เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 16:34:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  อีกสักครั้งกับ "มาโคร"
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน อีกสักครั้งกับ "มาโคร"  (อ่าน 3345 ครั้ง)
คนหล่ายเวียง
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 01:00:02 »

หลายครั้งแล้วกับการถ่ายภาพมาโคร
แต่ยังไม่ถอดใจ คราวนี้ลองกั๊น...ถ่ายภาพอีกครั้ง
กับเลนส์คิท + Closeup Filter

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

เริ่มด้วยชุดแรกค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 01:01:44 »

ต่อด้วยชุดที่สอง  ยิ้มเท่ห์

[/url

[url=http://upic.me/show/29710338]

มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 01:04:34 »

ตามด้วยชุดที่สามค่ะ  เจ๋ง ยิ้มเท่ห์

มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 01:06:34 »

ปิดท้่ายด้วยชุดที่สี่ค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

inhermood
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 01:54:52 »

สวยมากเลยครับ แต่บางภาพมัน สว่างไปหน่อยครับ เลยทำให้ภาพเสียบรรยากาศไปนิดนึงครับ

แต่โดยรวมแล้วสวยมากๆๆๆครับผม  ยิ้ม

สบายๆ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 12:48:39 »

ยิ้มกว้างๆ...ว๊าววววๆๆๆ.....งามครับ..ชอบหลายภาพเลยครับ...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 13:24:09 »

สวยมากเลยครับ แต่บางภาพมัน สว่างไปหน่อยครับ เลยทำให้ภาพเสียบรรยากาศไปนิดนึงครับ

แต่โดยรวมแล้วสวยมากๆๆๆครับผม  ยิ้ม

ขอบคุณมากค่ะ
ยังไม่ค่อยถนัดเรื่องการตั้งค่าแต่ละค่าในการถ่ายภาพค่ะ
บางภาพถ่ายออกมาแล้วมืด ก็ลองใ้ช้แฟลชช่วย แต่แย่กว่าเดิมก็มีค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 13:24:41 »

ยิ้มกว้างๆ...ว๊าววววๆๆๆ.....งามครับ..ชอบหลายภาพเลยครับ...

ขอบคุณค่ะ  ยิ้มเท่ห์
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 13:29:44 »

ฝีมือถ่ายภาพพัฒนาเร็วมากนะครับ...อีกหน่อยต้องขอใ้ห้มาเป็นครูสอนให้กับสมาชิกที่สนใจถ่ายมาโคร

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 13:37:09 »

แสงจ้าไปหน่อย ถ้ากรองสักหน่อยให้ได้เงาตัดกับภาพหลัก จะน่าชม
ว่าแต่ว่าภาพสุดท้าย สุดเอ็กซ์เลย  ไม่กลัวโดนเซนเซอร์ แบนกระทู้เลยนะ

มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 13:49:15 »

ฝีมือถ่ายภาพพัฒนาเร็วมากนะครับ...อีกหน่อยต้องขอใ้ห้มาเป็นครูสอนให้กับสมาชิกที่สนใจถ่ายมาโคร

แต่คงยังไม่ถึงขนาดนั้นหรอกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลองผิดลองถูก และยังไม่แม่นเกี่ยวกับการตั้งค่ากล้องในสภาพต่างๆ
เดี๋ยวมืดไป เดี๋ยวจ้าไป เดี๋ยวหลุดโฟกัส
กดชัตเตอร์ไปเป็นร้อย  ใช้ได้เพียงไม่กี่ภาพ  ยิ้มกว้างๆ
จนตอนนี้นายแบบ นางแบบบริเวณทุ่งนาหลังบ้านเริ่มคุ้นเคยแล้วค่ะ
ถือกล้องไปทีไร รีบวิ่งแจ้นมาเป็นแบบทันที อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 13:52:51 โดย คนหล่ายเวียง (เกิ้มศรี) » IP : บันทึกการเข้า
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 13:50:52 »

