เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 05:23:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  เชิญชวนทุกท่านมาแลกเปลี่ยน บทเรียนในการทำธุรกิจ การลงทุน สู่บทเรียนของชีวิต
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เชิญชวนทุกท่านมาแลกเปลี่ยน บทเรียนในการทำธุรกิจ การลงทุน สู่บทเรียนของชีวิต  (อ่าน 2542 ครั้ง)
N.wind
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2011, 22:55:26 »

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา บังเอิญผมได้เกร็ดเรื่อง ที่ได้จากการคุยขำๆ กับเพื่อนๆ เกี่ยวกับเรื่องราวของประสบการณ์ชีวิตของนักธุรกิจ คนดัง ที่ประสบความสำเร็จ หลายๆ คน ผ่านสื่อต่างๆ โดยเฉพาะในแง่มุมของ การผ่าน อุปสรรค ขวากหนามต่างๆ ซึ่งนำไปสู่วาทะข้อสรุปที่ว่า "กว่าแต่ละคนจะประสบความสำเร็จมาได้ ต้องผ่านการล้มลุก คลุกคลาน ผ่านความล้มเหลว มาไม่รู้เท่าไหร่"

ทีนี้ พอพูดมาถึงตรงนี้ ก็เกิดข้อเปรียบเทียบ เข้าทำนอง ดูละคร ย้อนดูตัวเอง ในวงสนทนาทุกคน เลยย้อนเหลียวกลับมามองตัวเอง ต่างก็เลยพบว่า คนทั้งหมดในวงสนทนา นั้น ยังไม่มีใครประสบความสำเร็จ ซักคน  ยิงฟันยิ้ม

พอมองหน้ากันแล้ว ก็หัวเราะในความ ไม่เอาไหน ไร้ค่าของตัวเอง ผมก็เลยเล่นมุข ว่า
พวกคุณรู้มั้ยว่า"กว่าผมจะประสบความล้มเหลวได้ขนาดนี้ ผมต้องประสบความล้มเหลว มาขนาดไหน"  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมเชื่อว่า บทเรียนของทุกๆคน นั้นมีค่ายิ่ง สำหรับคนอื่นๆ หลายๆคน ครับ ดังนั้น เราน่าจะได้แบ่งปันประสบการณ์ของความล้มเหลว เพื่อจะได้เรียนรู้จากความล้มเหลวนั้น ด้วยกัน เพื่อแพ้วทาง ถากทางที่จะก้าวไปสู่ความสำเร็จต่อไปครับ.
raxerta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2011, 23:37:03 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2011, 23:07:33 »

ก่อนดำเนินธุรกิจส่วนตัว ในแง่คิดส่วนตัวนะครับ ควรเริ่มจากความชอบก่อน อย่าเพิ่มคิดถึงเงินหรือรายได้ที่จะเข้ามา ส่วนต่อไปก็ดูว่าสิ่งที่ท่านชอบ ท่านมีความรู้ความชำนาญในธุระกิจนั้งขนาดไหน

ผมลาออกจากงานมาดำเนินธุระกิจส่วนตัว ล้มเหลวตลอดกระทั้งปัจจุบันก็ยังเป็นครูอยู่เลย (ผิดเป็นครู) ล้มทีไรก็กลับมานั่งที่เดิมคิดแต่ข้อผิดพลาดที่ผ่านมา แล้วก็กลับไปใหม่ จนวันนี้ก็กลับมานั่งคิดเหมือนทุกครั้งที่ผ่านมา แต่สิ่งแวดล้อมเปลียนไปเลือยๆ (เริ่มจะเป็นครูใหญ่เข้าไปทุกทีแล้ว)

ทำให้เห็นว่าความรู้เราที่มี ความชำนาญที่ว่าใช้ มันจริงหรือ
ทำให้ผมเห็นคิดว่า การที่ล้มแล้งลุกขึ้นเดินต่อมันไม่ใช้ แต่ควรจะลุกขึ้นแล้วถอยหลังสัก 2 ก้าว ก็น่าจะดีกว่าถอนแค่ก้าวเดี่ยว มันไม่หน้าอายหลอกครับเพราะว่าคนที่อยู่ข้างหลังเรา เค้าคิดว่าเราคือฮีโร่เขา ดูแลเขาได้ นำเขาถึงฝั่งได้อย่างปลอดภัย

