เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 21:43:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  มือใหม่ลงทุนในหุ้นขอคำแนะนำจากพี่ๆ ด้วยครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน มือใหม่ลงทุนในหุ้นขอคำแนะนำจากพี่ๆ ด้วยครับ  (อ่าน 4125 ครั้ง)
noclass
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 15:07:57 »

มือใหม่เหมือนกันคับ ขอคำแนะนำด้วยนะคับ..
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 17:03:30 »

มือใหม่เหมือนกันคับ ขอคำแนะนำด้วยนะคับ..

นักลงทุนต้องสนใจข่าวสาร อย่ายึดมั่นถือมั่น หาความรู้เพิ่มเติมเสมอๆ อย่าเป็นแก้วที่เต็มน้ำ แค่นี้ครับ..ทีจะแนะนำ..  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ

ลืม...ๆ  วินัยบวกอารมณ์ที่มันคงด้วยหนา...ไม่งั้นพังทั้งพอร์ต...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 18:04:22 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2011, 19:54:02 »

ตอนนี้มีแต่ข่าวไม่ค่อยได้เรื่องทั้งทางเมกาและอียู ไงคงต้อง wait n see ใกล้สิ้นเดือนแล้วด้วย ใจเย็นๆ
sbniyom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2011, 20:09:57 »

พี่ๆ ครับ IRPC เป็นไงบ้างครับ ซื้อเก็บดีไหม
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2011, 20:14:20 »

พี่ๆ ครับ IRPC เป็นไงบ้างครับ ซื้อเก็บดีไหม

ถ้ามองแบบ VI เก็บครับ เค้ามีอะไรหลายๆ อย่างทั้งที่ดิน ท่าเรือ ฯลฯ

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2011, 20:55:18 »

ถ้ามองแบบ VI เก็บครับ เค้ามีอะไรหลายๆ อย่างทั้งที่ดิน ท่าเรือ ฯลฯ

ราคาปิดเมื่อวันศุกร์ 26 สค. 4.58 บาท ต่ำพอสมควร เก็บติดพอร์ตไว้บ้างก็ดีครับ... ยิ้มเท่ห์

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2011, 22:15:04 »

ผมก็เล็งๆไว้หลายตัวเหมือนกัน ลงไปค่อนข้างเยอะ

เสียอย่างเดียว ติดดอยไม่มีงบเข้าช้อนซื้อ 555+

Teanchanapanya
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 13:45:16 »

วันว่าง ถามพวกท่านๆหน่อยครับ ว่า เงินก้อนแลกที่ลงทุน หุ้น พวกท่านลงกันเท่าไหรครับ แล้วซือ้ครั้งแลกซื้อกันกี่ตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม เป็นแนวทางไห้มือไหม่หน่อย  ยิงฟันยิ้ม

"Ton" SHOP  0846112929 ต้นครับ
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 14:23:53 »

จำนวนเงินที่ลงทุนครั้งแรก บอกไม่ได้ บอกได้แต่จำนวนหุ้นประมาณ 7-10 ตัว... ยิงฟันยิ้ม
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 14:32:15 »

ก้อนแรกของผมจริงๆ 6000 บาท ครับ

ด้วยจำนวนเงินนั้นสามารถซื้อได้ตัวเดียวครับ หุหุ

แต่ผมอยากขอบอกไว้ก่อนนะครับว่า

การจะซื้อหุ้นตัวใดตัวหนึ่งสำหรับมือใหม่ กรุณาใจเย็นๆ อย่ารีบซื้อ

เพราะส่วนใหญ่จะคำนวนกำไรไว้เรียบร้อยในใจแล้ว

เช่น ถ้าเราซื้อราคานี้ ตอนนี้ไปถึงราคานี้ เราจะได้กำไรเท่านี้

และนั่งมองแต่หุ้นที่มันวิ่งมากๆ มือใหม่จะชอบเป็นพิเศษ

เพราะมือใหม่อยู่ในขั้นอยากรู้อยากลอง จึงทำใจไม่ได้

ที่จะดูเฉยๆ โดยไม่กระโดดเข้าไปร่วมวงกับเขาด้วย

ในตอนแรกๆก็อาจจะได้กำไรอยู่บ้าง แต่เริ่มได้ใจกระโดดเข้าไปซื้อใหม่

ที่นี้ละก็ ติดดอยแน่นอนครับ เพราะผมก็ดอยมาแล้วเช่นกัน ฮึฮึ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 15:43:53 »

