เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 18:15:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  รบกวนช่วยแนะนำ สถานที่นั่งวิปัสนา ในเชียงรายครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนช่วยแนะนำ สถานที่นั่งวิปัสนา ในเชียงรายครับ  (อ่าน 1793 ครั้ง)
vara-indy
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 18:26:18 »

แม่บ่นว่า ไปนั่งที่วัดถ้ำพระบำเพ็ญบุญ แล้วไม่สามารถอยู่ได้เนื่องจาก
1.ยุงเยอะมาก ยุงลายทั้งนั้น
2.แพ้น้ำที่ใช้ในวัด แม่ผมเป็นคนที่ผิวแพ้ง่ายครับ เนื่องจากฮอร์โมน อายุ
3.อาหารที่วัดใส่ปลาร้าทุกอย่าง แม้แต่แกงจืด แกกินไม่เป็นครับ
จากข้อจำกัดข้างต้น ขออณุญาตเรียนสอบถาม และขอความกรุณาช่วยแนะนำสถานที่ ที่ปฏิบัติธรรมในเชียงราย ที่ไม่ต้องประสพปัญหาลักษณะนี้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับ คำตอบครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 18:38:02 โดย vara-indy » IP : บันทึกการเข้า
เด็กลำธารไม้ไผ่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 18:30:33 »

แถวๆท่าสาย วัดสถาน อ่ะครับ เห็นมีนะครับ มาทาง4แยกแม่กรณ์เลี้ยวมาทางอ.เทิงจะมีป้ายบอก
นะครับ

vara-indy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 18:36:30 »

แถวๆท่าสาย วัดสถาน อ่ะครับ เห็นมีนะครับ มาทาง4แยกแม่กรณ์เลี้ยวมาทางอ.เทิงจะมีป้ายบอก
นะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 23:38:39 »

วัดถ้ำพระผางาม ต.ดอนศิลาผางาม อ.เวียงชัย สถานที่สุดยอด พระช่วยดูแลการนั่งวิปัสสนาที่มีความชำนาญมาก
seykullaboot
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 23:48:31 »

วัดถ้ำพระผางาม ต.ดอนศิลาผางาม อ.เวียงชัย สถานที่สุดยอด พระช่วยดูแลการนั่งวิปัสสนาที่มีความชำนาญมาก

ขอแก้ไขนิดนึงนะครับ ตำบลผางามครับ ไม่ใช่ ต.ดอนศิลาผางาม
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 พฤศจิกายน 2011, 23:57:51 »

เรื่องยุง  คงไม่ต่างกันนะคะ  เพราะแต่ละที่ก็เน้นความเป็นธรรมชาติ มีป่า มีต้นไม้ให้ความร่มเย็นเยอะๆ  เวลาหัวค่ำก็คงมียุงชุม  ก็คงเหมือนๆ กัน

ส่วนเรื่องน้ำและอาหารการกินก็คงต้องลุ้นกันอีกที

ขอแนะนำอีกที่คือ  วัดถ้ำดอยกองข้าวค่ะ  ใกล้ตัวเมือง และค่อนข้างสงบค่ะ ผู้คนไม่มาก ไม่พลุกพล่าน

ลองดูภาพสถานที่คร่าวๆ จาก link นี้นะคะ  http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=131731.0

โดยส่วนตัวแล้ว  ชอบไปเดินเล่นและทำสมาธิเมื่อมีเวลาว่าง  ...ขอให้พบสุขใต้ร่มธรรมค่ะ...

* DSCF5629.JPG (352.52 KB, 800x600 - ดู 530 ครั้ง.)

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
vara-indy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2011, 01:26:47 »

ขอบคุณอีกครั้ง สำหรับทุกคำแนะนำนะครับ ยิ้มเท่ห์
a.amita
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 18:39:36 »

แหม..งั้นต้องบอกคุณแม่ให้เปิดแอร์อยู่แต่ในบ้านแล้วครับ มีวัดไหนในเชียงรายที่มีป่าไม้ ที่สงบร่มรื่นแล้วจะไม่มียุงมั่งครับ ทุกวัดมียุงทั้งนั้นแหล่ะครับ ในเมืองยังมีเลยครับ จะไม่ให้มียุงก็คือนอนอยู่บ้านครับ เปิดแอร์นอนให้สบายไปเลยครับไม่ต้องออกบ้านไปไหนครับ เพราะดูว่าอยู่ที่ไหนก็คงมีแต่ปัญหาครับ อะไรนิดหน่อยก็เป็นปัญหาไปหมดครับเลยไม่รู้ว่าจะไปปฏิบัติธรรมหาความสงบทำไม เรื่องเล็กแค่นี้ยังไม่อดทนเลยครับ

ส่วนเรื่องอาหาร ผมก็ไปจากต่างจังหวัด-กรุงเทพฯ ถือโอกาสไปปฏิบัติธรรมที่วัดถ้ำพระและหลาย ๆ วัดในเชียงราย อาหารเค้าก็มีให้เลือกหลากหลาย ทั้งอาหารเจ อาหารปกติ แล้วคุณแม่คุณบอกว่าอาหารทุกอย่างใส่ปลาร้า คุณแม่โกหกหรือเปล่าครับ พวกคุณจับคุณแม่ไปปล่อยวัดหรือเปล่าครับ แม่ถึงได้เรียกร้อง ร้องเรียนเกินจริง ก็เห็นเวลาผมไปตักอาหาร แกงจืดก็ไม่เห็นใส่ปลาร้านี่ครับ แล้วแคบหมูที่เป็นอาหารเหนือ ทอดแห้ง ๆ ใส่กระจาดให้ทาน เค้าเอาปลาร้าราดลงไปข้างบนหรือครับ และเท่าที่ไปมาหลายครั้งนั้น เค้าก็มีอาหารให้เลือกหลากหลาย มื้อเช้าเกือบทุกวันก็เป็นข้าวต้มเจ แล้วจะใส่ปลาร้าได้ยังไงครับ โกหกเก่งจังครับ..บอกคุณแม่ว่ามันบาปนะครับที่พูดอย่างนั้น

ก่อนจะโพสต์กระทู้วิจารณ์วัดวาอารามไหน ๆ ก็พิจารณาดูความจริงให้มันเป็นจริงหน่อยครับ ไม่งั้นวัดนั้น ๆ จะเกิดความเสียหายครับ และพิจารณาดูพฤฒิกรรมของคุณแม่ด้วยครับว่าเป็นคนชอบวิพากษ์วิจารณ์และเรียกร้องเกินความเป็นจริงหรือเปล่าครับ คนเป็นลูกก็ควรทำใจให้มันหนักแน่นหน่อยครับ ไม่ใช่ว่าแม่พูดอะไร จริงบ้างโกหกมากก็เชื่อทุกเรื่องนะครับ

แนะนำมาด้วยความหวังดีครับ คุณแม่คุณจะได้ไม่บาปครับ ไม่อย่างนั้นแนะนำให้คุณแม่คุณอยู่บ้านเฉย ๆ ดีกว่านะครับ อย่าไปให้วัดไหน ๆ เดือดร้อนเลย
หน้า: [1] พิมพ์