******คนเคยล้มเหลวอีกหนึ่งในประเทศนี้******

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2011, 15:42:59 »

ชอบมุขของท่าน สมพร1962 จัง ที่ว่า ...ล้มเหลวตลอดกระทั้งปัจจุบันก็ยังเป็นครูอยู่เลย...  ยิงฟันยิ้ม

ผมขอเพิ่มเติมแง่คิดของท่านที่ว่า การทำธุรกิจส่วนตัวนั้น ควรเริ่มจากความชอบก่อน ผมเห็นด้วยส่วนหนึ่ง
แต่ความชอบอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องมีความถนัดด้วย ผมเคยทำธุรกิจ หรืออาชีพที่ผมชอบแล้วประ
สพความล้มเหลวมาหลายครั้งเช่นกัน (เป็นครูมาหลายครั้งเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม)

แต่อาชีพ หรือสาขาวิชาที่เริ่มต้นจากการไม่ชอบของผม กลับทำให้ผมเลิกเป็นครูได้  ยิงฟันยิ้ม

ยกตัวอย่าง ตั้งแต่เด็ก ผมเห็นรุ่นพี่ หรือใครๆเขาเรียนกฎหมาย ต้องอ่านหนังสือกันหัวปักหัวปำ ผมเป็น
คนไม่ชอบเรียนวิชาท่อง ไม่ชอบอ่านตำราเรียน ว่างั้นเถอะ (แต่ชอบอ่านการ์ตูน หนังสือพิมพ์ นวนิยาย)
จึงคิดว่า (ตอนนั้น) หัวเด็ดตีนขาดยังไงผมก็จะไม่ขอเรียนกฎหมาย แต่ผลสุดท้ายผมต้องมาเรียนกฎ
หมาย และผมเรียนจบก่อนเพื่อนๆในรุ่นที่เข้าเรียนพร้อมๆกัน หรือก่อนหน้าเสียอีก และก็ได้มาทำงาน
ด้านกฎหมาย ประสพความสำเร็จในระดับที่น่าพอใจ

ในเรื่องการลงทุนในหลักทรัพย์เช่นกัน เมื่อ พ.ศ. 2541 ประเทศไทยอยู่ในภาวะ ต้มยำกุ้ง เศรษฐกิจ
ตกต่ำ ตลาดหุ้นตกวินาศสันตะโร นักลงทุนในตลาดออกมาขายแซนวิช บางคนคิดฆ่าตัวตาย ผมยัง
ไม่รู้จักตลาดหุ้น แต่ติดตามข่าวแล้วสยอง คิดว่าชาตินี้คงไม่เข้าเล่นหุ้นแน่ แต่พรหมลิขิตก็หักเหให้
ผมเข้าตลาดหุ้นฯ และอยู่ได้มาจนทุกวันนี้ รายละเอียดปลีกย่อยถ้ามีเวลาจะนำมาเล่าสู่กันครับ

ผมให้ข้อคิดเพิ่มเติมว่า ถ้าจำต้องทำในสิ่งที่ตนไม่ชอบ แต่หลีกเลี่ยงไม่ได้ ให้ทุ่มเทให้สิ่งนั้นให้มาก
ถึงมากที่สุด จนกลายเป็นความชำนาญ และจะมีประสบการณ์มากขึ้น จนกลายเป็นความถนัด แม้จะเป็น
สิ่งที่เราไม่เคยชอบมาก่อน ก็สามารถเอาดีได้ครับ... ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ธันวาคม 2011, 15:45:08 โดย Cupid » IP : บันทึกการเข้า
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2011, 19:48:09 »

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ ผมชอบมากครับอยู่ 2 คำ มีประสบการณ์+ความถนัด ผมจะรองนั่งคิดอีกสักครั้ง เพื่อจะลุกขึ้นยืนได้อีกครั้ง ยังไม่ท้อถ้อยแน่ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
raxerta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2011, 01:32:29 »