แสงจ้าไปหน่อย ถ้ากรองสักหน่อยให้ได้เงาตัดกับภาพหลัก จะน่าชม
ว่าแต่ว่าภาพสุดท้าย สุดเอ็กซ์เลย  ไม่กลัวโดนเซนเซอร์ แบนกระทู้เลยนะ

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ
จะนำไปปรับปรุงในการถ่ายภาพครั้งต่อไปนะคะ  ยิ้มเท่ห์

ปล. ส่วนภาพสุดท้าย  ไว้ล่อเป้าค่ะ  อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 14:03:52 »

อ่า มือมาโครมาอีกท่านแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
สวยเลยหละครับ

ทำมัยใช้โหมด M หละครับ ใช้ f 8  s 200  iso ออโต้
เล่นคิทมี is นี้ s  1/60 - 1/100 ก็สบายๆแล้ว

ส่วนตัวนะครับ ผมถ่ายโหมด M ในกรณี้ที่ใช้แฟลช ต้องการภาพหลังดำ
ส่วนเก็บแสงธรรมชาิติ ผมใช้ tv หรือ av ค่อยๆ ดัน iso เอากรณีแสงไม่พอครับ

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 15:54:12 »

อ่า มือมาโครมาอีกท่านแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
สวยเลยหละครับ

ทำมัยใช้โหมด M หละครับ ใช้ f 8  s 200  iso ออโต้
เล่นคิทมี is นี้ s  1/60 - 1/100 ก็สบายๆแล้ว

ส่วนตัวนะครับ ผมถ่ายโหมด M ในกรณี้ที่ใช้แฟลช ต้องการภาพหลังดำ
ส่วนเก็บแสงธรรมชาิติ ผมใช้ tv หรือ av ค่อยๆ ดัน iso เอากรณีแสงไม่พอครับ

สารภาพเลยค่ะว่าที่ใช้โหมด M เพราะไม่รู้ว่าเวลาปกติแล้วเค้าใช้โหมดอะไร และตั้งค่ายังไง
ก็เลยลองใช้โหมดนี้แล้วลองปรับความเร็วชัตเตอร์ ,รูรับแสง , iso , ไวท์บาลานซ์  , ใช้แฟลชบ้าง
ไม่แฟลชบ้าง สรุปแล้วมึนยิ่งกว่าเดิมค่ะ  ลังเล ลังเล
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 21:25:20 »

สวยครับให้ผมถ่ายยังไม่ได้แบบนี้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 21:37:18 »

close up fillter  ราคาเท่าไรครับ  น่าสนใจแต้ๆ เอามาบวกกับเลนส์คิทได้สุดยอดเลย   หรือ macro tube ป่าวครับ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 21:57:08 »

สวยครับให้ผมถ่ายยังไม่ได้แบบนี้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

close up fillter  ราคาเท่าไรครับ  น่าสนใจแต้ๆ เอามาบวกกับเลนส์คิทได้สุดยอดเลย   หรือ macro tube ป่าวครับ

close up  filter  ราคาหลักร้อยค่ะ  แต่ตอนนี้จำไม่ได้แล้วว่าซื้อมาราคาเท่าไหร่   ยิ้มกว้างๆ

สำหรับภาพในกระทู้นี้  ใช้เฉพาะเลนส์คิท กับ close up filter ค่ะ 
จากนั้นก็ลองใช้โปรแกรม Photoshop ช่วย crop  ภาพอีกทีค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 23:16:54 »

โหงามขนาดครับป้า ไว้บ๋อได้ใจ้ ขอยืมกำเน้อครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2011, 10:06:21 »

โหงามขนาดครับป้า ไว้บ๋อได้ใจ้ ขอยืมกำเน้อครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้ก่า  จะใจ๊เมื่อใดก็บอกเน้อ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
Novox
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2011, 11:36:53 »

ไม่ทราบว่าใช้ closeup filter ยี่ห้ออะไรหรอครับ? แล้วใส่ที่ + เท่าไหร่หรอครับ??

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์