เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 10:30:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ตักบาตรเป็งปุ๊ด (มาพร้อมรูปภาพขอบคุณน้าๆ ที่ให้คำแนะนำครับผม)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ตักบาตรเป็งปุ๊ด (มาพร้อมรูปภาพขอบคุณน้าๆ ที่ให้คำแนะนำครับผม)  (อ่าน 1567 ครั้ง)
EAAY
midafXD
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2011, 21:06:07 »

คืนนี้มีพิธีสำคัญทางศาสนา
คือการทำบุญ ตักบาตรเป็งปุ๊ด
ซึ่งผมมีโอกาสได้ไปร่วมงานด้วย
และอยากเก็บภาพดีๆไว้ เพื่อเผยแพร่ให้เพื่อนๆได้รับรู้

จึงอยากรบกวนถามน้าๆ ที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับพิธีงานนี้ ครับว่า

เทคนิคการถ่ายรูปในพิธีดังกล่าว เช่น
การเตรียมตัว การเลือกทำเล มุมมองในการถ่าย ทำอย่างไรบ้าง
อุปกรณ์ที่ใช้
รวมทั้งปัญหาที่พบและการแก้ปัญหาต่างๆครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 02:53:27 โดย EAAY » IP : บันทึกการเข้า

JooK Freeway
ระดับ ป.ตรี

Freeway.ChiangRai Thailand.

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2011, 22:48:43 »

ถึงจะตั้งกระทู้ผิดหมวดไปหน่อยแต่ก็จะแนะนำตามที่เคยถ่ายมาละกันครับ

การเตรียมตัว ก็งานนี้เป็นงานกลางคืน(ดึกด้วย) คนเยอะครับ ต้องหาที่สูงๆ เพื่อเก็บบรรยากาศโดยรวม

ให้เห็นขบวน(มุมกว้างๆ) รึอาจจะเจาะเป็นจุด เก็บอารมณ์ของผู้ที่มาทำบุญครับ

อุปกรณ์ที่ใช้ ถ้ามีเลนส์ที่มีค่ารูรับแสงกว้างๆก็จะดีมากครับ เพราะในสภาพแสงน้อย จะโดนบีบความเร็วชัตเตอร์ลงมหาศาล ดันISOก็จะช่วยได้ครับ

แต่ถ้าไม่มี พยายามหาจุดที่มีแสงพอสมควร แนะนำแถวๆ หอนาฬิกาครับ ไฟสว่างพอควร วิวสวยด้วย

ปัญหาที่เคยพบ ก็คนเยอะครับ งานคราวก่อนผมไปอยู่ตรงกลางถนนที่เขาจะเดินขบวนเลยครับ เอากล้องเป็นใบเบิกทางครับ เค้าเห็นเราสะพายกล้องก็จะหลีกทางให้

ผมไม่อยากให้ใช้แฟลซเลยครับ เพราะแสงที่ออกมามันแข็ง แต่ถ้ามืดจนถ่ายไม่ได้ก็ต้องใช้ครับ

อ้อ...ระวังWBด้วยนะครับ เพราะสภาพแสงไม่แน่นอน ระวังจะเพี้ยนได้ครับ

นี่เห็นลิงค์งานวันนั้น พึ่งได้กล้องมาใหม่ๆด้วย ถ่ายไม่ค่อยสวยครับ แต่หวังว่าพอจะเป็นแนวทางให้ท่านได้บ้างนะครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31245.0

D'tracker X 250.:2012. My Baby Blue.
Two wheel one heart world wide adventure.
EAAY
midafXD
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2011, 23:12:52 »

ขอบคุณคุณ ~:RedDeaD:~ มากครับ
ต้องขออภัยด้วยครับที่ตั้งผิดห้อง
ตอนแรกกะจะตั้งห้อง แสดงภาพ
รบกวน เวปมาสเตอร์ลบด้วยนะครับ
ขออภัยอย่างสูงภาพ

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2011, 23:16:44 »

เสียดายกระทู้ครับ ย้ายไปห้องภาพให้ก็แล้วกันครับ  ยิ้มเท่ห์

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 02:18:30 »

มารอชมรูป  ยิงฟันยิ้ม

Tel.087-7268139
EAAY
midafXD
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 02:49:04 »

ขอบคุณทุกท่านครับ
กลับบ้านตี 2 กว่า
รีบเอารูปมาดู เสียเยอะกว่าดีมากๆ(หรือทั้งหมดหว่า)

เรื่องแสงนี่ เล่นเอาปวดหัวเหมือนกันครับ และไอ้การที่พกเลนส์หลายตัว
(KIT+50f1.7+75-300) ทำให้ลังเลว่าจะเอาตัวไหนถ่ายดี เลยพลาดช็อตสำคัญไปหลายครั้ง

ถือว่าเป็นประสบการณ์ถ่ายรูปกลางคืนครั้งแรกครับ
ขาดทั้งเลนส์เทพๆ แฟลซก็ลืมเอามา ทำเลก็ไม่ได้
เพราะไม่รู้จะเริ่มตรงไหน เอาเป็นว่าครั้งหน้าไม่พลาดแน่ครับ เพราะรู้พิธีการคร่าวๆแล้ว
ว่าควรอยู่มุมไหน เวลาไหน
ส่วนภาพที่คัิดมา ถือว่าชัดสุดในบรรดาทั้งหมดครับ
บางภาพไม่คม แต่ขอใช้ คำแก้ตัวขุ่นๆว่า
ภาพไม่คม อารมณ์ต้องได้ ละกันนะครับ
ปล. ย่อดิบๆโดย ACDsee 2.0 Pro 30% ครับ

EAAY
midafXD
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 02:51:57 »

ส่วนตัวผมชอบภาพนี้มากที่สุดครับ
หลังจากถ่ายหอนาฬิกา
กำลังแพนกล้องไปทางซ้าย เพื่อจะถ่ายให้ติดโคมไฟด้วย
เผอิญเค้าปล่อยโคมไฟขี้มา
แล้วนกมันก็บินว่อนไปทั่วเลย กดชัตเตอร์โดยไม่ทันตั้งตัว
แต่ชอบมากครับ

>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 08:48:24 »

หลายกระทู้อยู่เหมือนกัน ไม่กล้าเอามาลงเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 09:39:20 »

สู้ต่อไปครับ...ครั้งแรกได้เท่านี้ก็ไม่ธรรมดาแล้ว  ยิ้มเท่ห์

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
xman
เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม
ระดับ :ป.โท

เชียงรายเลิฟโฟโต้ดอทคอม

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 13:00:25 »

สู้ๆครับ อีกหน่อยโปรแน่นอนครับ ยิ้มเท่ห์
EAAY
midafXD
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 15:30:11 »

ขอบพระคุณทุกๆกำลังใจครับผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์