เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 05:18:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  เรียนถามคุณเชียงรายพันธุ์แท้
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เรียนถามคุณเชียงรายพันธุ์แท้  (อ่าน 2488 ครั้ง)
โชคดี
ชาวนาไม่มีวันหยุด082-698-1255 Line0826981255
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2010, 09:55:44 »

ไม่ทราบว่าไปศึกษาข้อมูลล้านนามาจากไหน ผมเองก็อยากรู้

ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2010, 11:14:05 »

วารสารล้อล้านนา รวบรวมเรื่องราวอดีต-ปัจจุบัน ของเชียงรายและล้านนาอยู่บางส่วนครับ อาจมีข้อมูลที่ จขกท. สนใจอยู่บ้าง และคุณเชียงรายพันธุ์แท้ก็เป็นคอลัมนิสต์ให้กับวารสารโดยการร่วมมือของคนเชียงรายแท้ๆ ด้วยครับ ติดตามอ่านได้ทุกๆ เดือนครับ ขอบคุณครับ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2010, 22:32:54 »

ไม่ทราบว่าไปศึกษาข้อมูลล้านนามาจากไหน ผมเองก็อยากรู้

จากหนังสือในห้องสมุดและที่สะสมไว้ครับ ข้อมูลบางส่วนได้จากการสัมภาษณ์ผู้รู้และเว็บไซต์ในอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ยังต้องลงสำรวจพื้นที่จริงด้วยครับ

โดยเฉพาะประวัติศาตร์ชุมชนหรือหมู่บ้านเนี่ย ข้อมูลสัมภาษณ์เป็นสิ่งที่จำเป็นมากๆครับ
เราเรียกข้อมูลประเภทนี้ว่า "ข้อมูลปฐมภูมิ" (Primary Source)
เช่น หมู่บ้านนี้ตั้งเมื่อไหร่ ใครเป็นผู้นำ เมื่อก่อนการทำมาหากินเป็นยังไง แตกต่างจากเดี๋ยวนี้ยังไง เป็นต้น
จากนั้นเราก็นำข้อมูลที่ได้มาวิเคราะห์ประกอบกับทฤษฎีในหนังสือ

สมมุติเราศึกษาประวัติหมู่บ้านแห่งหนึ่งอายุประมาณ 100 ปีในอำเภอเชียงของ
เมื่อเราได้ข้อมูลจากชาวบ้านแล้ว เราก็จะนำไปวิเคราะห์ต่อ โดยอาศัยเอกสาร เช่น
--- หนังสือที่เกี่ยวกับเมืองน่าน เนื่องจากเมื่อ 100 ปีก่อน เชียงของอยู่ภายใต้อำนาจของ
ราชวงศ์หลวงติ๋นมหาวงศ์แห่งเมืองน่าน
--- หนังสือที่เกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนแปลงระบบเศรษฐกิจในชนบท จากสังคมศักดินามาสู่สังคมทุนนิยม
เนื่องจากเป็นเรื่องของปากท้อง การเปลี่ยนแปลงทางเศรษฐกิจย่อมส่งผลต่อชุมชนในชนบทอย่างหลีกเลี่ยงมิได้
--- หนังสือเกี่ยวกับวัฒนธรรมชุมชน เช่น การนับถือผี ระบบเหมืองฝาย การรวมกลุ่มในชุมชน เป็นต้น
--- หากก่อนหน้าการตั้งหมู่บ้าน มีหลักฐานว่าเคยเป็นแหล่งชุมชนโบราณมาก่อน
ในกรณีนี้เราอาจต้องใช้การวิเคราะห์ลักษณะทางสถาปัตยกรรม การขุดค้นและ เอกสารเพิ่มเติมครับ ซึ่งก็แล้วแต่กรณี

ถ้าหากเป็นประวัติศาสตร์ที่ย้อนหลังไปมากกว่า 100 ปีล่ะก็ อันนี้เราจำเป็นต้องใช้เอกสารเป็นหลักครับ
เราเรียกข้อมูลประเภทนี้ว่า "ข้อมูลทุติยภูมิ" (Secondary Source) ครับ
เช่น จำรึกต่างๆ ตำนานพื้นเมืองเชียงใหม่* ตำนานสิบห้าราชวงศ์* กฎหมายมังรายศาสตร์
ตำนานพื้นเมืองเชียงแสน* จดหมายเหตุราชวงศ์หยวน (ของจีน) จดหมายเหตุราชวงศ์หมิง (ของจีน)
กฎหมายอาณาจักรหลักคำ (ของเมืองน่าน) ชินกาลมาลีปกรณ์ เป็นต้น

