เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 21:25:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ชื่อเมือง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ชื่อเมือง  (อ่าน 2500 ครั้ง)
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 15:41:02 »

แหมซักซาวปี๋ไปหน้าเฮาจะบ่าได้ป๊ะคนที่ใช้จื่อเมืองๆแบบนี้แล้วครับ เพราะคนที่ใช้ชื่อแบบนี้ส่วนมากก็อายุเลยห้าสิบหมดละครับ เพราะต๋อนนี้ละอ่อนสมัยหันมาใช้ชื่อที่มาจากภาษาสันสกฤตกั๋นหมดละ มาจ่วยกันรวบรวมครับ ว่าชื่อเมืองที่เปิ่นนิยมใช้สมัยก่อนมีอะหยังพ่องหา เท่าที่รู้ก็มี แสงคำ  ก๋องคำ ก๋องแก้ว  สิงห์คำ  คำปัน  เกี๋ยงคำ  บัวเงิน  จั๋นฟอง  จั๋นตา  จั๋นติ๊บ  จั๋นฟอง  จั๋นเป็ง  จั๋นสม จั๋นแก้ว
แสงหล้า  บัวตอง  บัวไหล  แก้วมา ศรีมูล
มีใครมีชื่ออื่นๆไหมครับ

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 19:18:46 »

สมงิ

หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 21:58:22 »

สมแอ้บ   กะมีเน้อ  เสี่ยววัยทอง 

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2011, 22:35:14 »

.จื่อเมืองๆคนบ้านเฮามีนักเหมือนกันเจ้า..เอามาเพิ่มต่อจากท่านเวียงเก่าเน้อเจ้า..
 คำแก้ว  คำผง คำมูล  คำป้อ คำปุก  คำปวน คำแปง ขันแก้ว  ขันคำ  สามแก้ว แก้วมา  บุญปั๋น น้อยจู แสงบุญ ต่อมคำ  ตุ่นแก้ว บัวจันทร์ บัวเงา บัวบาน บัวผัด บัวเขียว  กาบคำ  กุยแก้ว กุยคำ  อินปั๋น อินจันทร์ สุคำ คำน้อย  คำผาย บัวจี๋น เฮือนคำ  คำเอ้ย บัวซอน .
เอาจื่อเมืองๆ ตัวเดียวพ่องเน้อเจ้า..
 หวัน เมือง  ทอง หล้า ก๋วน ก๋อง กาบ...นึกได้ตะอี้ล่ะเจ้าไผมีแหมก็เอามาฮอมกันได้เน้อเจ้า สรียินดีเจ้า
.. ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 15:27:44 โดย WH_Y » IP : บันทึกการเข้า
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 09:21:44 »

สมงิ
เป็นชื่อแต้ๆ กาว่า เป็น ชื่อเล่น + ชื่อสร้อยครับ ผมเึคยได้ยินชื่อนี้เหมือนกัน
ชื่อเล่น สม
ชื่อสร้อย งิ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 09:24:28 »

สมแอ้บ   กะมีเน้อ  เสี่ยววัยทอง 
ชื่อนี้ กำลังเกยได้ยินวันนี้อ่ะครับ พ่อเสี่ยว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 13:04:00 »

.จื่อเมืองๆคนบ้านเฮามีนักเหมือนกันเจ้า..เอามาเพิ่มต่อจากท่านเวียงเก่าเน้อเจ้า..
 คำแก้ว  คำผง คำมูล  คำป้อ คำปุก  คำปวน คำแปง ขันแก้ว  ขันคำ บัวจันทร์ สามแก้ว แก้วมา  บุญปั๋น น้อยจู แสงบุญ ต่อมคำ  ตุ่นแก้ว บัวจันทร์ บัวเงา บัวบาน บัวผัด บัวเขียว  กาบคำ  กุยแก้ว กุยคำ  อินปั๋น อินจันทร์ สุคำ คำน้อย  คำผาย บัวจี๋น เฮือนคำ  คำเอ้ย บัวซอน .
เอาจื่อเมืองๆ ตัวเดียวพ่องเน้อเจ้า..
 หวัน เมือง  ทอง หล้า ก๋วน ก๋อง กาบ...นึกได้ตะอี้ล่ะเจ้าไผมีแหมก็เอามาฮอมกันได้เน้อเจ้า สรียินดีเจ้า
.. ยิ้มกว้างๆ
สามสิบกว่าจื่อเลยนะครับ ยินดีจาดนักครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เพิ่มเติมครับ
 อุ่นเฮือน แสงแก้ว  แสงเื้อื้อย  บุญจุ่ม  ปั๋นแก้ว  แสงหล้า  นางน้อย

