เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 11:45:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  ใครเคยไปทานร้านอาหารญี่ปุ่น ชื่อ TOMATO บ้างครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ใครเคยไปทานร้านอาหารญี่ปุ่น ชื่อ TOMATO บ้างครับ  (อ่าน 9610 ครั้ง)
Sant4Cuz
' Haters Gonna Hate '
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

Sol y Luna`

« เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 02:04:00 »

ช่วยแชร์หน่อยครับ ว่าเปนยังไง
zu*per
ชั้นประถม
*

ZuperPack

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 17:05:37 »

มันอยู่แถวไหนหรอคะ

บุคคลแปลกหน้าที่กลัวแสงตะวัน
เข้ามาร่วมแบ่งปันหรือแชร์ประสบการณ์การท่องเที่ยวของคุณได้ที่ >> https://www.facebook.com/ZPJourney
Sant4Cuz
มัธยม
*

Sol y Luna`

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 20:38:37 »

ร้านที่อยุ่ก่อนถึงแยก เลี้ยวเข้า รพ สัตว์สหมิตร น่ะครับ
$LASSMUOO$
ชั้นประถม
*

NPK

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2011, 19:13:18 »

มันอยู่แถวไหนหรอคะ
ป๊าด ออกจากตัวเมืองเลยหน้าพ่อขุนไปทางสะพานน้ำกกครับ ก่อนขึ้นสพาน มันจะอยู่ขวามือครับ ปากซอยไปสนามกีฬากลางเลย

รับให้คำปรึกษาด้านการออมเงิน การลดหย่อนภาษี และประกันชีวิต

ปอย ครับ
โทร.099-259-5632
Line ID : poicosmos
Sant4Cuz
มัธยม
*

Sol y Luna`

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 00:00:58 »

รออยุ่ครับ
ratz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 02:21:31 »

เคยทานแต่เป็นบุฟเฟ่ชาบูอ่ะครับ ตอบได้คำเดียวว่าอร่อยมาก

ทั้งหมู ทั้งเนื้อ สด สะอาด สไลด์มาบางพอดีมากๆ น้ำจิ้มงาก็รสชาติเข้มข้น

ส่วนใครที่ต้องการรสจัดทางร้านมีพริกสูตรเฉพาะของทางร้านเองไว้ให้เพิ่มรสชาติครับ

น้ำซุบมีสองแบบคือ ชาบู กับ สุกี้ ครับ

ส่วนราคาก็ 299 ต่อหัว ถ้าถามผมว่าคุ้มมั้ย มันคุ้มครับ แต่จะให้ไปทานบ่อยๆ ก็ไม่ไหวเหมือนกัน แหะๆ

ถ้าเป็นอะลาคาร์ทไม่เคยทานครับ  ยิงฟันยิ้ม
Sant4Cuz
มัธยม
*

Sol y Luna`

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 12:34:43 »

ชาบูนี่คืออะไรงะครับ
กระทะร้อนหรอครับ หรือ ยังไง  อายจัง
Not'Bao
มัธยม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 12:53:48 »

เคยไปกินอยู่ครั้งหนึ่ง สำหรับผมแล้วไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่นัก มันไม่ได้บุฟเฟ่ต์อาหารทั้งร้านนะครับ ตอนแรกหลงเข้าใจผิด เลยเข้าไปกิน มีบุฟเฟ่ต์แค่ ชาบู ผัก เนื้อ ข้าว และไอศครีม เองนะครับ นอกนั้นต้องเสียเงินเพิ่ม

ชาบูนี่คืออะไรงะครับ
กระทะร้อนหรอครับ หรือ ยังไง  อายจัง

ยิ้มเท่ห์  ชาบูชาบู  ถือกำเนิดที่เมืองโอซาก้า ประเทศญี่ปุ่น โดยคุณสุเอฮิโร่ เมื่อปีค.ศ.1952  ดัดแปลงมาจากหม้อไฟของปักกิ่ง ประเทศ จีน (涮羊肉 shuàn yáng ròu)ซึ่งใช้เนื้อแกะ

ชาบูชาบู เป็นอาหารสุขภาพของญี่ปุ่นโดยใช้เนื้อ(วัว, หมู, ไก่, ปลา,...) นำมาแล่บางๆแล้วนำลงไปแกว่งในน้ำซุปร้อนๆให้พอสุกได้ที่แล้วจิ้มน้ำจิ้มกิน

น้ำจิ้มชาบูชาบูมี 2ชนิดคือ น้ำจิ้มปอนซึ จะออกรสเค็มอมเปรี้ยว และน้ำจิ้มงา ออกรสหอมนุ่มกลิ่นงา

วิธีกิน.. จะเริ่มจากการใส่ผักลงไปต้มในหม้อก่อนเพื่อให้น้ำซุปออกรสหวานของผัก แล้วจึงนำเนื้อลงไปลวกกิน ตอนนี้เองที่น้ำซุปจะหอมหวานเข้มข้น หลังจากนั้นก็ใส่เส้น หรือข้าวลงไปในน้ำซุป

