เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 12:50:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ซีเปียวพาณิชย์ บ้านเก่าแก่มีประวัติมากกว่า ๑๐๐ ปี (ลงครบแล้วครับ)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ซีเปียวพาณิชย์ บ้านเก่าแก่มีประวัติมากกว่า ๑๐๐ ปี (ลงครบแล้วครับ)  (อ่าน 3426 ครั้ง)
เด็กอินเตอร์
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 14:30:03 »

ซีเปียวพาณิชย์  บ้านเก่าแก่มีประวัติมากกว่า ๑๐๐  ปี

ต้องขอขอบคุณชาวเชียงรายโฟกัสที่แนะนำสถานที่นี้ให้ข้าพเจ้าได้รู้จัก

เนื่องจากข้าพเจ้า เรียนวิชาหนึ่งคือ สุนทรียศาสตร์พื้นบ้าน  

สอนโดย อาจารย์ชาญคณิต อาวรณ์ มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย

และข้าพเจ้าสนใจในประเด็นบ้านเก่าในเขตเมืองเชียงราย ก็ได้เลือกทำบ้านซีเปียวพาณิชย์

จึงขอเผยแพร่ข้อมูลในเบื้องต้นที่ได้ทำเป็นหนังสือส่งอาจารย์ไปเรียร้อยแล้วครับ

หากข้อมูลผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้  ขอบคุณบ้านซีเปียวพาณิชย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2011, 15:11:00 โดย เด็กอินเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

คำเตือน : ระวังตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพ โปรดตรวจสอบประวัติผู้ขายและสินค้า ก่อนโอนเงิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 14:30:25 »

ถึงแม้จะทำออกมาได้ไม่ดี แต่ผมก็ตั้งใจทำนะครับ ขอบคุณที่แวะมาอ่านกันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2011, 14:55:06 โดย เด็กอินเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

คำเตือน : ระวังตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพ โปรดตรวจสอบประวัติผู้ขายและสินค้า ก่อนโอนเงิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 14:30:47 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2011, 15:01:54 โดย เด็กอินเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 14:31:11 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2011, 15:04:22 โดย เด็กอินเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 14:31:59 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2011, 14:52:14 โดย เด็กอินเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 14:32:34 »

ขออนุญาตไม่ลงเป็นเฟรมนะครับ

ขอบคุณชาวเชียงรายโฟกัสทุกท่านเข้ามาอ่านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2011, 15:12:24 โดย เด็กอินเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

mixa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 16:18:11 »

ปรบมือ!   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
I am
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 16:35:39 »

พี่กินขนมร้านนี้ตั้งแด็กเลย มาจนถึงวันนี้ลูกของพี่ก็ยังได้กินขนมของร้านนี้อยู่ค่ะ
crucmu
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 17:56:51 »

ขอขอบใจและยินดีกับข้อมูลที่นำมาเสนอไว้ครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะชนต่อไป

ขอกราบขอบพระคุณทางร้านด้วยที่อนุเคราะห์องค์ความรู้นี้ไว้
ในฐานะเป็นหลักฐานทางประวัติศาสตร์อีกส่วนหนึ่งของเมืองเชียงราย

❀●•♪.FairytaleDH﹎.εїз︷✿
ระดับ ป.ตรี

☆ (づ ̄ ³ ̄)づ~~♡

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 19:06:41 »

ปรบมือ!   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
++10000
เป็นประโยชน์ทางประวัติศาสตร์ของเมืองเชียงรายจริงๆค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2011, 22:07:34 โดย ❀●•♪.FairytaleDH﹎.εїз︷✿ » IP : บันทึกการเข้า

(o◕‿◕)oแม่สีม่วง~ลูกสีเขียว(。◠‿◠。✿)
WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 20:09:09 »

ต้องขอขอบคุณ น้อง เตชินทร์โชติ อะนันชัย ไว้ ณ โอกาสนี้โตยเน้อเจ้าสำหรับประวัติของร้านซีเปียวพาณิชย์..ยิ๊นดีเจ้า..ชื่อน้อง โตชินทร์โชติ ชื่อแปลกๆดีเจ้าบ่ฮู้ว่าแปลว่าอะหยังเนาะเจ้า. ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กันยายน 2011, 18:29:20 โดย WH_Y » IP : บันทึกการเข้า
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 09:30:05 »