ชอบมุขของท่าน สมพร1962 จัง ที่ว่า ...ล้มเหลวตลอดกระทั้งปัจจุบันก็ยังเป็นครูอยู่เลย...  ยิงฟันยิ้ม

ผมขอเพิ่มเติมแง่คิดของท่านที่ว่า การทำธุรกิจส่วนตัวนั้น ควรเริ่มจากความชอบก่อน ผมเห็นด้วยส่วนหนึ่ง
แต่ความชอบอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องมีความถนัดด้วย ผมเคยทำธุรกิจ หรืออาชีพที่ผมชอบแล้วประ
สพความล้มเหลวมาหลายครั้งเช่นกัน (เป็นครูมาหลายครั้งเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม)

แต่อาชีพ หรือสาขาวิชาที่เริ่มต้นจากการไม่ชอบของผม กลับทำให้ผมเลิกเป็นครูได้  ยิงฟันยิ้ม

ยกตัวอย่าง ตั้งแต่เด็ก ผมเห็นรุ่นพี่ หรือใครๆเขาเรียนกฎหมาย ต้องอ่านหนังสือกันหัวปักหัวปำ ผมเป็น
คนไม่ชอบเรียนวิชาท่อง ไม่ชอบอ่านตำราเรียน ว่างั้นเถอะ (แต่ชอบอ่านการ์ตูน หนังสือพิมพ์ นวนิยาย)
จึงคิดว่า (ตอนนั้น) หัวเด็ดตีนขาดยังไงผมก็จะไม่ขอเรียนกฎหมาย แต่ผลสุดท้ายผมต้องมาเรียนกฎ
หมาย และผมเรียนจบก่อนเพื่อนๆในรุ่นที่เข้าเรียนพร้อมๆกัน หรือก่อนหน้าเสียอีก และก็ได้มาทำงาน
ด้านกฎหมาย ประสพความสำเร็จในระดับที่น่าพอใจ

ในเรื่องการลงทุนในหลักทรัพย์เช่นกัน เมื่อ พ.ศ. 2541 ประเทศไทยอยู่ในภาวะ ต้มยำกุ้ง เศรษฐกิจ
ตกต่ำ ตลาดหุ้นตกวินาศสันตะโร นักลงทุนในตลาดออกมาขายแซนวิช บางคนคิดฆ่าตัวตาย ผมยัง
ไม่รู้จักตลาดหุ้น แต่ติดตามข่าวแล้วสยอง คิดว่าชาตินี้คงไม่เข้าเล่นหุ้นแน่ แต่พรหมลิขิตก็หักเหให้
ผมเข้าตลาดหุ้นฯ และอยู่ได้มาจนทุกวันนี้ รายละเอียดปลีกย่อยถ้ามีเวลาจะนำมาเล่าสู่กันครับ

ผมให้ข้อคิดเพิ่มเติมว่า ถ้าจำต้องทำในสิ่งที่ตนไม่ชอบ แต่หลีกเลี่ยงไม่ได้ ให้ทุ่มเทให้สิ่งนั้นให้มาก
ถึงมากที่สุด จนกลายเป็นความชำนาญ และจะมีประสบการณ์มากขึ้น จนกลายเป็นความถนัด แม้จะเป็น
สิ่งที่เราไม่เคยชอบมาก่อน ก็สามารถเอาดีได้ครับ... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากครับ
N.wind
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 18:44:29 »

17 ธันวาคม 2554

สวัสดีครับ..

ผมปล่อยกระทู้ไว้ หายไปต่างจังหวัดหลายวัน ระหว่างที่เดินทาง ได้เข้ามาเช็คกระทู้เห็น ความเห็น ประสบการณ์ ของหลายๆ ท่านที่เข้ามาเล่า ตอบในกระทู้ แล้วยอมรับว่ารู้สึกดีครับ เนื่องจากผมอยู่ในระหว่างเดินทางโดยรถยนต์ ในแต่ละวัน ที่ค่อนข้างเหนื่อยจึงไม่สะดวกที่จะเข้ามาสวัสดี ทักทาย และขอบคุณ สำหรับความเห็นต่างๆ จึงต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ.

