เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 18:50:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  สงสัยว่าจิตสดใส.......เป็นธรรมะ อย่างไรครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สงสัยว่าจิตสดใส.......เป็นธรรมะ อย่างไรครับ  (อ่าน 1522 ครั้ง)
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2011, 17:07:16 »

ขอความอนุเคราะห์ช่วยอธิบายให้ด้วยครับ คือผมอยากรู้ว่า จิตสดใส
ยิ้มง่าย หัวเราะเก่ง เป็นธรรมมะได้อย่างไรครับ ยิงฟันยิ้ม

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2011, 18:20:25 »

- ขออนุญาต เข้ามาตอบเล่นๆ นะครับ

น่าจะเป็นคำว่า "ปิติ" ครับ คือเรามีจิตใจที่เป็นสุขเบิกบาน

ซึ่งนั่นก็ถือว่าเป็นธรรมะข้อหนึ่งแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

และถ้ามีคำว่า "มุทิตา" ด้วยนั่นก็คือ การพลอยยินดี เมื่อเห็นผู้อื่นได้ดี มีความสุข

และเราก็รู้สึกสุขใจในความสุขของเขาไปด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2011, 19:39:40 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2011, 01:22:52 »

ขอบคุณครับที่กรุณาช่วยตอบ ประทับใจครับ  ยิงฟันยิ้ม

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
Toy88
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 04:19:44 »

ขอความอนุเคราะห์ช่วยอธิบายให้ด้วยครับ คือผมอยากรู้ว่า จิตสดใส
ยิ้มง่าย หัวเราะเก่ง เป็นธรรมมะได้อย่างไรครับ ยิงฟันยิ้ม

ผมขอแสดงความคิดเห็น ตามกระทู้หัวข้อ ของผมเอง ผิดถูกอย่างไรขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วย หรือช่วยกันแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ
จากคำสอนของ พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)เรื่อง อานิสงส์ 11 ประการจากการเจริญพรหมวิหาร 4 และมี
1ใน11ประการกล่าวไว้ว่า " ตื่นขึ้นมาก็มีความสุข มีอารมณ์แช่มชื่นหรรษา ไม่มีความขุ่นมัวในใจ "

ดังนั้น ผู้ที่มีจิตสดใส ยิ้มง่าย หัวเราะเก่ง น่าจะเป็นผู้ที่เจริญพรหมวิหาร 4 นะครับ ยิงฟันยิ้ม

conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 05:09:06 »

ผมขอแสดงความคิดเห็น ตามกระทู้หัวข้อ ของผมเอง ผิดถูกอย่างไรขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วย หรือช่วยกันแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ
จากคำสอนของ พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)เรื่อง อานิสงส์ 11 ประการจากการเจริญพรหมวิหาร 4 และมี
1ใน11ประการกล่าวไว้ว่า " ตื่นขึ้นมาก็มีความสุข มีอารมณ์แช่มชื่นหรรษา ไม่มีความขุ่นมัวในใจ "

ดังนั้น ผู้ที่มีจิตสดใส ยิ้มง่าย หัวเราะเก่ง น่าจะเป็นผู้ที่เจริญพรหมวิหาร 4 นะครับ ยิงฟันยิ้ม

- สาธุ  เจ๋ง
LUONGBORWORNSAK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 08:23:49 »

ขอแจมด้วยคนครับ..

คนยิ้มง่าย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มย่อมบ่งบอกได้ถึงการมีมิตรสัมพันธ์ที่ดีต่อคนรอบข้างเป็นเพื่อนได้กับทุกๆคน
คนหัวเราะเก่งบ่งบอกถึงจิตใจมีความสุข ไม่ทุกข์
การยิ้มและหัวเราะแสดงให้เห็นถึงบุคลิกเอื้อเฟื้อและอบอุ่น
การยิ้มนั้นเห็นได้ชัดไกลตั้ง 45 เมตร
ในขณะที่อารมณ์อื่นๆต้องเข้าไกล้ๆถึงจะเห็น
คนเราจะยิ้มง่ายและหัวเราะเก่ง ย่อมเกิดจากจิตใจที่สดใส มีความสุข
คนมีความสุขคือคนที่ไม่มีความทุกข์หรือคนที่รู้จักปล่อยวางความทุกข์ได้
ซึ่งเมื่อพิจารณาตามหลักธรรมแล้ว
จิตสดใส ยิ้มง่าย หัวเราะเก่ง
เป็นไปตามธรรมแห่งพรหมวิหาร4 แห่งพุทธศาสนา
เมตตา มีความรักให้แก่คนทุกคน รักคนอื่นเหมือนรักตัวเอง
กรุณา มีความสงสาร พร้อมหยิบยื่นความช่วยเหลือ
มุฑิตา มีความยินดีที่เห็นคนอื่นได้ดี ไม่มีความอิจฉาริษยา
อุเบกขา รู้จักปล่อยวางในปัญหาที่ประสบพบเจอ ไม่ทุกข์ไปกับมัน
ผิดถูกประการใดขอผู้รู้ช่วยชี้แนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2011, 08:26:31 โดย หลวงบวร » IP : บันทึกการเข้า
vitits
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 21:31:28 »

