เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 12:01:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  มีใครเคยเป็น ภูมิแพ้ เยื่อบุจมูกอักเสบบ้างค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน มีใครเคยเป็น ภูมิแพ้ เยื่อบุจมูกอักเสบบ้างค่ะ  (อ่าน 6090 ครั้ง)
room
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 21:45:13 »

มีใครเคยเป็น ภูมิแพ้ เยื่อบุจมูกอักเสบบ้างค่ะ เป็นได้สามเดือนกว่าๆแล้วค่ะ คัดจมูกตลอดเวลา ตอนนี้ใช้ยาพ่นแล้ว ไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือป่าว อาการที่เป็นอยู่คือ คัดจมูกตลอดเวลามีน้ำมูกใส กับขุ่นขาว มีเขียวนิดๆ แย่มากเลย ใช้ชีวิตลำบากมาก คือทานยาแก้คัดจมูกก็ไม่ดีขึ้น ข้างในบวมแดง
nop-cm
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 21:52:23 »

ไปหาหมอเฉพาะทางดีกว่าครับ เดี่ยวหน้าหนาวจะหนักกว่าเดิม รีบรักษาก่อน
3cha cafe'
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 21:57:04 »

รีบไปหาหมอเลยนะครับ ยิ่งช่วงหน้าหนาวแล้วด้วยจะเป็นหนักกว่าเดิมแน่ๆ แนะนำหมอวีระ-อุษา ห้าแยกพ่อขุน ตรงข้ามแบงค์ธนชาต ไม่ได้โฆษณานะ แต่อาการผมดีขึ้นหลังจากไปคลีนิคนี้ครับ ยิงฟันยิ้ม

จริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง ผิดเพียงแปดครั้ง ถึงเก้าซะที่หน๋าย.....
room
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 22:02:11 »

ไปหาตลอดนะค่ะ รักษามาร่วมสามเดือนแล้วยังไม่ดีขึ้น
m@yZaR
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ดีที่สุดของคนเราไม่เท่ากัน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 22:42:32 »

เล่าจากประสบการณ์นะคะ เพราะสามีก็เป็นอยู่แต่ตอนนี้อาการดีขึ้นค่ะ   หมั่นออกกำลังกายสม่ำเสมอ พักผ่อนให้เพียงพอ ที่สำคัญหลีกเลี่ยงที่ๆมีฝุ่น ขนสัตว์ ละอองหญ้า ค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ชีวิตเราใช้ซะั ไม่ต้องรอเกษียณ
nongtee2554
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2011, 21:18:30 »

คุณแม่เป็น เริ่มจะดีขึ้นแล้ว
ตื่นนอนตอนเช้า กินน้ำอุ่น 2 แก้ว ค่ะ
ก้อจะค่อยๆๆๆดีขึ้นค่ะ ยิ้มกว้างๆ
room
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2011, 20:54:47 »

พอจะมีสมุนไพรตัวไหนบ้างที่ทานแล้วจะทำให้เยื่อบุจมูกลดบวมได้บ้าง คือตอนนี้กินยาหมออยุ่ค่ะกินแล้วก็เหมือนเดิม ไม่ดีขึ้นเลย อยากจะหาวิธีทางเลือกบ้างค่ะที่เป็นสมุนไพร แบบที่เป็นแคปซูลหรือต้ม ก็ได้ หรือรักษาพวกไซนัส
ลีโอ
ชั้นประถม
*

เจ็บไม่เท่า แต่ก่อเศร้ากว่า

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2011, 12:17:14 »

ผมก็เป็นครับ สาเหตุก็คือพักผ่อนไม่เพียงพอติดต่อกันนานๆคับ เป็นมาตั้งแต่เดือนมีนาคมแล้ว เพราะช่วงนั้นนอนดึกตื่นเช้าทุกวันนอนน้อยเลยเป็นภูมิแพ้ครับ ตอนนี้ค่อยังชั่วแต่ยังมะหายดีคับ ต้องนอนมากๆช่วงที่เราเป็นอะครับและออกกำลังกายด้วย ยาช่วยแค่ทุเลาคับที่สำคัญเราต้องพักผ่อนเยอะๆนะครับ เวลานอนปิดทอสับเลย ไม่ต้องให้ใครทอมารบกวนครับขอให้หายไวไวนะครับ

whatsapp  = 08756575 9

LINE  =   0875657589
nunut
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 15:45:46 »