ในฐานะที่เข้าใช้เว็บนี้ มานานเกือบ 2 ปี และได้อ่าน ข้อเขียน ความเห็นของหลายๆ ท่าน ในห้องนี้ ซึ่ง รู้จัก และคุ้นเคยกับชื่อ User ของหลายๆท่าน เช่นท่าน วายุ ท่าน Cupid ท่านวัยทองคนองรัก ท่านแมงมุม ท่าน Boondham ท่าน Temujin และอีกหลายๆ ท่านที่ไม่ได้เอ่ยชื่อ ก็เลยขอถือโอกาสนี้  ขอบคุณ และคารวะ ทำความรู้จัก ไปในคราวเดียวกัน ด้วยครับ ยังไงก็ขอฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ.

กลับไปอ่านความเห็นแรกของตัวเอง แล้ว ก็รู้สึกว่า เป็นบุคคลล้มเหลว หาสาระอะไร ไม่ได้  มีปมด้อย และเป็น"โมฆะบุคคล" ที่ไม่น่ารู้จักเอาซะเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทีนี้ มีปัญหาว่าขืนบอกเท่านี้ เห็นที่จะหาเพื่อนไม่ได้แน่  ยิงฟันยิ้ม นับจากความเห็นนี้ ผมก็เลยจะขออนุญาตเล่า ประสบการณ์ ความฝัน ความเป็นมาของตัวเอง ตามความสะดวก เพื่อเป็นกรณีศึกษา (ที่แย่ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) สำหรับท่านอื่นๆบ้างครับ.

วันนี้ขอสวัสดีแค่นี้ก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 20:28:10 โดย N.wind » IP : บันทึกการเข้า
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2011, 07:23:59 »

ผมขอกางเต็นท์นอนรอท่านมาเล่า ให้ฟังนะครับ อ่านดูแล้ว ดูเหมือนว่าจะอยู่บนถนนเลขที่เดี่ยวกัน

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2011, 21:39:43 »

.

ผมเชื่อว่า หากเรารักในสิ่งที่ทำ เราจะทำมันได้ดี และสำเร็จครับ

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2011, 14:59:34 »

งั้นเอาของผมไปบ้างก็แล้วกัน  ถ้าเคยอ่านแล้วก็ผ่านไปนะครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=33231.20

กระทู้ล่างสุด  #39

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
N.wind
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2012, 19:57:23 »

1 มกราคม 2555

สวัสดีปีใหม่ครับ...

ผมหายไปหลายวัน เนื่องจากมีกิจธุระที่ต่างจังหวัด เกี่ยวกับการหางานใหม่ทำ ซึ่งจนป่านนี้ก็ไม่รู้ว่าจะออกหัว หรือ ออกก้อย    

ต้องขออภัยสำหรับท่านใดที่อาจจะรอติดตาม เล่าเรื่อง ประสบการณ์ต่างๆ ในการทำงาน ที่ผมได้โฆษณาแจ้งไว้ในความเห็นด้านบน ซึ่งผมได้ออกตัวว่า ผมคงจะเล่าเอาตามความสะดวก    ทั้งนี้ เพราะว่าชีวิตของผมยังไม่เข้าที่ เข้าทาง ยังเป็นลูกจ้างตัวเองอยู่ เลยหาเวลาว่างไม่ค่อยมี แถมเวลามีเวลาว่างก็นึกไม่ออกว่าจะเขียน เรียบเรียงมันออกมา อย่างไร เพราะไม่ใช่นักเขียน ดังนั้นผมต้องขออภัยล่วงหน้า โดยเฉพาะท่าน สมพร 1962 ที่ถึงขนาดบอกว่าจะกางเต้นท์รอฟัง ซึ่งเมื่อได้อ่าน ได้ฟังอย่างนี้ ทำให้ผมถึงกับเครียดเลย    

และต้องขอบคุณท่านวายุ อีกครั้ง ที่เข้ามาทักทายและวาง link เรื่องเล่าประสบการณ์ของท่านเอาไว้ให้อ่าน อีกครั้ง ซึ่งกระทู้นี้ผมเคยได้อ่านไปแล้ว ยอมรับว่าผมอ่านด้วยความ"ทึ่ง" ในความเป็นนักสู้ของท่านวายุเป็นอย่างยิ่ง.