คนยิ้มง่าย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มย่อมบ่งบอกได้ถึงการมีมิตรสัมพันธ์ที่ดีต่อคนรอบข้างเป็นเพื่อนได้กับทุกๆคน
คนหัวเราะเก่งบ่งบอกถึงจิตใจมีความสุข ไม่ทุกข์
การยิ้มและหัวเราะแสดงให้เห็นถึงบุคลิกเอื้อเฟื้อและอบอุ่น
การยิ้มนั้นเห็นได้ชัดไกลตั้ง 45 เมตร
ในขณะที่อารมณ์อื่นๆต้องเข้าไกล้ๆถึงจะเห็น
คนเราจะยิ้มง่ายและหัวเราะเก่ง ย่อมเกิดจากจิตใจที่สดใส มีความสุข
คนมีความสุขคือคนที่ไม่มีความทุกข์หรือคนที่รู้จักปล่อยวางความทุกข์ได้
ซึ่งเมื่อพิจารณาตามหลักธรรมแล้ว
เป็นไปตามธรรมแห่งพรหมวิหาร4 แห่งพุทธศาสนา
เมตตา มีความรักให้แก่คนทุกคน รักคนอื่นเหมือนรักตัวเอง
กรุณา มีความสงสาร พร้อมหยิบยื่นความช่วยเหลือ
มุฑิตา มีความยินดีที่เห็นคนอื่นได้ดี ไม่มีความอิจฉาริษยา
อุเบกขา รู้จักปล่อยวางในปัญหาที่ประสบพบเจอ ไม่ทุกข์ไปกับมัน
ผิดถูกประการใดขอผู้รู้ช่วยชี้แนะ

สาธุครับ  ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มจิตตภาวนาความไม่มีโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
Toy88
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2011, 03:44:00 »

- ขออนุญาต เข้ามาตอบเล่นๆ นะครับ

น่าจะเป็นคำว่า "ปิติ" ครับ คือเรามีจิตใจที่เป็นสุขเบิกบาน

ซึ่งนั่นก็ถือว่าเป็นธรรมะข้อหนึ่งแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

และถ้ามีคำว่า "มุทิตา" ด้วยนั่นก็คือ การพลอยยินดี เมื่อเห็นผู้อื่นได้ดี มีความสุข

และเราก็รู้สึกสุขใจในความสุขของเขาไปด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

ตามที่ท่านให้เกรียติแสดงความคิดเห็นมา  แนวคิดของท่านก็เป็นแนวเดียวกัน เพราะ
ว่า"จิตใจเป็นสุข เบิกบาน"ก็คือ อานิสงส์จากการเจริญพรหมวิหาร 4 ครับ และคำว่า
"มุทิตา" คือ 1ใน4 ข้อของพรหมวิหาร 4 ความมีจิดชื่นบาน พลอยยินดีเมื่อผู้อื่นได้ดี
คือไม่มีจิตริษยาเจือปน หรือจิตใจเป็นสุข เบิกบาน ก็น่าจะใช่นะครับ
ขอบคุณนะครับ (อ่ะนะ อิ อิ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Toy88
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2011, 03:51:53 »

สาธุ ครับ และขอบคุณที่ช่วยอธิบายครับ เจ๋ง

ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2011, 08:01:36 »

