เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 20:03:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ลูกได้ 6 เดือน อยากทราบว่า ทานอาหารเสริมอะไรดี ช่วยบำรุงสมองค่ะ อยากไห้ลูกฉลาดๆ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ลูกได้ 6 เดือน อยากทราบว่า ทานอาหารเสริมอะไรดี ช่วยบำรุงสมองค่ะ อยากไห้ลูกฉลาดๆ  (อ่าน 79990 ครั้ง)
kattalogza
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 14:41:26 »

ตอนนี้ ลูกได้ 6 เดือน ตัวดต มากค่ะ หนัก 8 โล กว่า แล้ว อุ้มแทบไม่ไหว อยากไห้ น้องฉลาด ไม่ทราบว่าจะทานอาหารเสริมช่วยอีก ดีไหมคะ แล้วจะทานอะไรดี
สาวเหลือน้อย
มัธยม
**

การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่บางครั้งก็ดีบางทีก็ไม่ใช่

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 15:37:25 »

ทานนมแม่ ทานอาหารครบ 5 หมู่ที่ที่สุดค่ะ
doublePP2010
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 23:26:59 »

หมายความว่าจะให้น้องเริ่มอาหารเสริม ตามวัยใช่มั้ยคะ
เท่าที่คุณแม่บอกนน.มา ดูท่านน.จะเกินเกณฑ์ตามเล่มชมพูหรือเปล่า

ถ้าน้องทานนมแม่อยู่แล้วก็ดี
อาหารเสริมที่ทำเองสดใหม่จะบำรุงร่างกาย สมองเด็กดีกว่าพวกสำเร็จรูปนะคะ

เราเองตอนเลี้ยงลูกสองคน เน้นข้าวกล้องตุ๋น บด พวกธัญพืชต่างๆเอามาตุ๋นบด ให้น้องทาน

Me design บริการห้องหอพักใกล้สิงห์ปาร์ค วิทยาลัยเชียงราย เคเทค และหอพัก ราชมงคลเชียงราย
doublePP2010
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2011, 23:28:51 »

ตัวอย่างนะค

เลี้ยงลูกมาสองคน เริ่มให้อาหารเสริมเมื่ออายุได้ 5 เดือนครึ่ง แอนไม่เคยให้ลูกสองคนทานอาหารเสริม แบบซีรีแลค หรืออาหารเสริมสำเร็จรูปจากขวด ทำเองทุกมื้อ สดๆใหม่ๆ ทั้งยายทำบ้างแม่ทำบ้าง นานๆคุณพ่อเค้าจะทำให้ซะที (ทำแต่ละทีก็ไข่ต้ม บดใส่ข้าว ฮ่าๆ)

เริ่มแรกก็แบบโบราณ คือ กล้วยน้ำหว้า สุกงอม บด บางมื้อก็บดใส่ข้าวกล้อง เพื่อไม่ให้ซ้ำซาก ใน 1 สัปดาห์เริ่มต้น จึงเริ่มสลับๆกันไป การเริ่มอาหารเสริม ควรเริ่มมื้อเช้า

คำแนะนำ ถ้าไม่มีหม้อตุ๋น คุณแม่สามารถนำข้าวหุงสุก ใส่ถ้วยกระเบื้องเติมน้ำซุปหรือน้ำเปล่าให้ท่วมข้าว นึ่งในหม้อนึ่ง พร้อมผักหรือฟักทองนึ่ง การนึ่งจะคงคุณค่าสารอาหารได้มากกว่าการตุ๋น วิธีนี้ ทำให้ข้าวบดและผักได้ง่ายขึ้นเหมือนกับการตุ๋นค่ะ

เช่น 6 เดือน เริ่มฝึกอาหารเสริมด้วยมื้อเช้า ทานข้าวเช้าทุกวัน
9 เดือน เพิ่มมื้อเที่ยง
ครบ 12 เดือน เพิ่ม มื้อเย็น
การให้ลูกทานมื้อจุกจิก เช่น ของว่างไม่จำเป็นเลยนะคะ เพราะจะทำให้เราต้องลดมื้อนม ไป 1 มื้อ อย่าลืมว่าลูกมีกระเพาะนิดเดียว (ยกเว้นว่าน้องทานยาก ทานน้อย และน้ำหนัก ตกเกณฑ์) แต่ถ้าน้องน้ำหนักเยอะ ควรงดมื้อจุกจิกค่ะ

