เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:39:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  หากท่านจะให้แนะนำถือหุ้นระยะยาว 10-20ปี ท่านจะแนะนำตัวไหน เพราะอะไรครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หากท่านจะให้แนะนำถือหุ้นระยะยาว 10-20ปี ท่านจะแนะนำตัวไหน เพราะอะไรครับ  (อ่าน 7439 ครั้ง)
ิballloon2009
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 13:46:05 »

หากจะให้แนะนำถือหุ้นระยะยาว ท่านจะแนะนำตัวไหน เพราะอะไรครับ
หรือหุ้นของธนาคารอะไรดีครับ
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 14:23:21 »

ก้มีนะ แต่ช่วงนี้น่าจะรอดูก่อน
กะยาว 10-20 ปี ถือว่าเป็น นลท แท้จริง เพียงแต่ว่าช่วงระยะเวลานั้นต้องภาวนาอย่าให้มีเหตุการณ์ร้ายๆแบบเดี๋ยวนี้ก้แล้วกัน ซื้อต่ำพอทน  ยิงฟันยิ้ม
ที่สำคัญที่ผ่านมาหุ้นขึ้นเต็มที่ต่อเนื่องกันยังไม่เกิน 10 ปี และในช่วงนั้นๆก็มักจะมีการเทขายทำกำไรไม่ว่าด้วยเหตุใด เป็นระยะๆ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 14:37:21 โดย ผู้แลดูบอร์ด » IP : บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 14:43:59 »

ผมอายุ 20กว่าๆอยากเมหือนกับเอาไปฝากไว้เรื่อยๆ ผมควรที่จะ เล่นกองทุนรวม 5 ปี แบบนี้จะเหมาะสมไม่คับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 14:48:41 »

ผมอายุ 20กว่าๆอยากเมหือนกับเอาไปฝากไว้เรื่อยๆ ผมควรที่จะ เล่นกองทุนรวม 5 ปี แบบนี้จะเหมาะสมไม่คับ
เพิ่มเติม สำหรับแบงค์ ถ้าจะลงทุนก้น่าจะเป็นตัวใหญ่ๆ เช่น kbank bbl scb
กองทุนเหรอ เอ้า...เพื่อน นลท ท่านอื่นช่วยชี้แนะ ผมบ่ถนัด  ยิงฟันยิ้ม
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 14:56:16 »

ถ้าเป็นกองทุนรวม ผมก็ไม่ค่อยแนะนำ อิอิ

แต่ถ้ารับความเสี่ยงได้ไม่มากนักก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีอยู่ครับ

แต่หากยังสามารถรับความเสี่ยงได้อยู่ ผมว่า นำเงินมาลงทุนเองดีกว่าครับ

Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 15:39:55 »

สำหรับท่านที่ตั้งใจจะถือหุ้นลงทุนระยะยาว ก็คงจะเน้นรับประโยชน์จากเงินปันผล ให้ดู

1. หุ้นที่จ่ายเงินปันผลสม่ำเสมอต่อเนื่องติดต่อกันไม่น้อยกว่า 5 ปี

2. ดูประเภทของกิจการว่าเป็นกิจการที่ดำเนินธุรกิจให้บริการในสิ่งจำเป็นต่อชีวิตประจำวัน เช่น
กิจการผลิตไฟฟ้า อาหาร ฯลฯ

3. ผู้บริหารกิจการ ต้องมีธรรมาภิบาล

4. พิจารณาราคาหุ้นขณะที่จะซื้อ เปรียบเทียบกับเงินปันผลที่จะได้รับ

เอากว้างๆนะครับ และค่อยทยอยซื้อ และที่สำคัญหุ้นทุกตัวมีความผันผวนขึ้นลงไปตามสภาวะตลาด
ท่านที่จะถือหุ้นลงทุนระยะยาวต้องมีจิตใจมั่นคง ไม่วอกแวก อดทนต่อสภาวะขึ้นลงของหุ้น ซึ่งบาง
ครั้งอาจรุนแรง (เช่นช่วงนี้) ซึ่งถ้ามีเงินก็เข้าทยอยสะสมหุ้นที่ถือเพื่อรับปันผลได้

ผมขอแนะนำหุ้นบริษัทผลิตไฟฟ้า EGCO และ RATCH ซึ่งสามารถถือลงทุนระยะยาวได้ ถ้าตลาดไม่
ดี ราคาตกลงมา ทยอยรับเพิ่มได้ ขณะนี้ทั้งสองบริษัทฯ มีผู้ถือหุ้นรายย่อยเพิ่มมากขึ้นทุกปีครับ...

