดจะเป็น 3 แยก และจะมีพวกที่ขายของหิ้วตะกร้ายืนรอเหยื่ออยู่ ห้ามหยุดแวะชมสินค้าบริเวณนี้เด็ดขาด เพราะวกนี้จะตื้อคุณไม่เลิก ให้เดินผ่านไปเลย แล้วส่ายหัวอย่างเดียว ทำตัวไม่สนใจสินค้าที่บรรดาพ่อค้าตะกร้าหิ้วเสนอ จะเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา หรือตรงไปเลยก็ได้ ห้ามหยุด เพราะถ้าคุณหยุด คุณจะโดนล้อมทันที

5.การเลือกซื้อสินค้า เลือกจากร้านใหญ่ๆเท่านั่นไม่ว่าจะเป็นหนัง DVD กระเป๋าแบรนด์เนม นาฬิกา เสื้อผ้า เข้าร้านใหญ่ แล้วต่อราคาจะได้ราคาถูกว่าซื้อกับร้านย่อยครับ การต่อไม่ยาก ถามไปเลย พี่ๆอันนี้ราคาส่งเท่าไหร่ถ้าเอาเยอะ  คุณจะได้สินค้าในราคาที่น่าพอใจกว่าราคาปลีกแน่นอน พอได้ราคาส่งแล้ว คุณก็บอกไปว่า งั้นลองซื้อไปสักชิ้น 2 ชิ้นดูก่อน อะไรก็ว่าไป

6.กฎการหิ้วสินค้า คุณต้องคำนวนปริมาณสินค้า ขนาดให้พอเหมาะ อย่าหอบพะรุงพะรัง ถ้าจะซื้อเยอะให้ชวนเพื่อนไปช่วยหิ้ว คนละ ถุง 2 ถุงก็พอ อย่าหอบมาเยอะเกิน เพราะคุณจะโดนค้นแหลกที่ด่านพม่า และมันจะหาเรื่องเรียกค่าปรับต่างๆนาๆ

7.สินค้าต้องห้าม ไม่ควรข้องแวะ ไม่ว่าจะขาเก่า ขาเก๋า หรือขาใหม่ ได้แก่สินค้าตะกร้าหิ้วต่างๆ ยาไวอาร้า ปลุกเซก หนังโป๊ บุหรี ห้ามซื้อ ยาเสพติด

ส่วนวิธีการเลือกซื้อสินค้ายอดฮิตต่างๆ ผมไม่ขอพูดถึงนะครับ เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณาจนเกินไป คุณสามารถเลือกซื้อได้ตามใจชอบ ในบริมาณที่ไม่มากเกินไป ซื้อไปใช้เอง ไม่ได้เอาไปขายต่อ เขาก็ไม่ว่าคุณหรอกครับ

8.การจะเดินทางกลับ คุณควรตรวจเชคสิ่งของที่คุณซื้อมาให้ดี ขาดไม่ว่า เสียค่าโง่ไป แต่ อย่าเกิน เพราะถ้ามีของเกินคุณจะเสียเงินอีกไม่รู้กี่เท่า เวลาเดินทางกลับก็ต้องขึ้นบันใด ก็ใช้กฏข้อ 3 ครับ อย่าหยุดบริเวณ 3 แยกหน้าบันใด เด็ดขาด ดิ่งตรงขึ้นบันใดไปเลย

9.กฏการให้ทานเด็กขอทาน โดยเฉพาะบริเวณสะพาน ห้ามให้เงินเด็ดขาด พวกนี้เป็นแก๊งครับ เท่าที่ผมรู้มา รวมๆแล้วเดือนนึงขอทานเด็กพวกนี้ทำเงินได้เป็นล้านครับ จะมีพวกที่คอยคุมดูอยู่ห่างๆ เด็กพวกนี้ถูกสั่งสอนให้เป็นขอทานตั้งแต่จำความได้ ถ้าหากคุณสงสาร สิ่งที่คุณจะให้ทานได้ควรเป็นขนม น้ำดื่ม ไม่ต้องมากครับ พวกของกินพวกนี้ เขาเอาไปกิน