* ตำนานในที่นี้มิได้หมายถึงเรื่องเล่าปรัมปรา แต่หมายถึงเอกสารที่เป็นลายลักษณ์อักษรครับ

* nan51.jpg (26.63 KB, 355x180 - ดู 527 ครั้ง.)
โชคดี
ชาวนาไม่มีวันหยุด082-698-1255 Line0826981255
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2010, 19:52:23 »

ขอบคุณครับ ถ้าไปหาข้อมูลที่ไหน ถ้าผมว่างผมขอไปด้วยได้ไำหมครับ ชอบแต่ไม่ค่อยมีความรู้ 0858633395

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2010, 21:58:33 »

ขอบคุณครับ ถ้าไปหาข้อมูลที่ไหน ถ้าผมว่างผมขอไปด้วยได้ไหมครับ ชอบแต่ไม่ค่อยมีความรู้ 0858633395

คนไม่รู้ไม่ใช่ปัญหา แต่คนที่ไม่สนใจจะรู้นี่สิครับน่าห่วง

ขอบคุณครับที่ให้เบอร์มือถือมา

ข้อมูลประวัติศาตร์เราสามารถหาได้จากทุกที่รอบตัวเราครับ
แต่ส่วนใหญ่ถ้าเป็นเอกสาร ผมมักจะได้มาจากห้องสมุดในมหาวิทยาลัยครับ

ถ้าคุณโชคดีอยู่ในเมืองเชียงราย ขอแนะนำคุณล้อล้านนาครับ
ท่านผู้นี้มีความรู้สามารถถ่ายทอดให้คุณโชคดีได้ (ยังไงก็ลองถามคุณล้อล้านนาดูนะครับ)
ส่วนผมเองก็อยากจะถ่ายทอดความรู้ให้ แต่ติดตรงที่ว่าต้องไปๆมาๆระหว่างเชียงใหม่กับเชียงราย
ซึ่งส่วนใหญ่จะอยู่เชียงใหม่เสียมากกว่า เพราะมีภาระกิจที่ต้องทำ ขาดลาไม่ได้
วันหยุดจึงจะได้กลับเชียงรายสักครั้ง

เอาเป็นว่าอยากรู้อะไรก็ถามเข้ามาได้ครับ

ส่วนเรื่องหาข้อมูล ความจริงก็อยากพาคุณโชคดีไปค้นหนังสือ เอกสาร ตำราโบราณอยู่หรอกนะครับ
แต่มันก็ไม่สะดวกอย่างว่า
สำคัญในตอนนี้ คือ หาจุดที่คุณโชคดีสนใจดีกว่า ลองถามตัวเองนะครับว่าทำไมเราถึงอยากรู้ประวัติศาสตร์ล้านนา
แล้วเราอยากรู้เรื่องอะไรมากเป็นพิเศษ ชอบเรื่องอะไรเป็นพิเศษ
นักประวัติศาตร์เขามีหลายสายน่ะครับ
มีทั้งพวกที่ชอบแนวการเมือง พวกแนวเศรษฐกิจ พวกนิยมสถาปัตยกรรม พวกประวัติศาสตร์ศิลป์
พวกที่สนใจวัฒนธรรม พวกประวัติศาสตร์อาหารการกิน พวกผสมหลากหลายแนวก็มี