เป็นหัวใจของพระพุทธศาสนาข้อหนึ่งเลยล่ะครับ

ซึ่งพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงแสดง "พระโอวาทปาติโมกข์" คือหลักคำสอนที่เป็นหัวใจสำคัญของพระพุทธศาสนา โดยตรัสเป็นพระคาถา ดังต่อไปนี้

สัพพะปาปัสสสะ อะกะระณัง, การไม่ทำบาปทั้งปวง,
กุสะลัสสูปะสัมปะทา,    การทำกุศลให้ถึงพร้อม,
สะจิตตะปะริโยทะปะนัง    การชำระจิตของตนให้บริสุทธิ์ผ่องใส,
เอตัง พุทธานะสาสะนัง,    ธรรม ๓ อย่างนี้ เป็นคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย.

แต่ถ้าจะเอาตามโอวาทปาติโมกข์นั้น ท่านหมายเอาจิตที่หมดจดจาก ความโลภ ความโกรธ ความหลง  แต่ปุถุชนที่ยังไม่เป็นอริยะชนอย่างเราๆท่าน การที่ทำให้กิเลสเบาบางลง มีจิตสดใส ยิ้มง่าย หัวเราะเก่ง เป็นธรรมมะขั้นต้นละครับ
หน้ายิ้ม ดีกว่าหน้าบึ้งเป็นไหนๆ..เนาะ
  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

..............
batee8888
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2011, 15:31:40 »

เป็นหัวใจของพระพุทธศาสนาข้อหนึ่งเลยล่ะครับ

ซึ่งพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงแสดง "พระโอวาทปาติโมกข์" คือหลักคำสอนที่เป็นหัวใจสำคัญของพระพุทธศาสนา โดยตรัสเป็นพระคาถา ดังต่อไปนี้

สัพพะปาปัสสสะ อะกะระณัง, การไม่ทำบาปทั้งปวง,
กุสะลัสสูปะสัมปะทา,    การทำกุศลให้ถึงพร้อม,
สะจิตตะปะริโยทะปะนัง    การชำระจิตของตนให้บริสุทธิ์ผ่องใส,
เอตัง พุทธานะสาสะนัง,    ธรรม ๓ อย่างนี้ เป็นคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย.

แต่ถ้าจะเอาตามโอวาทปาติโมกข์นั้น ท่านหมายเอาจิตที่หมดจดจาก ความโลภ ความโกรธ ความหลง  แต่ปุถุชนที่ยังไม่เป็นอริยะชนอย่างเราๆท่าน การที่ทำให้กิเลสเบาบางลง มีจิตสดใส ยิ้มง่าย หัวเราะเก่ง เป็นธรรมมะขั้นต้นละครับ
หน้ายิ้ม ดีกว่าหน้าบึ้งเป็นไหนๆ..เนาะ
  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สาธุ ค่ะ ลึกซึ้งมาก เจ๋ง
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 02:21:45 »

ไหว้สา  กราบเรียน  มาช่วยกัน  ฟื้น  หัวข้อนี้   สาธุ  ครับ

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 22:41:12 »

ไหว้สา  วันตา สรีสวัสสดี

ใน พุธ ที่25 พอยอ 56 หนาน  ได้อู้ฟู่ คือ พูดคุย กับ คุณหนุ่ม  เขาบอกว่า  
หาก  เรา ให้คนเขา ทำเลข ให้ได้ คำตอบ เป็น 15  ด้วยเลข 1 ถึง 10   

ผม  ขอต่อเติม  ว่า  ให้เวลา  5 นาที ให้ใช้เลข ไม่ซ้ำกัน  จำนวน ไม่น้อยกว่า 5 ตัวเลข  ใช้ วิธีการ บวก  ลบ  คูณ  หาร  ถอดรูท  ยกกำลัง ก็ได้ไม่จำกัดวิธี

เมื่อ  ทำแล้ว แต่ หาคำตอบไม่ได้ ในเวลา  ที่  กำหนด
 เขา อาจเกิดเครียด  สมองมึนงง      ร่างกาย ย่อมหลั่ง ฮอร์โมนอดรินารีน อันเป็น  ฮอร์โมน จาก  ความเครียด

แล้ว  ให้พักผ่อน โดยการวาดรูปดอกไม้  แล้ว อาจจะ สามารถ  วิเคราะห์ อุปนิสัย ของคน จาก  รูป ที่วาดได้

