เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 01:03:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  อยากสอบถามเส้นทางจากเชียงรายไปดอยอ่างขางค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากสอบถามเส้นทางจากเชียงรายไปดอยอ่างขางค่ะ  (อ่าน 8848 ครั้ง)
Doraemee028
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 18:54:17 »

หนาวนี้มีโปรแกรมไปเที่ยวดอยอ่างขางกะเพื่อนๆอ่ะค่ะ แต่ว่าไม่ทราบเส้นทางการเดินทาง สภาพถนน และที่สำคัญความลาดชันของเส้นทางการขึ้นเขาค่ะ  ฮืม
เลยอยากจะสอบถามผู้รู้ค่ะ........ใครพอจะทราบช่วยบอกหน่อยนะคะ  ยิ้มกว้างๆ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 04:24:05 »

คนที่อื่นอยากมาเที่ยวดอยที่เชียงราย คนเชียงรายอยากไปเที่ยวดอยที่อื่น
ห้วงหนาว ถ้าเป็นวันหยุดยาว คนต่างถิ่นจะมาแน่นดอย กางเต้นท์แทบไม่มีที่
ก็วางแผนไปตอนถนนไม่มีรถมาเยอะ คนไม่แน่นดอยนะครับ
แนะนำไป ทาง เหนือ อ.แม่จัน อ.แม่อาย อ.ฝาง เลี่ยงเมืองฝางหน่อยเดียวก็เจอทางขึ้นดอย
มีป้ายบอกชัดเจนครับ ทางชันตอนจะขึ้นถึงยอดดอยอ่างขางเท่านั้น เหมือนขึ้นดอยแม่สลอง
เส้นทางผ่านชุมชนก็เหมือนๆกับทางบ้านเรา
ขอให้เที่ยวปลอดภัยครับ

meecombat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 13:04:47 »

1.จากฝาง ไปทางไชยปราการ วิ่งเลยตัวเมืองฝางประมาณ10 กม.จะมีทางเขียนว่า ดอยอ่างขาง
2.เข้าทางขวามือ ขับผ่านบ้านคนไปเรื่อยจะมีทางขึ้นเขาอีก 20 กม. ถีงยอดดอยอ่างขาง
3 เส้นทางถนนแคบ และไม่มีจุดให้พักรถ ระหว่งขึ้นและลง ตำรวจบ้านและ อปพร.คอยส่งสัญ าณให้รถวิ่งสวนกัน
4. ถนนแคบและชันมากมีโค้งระหว่างเขาโค้งซ้ายและโค้งขวาเลยถนนชันจริงๆครับขนาด ปาย
และ แม่ฮ่องสอนต้องยอมแพ้ ในความชันและสูง
5. รถทุกชนิดไปได้ครับ เพราะถนนทำมาให้รถวิ่ง ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของคนขับแต่ให้ระวังเรื่องยางไหม้และหม้อน้ำเดือด เพราะเป็นกันแทบทุกคันไม่ว่ารถจะใหม่หรือเก่า ยางไหม้กับ หม้อน้ำเดือดมาแล้วทั้งนั้น
6. แนะนำให้กางเต้นท์นอนที่วัดครับ วัดอยู่ทางขวามือ ขึ้นไปไม่สูงครับ ขาขึ้นก่อนถึงรีสอร์ทก่อนถึง
 อุทยานดอยอ่างขางประมาณ 3 กม. ไปขออนุญาติเจ้าอาวาส แล้วนอนข้างกุฎิ กุฏิสวยมากครับ
 ห้องน้ำ ห้องสุขา ก็สะดวก ตอนเช้ามาก็ใส่ซองทำบุญค่าน้ำไฟ แล้วแต่ศรัทธาและก็ลาท่านครับ
7. แนะนำไปกางเต้นท์เวลา 4 โมงครึ่งครับ เพราะเดี๋ยวจะมีเพื่อนตามมาจับจองกางด้วยแน่นอน
8.ถ้าชอบบรรยากาศสงบเสียงไม่ดังกางข้างกุฎินะครับ มีไฟเปิดตลอดคืนและไม่เปลี่ยว ใกล้ห้องน้ำ
9. เอาเตาแก็ซปิคนิคไปด้วยจะดีครับราคา1200ซื้อจากตลาดเชียงราย
10. เนื้อสัตว์เตรียมไปเองครับ เพราะถ้าไม่อยากซื้อจากรถแม้ว ส่วนมาม่ากับ น้ำ ไข่ไก่  ข้างบนมีขาย ราคาปกติครับ
meecombat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 13:11:13 »