ผมจะแนะนำหนังสือให้อ่านเป็นพื้นก่อนนะครับ
เป็นหนังสือที่กล่าวถึงประวัติศาสตร์และความเปลี่ยนแปลงในล้านนาอย่างกว้างๆ
เหมาะสำหรับปูพื้นฐานทางประวัติศาสตร์ล้านนา ก่อนที่เราจะเจาะลึกลงไปในรายละเอียด เป็นเรื่องๆไป
หนังสือที่ว่าเอาไปเล่มเดียวก่อน ชื่อว่า "ประวัติศาสตร์ล้านนา" ของ ศ.สรัสวดี อ๋องสกุล
อาจารย์แกออกจะไฮเปอร์หน่อยๆ แต่ผลงานใช้ได้ทีเดียว ดูหน้าปกตามรูปที่แนบมาครับ (รูปข้างล่าง)
เป็นรูปเจ้าอุบลวรรณา เจ้านายผู้มีบทบาทสำคัญทางการค้าในเชียงใหม่เมื่อกว่า 100 ปีก่อน
เป็นหน้าปกฉบับพิมพ์ครั้งที่ 4 หากไปเจอฉบับครั้งที่ 1-3 หน้าปกจะไม่ใช่แบบนี้
ในเล่ม 4 นี้ จะพิเศษกว่าเล่มอื่น คือ มีการเพิ่มข้อมูลประวัติศาสตร์ล้านนา หลัง พ.ศ.2475-ปัจจุบันเข้าไปด้วย
ที่ห้องสมุด ร.ร.สามัคคีฯ มี 1 เล่มครับ แต่เป็นฉบับพิมพ์ครั้งที่ 2 ไม่ทราบว่าตอนนี้มีเล่มใหม่มาเพิ่มหรือยัง
เพราะไม่ได้เข้าไปเป็น 10 ปีแล้ว
บางทีอาจจะมีวางขายตามแผงหนังสือ เราอาจโชคดีได้ยืนอ่านฟรี ร้านนายอินทร์อาจจะมีก็ได้
แต่ในเน็ตมีขายแน่นอน (ไม่ได้โฆษณานะครับ)

อย่างที่เคยบอกไปว่าข้อมูลมีหลัก 2 อย่าง
ข้อมูลลายลักษณ์อักษร เราสามารถไปค้นในห้องสมุดหรือที่ต่างๆได้
แต่ที่สำคัญกว่านั้น คือ ข้อมูลจากการสัมภาษณ์
สิ่งที่คนอื่นรู้แต่เราไม่รู้ นั่นก็ถือว่าเป็นความรู้ครับ
ถามดะ ถ้าอันไหนเราไม่รู้ คุณโชคดีก็ลองหัดไว้นะครับ
นอกจากจะอ่านเอกสารแล้ว เราต้องคุยกับคนอื่นๆด้วยครับ

เรื่องหาข้อมูล ไม่ต้องไปซีเรียสครับ
คำถามนั้นสำคัญกว่าคำตอบ (ไอน์สไตน์บอกมา)
คำถามนั้นจะมีคำตอบหรือไม่ ค่อยว่ากันทีหลัง เพราะถ้าเราไม่รู้ ก็ต้องมีคนอื่นที่รู้ละน่า (ค่อยไปถามเอา)
คุณโชคดีลองเริ่มจากตัวเองก่อนนะครับ ค่อยๆฝึกกระบวนการคิด โดยการลองตั้งคำถามกับสิ่งรอบตัว เช่น
- ทำไมหน้า ร.ร.สามัคคีฯ กับ ร.ร.เทศบาล 1 ศรีเกิด ถึงมีคูน้ำ แล้วทั้งสองแห่งเกี่ยวข้องกันหรือไม่ อย่างไร
- พญามังรายเป็นกษัตริย์ ดังนั้น ลูกหลานของท่านก็ต้องได้ครองบัลลังค์ต่อ แล้วลูกหลานของท่านชื่ออะไร อยู่ที่ไหนล่ะ
- ทำไมคนยองถึงมาอาศัยอยู่ในจังหวัดเชียงรายเยอะจัง เพราะอะไรนะ
- ทำไมเราถึงใช้นามสกุล XXX นะ แล้วทำไมต้องตั้งนามสกุลว่า XXX ด้วย
- ทวดเราเป็นคนที่ไหนนะ เป็นคนเชียงรายหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่แล้วท่านเป็นคนที่ไหน แล้วทำไมท่านต้องมาอยู่ที่เชียงราย
- ทำไมคนตระกูล XXX ถึงทรงอิทธิพลในเมืองเชียงราย
- ทำไมชาวนาส่วนใหญ่จึงปลูกข้าวขาย แล้วพวกเขาเริ่มปลูกข้าวขายตั้งแต่เมื่อไหร่ สมัยไหน อะไรเป็นปัจจัย แล้วในอนาคตจะมีแนวโน้มเป็นอย่างไร ถ้ายังทำการเกษตรในลักษณะเดิมต่อไป
- ทำไมหมู่บ้านนี้จึงมีชื่อว่า XXX

