เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 02 พฤษภาคม 2024, 03:13:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  Re: คิดยังไง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน Re: คิดยังไง  (อ่าน 1087 ครั้ง)
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 23:03:49 »

คือวันนี้ ได้ไปเพขรบูรณ์ เพื่อไปสมัครสอบ สพฐ.

ก็ชวนเพื่อนไปด้วย เขาก็สมัครด้วย

ประเด็นมันก็คือว่า ตัวเองเติมน้ำมันไป -กลับ หมดไป 2200

ตัวเองก็ไม่ได้ทวงหรือขอช่วย แต่ก็นั้นแหละไม่คิดแต่ก็น่าคิด

เพื่อน 2 คน มันเอาจำนวนที่ตัวเองเติมน้ำมัน หาร 3 แล้วมันก็จ่าย

คนละส่วน แล้วเราก็เริ่มคิด เอ้อ  .....

รถก็รถกรู  กรูก็ขับเอง พวกมลึงก็นั่งกันสบาย แล้วทำไมต้องเอากรูไปหารด้วย

kannawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 23:20:59 »

เพื่อนกินเพื่อนกัน เพื่อนรู้ไม่ทัน เพื่อนเอาไปกิน
b'ngo-nga

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 23:33:46 »

งั้นเขาก็เอาไปกินจ้อย

คิดไว้ว่าถ้าไปสอบจะไม่ชวนไปด้วยแล้ว
@ไอ้อ้วน@
ระดับ ป.ตรี

2 มือ ที่ดูเหมือนจะบอบบาง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 23:38:47 »

น่าจะเคลียร์กันก่อนนะคะ เพื่อป้องกันสิ่งที่หมองใจกันในอนาคตนะคะ

สมองดี แกมโกง แต่เลือกที่จะเดินทางผิดเอง ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เป็นไป
conscious
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 04:35:45 »

- ถ้าให้ผมมองแบบเป็นกลางนะครับ

คุณ Family B อาจจะพลาดไป เพราะว่าไม่ได้ตกลงกันกับเพื่อนๆ ก่อนที่จะไปเพชรบูรณ์ (หรือปล่าว?)

ส่วนเพื่อนๆ ก็ถือว่าไม่แฟร์เท่าไหร่ เพราะว่าไม่ได้สลับกันขับ แค่นั่งสบายแล้วก็จ่ายค่าน้ำมันอย่างเดียว

ถ้าเป็นผม ผมถือว่าเพื่อนประเภทนี้ ยังไม่ใช่เป็นเพื่อนแท้ครับ เพราะว่าเพื่อนแท้ที่ผมเคยเจอ เราเคยตกอยู่ในสถานะการณ์ที่ลำบากกันช่วงหนึ่ง บางมื้อ เรามีมาม่าอยู่แค่ 1 ซอง แล้วเราก็แบ่งกันกินคนละครึ่งก็ลุยกันมาแล้ว (ผมไปเจอเขาตอนที่ผมหนีออกจากบ้าน แล้วได้ใจมากๆ เลย เพื่อนแบบนี้หาได้ยากมากๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กันยายน 2011, 05:20:55 โดย Conscious² » IP : บันทึกการเข้า
b'ngo-nga

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 09:30:19 »

คิดไว้ว่าถ้าไปสอบจะไม่ชวนไปด้วยแล้ว

ไม่ได้คุยกันก่อน Start รถ ออก จาก เชียงราย เหรอคะ ^^"

ออกจากลำปางค่ะ ไม่ได้คุยกันเพราะปกติจะหารกันเฉพาะคนนั่ง

เจ้าของรถไม่จ่าย
b'ngo-nga

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 09:32:45 »

อ้างจาก: I'm lin
k=topic=127280.msg1476832#msg1476832 date=1314808727
น่าจะเคลียร์กันก่อนนะคะ เพื่อป้องกันสิ่งที่หมองใจกันในอนาคตนะคะ

คงไม่เคลียค่ะ ปล่อยเลยตามเลย

คงคุยกันตามปกติ ปล่อยไว้อย่างงั้นดีกว่ากินใจมากกว่าเดิม
b'ngo-nga

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 09:37:58 »

