เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 01:53:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  อยากกู้สร้างบ้านของความอนุเคราะห์ จนท.ธนาคารให้คำแนะนำหน่อยคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากกู้สร้างบ้านของความอนุเคราะห์ จนท.ธนาคารให้คำแนะนำหน่อยคะ  (อ่าน 3484 ครั้ง)
AEEDSER
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2011, 02:47:58 »

ตอนนี้อยากกู้สร้างบ้านคะ  เดือนสเตดเม้นได้ปีกว่าแล้วมีอาชีพค้าขายขอความอนุเคราะห์ผู้รู้รบกวนให้คำแนะนำให้กู้ผ่านด้วยคะ  ขอขอบคุณมากคะ
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2011, 06:29:56 »

.

เอกสารที่ต้องเตรียม....

1.) เอกสารประจำตัว
ได้แก่ สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน ทั้งผู้กู้ ของผู้กู้ร่วม และของคู่สมรสด้วย

2.) เอกสารเรื่องรายได้
ในกรณีของมนุษย์เงินเดือน - สลิปเงินเดือนย้อนหลัง สามเดือน, หนังสือรับรองเงินเดือน, รายการเคลื่อนไหวของบัญชีเงินเดือนย้อนหลัง 6 เดือน
ในกรณีของมนุษย์ค้าขาย - บัญชีรับ-จ่าย ย้อนหลัง 6 เดือน (หรือใบเสร็จ), เดือนบัญชีธนาคารย้อนหลัง 6 เดือน, ทะเบียนการค้า(ถ้ามี)

3.) เอกสารเรื่องหลักทรัพย์ค้ำประกัน
ในกรณีของคุณเป็นการสร้างบ้าน - สำเนาโฉนดที่จะสร้างบ้าน, แปลนอาคาร, รายการประมาณการก่อสร้าง, สัญญาว่าจ้างปลูกสร้าง, ใบอนุญาตก่ิสร้างอาคาร (ในกรณีที่ท่านอยู่นอกเชต พรบ.ควบคุมอาคาร ให้ใช้หนังสือรับรองให้ปลูกสร้างได้ จากหน่วยงานรัฐในท้องถิ่นนั้น อาจจะเอามาจากเทศบาล หรือ อบต.)

----------ตามนั้นครับ-----------

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2011, 22:08:41 »

เอกสารก็ตามที่ท่าน แมงมุนว่ามานะครับ
ผมขอเพิ่มอย่างนี้นะครับ หากเข้าใจผิดขออภัยด้วยนะครับ คือท่าน จขกท.ต้องการให้ ทำยังไงให้ธนาคารอนุมัติใช้มั้ยครับ

1. เรื่องรายได้อย่าหลอกตัวเอง เพราะถ้าท่าน จขกท.หลอกตัวเองก็เท่ากับหลอกผู้ให้กู้ด้วย ผลก็คือที่ดินของ
   ท่านก็จะโดนยึดขายทอดตลาดไปพร้อมบ้านในฝันที่สร้างขึ้นมาใหม่ด้วยครับ เพราะในอนาคตไม่สามารถ
   ผ่อนชำระได้ทันตามกับหนด ผมเสียก็จะตามมาอีกมาก

2. การกู้เงินปัจจุบันไม่ใช้เรื่องอยากเหมือนแต่ก่อน ขอให้เอกสารแสดงที่มาของรายได้ชัดเจน สถาบันการเงิน
    อนุมัติเร็วครับ

3. ติดต่อสถาบันการเงินที่ ท่าน จขกท.เบิกบัญชีใช้บริการอยู่ จะง่ายสุดเร็วสุด เพราะเจ้าหน้าที่จะมีประวัติขั้น
    ต้นในมืออยู่บางส่วนครับ

ผมขอเสริมจากคุณแมงมุมอีกนิดนะครับ ที่ดินที่เสนอเป็นหลักประกัน ต้องเป็นของผู้ขอกู้นะครับ หากเป็นการประกอบธุรกิจอิสระ กรณีไม่ได้จดทะเบียนการค้า ก็ควรมี ใบกำกับภาษี ภงด.90-91 แสดง แต่ถ้ายังไม่มีอีก ก็ลองปรึกษาเจ้าหน้าที่ธนาคาร ครับให้เจ้าหน้าฯ ธนาคาร ทำบันทึกในส่วนข้อคิดเห็นเจ้าหน้าที่ฯ ในส่วนนี้มีส่วนประกอบในเอกสารในการยื่นคำขออีกมาก ก็แล้วแต่ว่าเจ้าหน้าที่ฯธนาคารจะดำเนินการแล้วล่ะครับ

ขอให้ท่าน จขกท.โชคดี ได้เงินสร้างบ้านนะครับ (ยังไงแล้วผมจะเข้ามาตอบให้อีกนะครับ)

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2011, 22:44:30 »