ตัวอย่างการจัดเมนูแต่ละสัปดาห์ คุณแม่สามารถประยุกต์ได้เองค่ะ
เช่น วันจันทร์ >> กล้วยน้ำหว้าบด
วันอังคาร >> ข้าวตุ๋นบด (อาจจะเป็นข้าวกล้องก็ได้ ที่บ้านแอนใช้ข้าวกล้องค่ะ) กรณีนี้สามารถ apply โดยการ บดใส่ฟักทองนึ่ง ตำลึงนึ่ง ก็ได้
วันพุธ >> ข้าวตุ๋น บดใส่กล้วยน้ำหว้าบด
วันพฤหัส >> ข้าวตุ๋นบดใส่ ปลานึ่ง + น้ำซุป
วันศุกร์ >> ฟักทองนึ่งบด (เมนูนี้บดใส่ตำลึงนึ่งก็ได้ค่ะ)
วันเสาร์ >> ฟักทองนึ่ง+ข้าวตุ๋น+ปลานึ่ง (ควรเป็นปลาน้ำจืด) บดรวมกัน
วันอาทิตย์ >> แกงจืดตำลึง + หมูบะช่อ บดหรือปั่นใส่ข้าวตุ๋น หรือข้าวต้ม
ตัวอย่างอาหารสำหรับเด็กๆ 6-9 เดือน

การทำน้ำซุปเด็ก ส่วนมากแอนจะทำแกงจืด หมูบะช่อ ติดบ้านประจำ เพราะใช้หมูบะช่อ (ควรทำเอง) บดให้น้องทานได้ และทุกคนในบ้านก็ทานได้
ปลานึ่ง ผักนึ่ง โชคดีว่าที่บ้าน ทานประจำ จึงได้โอกาสแบ่งปลานึ่ง ผักนึ่งไว้ให้เด็กๆ ปลาที่ใช้เป็นปลาน้ำจืด พอลูกครบ 10 เดือนก็ให้ทานปลาทูบ้าง
ไข่ต้ม (ใช้ไข่แดง) เพื่อทดสอบว่าน้องแพ้หรือไม่ ให้เริ่มให้เมนูไข่แดง 1 ส่วน 4 ลูกเท่านั้น บดใส่ข้าวต้ม(หรือตุ๋น) ใส่น้ำซุปแกงจืด
ไข่ขาวต้ม เริ่มเมื่อน้องได้ประมาณ 8-9 เดือน ลองดูว่าน้องแพ้ไข่ขาวหรือไม่ ให้เริ่ม 1 ส่วน 4 เท่านั้น บดใส่ข้าวต้มหรือข้าวตุ๋น ใส่น้ำซุปแกงจืด
การทำข้าวบด ข้าวที่ใช้แล้วแต่ว่าแต่บ้านทานข้าวขาวหรือข้าวชนิดไหน แต่ที่บ้านแอนใช้ข้าวกล้องค่ะ ข้าวต้มหรือข้าวตุ๋นบดผ่านกระชอน หรือปั่นละเอียดก็ได้ บดรวมกับ ผักนึ่งต่างๆ เช่น ฟักทอง แครอท ตำลึง ผักบุ้ง หัวไชเท้าขาว เป็นต้น เนื้อสัตว์ที่ใช้บดกับข้าวตุ๋น เช่นหมูบะช่อจากน้ำซุป ปลานึ่ง น้ำซุปเนื้อไก่ นำเนื้อไก่มาบดให้น้องทานได้ เป็นต้น