ท่าขี้เหล็กไม่ได้น่ากลัวอย่างที่เข้าใจหรอกครับ คนพม่าดีดี ยังมีอีกเยอะครับ แต่ด้วยวัฒนธรรมที่แตกต่าง จึงทำให้เรารู้สึกกลัวกันไปเอง  ตัวผมเอง ข้ามไปข้ามมาตลอดเกือบทุกวัน รู้จักพ่อค้าแม่ค้าฝั่งนู้นดี ร้านที่เขาขายแบบตรงไปตรงมามีอีกเยอะครับ แต่เพราะกฏหมายบ้านเขาไม่เข้มงวด มีการเก็บส่วย จึงทำให้มี พ่อค้าแม่ค้าหน้าโจรปะปนอยู่ด้วย ถ้าคุณรู้จักสังเกตุ รู้จักเลือกซื้อ รู้จักเลือกร้าน คุณก็จะไม่เจอภัยใดๆ
คนพม่าที่มีน้ำใจยังมีครับ อย่าเพิ่งเหมารวมว่า พม่าเลวร้ายไปซะทุกคน

ถ้าคุณเคยไปจีน ที่นั้นโหดกว่าเยอะครับ เลห์เหลี่ยมกลโกงสารพัด หนักกว่า ท่าขี้เหล็กอีก

เที่ยวให้สนุกครับ

เครดิต - คุณ maximumfast
ขอบคุณมากครับ
SAP_BanTung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 20:49:15 »

ผมก็ข้ามไปบ่อย เป็นตามนี้เลยครับ
พลายชุมพล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 21:19:53 »

ขอบคุณที่แนะนําครับ เป็นห่วงคนมาจากที่อื่น มาเจออย่างนี้เข็ดไปอีกนาน  จะเสียชื่อบ้านเรา เศร้า
<*star service*>
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 21:41:33 »

ใช่ครับต้องดูแลแลตัวเองดีๆครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 21:53:26 »

ยิ้มกว้างๆ....เดินแค่ดอยเวาก็เหนื่อยละ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 22:04:26 »

ผม ว่าเป็นคำแนะ นำที่ดีมากเลยครับ สำหรับ นักท่องเที่ยวที่ยังไม่เคยไป แล้วกำลังจะไป ^^

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
AIT

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 22:10:54 »

เยี่ยมเลย กระทู้นี้น่าปักหมุดไว้นะครับ
พี่น้องต่างบ้านต่างเมืองมา จะได้มีข้อมูลครับ
ปักหมุด ปักหมุด ปักหมุด
Tamarind
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 22:20:22 »

ชัดเจนครับ คนเจียงฮายอดเอาหน่อย กุมภาค่อยไปเที่ยวได้ถูกกว่าเวลานี้เยอะ
หนึ่ง T100
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 22:44:36 »

แนะด้วยคน... อย่าพยายามมาซื้อ ช่วงเสาร์-อาทิตย์ วันหยุดยาว  สินค้าที่ต้องต่อราคา เช่น กระเป๋า เสื้อผ้า ราคาะสูงขึ้น   ถ้าขาช้อปต้องมา ช่วงเช้า 8-9โมง ช่วงนี้ ต่อรองราคาดี  เพราะร้านค้าเค้าถือ..ลดให้เพราะเป็นเคล็ด  ยิ้มเท่ห์  ซีดี ให้ถามด้วยว่า ซูมไหม เด๋วกลับไปเปิดที่บ้าน เสียอารมณ์..ถ้าเป็นคนเหนือพยายามอู้กำเหนือ  นะครับ.. พยามยามให้เค้าเห็นเราเป็นคน แม่สาย  มาซื้อบ่อยๆ ...พยายามไปซื้อของด้านหลัง  เดินไปอีกนิดหนึ่ง  สินค้าเหมือนกัน ราคาต่างกันเยอะ
thip_thip
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 22:54:32 »

อ่านกระทู้นี้เป็นข้อมูลด้วยก็ดีนะคะ  ยิ้มเท่ห์

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=50545.0
ironman
มัธยม
**

จุ๊ก กรู..!วันละนิด จิตแจ่มใส

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 23:13:37 »

กลัวอย่างเดียวตรง ป.ป.ส.ทางฝั่งท่าขี้เหล็ก ตอนเขาเรียกเข้าไปค้นตัว กลัวพวกยัดยาบ้าถ้าเจอข้อหานี้งานเข้าแน่ครับ( ถ้าโดนยัดยาบ้าควรทำอย่างไรดีใครทราบแนะนำหน่อยครับ )

การย่ำอยู่กับที่ "ก็คือการเดินถอยหลัง"
jackie
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 23:19:34 »

ถ้าอู้กำเมืองก็ยิ่งดีครับ เสียวเฉพาะตอนขาออกนี่แหละ เวลาโดนเรียกเข้าห้องตรวจค้น

M_CR
เตรียมอนุบาล
*

ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไปถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 23:47:19 »

