เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:30:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  ขอโปรแกรมเที่ยวเชียงราย ขับรถไปเอง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอโปรแกรมเที่ยวเชียงราย ขับรถไปเอง  (อ่าน 33271 ครั้ง)
Dreamer
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2009, 02:31:23 »

ขอโปรแกรมเที่ยวเชียงรายหน่อยครับ
ขับรถไปเอง เส้นทาง:
สุโขทัย - ตาก - ลำปาง - พะเยา
ออกเดินทางวันที่ 17 ธันวาคม (ช่วงนี้คนเยอะมากมั้ยครับ กลัวปัญหาเรื่องที่พัก)
ทางโค้งและชันมากไหมครับ?
ขับไปแบบช้าๆไม่รีบมาก จะอยู่เที่ยวประมาณ 8-9 วันครับ
กะว่าจะเอาเต๊นขึ้นไปนอนบนดอยด้วย
ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  ยิ้มกว้างๆ
Dreamer
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 00:08:43 »

ไม่มีคนตอบเลยอ่า  ฮืม  ร้องไห้
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 19:17:27 »

การเดินทางนั้นเรื่องถนนผมไม่ค่อยถนัดครับ  สุโขทัยก้มีสถานที่ท่องเที่ยวเยอะนะครับ เมืองเก่าก็ดี ที่หาดเสี้ยวก็ดีครับ ส่วนจังหวัดตาก เที่ยวเขื่อนภูมิพลฯก้เยี่ยมนะครับ แวะกราบหลวงพ่อทันใจขอพรท่าน ส่วนลำปางก้ไปขี่รถม้าเที่ยวรอบเมืองมีบริการที่วัดพระธาตุลำปางหลวงครับ พะเยานั้น ก้ในตัวจังหวัดเลยครับ กว๊านพะเยา วัดศรีโคมคำ ส่วนเชียงราย เยอะมากครับ กางเต็นแนะนำที่ดอยผาตั้ง อ.เวียงแก่น จ.เชียงรายครับ หรือที่ภูชีฟ้าครับ

focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2009, 23:14:51 »

ถนนจาก กทม สุโขทัย มาถึงเชียงราย เป็น 4เลนส์ตลอดครับ  ส่วน เชียงราย หากขึ้นเที่ยวพักกางเต้นท์ บนดอย เช่น ดอยแม่สลอง ดอยผาตั้ง ภูชี้ฟ้า ต้องขับเกียร์ต่ำบางช่วงชัน แต่ถนนกว้างพอเหมาะลาดยางตลอดครับ  และช่วงเดือน ธันวา ทุกปี นักท่องเที่ยวเยอะครับ โรงแรมเต็มแน่ แต่เป็นเต้นท์ที่นำมาเอง กางได้สบายครับ    แคมป์ปิ้งกางเต้นท์ ที่ใกล้เมืองเชียงรายก็ที่ วนาฟาร์ม ม้าและนกกระจอกเทศ  ห่างจากตัวเมืองเพียง11กม  ถนน สาย เชียงราย-เทิง-ภูชี้ฟ้าครับ

* แผนที่ฟาร์ม.jpg (87.65 KB, 1024x512 - ดู 86278 ครั้ง.)
Dreamer
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 03:17:30 »

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไม่ทราบว่าช่วง 17 ธันวา ดอกบัวตองโรยหรือยัง

แล้วดอกซากุไรไทยเริ่มบานหรือยังครับ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2009, 13:27:46 »