ครับ จริงๆเรื่องราวต่างๆ ที่เกิดขึ้น ที่ผมจะเล่าต่อไปนี้ คงไม่ใช่เรื่องที่ยิ่งใหญ่ หรือสลัก สำคัญอะไร มากไปกว่าเรื่องราวชีวิตธรรมดาๆ ของคนๆหนึ่ง ที่พบเห็นได้ทั่วไป เท่านั้นเอง และเป็นเรื่องที่อาจจะบอกไม่ได้ 100 % ว่า เป็นความล้มเหลว ย่อยยับ ทั้งหมด แบบหาชิ้นดี ไม่ได้เลย ดังที่ผมได้ให้ภาพร้ายๆ เกริ่นไว้ก็ได้ ซึ่งผมคิดว่า อันนี้มันคงจะขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคน ที่จะมองมากกว่า แต่สำหรับความเห็นส่วนตัวของผมแล้ว ในภาพรวมผมก็ยังมั่นใจว่า ถึงปัจจุบันนี้ ผมยังไม่ประสบความสำเร็จ หรือผมยังล้มเหลวอยู่ นั่นเองครับ สำหรับความคาดหวังในเรื่องเล่านี้ ผมหวังเพียงว่าจะมีประโยชน์ และเป็นกำลังใจต่อท่านอื่นๆ ซึ่งกำลังต่อสู้กับชีวิต เช่นเดียวกับผมในปัจจุบัน.
ครับก่อนจะเข้าเรื่อง ผมต้องขออนุญาตชี้แจง  ตามประสาคนชอบวิตกจริต สักหน่อยว่า อันที่จริง คำว่าความสำเร็จ นี้ โดยความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่ามันอาจจะมีหลายความหมาย หลายนิยามก็ได้นะครับ และแต่ละคนอาจจะนิยาม ความหมายของคำว่า ความสำเร็จ ต่างกันไป เช่น สำหรับคนที่อยู่ในเพศบรรพชิต หรือพระ อาจจะนิยามความสำเร็จไปแบบหนึ่ง เช่นการได้พ้นทุกข์ เป็นต้น นักธุรกิจก็อาจจะนิยามคำสำเร็จว่าคือยอดขายตามเป้า หรือผลกำไร ประกอบการก็ได้ หรือนักวิทยาศาสตร์อาจจะนิยามความสำเร็จว่าคือการค้นพบที่ยิ่งใหญ่ ก็เป็นได้.
อันนี้ ก็แล้วแต่ใครจะให้คำจำกัดความ หรือนิยามกันไป แต่สุดท้ายผมเชื่อว่า คำว่าความสำเร็จที่ควรจะเป็นจริงๆ แล้วมันก็น่าจะหมายถึงคือ ความต้องการ อย่างใด อย่างหนึ่งของมนุษย์ ที่เป็นประกอบด้วยความดี ความงาม ที่เราท่านทั้งหลาย ต้องการบรรลุถึงเท่านั้นเอง( การบรรลุ ความต้องการที่ไม่ถูกต้องตามทำนอง ครองธรรม ไม่น่าจะนิยามว่าเป็นความสำเร็จได้ อันนี้ ใครไม่เห็นด้วย ก็แย้งมาได้นะครับ)
ครับ ก่อนที่ผมจะมายืน อยู่ตรงจุดนี้  ตรงที่ผมอยากจะเรียกมันว่า “หลักกิโลของความล้มเหลว” นี้ หรือพูดให้ดีหน่อยก็คือ “หลักกิโลเมตรของความไม่สำเร็จ”นี้ เมื่อมองย้อนกลับไปทบทวนหลายๆครั้งแล้ว ผมคิดว่าผมได้ข้อสรุปอย่างหนึ่งกับตัวเองว่า คงเพราะความที่ผมเป็นคนไม่ดื้อรั้น ไม่กล้าคิด กล้าทำ ไม่เด็ดขาด ไม่มุ่งมั่นชัดอย่างเพียงพอ นั่นแหละ จึงทำให้ชีวิตของผม ไม่ไปไหน ยังห่างไกลจากความสำเร็จ อย่างเช่นทุกวันนี้.