เป็นคนเจียงฮาย แต่เคยทำงานอยู่นครศรีธรรมราช  แพ้อาการเหมือนกัน เป็นหวัดตลอด เหมือนจะเป็นไข้ เวลาหายใจจะร้อนจมูก มีน้ำมูกใส แต่ลองกินวิตามินซี  1000 ไม่เป็นหวัดอีกเลยเจ้า
A BB OffRoad Freedom Club
ระดับ ป.ตรี

E22YDA การยึดติดเป็นสิ่งไม่แท้

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 22:39:09 »

มีใครเคยเป็น ภูมิแพ้ เยื่อบุจมูกอักเสบบ้างค่ะ เป็นได้สามเดือนกว่าๆแล้วค่ะ คัดจมูกตลอดเวลา ตอนนี้ใช้ยาพ่นแล้ว ไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือป่าว อาการที่เป็นอยู่คือ คัดจมูกตลอดเวลามีน้ำมูกใส กับขุ่นขาว มีเขียวนิดๆ แย่มากเลย ใช้ชีวิตลำบากมาก คือทานยาแก้คัดจมูกก็ไม่ดีขึ้น ข้างในบวมแดง
ผมเป็นมา 5 ปีหล่ะครับถ้าจำบ่าผิดเน้อ ไปทำ Skin Test ตี้คลีนิคหมอตี้ติดกะธนาคารกรุงศรีฯกลางหลวงมาครับ หมอว่าแพ้ ฝุ่น ไรฝุ่น ยอดหญ้า หญ้าตี้กำลังตัดเสร็จ หล่ะก่อเชื้อราในห้องน้ำ ได้ยาพ่นจมูกมาเหมือนกันครับ หากไปในสถานที่ๆบอกมาจะมีอาการน้ำมูกใส ไอ จาม ต้องพ่นยาครับจึงจะค่อยบรรเทา 3-4 เดือนไปรับยาใหม่ก็ครั้งละ 1,200 - 1,500 บาท มา 5 ปีหล่ะอาการผมบ่าดีขึ้นหรือแย่ลง ได้แต่อดเอาครับ

"ขาดทุนคือกำไร เพราะหากเรายอมขาดทุนกันบ้าง ไม่ว่าจะเป็นรายได้ ชื่อเสียง กำไรที่ได้ก็จะเกิดกับสังคม ทำให้สังคมดีขึ้น"พระราชดำรัสในหลวง"ทำบุญอย่าหวังผล ให้นึกว่าการทำบุญเป็นเรื่องสนุก แล้วความสุขจะตามมา
rotmay
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2011, 11:27:40 »

มีสมุนไพรที่ผลิตและควบคุมโดยเภสัชกรรม และเวชกรรไทย สาขาแผนโบราณ อยู่ที่ บ้านโป่งงาม อ.แม่สายค่ะ เคยพาคุณแม่ไปค่ะ ไปรักษาความดันสูง ตอนนี้หายแล้วค่ะ กินยาไปแค่เดือนเดียวเองค่ะ เห็นที่บอร์ดมีคนเป็นไซนัสอย่างนี้แหละค่ะ เค้าก็หายแล้วเหมือนกัน มีประวัติคนป่วยทำหนังสือเป็นเล่มไว้ให้อ่านด้วยค่ะ (บางท่านไม่คิดตังค์) ขอให้หายไวๆนะคะ สู้ๆค่ะ
053 709 583 เบอร์ของคุณหมอค่ะ
rotmay
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2011, 11:31:58 »

เราไม่ได้มาโฆษณาให้ยาสมุนไพรหรอกนะ แค่อยากให้ทุกคนหันมาสนใจสมุนไพรดีๆที่บ้านเรามีอยู่เท่านั้นเอง คุณแม่ของเรากินยารพ.กะคลินิกมา 4 ปีแล้ว ไตจะพังแล้ว ไม่หายสักที ตอนนี้ยังกะคนละคนเลย ขอให้สุขภาพแข็งแรงต้อนรับปีใหม่ทุกคน สาธุ๊
louis
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2011, 13:24:09 »

ออกกำลังกาย

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
doublePP2010
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 16:04:32 »