- ถ้าให้ผมมองแบบเป็นกลางนะครับ
คุณ Family B อาจจะพลาดไป เพราะว่าไม่ได้ตกลงกันกับเพื่อนๆ ก่อนที่จะไปเพชรบูรณ์ (หรือปล่าว?)
ส่วนเพื่อนๆ ก็ถือว่าไม่แฟร์เท่าไหร่ เพราะว่าไม่ได้สลับกันขับ แค่นั่งสบายแล้วก็จ่ายค่าน้ำมันอย่างเดียว
ถ้าเป็นผม ผมถือว่าเพื่อนประเภทนี้ ยังไม่ใช่เป็นเพื่อนแท้ครับ เพราะว่าเพื่อนแท้ที่ผมเคยเจอ เราเคยตกอยู่ในสถานะการณ์ที่ลำบากกันช่วงหนึ่ง บางมื้อ เรามีมาม่าอยู่แค่ 1 ซอง แล้วเราก็แบ่งกันกินคนละครึ่งก็ลุยกันมาแล้ว (ผมไปเจอเขาตอนที่ผมหนีออกจากบ้าน แล้วได้ใจมากๆ เลย เพื่อนแบบนี้หาได้ยากมากๆ)

ไม่ได้ตกลงเพราะปกติถ้าไปด้วยกัน เจ้าของรถไม่ต้องจ่ายค่าน้ำมัน

คงเลิกคบ แต่ก็ต้องค่อย ๆ ห่าง ห่างเลย เขาจะสงสัยเอา

อยากได้เพื่อนเหมือนท่าน con. จัง

ท่านโชคดีมาก
!!!ละอ่อนเจียงของ!!!
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 09:52:21 »

ไม่ได้คุยกันก่อน Start รถ ออก จาก เชียงราย เหรอคะ ^^"

ออกจากลำปางค่ะ ไม่ได้คุยกันเพราะปกติจะหารกันเฉพาะคนนั่ง

เจ้าของรถไม่จ่าย

อ่อๆ ค่ะ .... เพื่อนอาจจะไม่รู้มั้งค่ะ เพราะไม่ได้คุยกันก่อน

นี่ยังดีหน่ะค่ะ ช่วยค่าน้ำมัน ..

เราเคย ไป-กลับ ด้วย >> ไม่ถามช่วยค่าน้ำมันสักกะบาท!!!

เค้าคงจะคิดว่า ไหนๆเราก็จะไปธุระของเราอยู่แล้วมั้ง >>> คิดได้ไง !!!

อย่างเราจะไปไหน เราก็เติมน้ำมันให้พี่เค้าหน่ะ เพราะรถพี่เค้า พี่เค้าขับ (พี่เค้าไปส่งก็ดีถมแล้ว)

(แหะๆ เราไม่ได้ขับรถหน่ะค่ะ ตอนนั้นมีสารถีขับส่งอยู่ค่ะ คริคริ)

ปล.แต่ถ้าเป็นเพือนสนิทจริงๆ เค้าไม่เอาค่าน้ำมันที่เราจะช่วยด้วยซ้ำอ่ะค่ะ (ต่างคนต่างมุมมองเน๊าะ)

เหมือนกันเลยอะ เพื่อนสนิทไม่ยอมเอาค่าน้ำมันเนี้ย

กับอีกเรื่องบอกว่ายืมก็คือยืมน่ะอยากใช้คืนให้ ถึงจะนานไปหน่อยก็เถอะ แหะๆ

ไม่อยากให้เพื่อนให้เงินเรายืมแล้วกลายเป็นให้เลย หลังๆมานี่ต้องเริ่มทำสัญญา

ไม่งั้นเอาเงินคืนทีไรไม่ยอมเอาสักที ถึงจะเป็นเงินไม่มากแต่ก็อยากคืนอะ

เพื่อนดีๆ สมัยนี้หายาก เพื่อนบางคนถ้าเราไม่มีเงินวันไหน

แทบไม่เห็นหน้ามันเลยทีเดียว

ไม่มีใครเกิดมาไร้ค่า แม้แต่คนโง่ที่สุดยังฉลาดในบางเรื่อง
และคนฉลาดที่สุดก็ยังโง่ในหลายเรื่อง
ไม่มีอะไรเสียเวลาไปมากกว่า การคิดที่จะย้อนกลับไปแก้ไขอดีต
ไม่เคยมีอะไรช้าเกินไป ที่จะทำในสิ่งที่ตนฝัน
คนที่ไม่เคยหิวย่อมไม่ซาบซึ้งรสของความอิ่ม
อันตรายที่สุดของชีวิตคนเราคือ การคาดหวัง
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 09:53:40 »

