เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 30 เมษายน 2024, 09:39:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักตกปลาเชียงราย (ผู้ดูแล: >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  สีสันเบ็ดฟลาย..อยู่ตรงจุดไหน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สีสันเบ็ดฟลาย..อยู่ตรงจุดไหน  (อ่าน 3223 ครั้ง)
streamer
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 21:31:00 »

ปกติผมก็ตกด้วยอุปกรณ์นี้ทุกครั้งที่ออกรอบได้บ้างไม่ได้บ้าง..ก็เป็นธรรมดา..ที่ถามเพราะฟลายเชียงรายวันนี้จอดสนิทเลย..เบ็ดทุกประเภทคุยกันได้ครับ...เพื่อสีสันของบ้านเฮา..
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2011, 21:43:27 »

ขอโทษที่หลงแสงสีจนออกนอกวิถีแห่งฟลายครับ

โดยส่วนตัวคิดว่าการจะให้คนที่นอนเฝ้า ลูกปลาเป็นวันๆ เหยื่อหน้าดินเป็นถังๆ หรือ ตีฮาร์ดเบทวันละ 100 ไม้ 1000 ไม้ มาเล่นกับฟลายมันยากจริงๆครับ
ฟลายมีแต่ศิลปะและความบันเทิงที่ได้ใส่ใจในความละเอียดอ่อนและใกล้ชิดกับธรรมชาติ มากกว่าจำนวนปลาในกระชัง
เลยไม่ค่อยมีคนสรรหาฟลายมาเพื่อเสพความบันเทิงจากการตีฟลายแบบเราๆท่านๆก็เป็นไปได้ครับ

มีคุณ สายน้ำ1 เพิ่มมาในวงการฟลายอีกคนนึงก็เยอะแล้วนะครับ เชิญมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในกระทู้นี้เพื่อพัฒนาการของฟลายเชียงรายครับ
ปู เชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 08:40:26 »

ขอโทษที่หลงแสงสีจนออกนอกวิถีแห่งฟลายครับ

โดยส่วนตัวคิดว่าการจะให้คนที่นอนเฝ้า ลูกปลาเป็นวันๆ เหยื่อหน้าดินเป็นถังๆ หรือ ตีฮาร์ดเบทวันละ 100 ไม้ 1000 ไม้ มาเล่นกับฟลายมันยากจริงๆครับ
ฟลายมีแต่ศิลปะและความบันเทิงที่ได้ใส่ใจในความละเอียดอ่อนและใกล้ชิดกับธรรมชาติ มากกว่าจำนวนปลาในกระชัง
เลยไม่ค่อยมีคนสรรหาฟลายมาเพื่อเสพความบันเทิงจากการตีฟลายแบบเราๆท่านๆก็เป็นไปได้ครับ

มีคุณ สายน้ำ1 เพิ่มมาในวงการฟลายอีกคนนึงก็เยอะแล้วนะครับ เชิญมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในกระทู้นี้เพื่อพัฒนาการของฟลายเชียงรายครับ
ตามที่น้องมือใหม่หัดตกปลาว่าคับฟลายเป็นศิลปะที่ต้องใช้การฝึกฝนคับ
ไม่ใช้จับและเป็นเลย การตีฟลายมันมีเอกลักษณ์ในตัวของมันเองจึงดูเหมือนว่าคนเล่นเป็นบ้า
ยังมีคนเคยมาถามผมว่าน้องมายืนตีอะไร ผมว่ามาตีฟลาย เขาก็บอกกับว่าปลามันจะกินหรือ
ผมตอบกับว่าผมมาตีเพื่อฝึกไม่ได้หวังจะได้ปลาคับมันเป็นความสุขที่ได้ตีสายออกไปคับ
Flyriver
*

เราจะอยู่กับธรรมชาติ อย่างสันติ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 12:03:38 »

ตามที่น้องมือใหม่หัดตกปลาว่าคับฟลายเป็นศิลปะที่ต้องใช้การฝึกฝนคับ
ไม่ใช้จับและเป็นเลย การตีฟลายมันมีเอกลักษณ์ในตัวของมันเองจึงดูเหมือนว่าคนเล่นเป็นบ้า
ยังมีคนเคยมาถามผมว่าน้องมายืนตีอะไร ผมว่ามาตีฟลาย เขาก็บอกกับว่าปลามันจะกินหรือ
ผมตอบกับว่าผมมาตีเพื่อฝึกไม่ได้หวังจะได้ปลาคับมันเป็นความสุขที่ได้ตีสายออกไปคับ