นี่ไงครับ ส่วนที่ เชียงรายโฟกัส  ได้สร้างสรรสิ่งดีๆ ให้กับชาวเวป
ถ้ามีแบบนี้มาเยอะๆ ผมว่า แหล่งข้อมูลต่างๆ ของเชียงราย จะมากองอยู่ที่นี่
เผลอๆ จะค้นคว้าอะไร ไม่เฉพาะเรื่องประวัติศาสตร์ ก็มาหาได้จากเวปนี้
ช่วยๆกันครับ

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 11:33:04 »

ดีจังเลยค่ะ

แสดงถึงความสามารถเพียรพยายาม และประสบผลสำเร็จ ของผู้ค้นข้อมูล

ยินดีด้วยค่ะ

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 15:12:22 »

ซีเปียวพาณิชย์  บ้านเก่าแก่มีประวัติมากกว่า ๑๐๐  ปี

ต้องขอขอบคุณชาวเชียงรายโฟกัสที่แนะนำสถานที่นี้ให้ข้าพเจ้าได้รู้จัก

เนื่องจากข้าพเจ้า เรียนวิชาหนึ่งคือ สุนทรียศาสตร์พื้นบ้าน  

สอนโดย อาจารย์ชาญคณิต อาวรณ์ มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงราย

และข้าพเจ้าสนใจในประเด็นบ้านเก่าในเขตเมืองเชียงราย ก็ได้เลือกทำบ้านซีเปียวพาณิชย์

จึงขอเผยแพร่ข้อมูลในเบื้องต้นที่ได้ทำเป็นหนังสือส่งอาจารย์ไปเรียร้อยแล้วครับ

หากข้อมูลผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้  ขอบคุณบ้านซีเปียวพาณิชย์ครับ

อ้ายครับ รู้สึกว่าคำว่า นานาชาติ อ้ายจะผิมผิดก่อครับ   อ้ายผิมเป็น นานาชาตื (รูปแรก)

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2011, 07:42:17 »

และแล้วผมก็ได้พบว่า มีคนถิ่นฐานบ้านเกิดเดียวกันกับ บรรพบุรุษข้างพ่อ มาอยู่ที่เชียงราย เสียดายที่ รู้สายไป เพราะ พ่อ (เด) ผมเสียไปร่วมสิบปีแล้ว ก๋งผมเป็นศึกษาธิการ เมืองบุ้นเกียวก่อนที่จีนจะแตก
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2011, 08:28:01 »

เสียดายที่รู้ช้าไปเหมือนกัน เพราะพ่อ (ลูกๆเรียกว่าป้า)มาจากเกาะไหหลำตั้งแต่ยังเป็นเด็กหนุ่ม 
ก่อนที่จะเสียไปเมื่อ ๒ ปีที่แล้วได้มาอยู่เชียงราย๗-๘ปี อยากจะพูดคุยกับเพื่อนคนจีนด้วยกัน แต่เราไม่รู้ว่าจะพาไปที่ไหน
 อ้อ ยังมีแม่อีกคน คงต้องพาแม่มาเยี่ยมบ้านประวัติศาสตร์หลังนี้แน่นอน
ขอขอบคุณจขกท.กับความรู้เรื่องนี้ค่ะ

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
Maekok

ตาดูดาว เท้าติดดิน ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป.