ท่าน cupid 7-10 ตัว ป๊าด มิใช่น้อยเลย เล่นหลายๆตัวกับเน้นสักตัวสองตัวไหนเข้าท่ากว่าครับ
ผมว่าเยอะๆปวดหัวไงไม่รุ  ยิงฟันยิ้ม

"Ton" SHOP  0846112929 ต้นครับ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 15:59:16 »

มีนักลงทุนท่านหนึ่งบอกกับผมไว้ว่า

หุ้นก็เปรียบเสมือนผู้เข้าประกวดนางสาวไทย

เพราะสวยทุกคน แต่เราไม่สามารถดูแลทุกคนได้

เราจึงต้องเืลือกมาเพียงไม่กี่คน ที่เราสามารถดูแลได้ทั่วถึง

หุ้นก็เช่นกัน มีเยอะแยะมากมายในตลาด

ถ้าหากเราเลือกไว้เยอะเกินกำลังของเรา

เราก็จะไม่สามารถมานั่งดูแลมันได้ครบทุกตัว

หรือแม้จะดูได้ครบทุกตัว แต่มันก็เสียเวลามาก

ดังนั้นควรจะเลือกให้เพียงพอกับความสามารถของเราที่จะดูแลได้อย่างทั่วถึง

และทำให้เกิดผลตอบแทนให้เราดีที่สุด

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 22:30:39 »

มีนักลงทุนท่านหนึ่งบอกกับผมไว้ว่า

หุ้นก็เปรียบเสมือนผู้เข้าประกวดนางสาวไทย

เพราะสวยทุกคน แต่เราไม่สามารถดูแลทุกคนได้

เราจึงต้องเืลือกมาเพียงไม่กี่คน ที่เราสามารถดูแลได้ทั่วถึง

หุ้นก็เช่นกัน มีเยอะแยะมากมายในตลาด

ถ้าหากเราเลือกไว้เยอะเกินกำลังของเรา

เราก็จะไม่สามารถมานั่งดูแลมันได้ครบทุกตัว

หรือแม้จะดูได้ครบทุกตัว แต่มันก็เสียเวลามาก

ดังนั้นควรจะเลือกให้เพียงพอกับความสามารถของเราที่จะดูแลได้อย่างทั่วถึง

และทำให้เกิดผลตอบแทนให้เราดีที่สุด

ขอบคุณครับกระจ่าง ยิงฟันยิ้ม

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 23:42:59 »

ถ้าซื้อหวังเด้ง ก็หาจังหวะซื้อให้ดีก็แล้วกันเน้อ ถ้าหวังยาว ตอนนี้กลุ่มนี้ค่อนข้างเหนื่อยนา  ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2011, 23:46:51 »

วันว่าง ถามพวกท่านๆหน่อยครับ ว่า เงินก้อนแลกที่ลงทุน หุ้น พวกท่านลงกันเท่าไหรครับ แล้วซือ้ครั้งแลกซื้อกันกี่ตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม เป็นแนวทางไห้มือไหม่หน่อย  ยิงฟันยิ้ม
ก้อนแรกลงเท่าไร ก็คงแล้วแต่จำนวนเงินในกระเป๋าของใครของมันล่ะก๊า แต่คงไม่ต้องเอามาทั้งหมดดอกนะ แบ่งๆมา ซื้อกี่ตัวเหรอ ก็แล้วแต่ได้หุ้นดีกี่ตัว มันมีหลักอยู่เหมือนกันนะ ที่ว่าอย่าเอาไข่ใส่ไว้ในตระกร้าใบเดียวทั้งหมด ยิงฟันยิ้ม
Cupid

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 07:59:05 »