สามีเป็นค่ะ ตั้งแต่ไปเรียน กทม
หมั่นออกกำลังกาย และตอนเช้าก็ทานพวกน้ำหวานเช่น โอวัลติิน 1 แก้ว เพื่อลดน้ำมูก

Me design บริการห้องหอพักใกล้สิงห์ปาร์ค วิทยาลัยเชียงราย เคเทค และหอพัก ราชมงคลเชียงราย
room
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2012, 20:31:44 »

ไม่รู้จะทำยังงัยแล้ว คัดจมูกมา 4-5 เดือนแล้ว คัดตลอดเวลา บวมแดง หายใจลำบากมาก
กินยาหมอก้แล้ว พ่นก้แล้ว ไม่ตอบสนองเลย น้ำมูกใส ขาวขุ่น บางครั้ง มีขุ่นเหนียว มีสีเล็กน้อยหลุดออกมา มีกลิ่น คงเป็นไซนัสไปแล้วมั้ง เมื่อก่อนก้ไม่เคยเป็น แล้วจะทำยังงัยล่ะทีนี้.........................................
baitei
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 10:20:29 »

มีสมุนไพรที่ผลิตและควบคุมโดยเภสัชกรรม และเวชกรรไทย สาขาแผนโบราณ อยู่ที่ บ้านโป่งงาม อ.แม่สายค่ะ เคยพาคุณแม่ไปค่ะ ไปรักษาความดันสูง ตอนนี้หายแล้วค่ะ กินยาไปแค่เดือนเดียวเองค่ะ เห็นที่บอร์ดมีคนเป็นไซนัสอย่างนี้แหละค่ะ เค้าก็หายแล้วเหมือนกัน มีประวัติคนป่วยทำหนังสือเป็นเล่มไว้ให้อ่านด้วยค่ะ (บางท่านไม่คิดตังค์) ขอให้หายไวๆนะคะ สู้ๆค่ะ
053 709 583 เบอร์ของคุณหมอค่ะ

ให้ลองไปตรงนี้ดูก่อนดีมั้ยค่ะ ไซนัสรักษานาน แต่รักษาได้ ออกกำลังกาย เสริมภูมิต้านทาน อย่างเล่นโยคะที่บ้านก็ได้นะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ
เราก็เคยเป็นโรคหอบ หืด ตั้งแต่มาอยู่เชียงราย 10 กว่าปีแล้ว พ่นยาหมอระวีทุกวันเช้าเย็น เพิ่งหายเมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้ไม่พ่นยาก็ไม่หอบแล้ว ที่หายมีหลายสาเหตุค่ะ เรื่องมันยาว ไว้เล่าทีหลัง อิอิ
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 11:18:11 »

ต้องดูว่าแพ้อะไรครับ ของผมแพ้ไรฝุ่นอาการนี้เลย

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
room
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2012, 21:07:18 »

คุณ baitei ช่วยแชร์น่อยได้หรือป่าวค่ะคิดว่าเป็นเป็นวิทยาทาน  แล้วทานยาอะไรค่ะ มีเสริมพวกสมุนไพร เพิ่มหรือป่าวค่ะ
baitei
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2012, 13:13:11 »

คุณ baitei ช่วยแชร์น่อยได้หรือป่าวค่ะคิดว่าเป็นเป็นวิทยาทาน  แล้วทานยาอะไรค่ะ มีเสริมพวกสมุนไพร เพิ่มหรือป่าวค่ะ
ไม่แน่ใจเหมือนกัน ทำไมถึงหาย แต่เห็นหมอที่รพ.เชียงรายประชานุเคราะห์บอกว่า พ่นยามานานน่าจะลดตัวยาลงแล้วหยุดพ่นได้แล้ว ก็เลยหยุดยา แต่ถ้าอาการกำเริบก็พ่นยาบ้าง ทำอย่างนี้สักพัก มันก็หายค่ะ งงเหมือนกัน อิอิ ช่วงนั้นนั่งสมาธิด้วยประมาณ 1 เดือน สงสัยจะได้อานิสง
nongname55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 13:56:42 »

รับกระเทียมอัดเม็ดเพิ่มมั้ยคะ

กระเทียมอัดเม็ดตัวนี้ ขาย 81 ประเทศทั่วโลกคะ
ช่วยบรรเทาภูมแพ้ ปรับความดัน และต้านมะเร็งได้ด้วยคะ
 สนใจ PM มานะคะ แนะนำคะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์