ผมเลิกข้ามไปเมินละคับฝังปุ้น ปิ๊กบ้่านไปเมื่อใดเดินกะดอยเวาปอละ ตะอั้นก็ปวดขาละคับ มีอยู่เตื่อนึง ตี่ทำงานจัดไปศึกษาดูงาน เจียงฮาย เจียงใหม่ เฮาเองก็เด็กถิ่น ปาเปื่อนข้ามไป เจอประมาณตี่บอกอะคับ เปื่อนๆมันเข็ดหลาบเลยคับ จวนมันมาแอ่วแหมมันกลัวเลยกำเนี่ย บอกถ้าไปแหม แม่สายมันบ่มาละ 555+ เสียหมดเลยคับ ทั้งๆตี่บ่ได้เป็นฝังเฮานะคับ เป็นตี่ฝังพม่าปุ้น

คนเก่ง...เรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
        คนฉลาด...เรียนรู้จากความผิดพลาดของผู้อื่น
            ฉะนั้น...จงเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนและของผู้อื่น
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 01:36:20 »

1.ว่ากันว่า แต่งตัวดีมีชัยไปกว่าครึ่ง แต่ใช้ไม่ได้กับพม่านะครับ เพราะยิ่งคุณแต่งตัวดี แต่งหรู จะยิ่งเป็นที่หมายปองของเหล่ามิจฉาชีพ
-ดังนั้น ควรแต่งตัวแบบอยู่บ้านไปเที่ยวแหละดีที่สุด กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะก็พอ เพราะ พม่าจะคิดว่าคุณเป็นคนในพื้นที่
2.การปฎิบัติตัวทั่วไป อย่าทำตัวเป็นเหมือนบ้านนอกเข้าพม่า ตื่นเต้นไปซะทุกอย่าง เจอไอ้นั้นก็ร้องโห เจอไอ้นี่ก็ร้องหู
-ควรปฎิบัติตัวแบบว่า ข้ามาที่นี้จนเบื่อละ ไม่แยแสกับอะไรใหม่ๆ
3.กฏก่อนลงบันได พอข้ามด่านแล้ว ออกจากด่านพม่ามา แค่ 1 เมตร ก็จะมีเหล่าบรรดามอไซด์รับจ้าง 3ล้อรับจ้าง ถ้าป้ายเชิญชนให้ไปเที่ยวนู้นนี่นั้น
ตรงนี้ต้องระวัง เพราะเขาจะคิดราคาแพงเกินจริง แถมถ้าเป็นผู้ชาย เขาจะเสนอชวนไปซ่องไหมพี่ ห้ามไปเด็ดขาด เพราะถ้าคุณไป คุณจะโดนหมายหัวทันที ถ้าอยากไปเที่ยวจริงๆ จะมี คิว3ล้อ อีกคิว ให้ไปที่นั่นแทน ลงบันไดเลี้ยวซ้าย ตรงไปสุดทางจะพบคิว 3ล้อ ไปต่อราคาเอาที่นั่นจะได้ถูกกว่า
4.กฎการลงบันได  พอข้ามด้านแล้ว 99% ของนักท่องเที่ยวก็จะเลี้ยวขวาลงบันไดสู่ตลาดท่าล้อ ตรงนี้ละครับสำคัญมาก เพราะลงบรรไดจะเป็น 3 แยก และจะมีพวกที่ขายของหิ้วตะกร้ายืนรอเหยื่ออยู่ ห้ามหยุดแวะชมสินค้าบริเวณนี้เด็ดขาด เพราะวกนี้จะตื้อคุณไม่เลิก ให้เดินผ่านไปเลย แล้วส่ายหัวอย่างเดียว ทำตัวไม่สนใจสินค้าที่บรรดาพ่อค้าตะกร้าหิ้วเสนอ จะเลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา หรือตรงไปเลยก็ได้ ห้ามหยุด เพราะถ้าคุณหยุด คุณจะโดนล้อมทันที
5.การเลือกซื้อสินค้า เลือกจากร้านใหญ่ๆเท่านั่นไม่ว่าจะเป็นหนัง DVD กระเป๋าแบรนด์เนม นาฬิกา เสื้อผ้า เข้าร้านใหญ่ แล้วต่อราคาจะได้ราคาถูกว่าซื้อกับร้านย่อยครับ การต่อไม่ยาก ถามไปเลย พี่ๆอันนี้ราคาส่งเท่าไหร่ถ้าเอาเยอะ  คุณจะได้สินค้าในราคาที่น่าพอใจกว่าราคาปลีกแน่นอน พอได้ราคาส่งแล้ว คุณก็บอกไปว่า งั้นลองซื้อไปสักชิ้น 2 ชิ้นดูก่อน อะไรก็ว่าไป
6.กฎการหิ้วสินค้า คุณต้องคำนวนปริมาณสินค้า ขนาดให้พอเหมาะ อย่าหอบพะรุงพะรัง ถ้าจะซื้อเยอะให้ชวนเพื่อนไปช่วยหิ้ว คนละ ถุง 2 ถุงก็พอ อย่าหอบมาเยอะเกิน เพราะคุณจะโดนค้นแหลกที่ด่านพม่า และมันจะหาเรื่องเรียกค่าปรับต่างๆนาๆ
