เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 12:55:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  อยากทราบสถานที่วิปัสสนาครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน อยากทราบสถานที่วิปัสสนาครับ  (อ่าน 4624 ครั้ง)
TunaFish
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2010, 13:28:02 »

กำลังมีความคิดจะไปศึกษาพระธรรมครับ ไม่ทราบมีที่ใหนแนะนำมั้ยครับ ที่สอนพระธรรมให้เข้าใจได้ง่ายๆ(เคยบวชครั้งหนึ่ง แต่พระอุปัชฌาย์ท่านมีกิจนิมนต์มากครับ ท่านก้อเลยไม่ค่อยมีเวลาสอนเท่าไร อีกอย่างเป็นคนสงสัยเยอะอะคับ บวชครั้งก่อนเลยไม่ค่อยได้อะไรสักเท่าไร )มีคนแนะนำที่ผางามและดอยก่องข้าว ท่านใดมีคำแนะนำมั้ยครับ
Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2010, 13:43:27 »

มีแถวบ้านค่ะ ชื่อวัดสันติธรรม เน้นนั่งสมาธิ อยู่ดอยแม่สลองค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2010, 16:22:28 »

ถ้ามีรายระเอียดเกี่ยวกับ อำเภอ ว่าอยากไปอำเภอไหนก็จะดีนะครับ เพราะเชียงรายก็มีหลายที่เลยนะครับ ผมชอบที่สุดคือ สำนักปฎิบัติธรรมถ้ำผาแล บ้านผาแล องเวียงแก่นนะครับ แต่ไม่ได้เข้าไปนานมากแล้วไม่รู้ช่วงนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ สถานที่สงบไร้คลื่นรบกวน (โทรศัพท์ ทีวี)

TunaFish
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2010, 10:17:28 »

ส่วนตัวทำงานในเมืองครับ ถ้าเป็นสถานที่ไม่ไกลมากก็น่าจะดีครับ จะได้ไปบ่อยๆ
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2010, 10:19:26 »

ก็คงดอยก่องข้าวเหมาะสุดครับ

bodang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2010, 21:20:22 »

ขอโมทนาในความตั้งใจที่จะศึกษาธรรมะ  ขอแนะนำวิธีการปฏิบัติธรรมทื่ง่ายที่สุด ตรงที่สุดลัดสั้นที่สุดผมให้คำนิยามว่า ไร้รูป ไร้ลักษณ์ ไร้กระบวนท่า  ไปที่เว็บเสียงธรรมเลยครับแล้วเข้าที่เสียงธรรม80พระอาจารย์  จะมีรูปพระคณาจารย์ต่างๆปรากฎ  เลื่อนลงจนสุดแล้วเลือกที่ พระปราโมทย์  ปาโมชโชเข้าไปดูเลยครับจะพบของวิเศษ  หรือหากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมหรืออยากจะคุยกับผมก่อนโทรเบอร์นี้ครับ 082-3899930 บัณฑิต  ยินดีให้ข้อมูลเผื่อเป็นทางเลือกสำหรับทุกท่านครับ
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2010, 21:29:23 »

20-29 พ.ค. 2553 ที่พุทธอุทยานดอยอินทรีย์มีงานปฏิบัติธรรมครับ
ถ้ามีเวลาว่างเชิญไปร่วมปฏิบัติธรรมนะครับ
ทางวัดได้นิมนต์พระวิปัสนาจารย์มาหลายรูปครับ

..............
TunaFish
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2010, 09:43:47 »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
เทพบุตรดาวเหนือ เคนชิโร่
ระดับ ป.ตรี

เฮาจะฮักคนที่ฮักเฮา@^__^@

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2010, 09:15:50 »

แถวดอนศิลาผางามครับ

ขายปลีกและส่ง
       - Micro SD Card,Flash Drive ยี่ห้อKingston Sandisk Apacer
       - Power Bank ,สายชาร์ท สายซิงค์ทุกรุ่น
       - ลำโพงกระป๋อง ,ลำโพงรถ
makino
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2010, 15:08:58 »

