เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 17:08:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ขอแนะนำวัดป่าบ้างนะครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอแนะนำวัดป่าบ้างนะครับ  (อ่าน 778 ครั้ง)
kun-n-shop
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 16:23:10 »

ด้วยที่ว่าวัดป่าที่เป็น  ธรรมยุท  ที่อยู่ในป่าบ้างในเขตกันดานบ้างไม่ค่อยจะยุ่งเรื่องภายนอกหรือติดต่อกับโลกภายนอกมากนักหรือเรียกได้ว่าตามมีตามเกิดงบประมาณสำนักพุทธศาสนาให้มาแต่ต้องไปติดต่อเองก็ไม่ค่อยไปรับกันเพราะการเดินทางลำบากอีกทั้งยังไม่ค่อยได้ทำธุระการด้านนี้บ่อยนักวัดป่าเหล่านี้หละครับที่กระผมว่าควรที่เราชาวพุทธทั้งหลายควรเห็นความสำคัญบ้าง                                         

ขอเสนอวัดป่าหัวดอย หมู่10 ตำบลท่าสาย อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย
ที่กำลังจะสร้างอุโบสถและบูรณะพระประทานใหม่(หล่วงปู่ขาว)ที่ยังไม่เสร็จ
พระก็ไม่เสร็จอุธบสถก็ไม่เสร็จด้วยที่ยังขาดงบประมาณสร้างกันแบบว่าถ้ามีเงินก้อนนึงก็จ้างช่างมาสร้างครังหนึงผระผมเห็นว่าเราชาวพุทธทั้งหลายที่มีกำลังทรัพย์มาช่วยกันหน่อยนะครับที่กระผมไปเห็นมาทุกเช้าจะมีสรัททาที่ชาวอีสานเรียกว่า(พ่อออกแม่ออก)
ที่เค้ามาวัดกันทุกเช้าเพื่อจะเตรียมตัวถวาย จังหัน หรืออาหารเช้า  บางครั้งแออบได้ยินเค้าพูดกันบ้างว่าจะมีชีวิดอยู่ได้ฝังลูกนิมิตรโบถเรามั้ยน้อ เพื่อนที่มาวัดบางคนก็ล้มหายตายจากกันไปบ้างแล้ว  ผมได้ฟังแล้วสะเทือนใจครับและเห็นอกเห็นใจและเลื่อมใสในความสรัทธาในพระพุทธศาสนาของชาวบ้านเหล่านี้แต่ผมเองก็ไม่ใช่คนร่ำคนรวยอะไรกำลังทรัพก็ไม่มีจึงขอเชิญชวนพี่น้องชาวพุทธเราช่วยร่วมทำบุญในการสร้างพระอุโบสถอย่างน้อยก็เพื่อที่จะให้ชาวบ้านได้กราบพระในอุโบสถในวัดที่เค้าศัททรามาเกือบชั่วชีวิตก็ยังดี
kun-n-shop
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2011, 16:28:46 »

ได้ยินมาว่าวันที่12กันยายน2554จะมีสลากภัตร    วันที่23ตุลาคม2554จะมีกฐินสามัคคีเล็กๆๆน้อยๆๆที่ชาวบ้านศรัททาร่วมใจกันเล็กๆๆน้อยๆ ก็ขอบอกบุญมาด้วนในนะที่นี้นะครับเดี่ยวจะหารายระเอียดต่างๆๆมาให้ข้อมูลอีกครั้งครับ
หน้า: [1] พิมพ์