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2011, 09:03:00 »

ผมอยากให้แก้ไขคำบางคำนะครับ
เพราะเห็นว่าทำมาดีมาก ๆ

รูปที่ 2 - ผสมผสาน (ผสมสาน)
         - สภาพภูมิอากาศ (สภาพกาศ)
รูปที่ 6 - สร้างโดย (โดยสร้างโดย)
         - เดินเรือ (ดินเรือ)
รูปที่ 10 - สินค้า (สิ้นค้า)
รูปที่ 15 ข้อ 4 - สินค้า (สิ้นค้า)
           ข้อ 7 - ล็อค (ล๊อด)
รูปที่ 16 ข้อ 9 - สินค้า (สิ้นค้า)
รูปที่ 20 - บางส่วน (บ้างส่วน)
รูปที่ 21 - 57000 (570000)

ในวงเล็บคือที่พิมพ์มา
ผิดถูกยังไงก็ลองดูนะครับ

1. จองสินค้าด้วยเงินสดเท่านั้น ไม่รับจองปากเปล่า กรุณาต่อรองทางโทรศัพท์และกล่องข้อความ
2. เวลาติดต่อ 10.00 - 23.00 น. โทรติดแล้วไม่รับจะโทรกลับ.
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2011, 18:39:10 »

ขอบคุณที่ช่วยตรวจทานนะครับ พอดีผมรีบทำไปนะครับ
แต่ผมไม่ขอแก้นะครับ เพราะถือว่าทุกคนเข้าใจแล้วนะครับ
แต่ผมจะแก้ในเล่มที่ 2 แทนนะครับ
เพราะว่างๆคิดจะทำอีก 1 เล่มเพื่อเก็บไว้ให้ที่ร้านซีเปียว
ผมอยากให้แก้ไขคำบางคำนะครับ
เพราะเห็นว่าทำมาดีมาก ๆ

รูปที่ 2 - ผสมผสาน (ผสมสาน)
         - สภาพภูมิอากาศ (สภาพกาศ)
รูปที่ 6 - สร้างโดย (โดยสร้างโดย)
         - เดินเรือ (ดินเรือ)
รูปที่ 10 - สินค้า (สิ้นค้า)
รูปที่ 15 ข้อ 4 - สินค้า (สิ้นค้า)
           ข้อ 7 - ล็อค (ล๊อด)
รูปที่ 16 ข้อ 9 - สินค้า (สิ้นค้า)
รูปที่ 20 - บางส่วน (บ้างส่วน)
รูปที่ 21 - 57000 (570000)

ในวงเล็บคือที่พิมพ์มา
ผิดถูกยังไงก็ลองดูนะครับ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2011, 18:40:05 »

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาอ่าน เข้ามาติ เข้ามาชม นะครับ

หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้

inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2011, 22:00:08 »

เสียดายที่รู้ช้าไปเหมือนกัน เพราะพ่อ (ลูกๆเรียกว่าป้า)มาจากเกาะไหหลำตั้งแต่ยังเป็นเด็กหนุ่ม 
ก่อนที่จะเสียไปเมื่อ ๒ ปีที่แล้วได้มาอยู่เชียงราย๗-๘ปี อยากจะพูดคุยกับเพื่อนคนจีนด้วยกัน แต่เราไม่รู้ว่าจะพาไปที่ไหน
 อ้อ ยังมีแม่อีกคน คงต้องพาแม่มาเยี่ยมบ้านประวัติศาสตร์หลังนี้แน่นอน
ขอขอบคุณจขกท.กับความรู้เรื่องนี้ค่ะ
น่าจะมีมากอยู่เหมือนกันที่มาจากไห่หนาน ผมเองก็ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร มีแต่แม่ที่พอรู้  แม่ผมก็พอพูดได้ รุ่นลูกไม่มีใครได้สักคน ผมก็ไม่ได้สักคำ  ส่วนน้องชายของแม่พูดได้ 100%   เพราะเขาอพยพจากเชียงรายไปอยู่ที่เมืองไหเจา  มณฑลไห่หนาน  ตอนอายุ 16 ปี  พอดีเมาเซตุงปฏิวัติเลยกลับไม่ได้   ตอนนี้อายุคงประมาณเกือบ 80 แล้ว  ได้ข่าวมาว่าแกชอบหากินแถวๆตลาดเป็นไกด์พาคนไทยเที่ยว รับจ้างเขียนจดหมายมาขอตางที่เมืองไทย(คนจีนคนอื่นเขียนภาษาไทยไม่ได้ พอดีแก่เป็นศิษย์เก่าเชียงรายวิท)

สนใจ โทร 086-9176511
หน้า: [1] พิมพ์