7.สินค้าต้องห้าม ไม่ควรข้องแวะ ไม่ว่าจะขาเก่า ขาเก๋า หรือขาใหม่ ได้แก่สินค้าตะกร้าหิ้วต่างๆ ยาไวอาร้า ปลุกเซก หนังโป๊ บุหรี ห้ามซื้อ ยาเสพติด
ส่วนวิธีการเลือกซื้อสินค้ายอดฮิตต่างๆ ผมไม่ขอพูดถึงนะครับ เดี๋ยวจะเป็นการโฆษณาจนเกินไป คุณสามารถเลือกซื้อได้ตามใจชอบ ในบริมาณที่ไม่มากเกินไป ซื้อไปใช้เอง ไม่ได้เอาไปขายต่อ เขาก็ไม่ว่าคุณหรอกครับ
8.การจะเดินทางกลับ คุณควรตรวจเชคสิ่งของที่คุณซื้อมาให้ดี ขาดไม่ว่า เสียค่าโง่ไป แต่ อย่าเกิน เพราะถ้ามีของเกินคุณจะเสียเงินอีกไม่รู้กี่เท่า เวลาเดินทางกลับก็ต้องขึ้นบันใด ก็ใช้กฏข้อ 3 ครับ อย่าหยุดบริเวณ 3 แยกหน้าบันใด เด็ดขาด ดิ่งตรงขึ้นบันใดไปเลย
9.กฏการให้ทานเด็กขอทาน โดยเฉพาะบริเวณสะพาน ห้ามให้เงินเด็ดขาด พวกนี้เป็นแก๊งครับ เท่าที่ผมรู้มา รวมๆแล้วเดือนนึงขอทานเด็กพวกนี้ทำเงินได้เป็นล้านครับ จะมีพวกที่คอยคุมดูอยู่ห่างๆ เด็กพวกนี้ถูกสั่งสอนให้เป็นขอทานตั้งแต่จำความได้ ถ้าหากคุณสงสาร สิ่งที่คุณจะให้ทานได้ควรเป็นขนม น้ำดื่ม ไม่ต้องมากครับ พวกของกินพวกนี้ เขาเอาไปกิน
ท่าขี้เหล็กไม่ได้น่ากลัวอย่างที่เข้าใจหรอกครับ คนพม่าดีดี ยังมีอีกเยอะครับ แต่ด้วยวัฒนธรรมที่แตกต่าง จึงทำให้เรารู้สึกกลัวกันไปเอง  ตัวผมเอง ข้ามไปข้ามมาตลอดเกือบทุกวัน รู้จักพ่อค้าแม่ค้าฝั่งนู้นดี ร้านที่เขาขายแบบตรงไปตรงมามีอีกเยอะครับ แต่เพราะกฏหมายบ้านเขาไม่เข้มงวด มีการเก็บส่วย จึงทำให้มี พ่อค้าแม่ค้าหน้าโจรปะปนอยู่ด้วย ถ้าคุณรู้จักสังเกตุ รู้จักเลือกซื้อ รู้จักเลือกร้าน คุณก็จะไม่เจอภัยใดๆ
คนพม่าที่มีน้ำใจยังมีครับ อย่าเพิ่งเหมารวมว่า พม่าเลวร้ายไปซะทุกคน
ถ้าคุณเคยไปจีน ที่นั้นโหดกว่าเยอะครับ เลห์เหลี่ยมกลโกงสารพัด หนักกว่า ท่าขี้เหล็กอีก
เที่ยวให้สนุกครับ
เครดิต - คุณ maximumfast
ขอบคุณมากครับ
..นี่ล่ะ ที่อยากให้ทาง หน่วยงานที่แม่สาย ได้นำมาชี้แจง ประชาสัมพันธ์ ทำความเข้าใจให้นักช้อป
โดยเฉพาะคนไทยที่มาครั้งแรกในชีวิต ได้รู้ทางหนีทีไล่ก่อนเข้าไปถูกเชือด...
..ส่งเสริมการท่องเที่ยว ต้องอุดช่องโหว่ทุกอย่าง แม้แต่ปัญหาระหว่างประเทศ ต้องไม่ให้มีเกิดขึ้น
.ปัญหาที่เกิด ได้รับการร้องทุกข์มาประจำ คือ จนท...(ไม่รู้ ตร, ตม หรือ ศก พม่า) ที่ช่องทางออก
  เรียกเข้าไปตรวจแล้วรีดไถ(เหมือนชาติไหน?) เกิดบ่อย ทำไม ไม่แก้ไข ปล่อยแล้วปล่อยเล่า..
..เอากฎหมายไทยเข้าสู้ดีไหมครับ  การเรียกตรวจค้น ต้องมีพยาน ไม่ให้เขาโขกสับข่มขู่ได้ง่ายๆ...
..ประเด็นที่ผมฝากมา มีกระทู้ ร้องเรียนไว้แล้ว...ทางแม่สาย เปิดก้อปไปอ่านและแก้ไขกันด้วยครับ..
.ปีใหม่ ไฮซีซั่น  คงมีพวกไม่รู้อีโหน่อีเหน่ อีกหลายราย  และคงมาลงกระทู้ต่อว่ากันมาอีกไม่รู้จบ..
..ถ้าไม่คิดแก้ไข...ก็ปล่อย(ให้คนไทยด้วยกันรับเคราะห์กรรมกันต่อ)ไปเถอะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 01:47:48 โดย corolado4 » IP : บันทึกการเข้า

corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 02:05:08 »

กระทู้เรื่องเดียวกัน เอามาไว้ให้ คนต่างถิ่นได้อ่าน และทราบ จะได้ไม่ถูกกระทำแบบรายก่อนหน้า
....
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=58965.0
..ใครมีพรรคพวกเพื่อนฝูงมาเยือน ก็ก้อปไปพิมพ์ให้เขาอ่านด้วยนะครับ..เขาคงไม่มีโอกาสเปิดอ่าน
.อยากให้เวปนี้มีแต่คุณ ประโยชน์ ต่อมวลหมู่สมาชิกให้มากที่สุด...คิดบวกครับ...

โชกุน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 05:42:09 »

+100,000 อย่างที่ จขกท.กล่าวมา ข้อ1.นี้ได้ผลจริง แต่งตัวบ้าน มันไม่เห็นข้องแวะ

แต่งตัวดีดีเข้าไป พ่อคุณเอ้ย ล้อมหน้าล้อมหลัง  ก็เหมือนคนไทยละครับ มีทั้งคนดีและ

คนไม่ดี  ลูกน้องที่ทำงานผมก็เป็นพม่า (ทำงานดีกว่าคนไทยบางคนอีก งานแบกหาม-

คนไทยไม่ค่อยสู้)

" หมาก็มีหัวใจ"
b'ngo-nga

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 06:24:53 »

ไม่ข้ามฟากมานานล๊  เดิมแต่ดอยเวา
PitnU
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 09:01:19 »

กระทู้แนะนะเลยครับ สำหรับคนที่จะมาเที่ยวฝั่งพม่า นำไปใช้จะได้ไม่เสียรู้ครับ

You'll Never Walk Alone
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 09:41:03 »

เป็นแนวทางปฏิบัติที่มีประโยชน์มากเลยครับ
สำหรับขาประจำอย่างเราๆท่านๆ เรื่องซื้อของคงไม่ต้องกลัว แต่สำหรับนักท่องเที่ยวที่นานๆมาทียังไม่รู้ลึกรู้จริง ถึงข้อห้ามและความแตกต่างของสินค้าทั้งสองฝั่ง และความน่ากลัวของด่านพม่า ยิ่งเห็นพวกท่าทางซื่อๆเข้าไปในห้องนะ เสียวแทน

โดนส่วนตัวถ้าฝั่งนู้นไม่มีหนังกับเหล้า ผมจะไม่ข้ามไปเหยีบบแผ่นดินพม่าเด็ดขาด
ผมถึงขนาดเสียค่าผ่านด่านเพื่อไปซื้อเหล้ากลางสะพานแล้วก็กลับมาเดินที่ดอยเวาด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทำไมต้องยอมให้มันกดขี่ทั้งที่เราไม่ได้ทำอะไรผิด ทำไมต้องให้เงินตราไหลออกนอกประเทศไปกับของเลียนแบบและหนีภาษี แต่เรื่องเหล้ากับหนังนี่คนรายได้น้อยอย่างผมต้องยอมรับว่าชอบจริงๆ ถูกกว่ากันตั้งเยอะแน่ะ
hansa
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 12:06:20 »

ยิ้มกว้างๆ....เดินแค่ดอยเวาก็เหนื่อยละ
บอกอายุก่ออ้าย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์