เรื่องของการคิดรายได้ต่อเดือน จากสเตทเม้นท์กรณีประกอบธุรกิจอิสระ  นับยอดเงินฝาก จากเดือนปัจจุบันย้อนกลับไป 12 เดือน จะถึงเดือนอะไรก็ช่างนะครับ ยอดเงินฝากในแต่ละยอดควรจะค้างในบัญชีอย่างน้อยประมาณ 3-4 วันขึ้นนะครับ ถ้ายอดเงินเข้าเช้าและถอนออกในวันเดี่ยวกันไม่นับนะครับ

ยกตัวอย่าง
ยอดเงินฝาก 12 เดือน              รวม  200,000.-บาท  หารด้วย 12 = 60,000.-บาท
เท่ากับว่าท่านมียอดขาย/เดือน    คือ    60,000.-บาท
( ยอดเงินฝากรวมทุกรายการ 12 เดือน หารด้วย 12 = ยอดขาย/เดือน)

คิดเป็นรายได้/เดือน       60,000.-  X 30% = 18,000.-    (แล้วแต่หลักเกณฑ์นโยบายแต่ละธนาคาร)
คิดเป็นกำไรสุทธิขั้นต้น   18,000.-  X 30% = 5,400.-      (กำไรก่อนหักค่าใช้จ่าย)

เท่ากับว่าท่าน จขกท.มีความสามารถผ่อนชำระคืนธนาคารได้ไม่เกิน  5,400.-บาท

ระยะเวลาการผ่อนชำระยิ่งนาน ยอดการผ่อนชำระคืนก็น้อยตามไปด้วย ทั้งนี้ผู้กู้จะผ่อนได้นานเท่าไรก็ เอาอายุผู้กู้ ลบ ด้วย 65 ก็เท่ากับ ระยะเวลาการผ่อนชำระคืนธนาคารครับ

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
AEEDSER
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2011, 20:11:39 »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้   แต่ต้องทำไงให้ผ่านได้คะธนาคารไหนพิจารณาสินเชื่องานสุด
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2011, 10:46:24 »

.

ถ้าเอกสารถูกต้อง ครบถ้วน โปร่งใส  ....

ทุกธนาคารก็อนุมัติง่ายหมดแหละครับ...

เพราะเดี๋ยวนี้ ธนาคารไหนก็อยากปล่อย

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
บ้านฮอมฮัก
ID-line cat-cream
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2012, 21:04:51 »

ปลายปีหน้าก็มีโครงการจะกู้เงินสร้างบ้านอยู่ค่ะ มีที่ดินของตัวเองเป็นหลักทรัพย์ แต่ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเงินฝากเท่าไหร่เพราะทุกวันนี้รายได้ก็มากพอสมควร แต่ไม่ค่อยได้เอาไปฝากไว้กับธนาคาร พอได้มาก็จะเอาไปใช้จ่ายซะส่วนใหญ่ อยากจะให้อะิบายเรื่องเงินฝากแบบเข้าใจง่ายๆหน่อยค่ะ ว่าแต่ละเดือนเราต้องฝากไว้นานเท่าไหร่ถึงจะถอนออกมาใช้ได้ และตรงตามข้อกำหนดของธนาคาร แล้วธนาคารมีข้อกำหนดวงเงินในการปล่อยกู้ไว้อย่างไรบ้างค่ะ ว่าแต่ละคนจะกู้ได้เท่าไหร่ แล้วถ้าเราฝากเงินไว้ในธนาคารนึงแต่เราไปกู้เงินกับอีกธนาคารนึงได้มั้ยค่ะ ฝากตอบด้วยนะค่ะ
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2012, 00:16:01 »

ว่าแต่ละเดือนเราต้องฝากไว้นานเท่าไหร่ถึงจะถอนออกมาใช้ได้ และตรงตามข้อกำหนดของธนาคาร แล้วธนาคารมีข้อกำหนดวงเงินในการปล่อยกู้ไว้อย่างไรบ้างค่ะ ว่าแต่ละคนจะกู้ได้เท่าไหร่

*** ดูเงื่อนไขของแต่ละธนาคารครับ มีหลายแบบ แนะนำให้ติดต่อที่ธนาคารโดยตรงครับ

---------------------------------

แล้วถ้าเราฝากเงินไว้ในธนาคารนึงแต่เราไปกู้เงินกับอีกธนาคารนึงได้มั้ยค่ะ ฝากตอบด้วยนะค่ะ

**** ได้ครับ

.

じ☆ve MAINBOARD ✿☆卐
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2012, 00:58:51 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ungpao13
มัธยม
**

นุช 0884331487

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2012, 11:52:31 »

แปลนสร้างบ้านเนี่ย เราเขียนเองหรือให้ใครเขียนคะ
มีแบบบ้านแล้ว ติดปัญหาตรงเนี่ยตรงเดียว
ใครมีประสบการณ์แนะนำหน่อยนะคะ
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 14:22:07 »

เขียนเองก็ได้ครับ แต่หมายความว่าถ้าคุณเขียนแล้วต้อนนำไปยื่นขอก่อสร้างได้ด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nong.tonkaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 17:11:50 »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 เมษายน 2012, 16:35:25 โดย nong.tonkaw » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์