ผมเคยฝันเอาไว้เยอะ  แต่ก็ไม่สามารถบรรลุตามความฝันนั้นได้.
ถ้าให้ขมวดความคิดฝันลงสัก 2 เรื่อง ผมคิดว่า 2 เรื่องข้างล่างนี้ เป็นความฝันที่สำคัญที่สุด ที่ผมอยากบรรลุให้ได้ ไปให้ถึง.
ความฝันแรก ตอนยังเป็นวัยรุ่น ผมเคยกำหนดเป้าหมายในความสำเร็จของอาชีพของผมไว้ แบบคนขี้โม้อย่างมโหฬาร คุยโตกับคนในครอบครัวแบบลมๆ แล้งๆ ว่า สักวันหนึ่งเถอะผมจะเป็นครีเอทีพไดเร็คเตอร์ หรือ ผู้อำนวยการฝ่ายสร้างสรรค์ของบริษัทโฆษณาชื่อดัง มีเงินเดือนๆ ละ 300,000 บาทให้ทุกคนดู ยิงฟันยิ้ม.
แต่สุดท้ายผมก็ทำไม่ได้..
ความฝันที่ 2 ในเรื่องเกี่ยวกับความรัก คู่ครอง ผมวาดฝันไว้ สวยหรูไม่น้อย เข้าทำนอง ไม่ดู สังขารและสารรูปของตัวเอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ภาพวาดในความต้องการสำหรับคนที่จะมาเป็นแฟนของผมนั้น ไม่ธรรมดาครับ ผมนั้นชอบผู้หญิงในลักษณะแบบ
สาวเชื้อจีนหมวยๆ น่ารักๆ มีการศึกษาดี ซึ่งจะว่าตอนเป็นวัยรุ่นผมก็ได้มีโอกาส รู้จักสาวหมวยคนหนึ่งเหมือนกัน แม้จะกึ่งๆบังเอิญก็ตาม
ผมรู้จักเธอจากหนังสือ Student weekly ซึ่งอาจารย์สอนภาษาอังกฤษ ให้ฝึกเขียนจดหมายเป็นภาษาอังกฤษไปหา Pen friends เธอคนนี้ ทำให้เรารู้จักกันทางจดหมาย
ผมติดต่อกับ Pen friend ของผมคนนี้ประมาณ 5 ปี ก่อนที่ความสัมพันธ์ทางจดหมายของเราจะจบลง ในท้ายที่สุด และโดยที่เราไม่เคยเจอกันตัวเป็นๆ เลยตลอดทั้ง 5 ปีนั้น ยิงฟันยิ้ม.

ขออนุญาตพักเท่านี้ก่อน นะครับ

โปรดติดตามตอนต่อไป ในโอกาสหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 มกราคม 2012, 08:17:54 โดย N.wind » IP : บันทึกการเข้า
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 08:24:08 »

งั้นเอาของผมไปบ้างก็แล้วกัน  ถ้าเคยอ่านแล้วก็ผ่านไปนะครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=33231.20

กระทู้ล่างสุด  #39

ขอบคุณครับ ท่านวายุ ผมเป็นแฟนข้อความโพสของท่านไปสะแล้วครับ ตามอ่านทุกโพสครับ .....ฮิฮิ

สวัสดีปีใหม่ 2555  ครับท่านN.wind
       อ่านข้อความของท่านแล้ว ผมมีความรู้สึกเหมือนดื่มน้ำหวานในแก้ว ที่น้ำแข็งละลายหมดแล้ว ความหวานอยู่ที่ก้นแก้วหมดเลยครับ (ดื่มแบบไม่ใช้หลอดดูดนะครับ) แต่ก็ยังอยากดื่มต่อนะครับ .....ผมขออนุญาติ ซื้อบ้านนอนรออ่านเลยครับที่นี้.....ฮิฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2012, 08:40:15 โดย สมพร1962 » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: [1] พิมพ์