อ้อ เรื่องที่สำคัญที่สุด คือ เราไม่ควรแยกการศึกษาประวัติศาสตร์ออกจากชีวิตประจำวันครับ
ไม่ได้หมายความว่าให้หมกมุ่นนะครับ
แค่ทำเหมือนมันเป็นเรื่องปกติในชีวิต เหมือนเรากินข้าว เข้าห้องน้ำนั่นแหละ สบายๆ
แรกๆอาจะไม่เข้าใจว่าต้องทำยังไง หลังๆไปพอรู้อะไรมากขึ้น มันจะเก็ตเองครับ
ประมาณว่า ถ้าเราไปเจอเหตุการณ์อะไรหรือสิ่งใดๆ มันจะปิ๊งเข้ามาในสมองครับ
เช่น เวลาเราดูทีวีแล้วเห็นคนแย่งกันขึ้นรถกลับชนบทช่วงปีใหม่
ถ้าเป็นคนปกติ (ยังไม่บ้า) ก็จะคิดแค่ว่า สาเหตุมาจากคนพวกนี้ไปทำงานที่กรุงเทพฯ แต่พอดีคนมันเยอะ เลยมีรถไม่พอ
แต่ถ้าหากเราบ้าประวัติศาสตร์ เราจะคิดอีกแบบ ประมาณว่า
ทำไมรถไม่พอ ---> เพราะคนมันเยอะ
ทำไมคนมันเยอะ ---> เพราะคนแห่ไปทำงานกรุงเทพฯ
ทำไมต้องกรุงเทพฯ ---> เพราะกรุงเทพฯเป็นเมืองหลวง เป็นศูนย์กลางทุกๆอย่าง
ทำไมกรุงเทพฯเป็นศูนย์กลางทุกๆอย่าง ---> เพราะนโยบายการการพัฒนาประเทศตั้งแต่สมัย บลาๆๆๆ
ทำไม... (ต่อไปเรื่องๆจนกว่าจะหมดแรง)

ความจริงมันไม่จำเป็นต้องคืดมากเรื่องพวกนี้ก็ได้ แต่ก็นะ... อย่างน้อยเราก็จะได้มองโลกที่กว้างและลึกขึ้นกว่าเดิมครับ

* 551000010901901.jpg (41.53 KB, 286x400 - ดู 505 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 พฤษภาคม 2010, 22:08:32 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2010, 08:43:56 »

เรื่องราวมีหลายแบบ หลากหลายความคิด ในตำราหรือหนังสือต่างๆ ที่ถูกเขียนขึ้นจากบุคคลต่างๆ บางครั้งก็เป็นข้อมูลจากความคิดบุคคลนั้นๆ อาจทำให้เรื่องราวเปลี่ยนไป หรืออาจจะคลาดเคลื่อนไป แต่เราก็สามารถวิเคราะห์และคิดความน่าจะเป็นจากสิ่งต่างๆ หลายอย่างตามที่คุณเชียงรายพันธุ์แท้แนะนำ อย่างพงศาวดารโยนกที่พระยาประชากิจกรจักรได้เขียนขึ้น ซึ่งนักวิชาการส่วนใหญ่ชอบอ้างกันว่าถูกต้องแล้วก็ยังไม่ใช่ต้นฉบับที่แท้จริง สิ่งนี้เลยทำให้ประวัติศาสตร์ล้านนาเกือบจะพลิกผันจากการที่ท่านได้ใช้ความเห็นส่วนตัว (ไม่ทราบเหตุผลใดๆ) ที่ท่านได้จารึกชื่อกษัตริย์ของล้านนาผิดอย่างห่างไกลความเป็นจริง โดยใช้ "พ่อขุนเม็งราย" ทั้งๆ ที่ต้นฉบับมากมายระบุว่า "พญามังราย" เป็นต้น สิ่งเหล่านี้หากมีแต่ข้อมูลโดยไม่มีหลักฐานเราก็อาจเข้าใจอย่างนั้นไปแล้ว แต่ภายหลังก็ได้ใช้หลักฐานเป็นตัวกำหนดได้อย่างชัดเจน ฉะนั้นเราจึงต้องใช้เหตุผลหลายๆ ด้านประกอบกันด้วย ก็เหมือนกับการสืบหาตัวคนร้ายที่ตำรวจทำกันนั่นแหละครับ
โชคดี
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2010, 20:48:17 »

