เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 13:57:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  CGS บังคับลูกค้าขายหุ้นเช้านี้ 8 ราย เป็นหุ้นบิ๊กแคปในกลุ่ม SET100
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน CGS บังคับลูกค้าขายหุ้นเช้านี้ 8 ราย เป็นหุ้นบิ๊กแคปในกลุ่ม SET100  (อ่าน 1174 ครั้ง)
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 14:48:20 »

สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 26 กันยายน 2554 12:31:28 น.
แหล่งข่าวจากวงการโบรกเกอร์ เปิดเผยกับ"อินโฟเควสท์"ว่า ตลาดหุ้นไทยเช้านี้ร่วงแรงกว่า 8% อันเป็นผลกระทบจากความวิตกต่อวิกฤตเศรษฐกิจโลกที่จะเข้าสู่ภาวะถดถอย ส่งผลให้ตลาดหุ้นทั่วโลกต่างปรับตัวลงกันทั่วหน้า แม้แต่ตลาดบ้านเรา นักลงทุนขาดทุนกันทั่วหน้า รวมถึงนักลงทุนที่เล่นบัญชีมาร์จินด้วย ณ เวลานี้เห็นว่าลูกค้าของ บล.คันทรี่ กรุ๊ป(CGS)จำนวน 8 ราย ได้ถูกบังคับขายหุ้น(Forced Sell)แล้ว โดยหุ้นที่ถูกบังคับขายจะเป็นหุ้นในกลุ่ม SET100 ซึ่งก็จะเป็นหุ้นขนาดใหญ่
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 16:49:47 »

.

นี่คือตัวอย่างที่ชัดเจนของ เรื่องความเสี่ยงกับผลตอบแทน

----------------

ตอนเค้าได้กำไร เค้าจะได้มากกว่าเรา

และแน่นอน ตอนขาดทุนก็จะขาดมากกว่า

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2011, 17:16:47 »

ถูกต้องครับ  ผมต้องการสื่อให้เห็นว่า  ถ้าลงทุนด้วยเงินกู้ยืมที่มีเงื่อนไข ก็จะยิ่งเพิ่มความเสี่ยงขึ้นไป
อีก ถ้าเราใช้เงินของเราเอง เราจะไม่ถูกบังคับขายในกรณีที่หุ้นตก แต่เราต้องรู้จักควบคุมจิตใจให้ดี
อย่าตกใจขายตาม (panic) ก็แล้วกัน

ใช้เงินเย็น เงินดอง เงินออมของเราเท่านั้นในการลงทุน สะสมไปเรื่อยๆ (อย่างท่านเตมูจิน) ติดตาม
ภาวะตลาด เลือกลงทุนอย่างฉลาด มีโอกาสในวิกฤตเสมอ สำหรับผู้มองไกล หาประสพการณ์ให้เยอะๆครับ

หุ้นนั้นมีลง มีขึ้น สลับสับเปลี่ยนหมุนเวียนกันไป มันไม่ลงอย่างเดียว หรือขึ้นอย่างเดียวดอกครับ ซึ่ง
เป็นกฎเกณฑ์ที่ธรรมดาที่สุด... ยิ้มเท่ห์

Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2011, 13:50:30 »

มีชมกันกลางห้องอย่างนี้เลยเหรอครับลุงคิวฯ ยังไงก็ขอบคุณมากครับ สำหรับผม ผมไม่มีเครดิตและไม่ชอบหนี้ แต่กลัวจน (ไม่กลัวลำบาก)

ผมคิดว่า"หุ้น" เป็นเครื่องมือการออมเงินของผมก็เท่านั้น แต่ละเดือนของวันเงินเดือนออก ๓๐ เปอร์ฯ เป็นทุนเข็นหุ้นเข้าพอร์ตครับ

แล้วก็หาหุ้นที่เหมาะสมเข้าพอร์ต และยังเลือกเข็นเข้าในวันที่แดงด้วย ก็เท่านั้น มันไม่ใช่เรื่องที่ยากเลยสำหรับผม...๕๕๕

ปล.บ้านน้าผมที่ถนนนวมินทร์ ห่างจากซอยโพธิ์แก้วบ้านท่านนิดหน่อยไม่ท่วมนะครับ แล้วบ้านท่านละรอดมั้ย...?  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Cupid

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2011, 18:34:30 »

มีชมกันกลางห้องอย่างนี้เลยเหรอครับลุงคิวฯ ยังไงก็ขอบคุณมากครับ สำหรับผม ผมไม่มีเครดิตและไม่ชอบหนี้ แต่กลัวจน (ไม่กลัวลำบาก)

ผมคิดว่า"หุ้น" เป็นเครื่องมือการออมเงินของผมก็เท่านั้น แต่ละเดือนของวันเงินเดือนออก ๓๐ เปอร์ฯ เป็นทุนเข็นหุ้นเข้าพอร์ตครับ

แล้วก็หาหุ้นที่เหมาะสมเข้าพอร์ต และยังเลือกเข็นเข้าในวันที่แดงด้วย ก็เท่านั้น มันไม่ใช่เรื่องที่ยากเลยสำหรับผม...๕๕๕

ปล.บ้านน้าผมที่ถนนนวมินทร์ ห่างจากซอยโพธิ์แก้วบ้านท่านนิดหน่อยไม่ท่วมนะครับ แล้วบ้านท่านละรอดมั้ย...?  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านผมที่เชียงรายแห้งสนิท  ยิงฟันยิ้ม

ที่กรุงเทพฯใกล้ๆบ้านคุณน้าหนุ่มเตฯยังลูกผีลูกคนอยู่ครับ...! ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] พิมพ์