ถ้าซื้อหวังเด้ง ก็หาจังหวะซื้อให้ดีก็แล้วกันเน้อ ถ้าหวังยาว ตอนนี้กลุ่มนี้ค่อนข้างเหนื่อยนา  ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มโรงกลั่นฯ ถูกทุบลงมาเยอะ ส่วนตัวผมมองว่ามีการทำเพื่อเก็บของ และตอนนี้ราคาเบนซินลงมา
ใกล้เคียงแก๊สโซฮอลล์มาก ทำให้ผู้ใช้รถหันมาเติมเบนซินแทนแก๊สโซฮอลล์ น่าจะเป็นประโยชน์หรือ
เป็นผลดีกับโรงกลั่นฯ คงจะมีการหยิบประเด็นนี้ขึ้นมาใช้สร้างราคาหุ้นโรงกลั่นฯกันใหม่  ยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 16:44:11 »

set กลับดูดีขึ้นมากวันนี้
ยินดีด้วยสำหรับ IRPC เด้งดึ๋งซะแรงงง ระยะยาวขอเป็นกำลังใจให้คุณ  ยิงฟันยิ้ม
Cupid

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2011, 16:52:46 »

set กลับดูดีขึ้นมากวันนี้
ยินดีด้วยสำหรับ IRPC เด้งดึ๋งซะแรงงง ระยะยาวขอเป็นกำลังใจให้คุณ  ยิงฟันยิ้ม

เก็ยไว้นิดหน่อยเอง รับตั้งแต่ลงมาที่ 5 บาท สุดท้ายรับที่ 4.50 บาท

ขึ้นไปที่ 5 บาท จะทยอยปล่อยบ้าง ตัวนี้ไม่ค่อยถูกโฉลกกับผมเท่าไหร่... ยิงฟันยิ้ม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2011, 08:59:21 »

ข่าวฝากแฟน IRPC

บอร์ด IRPC ไฟเขียวจ่ายปันผลระหว่างกาลปี 54 หุ้นละ 0.08 บาท กำหนดจ่าย 30 ก.ย. นี้

บริษัท ไออาร์พีซี จำกัด (มหาชน) (IRPC) รายงานการจ่ายเงินปันผลระหว่างกาลและ
แต่งตั้งรักษาการกรรมการผู้จัดการใหญ่การพิจารณาปันผล

เรื่อง : จ่ายปันผลเป็นเงินสด
วันที่คณะกรรมการมีมติ : 01 ก.ย. 2554
ชนิดการปันผล : จ่ายปันผลเป็นเงินสด
วันกำหนดรายชื่อผู้มีสิทธิได้รับปันผล (Record date) : 16 ก.ย. 2554
วันปิดสมุดทะเบียนเพื่อรวบรวมรายชื่อผู้มีสิทธิได้รั : 19 ก.ย. 2554
บปันผล ตามมาตรา 225 ของพระราชบัญญัติหลักทรัพย์
และตลาดหลักทรัพย์
วันที่ไม่ได้รับสิทธิปันผล(XD) : 14 ก.ย. 2554
จ่ายให้กับ : ผู้ถือหุ้นสามัญ
อัตราการจ่ายปันผลเป็นเงินสด (บาทต่อหุ้น) : 0.08
มูลค่าที่ตราไว้ (Par)(บาท) : 1.00
วันที่จ่ายปันผล : 30 ก.ย. 2554
จ่ายปันผลจาก : กำไรสะสม
champzaa09
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2011, 02:50:51 »

เจ๋ง  อยากลองเล่นตอนนี้เรียนอยู่ สมัครเรียบร้อยเเล้วKT ZMICO แต่อาจารย์ยังไม่สอนต่อเลยเล่นไม่เป็นเตื่อ  ฮืม(  ได้รหัสผ่านกะเลขบัญชีซื้อขายมาคับ  มีเงินกี่บาทจะเริ่มเล่นได้คับ ควรทำไงต่อ หาความรู้เพิ่มเติมใด้จากไหนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กันยายน 2011, 14:16:17 โดย champzaa09 » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์