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 15:49:10 »

สำหรับท่านที่ตั้งใจจะถือหุ้นลงทุนระยะยาว ก็คงจะเน้นรับประโยชน์จากเงินปันผล ให้ดู

1. หุ้นที่จ่ายเงินปันผลสม่ำเสมอต่อเนื่องติดต่อกันไม่น้อยกว่า 5 ปี

2. ดูประเภทของกิจการว่าเป็นกิจการที่ดำเนินธุรกิจให้บริการในสิ่งจำเป็นต่อชีวิตประจำวัน เช่น
กิจการผลิตไฟฟ้า อาหาร ฯลฯ

3. ผู้บริหารกิจการ ต้องมีธรรมาภิบาล

4. พิจารณาราคาหุ้นขณะที่จะซื้อ เปรียบเทียบกับเงินปันผลที่จะได้รับ

เอากว้างๆนะครับ และค่อยทยอยซื้อ และที่สำคัญหุ้นทุกตัวมีความผันผวนขึ้นลงไปตามสภาวะตลาด
ท่านที่จะถือหุ้นลงทุนระยะยาวต้องมีจิตใจมั่นคง ไม่วอกแวก อดทนต่อสภาวะขึ้นลงของหุ้น ซึ่งบาง
ครั้งอาจรุนแรง (เช่นช่วงนี้) ซึ่งถ้ามีเงินก็เข้าทยอยสะสมหุ้นที่ถือเพื่อรับปันผลได้

ผมขอแนะนำหุ้นบริษัทผลิตไฟฟ้า EGCO และ RATCH ซึ่งสามารถถือลงทุนระยะยาวได้ ถ้าตลาดไม่
ดี ราคาตกลงมา ทยอยรับเพิ่มได้ ขณะนี้ทั้งสองบริษัทฯ มีผู้ถือหุ้นรายย่อยเพิ่มมากขึ้นทุกปีครับ...

ผมก็ก่ะจะฝากไปเรื่อยๆเหมือนออมแต่เราแค่มาออมใน หุ้นแทน คือไม่จำเป็นต้องเปงกองทุนรวมอะไรก็ได้อ่ะครับ แค่อยากให้แนะ ผมพอเข้าใจในส่วนของราคามันย่อมมีขึ้นมีลง กะไว้ว่าเราสะสมไปเรื่อยๆพอถึงเวลาหนึ่งเราจะได้มีเงินก้อนกับเค้าบ้าง พอดีเห็นว่าช่วงนี้หุ้นลงมาเยอะ อาจจะเป็นการดีรึป่าวที่เราจะได้เริ่มสะสมเพราะสักวันหนึ่งมันก็ต้องขึ้นมาบ้างอ่ะครับ ผมเข้าใจแบบนี้ พอได้ไม่ครับ
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 15:55:01 »

ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ หุ้นมีลง มีขึ้น เปลี่ยนแปลงไปตามสภาวะเศรษฐกิจ ตลาด ข่าวดี  ข่าวร้าย ฯลฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 15:57:08 »

ท่านเข้าใจถูกแล้วล่ะ แต่ช่วงนี้หุ้นขึ้นก็แค่เรียกว่า rebound ขายทันก็กำไร ขายไม่ทันก็ขาดทุน และไม่รู้จะต้องรออีกเท่าไรมันจะขึ้นแรงๆเท่าทุนที่ซื้อและไปต่อจนได้กำไรเยอะๆ ถามต่อว่างี้ซื้อตอนไหน
คำตอบคือไม่มีใครรู้ว่าหุ้นแต่ละตัวจะต่ำสุดเท่าไรจึงซื้อได้ คงต้องรอให้ทุกอย่างมันผ่านไปสักพัก แล้วติดตามข่าวจนมั่นใจระดับนึงจึงค่อยสะสมลงทุน ว่าม่ะ  ยิงฟันยิ้ม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 16:09:16 »

ท่านเข้าใจถูกแล้วล่ะ แต่ช่วงนี้หุ้นขึ้นก็แค่เรียกว่า rebound ขายทันก็กำไร ขายไม่ทันก็ขาดทุน และไม่รู้จะต้องรออีกเท่าไรมันจะขึ้นแรงๆเท่าทุนที่ซื้อและไปต่อจนได้กำไรเยอะๆ ถามต่อว่างี้ซื้อตอนไหน
คำตอบคือไม่มีใครรู้ว่าหุ้นแต่ละตัวจะต่ำสุดเท่าไรจึงซื้อได้ คงต้องรอให้ทุกอย่างมันผ่านไปสักพัก แล้วติดตามข่าวจนมั่นใจระดับนึงจึงค่อยสะสมลงทุน ว่าม่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากครับ

ขอถามท่านเพิ่มเติมครับ

ถ้ามันถึงเวลาที่เรามั่นใจแล้ว ผมต้องไปเปิดบัญชีกับโบกเกอร์ใช่ไม่ครับ แล้วควรไปเปิดกับโบกเกอร์ที่ไหนที่ดูแลเราดีๆหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 16:15:08 »