+ใจให้อีก 100 เลยคับ

ความสุขในการตีสายเอาชนะอุปสรรค  ความสุขยามได้ปลาด้วยทักษะของเราล้วนๆ ความภูมิใจกับสถิติสายพันธุ์ปลาที่ตกได้ และสิ่งสำคัญ เราได้พักผ่อนด้วยการเป็นหนึ่งเดียวกับธรรมชาติอย่างแท้จริง
streamer
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 21:03:57 »

ดีใจด้วยที่ทุกท่านยังเหนียวแน่นไม่แปรเปลี่ยน...จำนวนปลาก็มีส่วนทำให้ฟลายไม่ค่อยมีสีสัน..เพราะไม่มีแรงจูงใจ..ตกปลาด้วยฟลาย   บางครั้งสิ่งที่ได้คือความว่างเปล่า..อย่าพึ่งท้อ...ต้องมีสักวัน..
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2011, 23:50:45 »

ผมว่าลองเอาฟลายไปจ่อมกบถ้าจะมันนิ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2011, 08:28:36 »

ผมรู้จักฟลายครั้งแรกจากการดูหนัง A River Runs Through It (พ.ศ. 2535)
ทำให้หลงไหลการตกปลา แต่สมัยนั้นฟลายบ้านเรายังไม่มี ก็เลยไม่ได้ลอง
จนถึงบัดนี้ก็ยังไม่เคยจับคันฟลาย...แต่ฟลายยังอยู่ในความทรงจำที่ดีตลอดมา

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
ปู เชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2011, 08:29:59 »

ผมรู้จักฟลายครั้งแรกจากการดูหนัง A River Runs Through It (พ.ศ. 2535)
ทำให้หลงไหลการตกปลา แต่สมัยนั้นฟลายบ้านเรายังไม่มี ก็เลยไม่ได้ลอง
จนถึงบัดนี้ก็ยังไม่เคยจับคันฟลาย...แต่ฟลายยังอยู่ในความทรงจำที่ดีตลอดมา
ว่างๆมาหัดด้วยกันก็ได้นะคับ
streamer
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2011, 20:41:22 »

พูดถึงกบถ้าตกด้วยฟลายไม่ธรรมดาสนุกครับ..ที่สำคัญต้องแม่นเพราะเป้าหมายมันเล็กในระยะที่ห่าง..Tippet2ปอนด์น่าจะพอดี  ลองดูแล้วจะได้คำตอบ..
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2011, 21:06:02 »

ขนาด 15 ปอนด์ผมยังตีดับเบิ้ลฮอลสะบัดปลายขาดบ่อยๆ
ลงไปเล่นทิปเปท 2 ปอนด์ โหดมากๆเลยนะครับ
lollxso
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2011, 22:43:57 »

ครั้งแรกที่ลองควักเงินจากกระเป๋าซื้อคันฟลายราคาแพงจะแพงในเกรดปานกลาง และเมื่อได้ลองจับและตกบอกได้คำเดียวเลยในนาทีนั้นว่า  คุ้มสุดๆ ไมไ่ด้คุ้มในคุณภาพของไม่ได้คุ้มในการที่ปลากินง่าย แต่มันคุ้มที่เราได้ทราบถึงศิลปะแห่งการตกปลาและศิลปะแห่งการหลอกล่อให้ปลาหลงเข้าใจผิดคิวว่าเหยื่อฟลายคือแมลง สำหรับผู้ที่คิดจะตกฟลายบอกได้คำเดียวครับ มีเงินอย่างเดียวตกไมไ่ด้ ต้องมีศิลปะในการทำเหยื่อ ศิลปะในการสร้างแอคชั่นด้วยครับ ถึงจะได้รับความสนุกสนานของการตกฟลายอย่างเต็มที่ และชุดฟลายที่ผมลงขายไมไ่ด้เพราะเบื่อนะครับ แต่มีชุดใหม่ครับ คันเบอร์ 4

084-1699686 อาท
ที่อยู่ลำปาง 166/x ต.สบตุ๋ย อ.เมือง จ.ลำปาง 52100
เลขที่บัญชี ธนาคารกรุงเทพ 698-0-10168-4 อานนท์ นิธิเจน
นายแสนดี
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2012, 15:47:25 »

ดันกระทู้หน่อยครับ ผมเองเพิ่งจะศึกษาเรื่องนี้ ยังไม่ถึงระดับซื้อคันมาลอง แต่สนใจมากครับ ^ ^
Raider ceak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2012, 15:56:42 »

สนใจมั่กๆ แต่ยังไม่กล้าพอที่จะอัพเกรดตัวเองคับ

Line ID : raider_ceak
จวนจ่อมเบ็ด 086-1905578 เน้อ...
eak405225
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2012, 17:13:36 »