thirasak
ชั้นประถม
*

--

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 14:40:01 »

บ๋าแก้ว บ๋าคำ บ๋ากุแฮมนักอยู่คับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
muangphan1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 19:46:39 »

จื่ออ้ายมันยุ่งๆ อ้ายจื่อหวัน ยิงฟันยิ้ม
ALPHA1
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 20:27:23 »

"สิงห์แก้ว,หมู,หมา,อิ่น,อิ่นแก้ว,อิ่นคำ"

"คุณภาพคู่คุณธรรม"
konrukmear
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 10:13:57 »

สมงิ
เป็นชื่อแต้ๆ กาว่า เป็น ชื่อเล่น + ชื่อสร้อยครับ ผมเึคยได้ยินชื่อนี้เหมือนกัน
ชื่อเล่น สม
ชื่อสร้อย งิ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมเกยฟังเพงกำเมืองคับ นักมวยจื่อ สมิง ก๋ำลังจะขึ้นตี๋

ปี่เลี้ยงมัน เขียนจื่อหื้อโฆษกผิด จาก สมิง เป๋น สมงิ คับ

โฆษก ก่อเลย อ่านเป๋น สมงิ คับ
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 12:31:56 »

ผมเกยฟังเพงกำเมืองคับ นักมวยจื่อ สมิง ก๋ำลังจะขึ้นตี๋

ปี่เลี้ยงมัน เขียนจื่อหื้อโฆษกผิด จาก สมิง เป๋น สมงิ คับ

โฆษก ก่อเลย อ่านเป๋น สมงิ คับ
มีความน่าจะเป็นสูงครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 16:45:39 »

อีปุ๊ด อีเป๊ง อีเอ้ย อีจ๋อม อีโม๊ะ อีไข .....
wudhiwong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2011, 19:56:01 »

หิ่ง ปุ๊ด คำ เอ้ย เอี้ยง เมี้ยง เกี้ยง เอ่ว เด่ว เออ..นึกบ่ได้เตื่อ เน้อ
เปิ้นว่าคน จื่อแก้ว มันคบบ่ไค่ได้ แต้ก่อหา บ้านผมมีหั้นคนหนึ่ง จื่อแก้ว เปิ้นเลยใส่สร้อยหื้อว่า "บ่าแก้ววอก" ขอสูมาคนจื่อแก้วหลายๆคนโตยเน้อ ผมบ่ได้ว่าหื้อหมดหมู่เน้อครับ.... สูมาเต๊อะ
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2011, 20:52:52 »

หิ่ง ปุ๊ด คำ เอ้ย เอี้ยง เมี้ยง เกี้ยง เอ่ว เด่ว เออ..นึกบ่ได้เตื่อ เน้อ
เปิ้นว่าคน จื่อแก้ว มันคบบ่ไค่ได้ แต้ก่อหา บ้านผมมีหั้นคนหนึ่ง จื่อแก้ว เปิ้นเลยใส่สร้อยหื้อว่า "บ่าแก้ววอก" ขอสูมาคนจื่อแก้วหลายๆคนโตยเน้อ ผมบ่ได้ว่าหื้อหมดหมู่เน้อครับ.... สูมาเต๊อะ
คงมีส่วนจริง   ผมก็ปะมาหลายราย    มีเค้าแต้   

สนใจ โทร 086-9176511
หน้า: [1] พิมพ์