ถ้ามันถึงเวลาที่เรามั่นใจแล้ว ผมต้องไปเปิดบัญชีกับโบกเกอร์ใช่ไม่ครับ แล้วควรไปเปิดกับโบกเกอร์ที่ไหนที่ดูแลเราดีๆหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม
ท่านไปเปิดบัญชีได้ทันที ไม่ว่าเวลาไหน เพราะโบรคอยากได้ท่านเป็นลูกค้าใจจะขาดอยู่แล้ว โบรคไหนดูแลท่านได้ดีเหรอ ฮึฮึ มันก็แล้วแต่ว่าท่านได้มาร์คนไหนเป็นผู้ดูแลบัญชีท่าน ไงขอให้เพื่อน นลท ท่านอื่นช่วยแบ่งปันประสบการณ์ สำหรับผมมีเกือบทุกโบรค และไม่มีโบรคไหน หรือมาร์คนไหนมาดูแลผมเลย ดูแลตัวเองมาตลอด  ยิงฟันยิ้ม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 19:03:39 »

ท่านไปเปิดบัญชีได้ทันที ไม่ว่าเวลาไหน เพราะโบรคอยากได้ท่านเป็นลูกค้าใจจะขาดอยู่แล้ว โบรคไหนดูแลท่านได้ดีเหรอ ฮึฮึ มันก็แล้วแต่ว่าท่านได้มาร์คนไหนเป็นผู้ดูแลบัญชีท่าน ไงขอให้เพื่อน นลท ท่านอื่นช่วยแบ่งปันประสบการณ์ สำหรับผมมีเกือบทุกโบรค และไม่มีโบรคไหน หรือมาร์คนไหนมาดูแลผมเลย ดูแลตัวเองมาตลอด  ยิงฟันยิ้ม

คงเป็นเรื่องจริง ที่ยังไงเงินของเราต้องดูแลมันเองสินะครับท่าน  ยิ้ม
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 07:54:40 »

ผมอยากจะถามคำถามท่าน 1 ข้อ ให้ท่านตอบด้วยนะครับ

ถ้าท่านจะลงทุนระยะยาว โดยใช้เวลา 10 - 20 ปี

คำถามก็คือ ท่านต้องการอะไรจากการลงทุนครั้งนี้

1. เงินปันผล

2. ราคาหุ้น

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 10:55:48 »

หุ้นเปิดโดด รับข่าวดี แต่บ่มีแฮงซื้อ แบบนี้เรียกว่าไรกัน  ยิงฟันยิ้ม
Cupid

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 12:16:15 »

หุ้นเปิดโดด รับข่าวดี แต่บ่มีแฮงซื้อ แบบนี้เรียกว่าไรกัน  ยิงฟันยิ้ม

อ่อยเหยื่อ...! หรือเปล่า... ยิ้มกว้างๆ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 12:40:39 »

อ่อยเหยื่อ...! หรือเปล่า... ยิ้มกว้างๆ
ช่วงนี้ต้อง negative thinking ไว้ก่อน ท่านคิว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 16:20:25 »

สิ้นปีนี้ถ้าเซทไม่ทำนิวโลว์ ปีหน้าฟ้าใหม่ก็พอมีหวัง  ยิงฟันยิ้ม
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 11:01:50 »

รอ 700-750 จุด กันเถอะ ปลายปีครับ

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 11:25:34 »

เจ้าของกระทู้หายไปแล้ว หุหุ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 17:37:30 »

ผมอยากจะถามคำถามท่าน 1 ข้อ ให้ท่านตอบด้วยนะครับ

ถ้าท่านจะลงทุนระยะยาว โดยใช้เวลา 10 - 20 ปี

คำถามก็คือ ท่านต้องการอะไรจากการลงทุนครั้งนี้

1. เงินปันผล

2. ราคาหุ้น

ไม่ได้หายครับพอดีไปตกรถที่ลำปาง เหอๆ เซงมากมายพึ่งกลับมาถึงเชียงราย เย็นนี้คับ

การลงทุนครั้งผมตั้งใจจะฝากเหมือนเงินเก็บธนาคารอ่ะครับแต่ธนาคารดอกเบี้ยมันแสนจะน้อยนิดเหลือเกินกลัวมันจะไม่ทันเงินเฟ้อ อิอิ เลยอยากจะเอาเงินมาลงกับหุ้นเพราะยังไงถ้าเราเลือกตัวถูฏอนาคตหุ้นมันก็ต้องขึ้นแน่นอน ประมาณนี้ครับท่าน โทษทีที่ตอบช้า ติดงักที่ลำปาง ลำปาง นานมาก ฮ๋าๆ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์