เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 13:55:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  งานราชการ VS ธุรกิจส่วนตัว คุณคิดว่าอะไรดีกว่ากัน ?
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน งานราชการ VS ธุรกิจส่วนตัว คุณคิดว่าอะไรดีกว่ากัน ?  (อ่าน 12337 ครั้ง)
thip_thip
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 08:37:58 »

ขอความคิดเห็น พี่ๆ น้องๆ ชาวเชียงรายโฟกัสหน่อยค่ะ ว่า
"คุณคิดว่างานราชการกับธุรกิจส่วนตัวอะไรดีกว่ากัน เพราะอะไร ??"

พอดีกำลังตกงานอยากหางานทำแต่ไม่รู้จะเลือกอะไรดี ส่วนตัวชอบทั้งสองอย่าง
เพราะดีกันคนละแบบ

งานราชการ ก็มั่นคงดี ไม่ต้องลงทุน
แต่ต้องแข่งกับเส้นและทุกอย่างขึ้นอยู่หัวหน้า

ธุรกิจส่วนตัว ก็ดี เป็นเจ้านายตัวเอง ทำน้อยได้น้อย ทำมากได้มาก
แต่มีความเสี่ยงบวกกับต้องใช้ทุน

ถ้าเป็นพี่น้องชาวเชียงรายโฟกัสจะเลือกทำงานแบบไหนคะ

ปล.เจ้าของกระทู้เพิ่งจบ ยังไม่มีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 09:19:11 »

ยังไม่มีประสบการณ์

ถ้าเงินทุนเหลือเฟือ ก็เป็นเจ้านายตัวเอง

ถ้าเงินทุนมีไม่มาก หรือไม่มี ก็ให้คนอื่นเป็นเจ้านายไปก่อน

หรือจะหาประสบการณ์ก่อน โดยไปเป็นลูกน้องคนอื่น แล้วค่อยออกมาเป็นเจ้านายตัวเอง

อยู่ที่ความชอบ และนิสัยส่วนตัวนะ

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
เจ้าชายกระเพรา
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 10:30:20 »

ผมเลือกที่จะเป็นนายตัวเองแหละ

NP Homemade Bakery ทุกคำ ทุกความอร่อย กลั่นมาจากใจ การันตีคุณภาพ รสชาติ และการบริการระดับมืออาชีพ!!! โทร08-7575-6252
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 10:42:18 »

เป็นลูกจ้างคือ ขยันทำดีจนได้โล่ หรือเป็นคนโง่ให้เขาหรอกใช้
งานธุระกิจส่วนตัว ยังไงก็ได้ครับ ขยันมากเท่าไหร่ก็เป็นของเราวันยังค่ำครับ(ถ้าบริหารจัดการที่ดี)

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
SaKoL@CEI
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 10:43:35 »

ส่วนตัวอยากเป็นข้าราชการครับ
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 11:17:30 »

ส่วนตัวอยากมีธุรกิจส่วนตัว และมีอาชีพเสริมรับราชการ
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 11:18:46 »

อยากเป็นข้าราชการ แล้วเอาเวลาราชการมาทำงานส่วนตัวค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
mutu
ความซื่อสัตย์สุจริตเป็นสมบัติที่ควรมีของทุกคน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 11:21:05 »

อย่าทำเลยงานราชการ  ธุรกิจส่วนตัวแน่นอน 1,000,000%

mutu คนแม่สรวย
ซื้อจริง  ขายจริง  ไม่คดโกง  บริการด้วยความซื่อตรง
cham
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 11:23:08 »

อย่าทำเลยงานราชการ  ธุรกิจส่วนตัวแน่นอน 1,000,000%
+1ครับ
ป๋าเทพ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 11:24:03 »

1. ถ้าเรายังจน มีหนี้ มีสิน หรือมีทุนน้อย ต้อง รับราชการครับ ทำงาน 2 ปี กู้ได้เป็น ล้าน
(เศษฐกิจ บัจจุบันนี้ ถ้าใครรับราชการได้ หมายถึงสอบได้ ถือว่า ถูกหวย รางวัลที่ 1ครับ)

2.  ทำธุรกิจ  * ถ้าเรามีเงิน มีทุน + ประสบการณ์
( เรามีเงินหรือทุน มาก พอ  +ธุรกิจส่วน แน่นอนย่อมดีกว่าทุกอย่างอยู่แล้วครับ)

เวลาสะดวกในการติดต่อ  8.00-20.00 น.
chairiang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 11:24:13 »

ส่วนตัวอยากมีธุรกิจส่วนตัว และมีอาชีพเสริมรับราชการ
มีด้วยเหรอครับ อาชีพเสริมเป็นราชการ
Mickey
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 13:12:28 »