ครั้งที่แล้วไปเที่ยวกันเพื่อนผมมันก็หารแบบนี้เลยครับ พอดีไม่ได้คิด เลยยังเป็นเพื่อนกันมาทุกวันนี้ และพวกมันก็เป็นเพื่อนรักของผมด้วยสิ เพื่อนกันบางครั้งอะไรที่มองข้ามไปบ้าง แล้วทำให้เรามีความสุข ก็ควรทำไม่ใช่เหรอครับ
บางครั้งเค้าอาจลืมคิดจุดนี้ไปก็ได้  แตุ่ถ้าไม่ไหวจริงๆ คราวหน้าก็บอกกันตรงๆเลยครับ เพื่อนกันเราน่าจะคุยกันได้อยู่แล้ว
หรือไม่ไปครั้งหน้าเอารถมันไปแล้วหารเหมือนเดิมครับ จะได้หายกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 10:01:15 »

[/quote]

อ่อๆ ค่ะ .... เพื่อนอาจจะไม่รู้มั้งค่ะ เพราะไม่ได้คุยกันก่อน

นี่ยังดีหน่ะค่ะ ช่วยค่าน้ำมัน ..

เราเคย ไป-กลับ ด้วย >> ไม่ถามช่วยค่าน้ำมันสักกะบาท!!!

เค้าคงจะคิดว่า ไหนๆเราก็จะไปธุระของเราอยู่แล้วมั้ง >>> คิดได้ไง !!!

อย่างเราจะไปไหน เราก็เติมน้ำมันให้พี่เค้าหน่ะ เพราะรถพี่เค้า พี่เค้าขับ (พี่เค้าไปส่งก็ดีถมแล้ว)

(แหะๆ เราไม่ได้ขับรถหน่ะค่ะ ตอนนั้นมีสารถีขับส่งอยู่ค่ะ คริคริ)

ปล.แต่ถ้าเป็นเพือนสนิทจริงๆ เค้าไม่เอาค่าน้ำมันที่เราจะช่วยด้วยซ้ำอ่ะค่ะ (ต่างคนต่างมุมมองเน๊าะ)

[/quote]

เหมือนกันเลยอะ เพื่อนสนิทไม่ยอมเอาค่าน้ำมันเนี้ย

กับอีกเรื่องบอกว่ายืมก็คือยืมน่ะอยากใช้คืนให้ ถึงจะนานไปหน่อยก็เถอะ แหะๆ

ไม่อยากให้เพื่อนให้เงินเรายืมแล้วกลายเป็นให้เลย หลังๆมานี่ต้องเริ่มทำสัญญา

ไม่งั้นเอาเงินคืนทีไรไม่ยอมเอาสักที ถึงจะเป็นเงินไม่มากแต่ก็อยากคืนอะ

เพื่อนดีๆ สมัยนี้หายาก เพื่อนบางคนถ้าเราไม่มีเงินวันไหน

แทบไม่เห็นหน้ามันเลยทีเดียว
[/quote]

นั้นแหละค่ะ ยัดใส่มืออย่างใดก่ะดาย ไอ่เราก็เกรงใจเน๊าะ ..

[/quote]

ตอนหลังๆเริ่มไม่ให้ละ แต่เปลี่ยนเป็นเลี้ยงข้าวมันแทน555+

แต่รู้สึกค่าข้าวมันจะแพงกว่าค่าน้ำมันอีก ฮือๆๆๆT_T

ไม่มีใครเกิดมาไร้ค่า แม้แต่คนโง่ที่สุดยังฉลาดในบางเรื่อง
และคนฉลาดที่สุดก็ยังโง่ในหลายเรื่อง
ไม่มีอะไรเสียเวลาไปมากกว่า การคิดที่จะย้อนกลับไปแก้ไขอดีต
ไม่เคยมีอะไรช้าเกินไป ที่จะทำในสิ่งที่ตนฝัน
คนที่ไม่เคยหิวย่อมไม่ซาบซึ้งรสของความอิ่ม
อันตรายที่สุดของชีวิตคนเราคือ การคาดหวัง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 10:08:46 »