น่าจะบอกให้หน่อย ว่าเป็นรถอะไร คาดว่าคงเป็น โฟร์วีลไว้ก่อนหรือรถตู้
เส้นทาง   สุโขทัย - ตาก - ลำปาง - พะเยา สิ้นสุดที่ เชียงราย หรือจะไป เชียงใหม่ต่อ
เอาเป็นว่าแนะนำคร่าวๆ ให้เลือกวางแผนนะครับ
พฤหัส ๑๗ ธ.ค.๕๒ เดินทาง จาก ก.ท.ม. มาถึง สุโขทัย ถ้าแวะเที่ยวก็คงให้หมดวันแรกที่นี่ หาที่ค้าง ที่พักแรม อันนี้คน ช.ร. ไม่สามารถแนะนำได้
ศุกร์ ๑๘ ธ.ค.๕๒ ออกจาก สุโขทัย แวะเที่ยว ตาก  ลำปาง ไปเรื่อยๆ อาจจะมาค่ำที่ พะเยา  แนะนำให้ไปที่ อ.เทิง ขึ้นภูชี้ฟ้าเลย วันแรกของวันหยุด คนคงน้อย กางเต้นท์แถวตีนภู ไว้เดินขึ้นง่ายๆ ตอนเช้า
เสาร์ ๑๙ ธ.ค.๕๒ ตื่นมาเพลิดเพลินกับวิว จนหนำใจ เดินทางลงมาทาง อ.เมือง
แวะวัดร่องขุ่น  ไหว้พ่อขุนเม็งราย ไปทาง ต.ดอยฮาง พักแรมบ่อน้ำพุร้อน
(หรือ อาจมาพักในตัวเมือง จะได้เดินชม ตลาด ถนนคนเดิน หอนาฬิกา)
อาทิตย์ ๒๐ ธ.ค.๕๒ ไปตรงข้ามแม่น้ำกก ต.แม่ยาว วนเที่ยวน้ำตก จบที่จุดชมวิวบ้านยะฟู เพื่อสัมผัสความหนาวเย็น
จันทร์ ๒๑ ธ.ค.๕๒  ชมทะเลหมอก ให้หนำใจ ก่อนลงไปทาง อ.แม่จัน ขึ้นดอยแม่สลอง วนเที่ยวให้จบวันบนนี้ หาที่กางเต้นท์ คงไม่ยาก(บัวตองบาน พ.ย. คงโรยแล้ว
พญาเสือโคร่งหรือซากุระดอย คงต้องรอ ก.พ. ครับ แต่ห้วงนี้อาจมีดอกเสี้ยวสีขาวบานสะพรั่งไปทั้งดอย สวยหอมไปอีกแบบ )
อังคาร ๒๒ ธ.ค.๕๒ ลงไปทาง อ.แม่สาย ขึ้นดอยตุง วนเที่ยวแล้ว มาทาง ชายแดน ตลาดท่าขี้เหล็ก ไปต่อทาง สามเหลี่ยมทองคำ เชียงแสนเมืองเก่า ไปพักแถวบ้านแซว
พุธ ๒๓ ธ.ค.๕๒ จะไปต่อเลียบน้ำโขง ไป อ.เชียงของ ก็คงหมดวัน หาที่พักแรม
พฤหัส ๒๔ ธ.ค.๕๒ คงหมดห้วงพัก ถ้าจะกลับ ก็แนะนำให้ไปทางเชียงใหม่
เว้นว่าต้องรีบกลับ ก็ตียาวลงไปทางเดิม
ขอให้มีความสุขกับการไปเที่ยวนะครับ
(อยากให้ชาวเชียงรายแนะนำเพิ่มเติมในห้วงวัน รายย่อยๆแต่ละวันไปยิ่งดีครับ อำเภอใครก็แนะนำของดีน่าเที่ยวกันเอง)
หมายเหตุ.,งานเชียงรายดอกไม้บาน เริ่ม ๒๖ธ.ค.๕๒ น่าจะมาให้คร่อมห้วงนี้

Dreamer
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2009, 17:33:31 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ คุณ colorado4  ยิงฟันยิ้ม
รถเป็นรถกระบะ Isuzu D-max อ่าครับ ไม่ใช่ 4-WD พอขึ้นดอยไหวมั้ยครับ  ฮืม
ถ้างานดอกไม้บานเริ่ม 26 ธค ที่เชียงราย ถ้างั้นผมขอรบกวนถามอีกหน่อยนะครับ
เปลี่ยนเส้นทางเป็น สุโขทัย - ตาก - ลำปาง - เชียงใหม่ - เชียงราย
ถนนจากเชียงใหม่ ไป เชียงราย เป็นยังไงบ้างครับ โค้งเยอะมั้ย แล้วซ่อมเสร็จหรือยัง (ได้ข่าวว่าถนนบางช่วงซ่อมอยู่)
ถ้าเป็นไปได้ รบกวนขอคำแนะนำที่เที่ยวเชียงใหม่อีกนิดนึงนะครับ
WH_Y

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2009, 21:23:34 »

