เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 18:33:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอคำแนะนำคนรัก Fino ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำคนรัก Fino ครับ  (อ่าน 2832 ครั้ง)
jimmikos
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2011, 23:49:42 »

ขอคำแนะนำการเพิ่มความแรงแบบไม่ยุ่งกับเครื่องคับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 08:38:43 »

ขอคำแนะนำการเพิ่มความแรงแบบไม่ยุ่งกับเครื่องคับ

ลดน้ำหนักคนขี่....ครับ

จากสูงสุด สู่สามัญ
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 12:13:17 »

55555+

เป๊ะเรยยย

ส่วนตัว ดูแลรถดีๆ เครื่องดีๆอ่ะคับ

หัวเทียน กรองอากาศ สายพาน น้ำมันเครื่องดีๆ + น้ำมันเฟืองท้าย  (ทุกเดือน)

แค่นี้ น่าจะแรงนะ ถ้าไม่ทำเครื่อง ก็ลงท่องามๆคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 12:22:08 »

55555+

เป๊ะเรยยย

ส่วนตัว ดูแลรถดีๆ เครื่องดีๆอ่ะคับ

หัวเทียน กรองอากาศ สายพาน น้ำมันเครื่องดีๆ + น้ำมันเฟืองท้าย  (ทุกเดือน)

แค่นี้ น่าจะแรงนะ ถ้าไม่ทำเครื่อง ก็ลงท่องามๆคับ

อีกอย่างครับ...ถอดเปลือก ไฟหน้า

ไฟท้าย อะไรที่จะำให้รถหนัก ออกให้หมดครับ...

รถจะแรงขึ้น จริงๆ ครับ...

เปลี่ยนกล่อง แต่งด้วยก็ดีครับ...

[PS]MyScoopy-i Club CR
มัธยม
**

~เราจะก้าวไปด้วยกัน~

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 12:29:44 »

55555+

เป๊ะเรยยย

หัวเทียน กรองอากาศ สายพาน น้ำมันเครื่องดีๆ + น้ำมันเฟืองท้าย  (ทุกเดือน)

หัวเทียน กรองอากาศ สายพาน น้ำมันเครื่องสังเคราะห์100% + น้ำมันเฟืองท้าย + ท่องามๆ(ถ้างบน้อยก็ เดินคอเลส ก็สวยแล้ว)
ไล่เม็ด+ชาม +กล่องไฟ+ ครัชทองแดง/คาบอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 12:41:33 โดย [PS]MyScoopy-i Club CR » IP : บันทึกการเข้า

I'm X  Scoopy-i CR
~ ~ ~
.:: Zone Chiang Rai No.
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 13:30:30 »

หัวเทียน กรองอากาศ สายพาน น้ำมันเครื่องสังเคราะห์100% + น้ำมันเฟืองท้าย + ท่องามๆ(ถ้างบน้อยก็ เดินคอเลส ก็สวยแล้ว)
ไล่เม็ด+ชาม +กล่องไฟ+ ครัชทองแดง/คาบอน

อุปกรณ์ส่วนควบ บางชิ้น ถ้าเปลี่ยนออก หรือดัดแปลง

ไปจากเดิม ทำให้รถวิ่งขึ้นก็จริง

แต่....ประกันเครื่องก็จะหมดไปด้วย

เช่น กล่องไฟ

เม็ดชามครัชหน้า

ชามครัช

ผ้าครัชหลัง

สปริงกดชามครัชหลัง

คาร์บูฯ

ลูกสูบ

เสื้อสูบ

วาวล์

แคมชาป

ฯลฯ

ถ้าเปลี่ยนหรือดัดแปลงแล้ว คือ ประกันเครื่องหมด ครับ

ส่วนที่สามารถเปลี่ยนได้โดยประกันยังไม่หมด

เช่น น้ำมันเครื่อง

น้ำมันเฟืองท้าย

สายพาน

ยาง

หัวเทียน

หลอดไฟ

ฯลฯ

เท่าที่...อ่านหัวข้อมา

คิดว่าเจ้าของ คงไม่อยาก

ให้ประกันเครื่องหมด ครับ

และไม่อยากยุ่งยาก ดูแลเยอะ...

ผมว่า การลดน้ำหนักรถ และ คนขี่

เป็นวิธีที่ง่าย และดี ที่สุดแล้วครับ...

WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 17:18:47 »

ป๋าบอย ทำขนาดนั้น เฮาซื้อรถใหม่เลยบ๋อ 5555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jimmikos
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2011, 22:41:55 »

ขอบคุณคับกับคำแนะนำทุกๆข้อความ ขอถามต่อนะคับ แล้วถ้าอยากโมฯ สเต็ปแรกต้องทำอะไรบ้าง ขอคำชี้แนะด้วยนะคับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2011, 08:18:31 »

ขอบคุณคับกับคำแนะนำทุกๆข้อความ ขอถามต่อนะคับ แล้วถ้าอยากโมฯ สเต็ปแรกต้องทำอะไรบ้าง ขอคำชี้แนะด้วยนะคับ

ฟีโน่ ตัวไหนครับ ถ้าตัวใหม่ทำยากหน่อยครับ...