อยากไปปฏิบัติธรรมเหมือนกัน ถ้าไปบอกตวยเน้อจ้าว จะไปตวย
เมือง_ คนเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2010, 15:10:29 »

ถ้ำผาแล หลวงปู่สีทัสครับถ้าจำไม่ผิด บ้านผาแล อ.เวียงแก่น
วัดถ้ำผาจม แม่สาย หลวงพ่อวิชัย
วัดสันติธรรมหลวงพ่อสันติ วัดบ้านธาตุแม่สะลอง
วันถ้ำผาคอก หลวงพี่ทองสุข ดอนศิลา
วัดถ้ำพระบำเพ็ญบุญ ต.แม่ลาว
วัดดอยอินทรีย์ วัดดอยก่องข้าว อยู่ใกล้ๆกัน ต.ดอยฮาง
อาศรม ไผ่มรกต (ลพ.ดาบส) ต.ป่าอ้อดอนชัย
เอาเท่าที่คิดออกครับ ชอบแบบไหนลองติดตามดูนะครับ
โมทนาบุญในการแสวงหาสัจจะธรรมในชีวิต นะครับ  สาธุ

จงฝืนกระแสแห่งใจที่ไหลลงต่ำในทุกเวลาเถิด ฮักห้วยน้ำฮาก
NoOK-ManiA
ชั้นประถม
*

"WE LOVE OUR KING"

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2010, 15:19:13 »

ถ้าต้องการที่จะบวชนานๆ แนะนำที่วัดป่าอรัญญาวิเวก อ.ดอยหลวง จ.เชียงราย
ขออนุโมทนา
we two
มัธยม
**

wetwo

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2010, 18:45:08 »

ถ้าต้องการที่จะบวชนานๆ แนะนำที่วัดป่าอรัญญาวิเวก อ.ดอยหลวง จ.เชียงราย
ขออนุโมทนา

-ปกติไปปฎิบัติที่วัดถ้ำผาคอกค่ะ อยู่ต.ดอนศิลา สงบมากสถานที่เอื้ออำนวยต่อการปฎิบัติธรรมค่ะ เจ้าอาวาสที่วัดนี้ท่านเป็นลูกศิษย์เอกของหลวงพ่อจรัญ วิธีการปฎิบัติก็เลยเหมือนที่วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี ที่สำคัญหลวงพี่ทองสุขเจ้าอาวาสที่วัดนี้ ท่านเป็นเนื้อนาบุญทางธรรมจริงๆค่ะ

จิ๋มไรเดอร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2010, 21:16:10 »

บรรยากาศที่ไหนดีที่สุดงับจะพาแฟนวิปัสสนาบ้าง
tong007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2010, 15:42:13 »

การปฏิบัติธรรมนั้น สภาพแวดล้อม เป็นเพียงส่วนประกอบ หนึ่งเท่านั้น
แท้จริงแล้ว พระุพุทธองค์ กล่าวว่า การปฏิบัิติธรรมะนั้น ไม่จำกัด วัย วัน เวลา สถานที่ ธรรมะจึงเป็นสากล ปฏิบัติได้ทุกลมหายใจเข้าออก สาธุ
kuy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2010, 13:04:26 »

ขอแนะนำวัดพระธาตุโกฎฺแก้ว  บ้านทรายมูล ต.แม่ยาว ไม่ไกลจากตัวเมือง
สงบ พระอาจารย์ให้ความรู้ และแนวปฎิบัติที่เข้าใจง่าย ไม่ยึดหลักที่ตายตัว
สบายๆ
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 19:49:23 »

สาธุ สาธุ  ประเสริฐแล้ว ดีแล้ว สว่างแล้ว
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 19:54:46 »

แถวบ้านดู่มีก่อครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 19:56:31 »

ดอยกองข้าวค่ะ
พรุ่งนี้จะพาแม่ไปส่งที่นั่นเหมือนกัน  ยิ้มเท่ห์

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 19:58:00 »

ดอยกองข้าวค่ะ
พรุ่งนี้จะพาแม่ไปส่งที่นั่นเหมือนกัน  ยิ้มเท่ห์

อยู่ตางไดครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
หน้า: [1] 2 พิมพ์