แต่มีอีกเส้นทางครับ ถ้ามาจากทางไชยปราการก็ขึ้นได้ทางไม่โหดครับเหมือนดอยแม่สลอง แต่ผมไม่เคยวิ่ง วิ่งมาแค่ฐานทหาร ไชยปราการ แต่ผมคิดว่าทางคงอ้อมครับ ไม่ใช่ทางตรงแน่
Doraemee028
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 16:05:16 »

คนที่อื่นอยากมาเที่ยวดอยที่เชียงราย คนเชียงรายอยากไปเที่ยวดอยที่อื่น
ห้วงหนาว ถ้าเป็นวันหยุดยาว คนต่างถิ่นจะมาแน่นดอย กางเต้นท์แทบไม่มีที่
ก็วางแผนไปตอนถนนไม่มีรถมาเยอะ คนไม่แน่นดอยนะครับ
แนะนำไป ทาง เหนือ อ.แม่จัน อ.แม่อาย อ.ฝาง เลี่ยงเมืองฝางหน่อยเดียวก็เจอทางขึ้นดอย
มีป้ายบอกชัดเจนครับ ทางชันตอนจะขึ้นถึงยอดดอยอ่างขางเท่านั้น เหมือนขึ้นดอยแม่สลอง
เส้นทางผ่านชุมชนก็เหมือนๆกับทางบ้านเรา
ขอให้เที่ยวปลอดภัยครับ

ขอบคุณมากค๊าา  ยิงฟันยิ้ม
Doraemee028
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 16:06:12 »

1.จากฝาง ไปทางไชยปราการ วิ่งเลยตัวเมืองฝางประมาณ10 กม.จะมีทางเขียนว่า ดอยอ่างขาง
2.เข้าทางขวามือ ขับผ่านบ้านคนไปเรื่อยจะมีทางขึ้นเขาอีก 20 กม. ถีงยอดดอยอ่างขาง
3 เส้นทางถนนแคบ และไม่มีจุดให้พักรถ ระหว่งขึ้นและลง ตำรวจบ้านและ อปพร.คอยส่งสัญ าณให้รถวิ่งสวนกัน
4. ถนนแคบและชันมากมีโค้งระหว่างเขาโค้งซ้ายและโค้งขวาเลยถนนชันจริงๆครับขนาด ปาย
และ แม่ฮ่องสอนต้องยอมแพ้ ในความชันและสูง
5. รถทุกชนิดไปได้ครับ เพราะถนนทำมาให้รถวิ่ง ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของคนขับแต่ให้ระวังเรื่องยางไหม้และหม้อน้ำเดือด เพราะเป็นกันแทบทุกคันไม่ว่ารถจะใหม่หรือเก่า ยางไหม้กับ หม้อน้ำเดือดมาแล้วทั้งนั้น
6. แนะนำให้กางเต้นท์นอนที่วัดครับ วัดอยู่ทางขวามือ ขึ้นไปไม่สูงครับ ขาขึ้นก่อนถึงรีสอร์ทก่อนถึง
 อุทยานดอยอ่างขางประมาณ 3 กม. ไปขออนุญาติเจ้าอาวาส แล้วนอนข้างกุฎิ กุฏิสวยมากครับ
 ห้องน้ำ ห้องสุขา ก็สะดวก ตอนเช้ามาก็ใส่ซองทำบุญค่าน้ำไฟ แล้วแต่ศรัทธาและก็ลาท่านครับ
7. แนะนำไปกางเต้นท์เวลา 4 โมงครึ่งครับ เพราะเดี๋ยวจะมีเพื่อนตามมาจับจองกางด้วยแน่นอน
8.ถ้าชอบบรรยากาศสงบเสียงไม่ดังกางข้างกุฎินะครับ มีไฟเปิดตลอดคืนและไม่เปลี่ยว ใกล้ห้องน้ำ
9. เอาเตาแก็ซปิคนิคไปด้วยจะดีครับราคา1200ซื้อจากตลาดเชียงราย
10. เนื้อสัตว์เตรียมไปเองครับ เพราะถ้าไม่อยากซื้อจากรถแม้ว ส่วนมาม่ากับ น้ำ ไข่ไก่  ข้างบนมีขาย ราคาปกติครับ

อันนี้ละเอียดมาก เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ ขอบคุณมากค๊าา
หน้า: [1] พิมพ์