ตัวอย่าง ข้าวบด
• ข้าวต้มหรือตุ๋น + ฟักทองนึ่ง+ หมูบะช่อ
• ข้าวต้มหรือตุ๋น + ตำลึงนึ่ง + เนื้อปลานึ่ง
• ข้าวต้มหรือตุ๋น + ผักนึ่ง (แล้วแต่คุณแม่จะเลือก) + ไก่นึ่ง (หรือเนื้อไก่จากน้ำซุปไก่)
• ข้าวต้มหรือตุ๋น+น้ำซุป+ไข่แดงต้ม
• ไข๋ตุ๋น (สามารถนำข้าวหุงสุก (บดหรือปั่นใส่น้ำซุปให้ข้น) ใส่ในไข่ตุ๋นได้จะทำให้ข้าวนิ่มขึ้นน้องเคี้ยวได้
• เมนูไข่ตุ๋น ประยุกต์โดยใส่ฟักทองนึ่งบด/ ตำลึงจากแกงจืด หรือตำลึงนึ่ง (ถ้านึ่งพร้อมปลา) สามารถบดใส่ไข่ตุ๋นได้

*** ไข่ตุ๋น สามารถนำนมที่เหลือจากการทาน มาผสมในไข่ตุ๋นได้ค่ะ (ยกเว้นนมแม่นะ ควรใช้นมกล่องรสจืด หรือนมชงที่น้องทานเหลือประมาณ 1-2 oz ค่ะ)

Me design บริการห้องหอพักใกล้สิงห์ปาร์ค วิทยาลัยเชียงราย เคเทค และหอพัก ราชมงคลเชียงราย
K.Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 07:36:21 »

ผมว่านะ ให้ลูกทานนมแม่ดีแล้วครับ แต่แม่เองก็ต้องดูแลเรื่องอาหารการกินด้วย
การทานอาหารเป็นเรื่องสำคัญสำหรับแม่และเด็ก ดังนั้นคุณควรต้องดูแลสุขภาพ
ของตัวคุณเองเพื่อลูกที่ได้รับน้ำนม
kattalogza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2011, 09:58:03 »

ขอบคุณค่ะ ทุก ท่านเรย แต่ ว่า ลูกดิฉันเกิดมา ตอน แผ่นดินไหว พอดี เดือนมีนาน่ะค่ะ แล้ว ลูก อยู่กับ พยาบาล 2 วัน เรย ไม่ได้ กินนมแม่เรย พอมาถึงแม่ ก็ ไม่ยอมดูด นม กลายเป้นเด็กติดขวด เรย ทานนมผง มา ตั้งแต่เกิดเรยค่ะ ดิฉัน ก็เลย กลัวว่าลูกจะไม่ฉลาดค่า
K.Tanakorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 10:40:52 »

หานมที่มีคุณค่าทางอาหารสูงๆครับ
ส่วนอาหารเสริมก็หาที่มีประโยชน์มากๆแล้วกัน
Pu_BaNDu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 12:43:42 »

มีคนแนะนำว่าให้คุยกับลูกเยอะๆ ให้นมไปด้วยยิ้มพูดคุยเด็กจะพูดได้เร็ว ยิงฟันยิ้ม
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2011, 20:55:24 »

เน้นให้ทานเนื้อปลาเยอะๆครับ
รับรองว่าความจำดีแน่นอน

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
KATAI-ZAA
ชั้นประถม
*

How about you...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2011, 20:58:16 »

กินปลานักๆจ้าว โดยเฉพาะหัวปลาทูโอเมก้าสามเยอะขนาด บ่าต้องเสียตังค์ไปซื้ออาหารเสริม ไอโอดีนก็มีในนั้นละ บอมขนาด ราคาถูกแถมมีประโยชน์

แกง เขียว หวาน...
oatvoranat
มัธยม
**

กลุ่ม cbr150 เชียงราย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 19:17:51 »

เด็ก ยังไม่เกิน 7 เดือนเลยครับ คอเด็กแข็งหรือยังครับ

ช่วงนี้ ศึกษาหาความรู้เองมากๆดีกว่าครับ ใจจริงอยากให้เกิน 7 เดือนก่อนครับ 

แต่หากมี เหตุผล จำเป็นจริงๆ ลองปรึกษาคุณหมอของลูกก่อนนะครับ

เพราะคุณหมอ จะแนะนำได้ดีที่สุดครับ

เชิญร่วมชมรม cbr150 club เชียงราย
amee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 20:51:54 »

ทานนมแม่ และอาหารตามสมุดชมพู อ่านหนังสือ พูดคุยกับลูก ฟังเพลง
เจ้าคำแก้ว
มัธยม
**

เปลี่ยนmail นะคะ bang_comkall@live.com

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2011, 17:27:05 »