เมื่อ หายเครียด ดีแล้ว กลับมาทำเลขนั้น เขา อาจ ตอบได้  
นั่นแสดงว่า ร่างกาย หลั่ง ฮอร์โมน แห่ง  ความสุข แอนโดรฟีนฮอร์โมน เมื่อ ร่างกายสบาย จิตใจสดใส
สมอง ก็จะปลอดโปร่ง
เขาว่า กันว่า  แอดรินารีนฮอร์โมน ทำให้แก่ ง่าย    ส่วน แอนโดรฟีนฮอร์โมน    ทำให้ แก่ช้า

แอดดรินารีน  ฮอร์โมน adrinarine  Hormone  แอนโดรฟีน  ฮอร์โมน androphine  hormone  ต้อง กราบขออภัย หาก  สะกดเป็น คำฝรั่งผิด ขอผู้รู้  ได้โปรด  ท้วงติงด้วย   

วันวาน  26/11/56  ผมเจออาจารย์โรจน์ มือถือ 081  5  33  64  77  นักภาวนาสมาธิจิต ท่านชอบแผ่เมตตา ปลดปล่อยวิญญาณ  ตามแนว ของ ท่าน
ญาติธัมม์ สนใจ  ลอง โทรสอบถาม ท่านดู

อายุ ท่านแก่กว่าผม หนึ่งปี พ.ศ.  แต่  ดูใบหน้า  ดวงตา สดใส  ราวกับ ว่า หน้าอ่อนกว่าผม สักสิบปี   น่าจะมาจาก  จิตใจ ท่าน สดใส  จนหน้าผ่องใส  ใจดี  ใจสบาย

ยิงฟันยิ้ม        จิตสดใส  เป็น  ธัมมะ  ชั้นยอด         ยิงฟันยิ้ม

ใน  มงคลสามสิบแปดประการ  อุดมมงคลสูงสุด   ประการ ที่ 38 นั้น พระบาลี ตรัสเอาไว้ ว่า  

เขมํ  เอตมฺ มํคลมุตฺตมํ

การมีจิต อันเกษม สำราญ  จิตปลอดโปร่ง ปราศจาก  กิเลส เครื่องเศร้าหมอง  เป็น        อุดมมงคลยิ่ง   ( ความดีอย่างยิ่ง )

เกษม คือ ปลอดโปร่ง โล่งเบา สบาย  สดใส จาก ทุกข์  ไม่มีทุกข์      คือ มีแต่ สุข เต็ม ๆ 100 %

จิต ที่ ไม่มีความลำบาก  ความเครียด  จิตอิสระ จาก ความมัวหมอง  ยาก ลำบาก   ยิงฟันยิ้ม    ยิงฟันยิ้ม      ยิงฟันยิ้ม

จิตปราศจาก   อวิชชา สิ้นเชิง ย่อมพ้น จาก วัฏฏสงสาร  การวนเวียนเกิดแล้วตาย ๆ แล้วเกิด

คือ      จิต ของ ผู้พ้นทุกข์ เต็มร้อยเปอร์เซนต์ ย่อมเป็น จิต ของ พระอรหันต์ ตั้งแต่  

พระอนุพุทธเจ้า  พระปัจเจกพุทธเจ้า และ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

สาธุ ๆ ๆ  อนุโมทามิ          ยิ้ม   ยิ้มเท่ห์        ยิ้มกว้างๆ   จุมพิต         ยิงฟันยิ้ม      ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  

จาก  หนานธง

กุศล  ผลบุญ จาก  ธัมมทานนี้ จักมี เพียงใด  ขอจงมีแก่ เด็กหญิงแก้วมณี  โสรัจพงศ์เกษม เจ้ากัมม์นายเวรที่พัวพันเขาอยู่ รวมถึง เทพผู้รักษาตัว ของ เธอด้วย

อีกทั้ง  จงมีถึง   ผู้เกี่ยวข้อง ใน กระทู้ นี้ กับ ญาติธัมม์ ผู้ที่ มายินดีอนุโมทนาบุญ จาก  ธัมมทานนี้ โดย ทั่วกันเทอญ

ลอง ทำเลข  นี้ดู ด้วยตนเอง ก็ดี นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 09:03:13 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
หน้า: [1] พิมพ์