ถ้าตัวเก่าง่ายเลยครับ

สเต็ปแรก

ขุดชาม ไล่เม็ด....ครับ

เปลี่ยนสายพาน สปริงครับ ผ้าครัช...

ต่อมา ก็ยัดลูก...เอาลูกเล็กก่อนก็ได้ครับ

เช่นลูกเชียร์ แล้วก็ ลงแคม...คาร์บูฯ เอ็นโปร

อีกซักตัวครับ..ขุดฝาสูบกับ แยงไอดี ไอเสีย

อีกนิดหน่อยครับ....

ต่อมาก็ยัดกล่องไฟ ครับ...

ถ้าจะเพิ่ม ก็ลงลูกใหญ่ขึ้น เช่นลูก ซีบี

หรือ บอส ยืดชัก ข้อเหวี่ยง แนะนำให้ยืดที่

ตับเป็ด....ไม่ให้ยืดที่สลักหลังลูกสูบครับ

เอาซัก 3 - 6 มิลก็พอ...

คราวนี้ก็ต้องเปลี่ยน...ใบวาวล์ ให้ใหญ่ขึ้น

ทีนี้ก็อยู่ที่สูตรของ แต่ละร้านแล้วครับ...

ว่าจะใช้สูตรไหนกัน วาวล์ เอฟ วาวล์ วีออส...ฯลฯ

แล้วแต่ช่าง....

pro maxspeed
มัธยม
**

อย่าหยุดถ้าไม่ถึงจุดสุดยอด

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2011, 23:53:14 »

ฟีโน่ ตัวไหนครับ ถ้าตัวใหม่ทำยากหน่อยครับ...

ถ้าตัวเก่าง่ายเลยครับ

สเต็ปแรก

ขุดชาม ไล่เม็ด....ครับ

เปลี่ยนสายพาน สปริงครับ ผ้าครัช...

ต่อมา ก็ยัดลูก...เอาลูกเล็กก่อนก็ได้ครับ

เช่นลูกเชียร์ แล้วก็ ลงแคม...คาร์บูฯ เอ็นโปร

อีกซักตัวครับ..ขุดฝาสูบกับ แยงไอดี ไอเสีย

อีกนิดหน่อยครับ....

ต่อมาก็ยัดกล่องไฟ ครับ...

ถ้าจะเพิ่ม ก็ลงลูกใหญ่ขึ้น เช่นลูก ซีบี

หรือ บอส ยืดชัก ข้อเหวี่ยง แนะนำให้ยืดที่

ตับเป็ด....ไม่ให้ยืดที่สลักหลังลูกสูบครับ

เอาซัก 3 - 6 มิลก็พอ...

คราวนี้ก็ต้องเปลี่ยน...ใบวาวล์ ให้ใหญ่ขึ้น

ทีนี้ก็อยู่ที่สูตรของ แต่ละร้านแล้วครับ...

ว่าจะใช้สูตรไหนกัน วาวล์ เอฟ วาวล์ วีออส...ฯลฯ

แล้วแต่ช่าง....

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หนึ่ง T100
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 00:15:25 »

พี่กบฎ ครับ...แล้วริงไหม  เค้าว่า Scoopy I ดีกว่า Fino  ประหยัดกว่า แรงกว่า
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2011, 15:48:01 »

พี่กบฎ ครับ...แล้วริงไหม  เค้าว่า Scoopy I ดีกว่า Fino  ประหยัดกว่า แรงกว่า

เรื่องประหยัดต้องยกให้ PGM-FI ของฮอนด้าเลยครับ...

ฟีโน่...รากเลือด...ครับ...(เพราะใช้อยู่ครับ)

คราวหน้า ห้ามเรียกพี่นะครับ...โกร....ธา...จริงๆ นะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

jimmikos
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 22:00:47 »

อยากเอารถไปโมเครื่องใหม่ ขอพี่ๆแนะนำร้านที่ไว้ใจได้หน่อยคับ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2011, 08:39:43 »

ร้านน้าจิ๋ววังลิ้นจี่

ร้านช่างต๊อก สามแยกโรงน้ำแข็งศิริกรณ์

ร้านช่างโอ๋ ท่าวังทอง (พะเยา)

เคยทำอยู่แค่นี้เองครับ...ร้านอื่นไม่ชัวร์...เพราะไม่เคยไปทำ...

doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 22:52:32 »

หาซื้อ2จังหวะ สัก125CCก็แรงแล้วครับ
ความเร็ว150+แน่ๆ แถมเครื่องก็อึดกว่า ยิ้มกว้างๆ
ถ้าอยากได้แรงกว่านี้ก็150CCความเร็ว180+แน่..... ยิ้มกว้างๆ

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
หน้า: [1] พิมพ์