ตอบคุณดรีมเมอร์นะคะ ถนนจากเชียงใหม่มาเชียงรายสร้างเสร็จนานแล้วค่ะทางลาดยางตลอดค่ะ  ระยะทาง เชียงใหม่เชียงราย 170 กว่ากิโลนะคะ ขับรถประมาณสองชั่วโมงกว่าๆก็ถึงแล้วค่ะ
รถโฟล์วีลขึ้นดอยได้สบายเลยค่ะ..ทางก็จะมีขึ้นดอยเป็นช่วงๆค่ะ ทางราบก็มีค่ะ.. ยิ้ม
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2009, 12:44:31 »

รถดีแมกซ์ ถึงไม่ใช่ โฟร์วีล ก็สามารถวิ่งเกียร์ต่ำขึ้นดอยได้ครับ
คำว่าขึ้นดอย คือ ไปตามถนนที่เขาตัด ปรับลาดชันใหม่  สบายมากครับ
คนที่ให้ข้อมูล หรือ ดูจากสารคดี อันนั้น อาจเป็นเส้นทางป่าไม้ หรือเส้นทาง
ของชาวบ้าน ลัดไปหากัน ไม่เกี่ยวกับเส้นทางหลักๆ รองๆ ที่แนะนำไว้
ถ้าจะเปลี่ยน แผน ก็ต้องระบุวัน เพราะที่แนะนำ หมายถึงมีงานห้วงนั้นด้วย
เอาเป็นว่า
พฤหัส ๑๗ ธ.ค.๕๒ตีรถยาว จาก กทม. มาทาง สุโขทัย แวะชม ถ่ายภาพ
และมาทาง จ.ตาก เลี้ยวซ้ายที่ ลำปาง ไปลำพูน  แวะเที่ยวเชียงใหม่
ค้างสักคืน หรือสองคืน ตามสะดวก    ไปเชียงรายมีทางเลือก ๒ ทาง
-เส้นทางไปเชียงราย จาก อ.ดอยสะเก็ด ไป อ.เวียงป่าเป้า อ.แม่สรวย
เข้า อ.แม่ลาว (รายทาง จะมี น้ำพุร้อนแม่ขะจาน พระธาตุจอมผ่อ จอมแจ้ง
วัดร่องขุ่น ) เข้า อ.เมืองเชียงราย  ระยะทางประมาณ 180 กม. ตามที่คุณ
WH_Y   ได้แนะนำไว้
-แต่ถ้าไปทาง เหนือของเชียงใหม่ ไปแม่แตง เชียงดาว ไชยปราการ ฝาง
แม่อาย มาเข้าเขตเชียงราย ที่ อ.แม่จัน เส้นทางดี ระวังแต่การขับรถสวนทาง
และจะใช้ระยะเวลานาน เพราะอ้อมชายแดน(ดูแผนที่ที่หน้าเวป) ระยะทางกว่าจะ
ถึง ช.ร. ราว 200 กม. เดินทางครึ่งค่อนวัน
-แต่ไปทางนี้ อาจแวะพัก ดอยอ่างขาง กางเต้นท์
-เข้าเขต ช.ร. อ.แม่จัน มีทางลัดไปดอยแม่สลอง และลัดไปดอยตุงได้
-จากดอยตุงลงแม่สาย และไปตามที่แนะนำ
-เพิ่มจากเชียงของ ไปทางเวียงแก่น เลียบชายแดนมาทางผาตั้ง ภูชี้ฟ้า
-เขต อ.เมือง ช.ร. เอาไว้วันท้ายๆ  (หรือให้ตรงงานดอกไม้งามฯ ก็ได้)
เอาคำแนะนำนี้ กับก่อนหน้าไปรวมกันเป็น แผนการท่องเที่ยวเองนะครับ

ฮา-นี่ ออแกไนซ์เซอร์
ระดับ ป.ตรี

รับจัดงานแต่งงาน/Event/พริตตี้ พิธีกร MC/การแสดง

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2009, 12:16:30 »

ดูข้อมูลฮา-นี่ เอเจนซี่สิครับ เพื่อเป็นแนวทาง www.haaneeagency.com

* Untitled-2 copy.jpg (84.08 KB, 600x200 - ดู 24177 ครั้ง.)

ฮา-นี่ ออร์แกไนเซอร์ "ให้งานทุกอย่างเป็นง่ายเรื่องสำหรับคุณ รับจัดงานทั่วประเทศ"Wedding&Organizer Planer
38/26 ซ.ราษฎร์เจริญต.รอบเวียงอ.เมืองจ.เชียงราย 053-600575/088-2580667 www.haaneeorganizer.com
หน้า: [1] พิมพ์