ขอบคุณครับ

แก้วซอมพอ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2010, 22:07:03 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมมีชินการมาลีประกรณ์  ใครสนบ้าง   (ไม่รู้เขยนถูกป่าวนะครับ)    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...มากคนมากเรื่องรู้.......................ตอแหล
จริงบ่จริงตอแย.............................เร่งเร้า
          มากมายเรื่องวอแว........................จักขุ่น...ใจเฮย
           เพียงคิด หยิกหยอกเย้า ................อย่าได้  หาความ
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2010, 08:18:29 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมมีชินการมาลีประกรณ์  ใครสนบ้าง   (ไม่รู้เขยนถูกป่าวนะครับ)    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขออนุญาตนำมาคัดสำเนาได้ไหมครับ เพื่อประโยชน์ต่อเยาวชนและผู้สนใจชาวเชียงรายต่อไป เพราะผู้รจนา "ชินกาลมาลีปกรณ์" เป็นเถระชาวเชียงรายพระวงศ์ของพญามังรายด้วยครับ จะสะดวกให้ไปดูที่ไหนกรุณาแจ้งกลับด้วยครับ

วารสารล้อล้านนา เรื่องราวอดีต-ปัจจุบัน ของเชียงรายมีให้อ่านที่นี่...
แก้วซอมพอ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2010, 12:48:49 »

ด้วยความยินดีครับ  เดี๋ยวผม  PM  ไปบอกหมายเลขโทรศัพท์นะครับ

...มากคนมากเรื่องรู้.......................ตอแหล
จริงบ่จริงตอแย.............................เร่งเร้า
          มากมายเรื่องวอแว........................จักขุ่น...ใจเฮย
           เพียงคิด หยิกหยอกเย้า ................อย่าได้  หาความ
NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 19:44:49 »

เข้ามาชื่นชม ท่านเชียงรายพันธ์แท้ ครับ และ ท่าน ล้อล้านนาด้วยครับ
ท่านมีค่าจริงๆครับ ขอให้รักษาสุขภาพ และมีพลานามัยสมบูรณ์ครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chalearmchai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2010, 21:09:59 »

ชื่นชม คุณเชียงรายพันธ์แท้  และ คุณล้อล้านนาเช่นกันครับ ผมมีประเด็นที่อยากศึกษาประวัติศาสตร์ของเชียงรายมากมาย แต่ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงประมาณสงครามโลกครั้งที่ 2 เป็นต้นมา หากมีโอกาสคงไปขอคำปรึกษานะครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2010, 17:47:07 »

ชื่นชม คุณเชียงรายพันธ์แท้  และ คุณล้อล้านนาเช่นกันครับ ผมมีประเด็นที่อยากศึกษาประวัติศาสตร์ของเชียงรายมากมาย แต่ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงประมาณสงครามโลกครั้งที่ 2 เป็นต้นมา หากมีโอกาสคงไปขอคำปรึกษานะครับ

ช่วงสงครามโลกก็น่าสนใจดีครับ
อยากให้คนรู้เรื่องในช่วงนี้มากขึ้น
เพราะบางท่านยังเข้าใจผิดอยู่เลยครับ
ว่าคนที่ขับเครื่องบินมาทิ้งระเบิดที่เชียงรายและเมืองอื่นๆเป็นคนญี่ปุ่น
ทั้งที่ความจริงเป็นฝีมือของฝ่ายสัมพันธมิตร
bhujangja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 09:46:46 »

วารสารล้อลานนาวางแผงที่ไหน ทุกๆวันที่เท่าไหร่
และจะหาชินการมาลีประกรณ์  ได้ที่ไหน ตอนนี้ผมสอนวิชาประวัติศาสตร์
ก็เลยอยากได้ความรู้เกี่ยวกับถิ่นฐานของบรรพบุรุษเพื่อที่จะให้เด็กนักเรียนสมัยปัจจุบัน
ได้รำลึกถึงความเป็นไปเป็นมาของคนบ่าเก่า เพราะผมเอาข้อมูลจากเวบนี้ไปสอน
พยายามถามแต่เด็กไม่รู้เลย แต่พอถามประวัติศาสตร์ลุ่มน้ำเจ้าพระยา กลับแย่งกันตอบแจ้วๆๆ เฮ้อ.....
Maekok
ระดับ :ป.โท

ตาดูดาว เท้าติดดิน ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป.