ทานธัญพืชต้มบด,ผักต่างๆ ต้มเอาแต่น้ำผสมข้าวก็ได้คะ
ที่สำคัญกระตุ้นสมองโดยการเล่นกับลูก  ร้องเพลงบ้าง ฟังเพลงบ้าง พูดคุยกับลูกอย่าให้เขานอนเฉยๆๆนะคะ ยิ้มเท่ห์

เปลี่ยนmail นะคะ bang_comkall@live.com
babykids
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2011, 21:32:02 »

กินอาหารตามสมุดสีชมพู  เคล็ดลับให้ลูกฉลาด เล่านิทานให้ลูกฟังทุกวัน  ตอนนี้ลูกสาว 11 เดือน    เวลาจะเล่านิทาน เค้าจะเตาะแตะๆ ไปหยิบหนังสือนิทานเอง  เอามาให้เราอ่าน

เค้าเปิดหนังสือเป็นแล้วค่ะ แต่แม่ ต้องอ่านให้ฟัง
maesai
ชั้นประถม
*

อย่ายอมแพ้ ถ้ายังไม่ได้ลงมือทำ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 18:31:21 »

กินอย่างเดียวไม่ฉลาด พ่อแม่ต้องมีเวลา สั่งสอนลูก

http://vampire-update.blogspot.com/ เว็บโหลดเพลงน้องใหม่
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2011, 21:03:54 »

ปลาแซลมอน ปลาดุก ปลาสวาย มีโอเมก้าสามเยอะค่ะ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
realeiji
ซื้อง่าย ขายคล่อง ต่อรองได้ เต็มใจให้บริการ ^___^
เตรียมอนุบาล
*

Line id: lokioke

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2011, 23:55:03 »

ปลาค่ะ

นอกจากอาหารแล้ว ยังต้องใส่ใจกับสภาพแวดล้อมด้วยอ่ะคะ ต้องให้เหมาะสมกับการเรียนรู้ขอเด็ก ^__^

โทร 0853773300เก่ง (แม่ค้าอยู่สระบุรีค่ะ)
08-463-44666
FEE_CR
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 00:28:01 »

ลูกผมคล้ายๆๆกันครับ อยู่เนิสเซอรี่ 10 วัน นมแม่ไม่ได้รับการกระตุ้น พอให้กินนมแม่ นมไม่ออกสู้นมขวดไม่ได้ เลยต้องจำเป็นนมขวด แต่ตอน 7 เดือนผมให้ลูกทานนมถั่วเหลืองยี่ห้อหนึ่ง ผมอ่านข้างกล่องว่ามีเลซิทิน วิตะมินB+D รวม เลยผสมกับนมผงอื่นก่อนจนตอนนี้อายุ5ขวบกว่า ทานนมถั่วเหลืองยี่ห้อนี้ตลอดทุกวัน

จากประสบการณ์ตัวเอง ผิดถูก ไม่รู้ครับ แต่ผมมั่้นใจว่าช่วยได้แน่นอน
สล่าขัดปื้น
วอฅอ วิถีฅนเมา
เตรียมอนุบาล
*

วอฅอ วิถีฅนเมา

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2012, 21:54:28 »

มีอาหารเสริมครับ
ผมฮู้จักคนตี่เก่งเรื่องอาหารเสริมปรึกษาได้ pm มาหาผมได้ครับ โทรมาก่อได้ครับ

วอฅอ  วิถีฅนเมา
 หน้า ม.ราชภัฏเชียงราย
ยาดอง เหล้า เบียร์  สบายๆสไตล์ เพื่อชีวิต

ติดต่อ 083 861 8610
ronmaster
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2012, 23:40:55 »

เห็นเขา ว่า เปิดเพลง คลาสสิค ให้ฟัง ช่วยได้รึเปล่าหนะครับ ยิ้มเท่ห์

CPU : AMD Athlon II P320 Dual core 2.1 GHz L2
Chipset : AMD RS880M+ SB820M
RAM : DDR3 4GB
VGA : ATI Radeon HD5430
Screen : 14 inch LED TFT 1366*768
Harddisk : 320GB 5400 rpm
Webcam : 1.3 Megapi
หน้า: [1] พิมพ์