ตอนนี้ทำธุรกิจส่วนตัวอยู่ครับ แต่ใจผมอยากรับราชการ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
POOH..
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 13:17:23 »

มีด้วยเหรอครับ อาชีพเสริมเป็นราชการ

นั่นสิ
อาจจะรับราชการ แล้วมีธุรกิจส่วนตัวเป็นอาชีพเสริม
ส่วนตัวอยากรับราชการค่ะ
@เลย์@
ชั้นประถม
*

" อยู่ตรงนี้ "

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 13:18:26 »

ขอความคิดเห็น พี่ๆ น้องๆ ชาวเชียงรายโฟกัสหน่อยค่ะ ว่า
"คุณคิดว่างานราชการกับธุรกิจส่วนตัวอะไรดีกว่ากัน เพราะอะไร ??"

พอดีกำลังตกงานอยากหางานทำแต่ไม่รู้จะเลือกอะไรดี ส่วนตัวชอบทั้งสองอย่าง
เพราะดีกันคนละแบบ

งานราชการ ก็มั่นคงดี ไม่ต้องลงทุน
แต่ต้องแข่งกับเส้นและทุกอย่างขึ้นอยู่หัวหน้า

ธุรกิจส่วนตัว ก็ดี เป็นเจ้านายตัวเอง ทำน้อยได้น้อย ทำมากได้มาก
แต่มีความเสี่ยงบวกกับต้องใช้ทุน

ถ้าเป็นพี่น้องชาวเชียงรายโฟกัสจะเลือกทำงานแบบไหนคะ

ปล.เจ้าของกระทู้เพิ่งจบ ยังไม่มีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

นายธนวัฒน์    สายสอด 

ที่อยู่ 86/2 หมู่ 4 ตำบลหัวเมือง อำเภอสอง จังหวัดแพร่ 54120

โทร  089 - 4319640 ดีแทค , 093 - 2619349 วัน ทู คอล
thip_thip
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 14:56:00 »

ขอบคุณทุกคนที่มาช่วยแชร์ความคิดเห็นกันนะคะ ท่านอื่นว่าไงกันบ้างคะ ยิ้มเท่ห์
poymk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 15:06:45 »

คนส่วนใหญ่อยากเป็นราชการกันครับ ดูจากการสมัครสอบในแต่ละครั้ง เยอะมากครับ
เช่น สอบ กพ เป็นแสนๆ ประปา ไฟฟ้า คนสอบเป็นแสนๆ เหมือนกัน

sirisak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 15:43:22 »

ทำงานส่วนตัวครับ

เป็นเจ้านายตัวเอง หน้กบ้าง เหนื่อยบ้างแต่มีความสุข

ดีกว่าต้องทำงานตามคำสั่งของคุณคนอื่น ผิด ถูก ก็ต้องต้องทำ เพราะคือคำสั่งของผู้บังคับบัญชา

ทำงานส่วนต้วแต่ก็ต้งมีวินัยในตัวเองนะครับ ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน ถ้าเรามีใช้พอเหลือที่จะแบ่งปันให้คนอื่นก็แบ่งปันครับ  ความสุขที่แท้จริงไม่ใช่แค่เรามีความสุขครับ มันต้องดีทุกภาคส่วน

หลังๆ ชักนอกเรื่อง  งานส่วนตัวฟันธง (ตอนนี้เป็นลูกจ้างอยู่)
~NuI-SaLaPow~
*

ซาลาเปา ติ่มซำ

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 15:46:39 »

ข้าราชการอีกหนึ่งเสียงครับ หาเวลาว่างๆ หลังเลิกงานทำธุรกิจส่วนตัวได้ครับวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดพิเศษ ได้สองอาชีพเลยผมว่าเข้าท่านะ  ยิงฟันยิ้ม

ซาลาเปา ติ่มซำ
contoyo

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 15:51:55 »

มันก็มีข้อดี/เสีย ทั้ง 2 อย่างแหละครับ
ผมก็คงไม่ขอออกความคิดเห็นอื่นๆ เพราะยังไม่แน่ใจตัวเองเหมือนกัน ร้องไห้

ซ่อม/ซื้อ/ฝาก Notebook Macbook www.fb.com/antcrservice
เสื้อยืด โปโล กระเป๋าผ้า สกรีนปัก www.antdezign.com
งานสื่อ ยิงแอด เว็บไซต์
Tel & Line : 0903318383
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2011, 16:41:36 »

ทำทั้งสองอย่างครับ แต่แบ่งเวลาให้ดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์