ตอนหลังๆเริ่มไม่ให้ละ แต่เปลี่ยนเป็นเลี้ยงข้าวมันแทน555+

แต่รู้สึกค่าข้าวมันจะแพงกว่าค่าน้ำมันอีก ฮือๆๆๆT_T

คล้ายๆกันค่ะ .. เราก็หาทางเลี้ยงเพื่อนทางอื่นเอา แหะๆ

เลี้ยงข้าวอะไรแพงขนาดนั้นค่ะ แพงเครื่องดื่มก้าาาาาาอั้น !! อิอิ

ก็น่ะแค่เราบอกว่า เดี๋ยวมื้อนี้เราเลี้งเอง คำง่ายๆสั้นๆ

แต่พวกมันงี้สั่งใหญ่ 555+ แต่ปกติมีไรกับเพื่อนก็จะคุยกันตลอดถ้าไม่มีตังค์ก็บอก

ไม่อยากเก็บมาคิด  พูดกับเพื่อนมากกว่าพูดกับแฟน  เมื่อก่อนมีลำดับความสำคัญว่า

หนึ่งครองครัว  สองเพื่อน  สามเที่ยว  สี่เรียน  สุดท้ายแฟน  แลบลิ้น ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 10:17:29 »

คล้ายๆกันค่ะ .. เราก็หาทางเลี้ยงเพื่อนทางอื่นเอา แหะๆ

เลี้ยงข้าวอะไรแพงขนาดนั้นค่ะ แพงเครื่องดื่มก้าาาาาาอั้น !! อิอิ

ก็น่ะแค่เราบอกว่า เดี๋ยวมื้อนี้เราเลี้งเอง คำง่ายๆสั้นๆ

แต่พวกมันงี้สั่งใหญ่ 555+ แต่ปกติมีไรกับเพื่อนก็จะคุยกันตลอดถ้าไม่มีตังค์ก็บอก

ไม่อยากเก็บมาคิด  พูดกับเพื่อนมากกว่าพูดกับแฟน  เมื่อก่อนมีลำดับความสำคัญว่า

หนึ่งครองครัว  สองเพื่อน  สามเที่ยว  สี่เรียน  สุดท้ายแฟน  แลบลิ้น ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้สงสัยจะย้ายแฟนมาเป็นอันดับหนึ่งเสียละมั้งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 10:19:20 »

ตอนนี้สงสัยจะย้ายแฟนมาเป็นอันดับหนึ่งเสียละมั้งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เลิกกันซะแระ รู้จักกันมาสิบปี  คบกันมา 6 ปี (พึ่งเลิกได้ 3 วัน สถานะยังไม่แน่นอน)

ผลสุดท้ายไม่เหลือแม้แต่คำว่าเพื่อนกัน  ขนาดเจอหน้ากันยังไม่ทักกันเลย

แต่เพื่อนยังไงก็เป็นเพื่อนขนาดทะเลาะกัน ตีกันฮิมตาย ยังปิกมาอู้ดีกันอยู่ 555+

ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 10:25:31 »

อ่าๆ โดนเพื่อนจัดเต็มซะงั้น แหม๋ใครได้ยินคำว่าเลี้ยง ก็คงจะสั่งมาเต็มโต๊ะเหมือนกันแหละค่ะ อิอิ

ลำดับแรกครอบครัว ลำดับสุดท้ายแฟน
(แต่อย่าลืมหน่ะค่ะ ว่าวันข้างหน้าแฟนก็จะต้องหลายมาเป็นส่วนหนึ่งของคำว่าครอบครัว!!!)
จะเป็นลำดับสุดท้ายยังไง วันหนึ่งอาจจะเป็นอันดับแรกของชีวิตก็ได้ค่ะ ฮิ้ววว *

ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมติดเพื่อนได้ขนาดนี้  เป็นอะไรที่แปลกมาก คนอื่นๆมักจะติดแฟน

แต่ผมติดเพื่อนมากถึงมากที่สุด  บางทีก็เกรงใจ แต่ใจมันกลับไม่เกรงเลย เหอๆๆๆ

หน้า: [1] พิมพ์