ชาบูชาบูในเมืองไทยเริ่มเป็นที่นิยมมานานแล้ว แต่มีการดัดแปลงน้ำจิ้มและเพิ่มลูกชิ้นต่างๆลงไปแล้วเรียกเป็นสุกี้ไทย (สุกียากี้แบบญี่ปุ่น น้ำซุปจะสีดำออกรสหวานเค็มมัน และไม่มีน้ำจิ้มเพราะน้ำซุปจะเข้มข้นอยู่แล้ว เนื้อจะสไลด์บางๆนำไปลวกแล้วจิ้มไข่ดิบกิน)  ช่วงหลังนี้ชาบูชาบูแบบญี่ปุ่นแท้เริ่มเป็นที่นิยมในเมืองไทยมากเนื่องจากกระแสอาหารเพื่อสุขภาพมาแรง และคนไทยเริ่มสนใจสุขภาพมากขึ้น....

Sant4Cuz
มัธยม
*

Sol y Luna`

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 16:20:29 »

ชัดเจน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bank007
ชั้นประถม
*

Life of Coffee Lovers ชีวิตของคนรักกาแฟ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 16:07:08 »

ร้านนี้อร่อยครับ ไปมาแล้วหลายครั้งมาก บริการดี อาหารอร่อย รสถูกปากคนไทยแน่นอน ครับ
Sant4Cuz
มัธยม
*

Sol y Luna`

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 16:19:25 »

ที่เค้าขึ้นป้ายว่า บุฟเฟ้ 299 บาทนี่ได้ทานอะไรบ้างหรอครับ
++KimClubZaa++
มัธยม
**

@CR.KDK@

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 16:28:12 »

เคยไปมาแล้วครับ สองสามครั้ง ไปกินบุฟเฟ่ต์อยู่ครั้งหนึ่งครับ
 อาหารราคาค่อยข้างสูงครับ แต่คุ้มค่ากับอาหารครับผม อร่อยมาก
บริการก็ดี บุฟเฟ่ต์เฉพาะสุกี้กะชาบูครับ สั่งเพิ่มได้ตลอด มีหมู กับ เนื้อ ครับ

รักที่ตัวจริงของเธอ รักละเมอแบบก้อนหิน หรือรักจนอินแบบไม้ขีดไฟ
Sant4Cuz
มัธยม
*

Sol y Luna`

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2011, 16:29:35 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปิดเทอมแล้วว่าจะไปลองซะหน่อย
Pu_BaNDu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 14:59:29 »

อร่อนน่ะค่ะ

แต่รอนานไปหน่อย ต้องโทสั่งล่วงหน้า
HELLO MY NAM'S MODDAM
ระดับ :ป.โท

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2011, 20:13:25 »

ไปมาแล้วคับ ได้บรรณยากาศเหมือนในญี่ปุนเลย  ในร้านนะคับ ชอบหม้อไฟคับ รสจัดดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
จงเชื่อมั่นในตัวเราเอง
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 21:16:55 »

มาคอนเฟิร์ม ว่าอร่อยมากๆค่ะ

คนเจริญชอบที่จะปีนขึ้นไปหาสิ่งที่อยู่สูงกว่าเพื่อเทียบเท่า
ไม่ใช่ดึงสิ่งที่สูงกว่าลงมาเพื่อให้เท่ากับ "ตัวเอง"
By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2011, 22:53:22 »

แล้วแต่คนชอบนะค่ะ คล้ายๆกับหม้อไฟ ญี่ปุ่่น มั้งค่ะ
ตอนไปทาน อยากขอน้ำจิ้มสุกี้มาก == เพราะไม่ค่อยชอบเครื่องปรุงทางร้านเท่าไหร่
อาจจะเป็นเพราะเราปรุงไม่เป็นก็ได้

ไปทาน2คน กินชูชิด้วย ประมาณ เก้าร้อยกว่าบาท
fisherman1603
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 03:50:31 »

เดี่ยวนี้มาสาขาย่อยที่ Food Center @ Cen เชียงราย ครับ อร่อยมาก แบบว่ากินหนุกๆ ไม่เน้นทางการ ข้าวหน้าปลาไหล อร่อยมากครับ ลองดู
Anan
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2011, 22:52:27 »

ร้านนี้ อร่อยจริง   ราคาถ้าเทียบ กับร้านอาหารญี่ปุ่น ในเซ็นทรัล  ไม่หนีกันเท่าไร่    แต่รสอาหาร ของTOMATO จะดีกว่า  เพราะเจ้าของร้านเป็นญี่ปุ่น  นำเข้าวัตถุดิบจากญี่ปุ่น  ( อย่างนี้นี่เอง)  อาหารชุดก็ไม่แพง   
ardan_rin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2011, 20:27:51 »

ไปทานมาแล้วค่ะ อร่อยมาก แต่ส่วนใหญ่ไปทานพิซซ่า และ สเต็กนะค่ะ
ราคา พอสมน้ำสมเนื้อนะค่ะ แต่ชอบ พิซซ่ามาก

หน้า: [1] 2 พิมพ์