อยากลองเหมือนกันเท่ห์ดี
Nuafa006
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2012, 19:05:23 »

ลองชม คลิปวิดีโอนี้ แล้วคุณจะหลงไหล ฟลาย

http://www.youtube.com/watch?v=A4pOOMpFW_8&feature=player_embedded#normal
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2012, 22:44:15 »

อืมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม น่าสนนะ มาช่วยปั่นกระทู้ให้อุ๊ยนะครับ

ควบคุมปริมาณนก และสัตว์รบกวน บริเวณ โรงสี ไซโล ไร่องุ่น โรงงาน ฯลฯ ปรึกษา
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2012, 22:51:51 »

ฟลายคือหลุดพ้น เพียงพอ พอใจ ปล่อยวางครับ ถ้าทุก ๆ คนหลุด จากคำว่า โลภแล้ว ค่อย จับนะครับฟลาย แล้วคุณจะเข้าถึง ฟลายเราศึกษาหลายด้าน พร้อมที่จะหลุดหรือขาด เพราะ ยิ่งใกล้ขาดเมื่อไหร่นั้นคือมันเท่านั้น หลายคนคงไม่เข้าใจ
  ยิ่งเล็กยิ่งมัน ตกปลา 1 ปอนด์ ใช้สาย 1 ปอนด์ เช่นกัน เราจะทำไง น้ำก็ไหล สายก็เล็ก พร้อมที่จะขาด แต่ถ้าใช้สายใหญ่กว่านี้ รับรอง ไม่มัน และยังไม่หลุดพ้น เรายังเอาชนะ ตนเองไม่ได้ เรายังคิดเอาเปรียบปลา
  ศาสตร์ ที่ว่า คือ เมื่อสายมีพิกัดน้ำหนัก ที่กำหนดไว้ เราต้องใช้ทุกอย่างที่มี คือ มือทั้งสองข้าง แอ็คชั่นของคัน การยือดตัวของสาย รู้จักคำว่าผ่อนหนักเบา รับรอง ฟลายตกปลาซิวมันกว่าตกปลาช่อนอีก กินฟลายที่ แทบระเบิด ผมใช้สาย เบอร์ 0.06 ครับ เล็กมา เล็กกว่าเส้นผมอีก วัดแทบไม่ได้ แต่ใช้การ ดึงสาย แทนการวัดครับ เบ็ดผม ตกปลาซิว ปลากระดี่ เบอร์ 24 ครับ เล็กแต่ตูดห่วง

ควบคุมปริมาณนก และสัตว์รบกวน บริเวณ โรงสี ไซโล ไร่องุ่น โรงงาน ฯลฯ ปรึกษา
SSBS
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 20:12:45 »

แถว เชียงราย มีแหล่ง ตี ฟลาย เยอะไหมครับ ยิ้มกว้างๆ
เอ็มไอ ซิก (MI6)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 22:54:35 »

ลองชม คลิปวิดีโอนี้ แล้วคุณจะหลงไหล ฟลาย

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 00:57:20 »

ฟลายไม่จำเป็นต้องเป็นดั่งคลิปต่างประเทศ ในไทย ปลาเกือบทุกชนิดก็สามารถตกด้วยฟลาย อยู่ที่ว่าเราทำเหยื่อให้เหมือนกับอาหารของปลาชนิดนั้นหรือเปล่า เช่น ปลาสวาย ชอบกิน ขนมปัง เราก็ทำขนมปังปลอมจาก โพล่าไฟเบอร์ สีขาวครับ ปลาเกร็ดน้ำกก ส่วนมากชอบกินแมลง กับ ลูกปลา ตัวเล็ก เราก็จัดทำให้เป็นรูปแมลง (นิมป์) หรือ ลูกปลา (สตรีมเมอร์) สี ก็ค้นหาเอาว่า ชอบกินเหยื่อสีอะไรก็ต้องทำให้เหมือนครับ
  ปลาที่ตกได้ เกือบทุกชนิดแล้ว เช่น ปลาซิว ปลากลม ปลาสะป๊าก ปลาสะเด็ด ปลามะอ้าว ปลาแปบ ปลาสวาย ปลาเทพา ปลาเปคู ปลาอริเกเตอร์ ปลานิล ปลาช่อน ปลาสิก ปลากด ปลาชะโด ฯลฯ เยอะมากจนจำไม่ได้ คนที่เก่ง ๆ ก็คือคุณ สตรีมเมอร์นี่แหละ ที่ยังรักในฟลาย แต่ผมคงมีโอกาสน้อยละครับ

หน้า: [1] พิมพ์