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 10:04:14 »

วารสารล้อลานนาวางแผงที่ไหน ทุกๆวันที่เท่าไหร่
และจะหาชินการมาลีประกรณ์  ได้ที่ไหน ตอนนี้ผมสอนวิชาประวัติศาสตร์
ก็เลยอยากได้ความรู้เกี่ยวกับถิ่นฐานของบรรพบุรุษเพื่อที่จะให้เด็กนักเรียนสมัยปัจจุบัน
ได้รำลึกถึงความเป็นไปเป็นมาของคนบ่าเก่า เพราะผมเอาข้อมูลจากเวบนี้ไปสอน
พยายามถามแต่เด็กไม่รู้เลย แต่พอถามประวัติศาสตร์ลุ่มน้ำเจ้าพระยา กลับแย่งกันตอบแจ้วๆๆ เฮ้อ.....

เอ้อ นี่แหละที่เราโดนนักวิชาการทางภาคกลางส่วนมาก
ครอบครองความคิดเราชาวลานนาผ่านสื่อการเรียนการสอน

โดยหนังสือประวัติศาสตร์ลานนา ไม่มีการเรียนการสอนในห้องเรียน มีแต่เรื่องของลุ่มน้ำเจ้าพระยาดังที่คุณกล่าวมานั่นแหละครับ

เด็กรุ่นหลังจึงซึมซับเอาเรื่องราวต่าง ๆ ของทางภาคกลางไปเสียส่วนมาก ลืมเรื่องราวที่จะสอนให้เด็ก ๆ ได้รับรู้ถึงประวัติของเรา ต้นตระกูล สังคม เศรษฐกิจ ฯลฯ

โดยเฉพาะคุณครูผู้สอน ส่วนมากนะ ไม่มีการศึกษาหาความรู้เรื่องราวต่าง ๆ ที่เป็นประวัติของเรา มาเผยแพร่ให้เด็กนักเรียนได้ศึกษา 

มัวแต่ไปทำเรื่องให้ตนเองว่าจะได้ใบประกาศอะไร เพื่อนำมาประกอบการที่จะได้รับเงินเดือนเพิ่มขึ้น โดยมุ่งเน้นไปเรื่องนี้ซะเป็นส่วนใหญ่

ลืมนึกถึงคุณภาพของเด็กที่จะได้รับรู้เรื่องราวต่าง ๆ ให้มากยิ่งขึ้น  การที่จะปรับปรุงเรื่องต่าง ๆ เหล่านี้จะต้องพัฒนาที่ตัวองค์กรเสียก่อน จึงจะทำให้เรื่องต่าง ๆ ดำเนินไปได้ด้วยดี

1. จองสินค้าด้วยเงินสดเท่านั้น ไม่รับจองปากเปล่า กรุณาต่อรองทางโทรศัพท์และกล่องข้อความ
2. เวลาติดต่อ 10.00 - 23.00 น. โทรติดแล้วไม่รับจะโทรกลับ.
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 23:09:05 »

ตอนนี้มีข้อมูลใหม่ที่เกี่ยวข้องกับเมืองเชียงรายโดยตรง
ตั้งแต่สมัยมิชชันนารีเข้ามา
ลูก หลาน เหลน รุ่นที่ 3 ของหมอบริกก์
หอบบันทึกพร้อมรูปถ่ายสมัยนั้น ที่ยังไม่ได้เผยแพร่ที่ไหนมาก่อน
มามอบให้เป็นสมบัติของคริสตจักรที่ 1 เวียงเชียงราย เพียบเลยครับ
เห็นว่าคณะธรรมกิจของคริสตจักร
อยากจะได้นักวิชาการ หรือนักประวัติศาสตร์ มาชำระเหมือนกัน
เพราะว่ามีหลายประเด็นที่แตกต่างจากที่เคยรับรู้มาอยู่มาก

น่าสนใจครับ ใคร่ฮู้ว่ามีฮูปอะหยังพ่อง
หน้า: [1] พิมพ์