เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 21:19:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ไป สปป ลาว
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ไป สปป ลาว  (อ่าน 2792 ครั้ง)
Momo59
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2023, 13:20:14 »

ถามท่านผู้รู้  จะไป สปป ลาว  ไชยยะบุรี อย่างไร และสะดวก

เดินทางรายเชียงรายค่ะ  ขอบคุณค่ะ
Paul@CR
ระดับ ป.ตรี

- หาหัวใจให้เจอ ก็เป็นสุข -

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2023, 20:54:36 »

ไม่ทราบว่าจะไปด้วยรถยนต์ส่วนตัวหรือเปล่าครับ
จากประสบการณ์นำรถยนต์ไปเอง 2 ครั้ง (ไปหลวงพระบาง แต่ผ่านไซยะบุรีทั้งสองเส้นทาง)
1. ครั้งแรก เข้าทางด่านห้วยโก๋น จากเชียงรายต้องไปนอนพักที่ อ.ปัว จ.น่าน หนึ่งคืน
เช้าตรู่ออกเดินทางออกด่านห้วยโก๋นเข้าเมืองเงิน ไปตามถนนเรื่อย ๆ (มีป้ายบอกทางตลอด)
ตอนที่ไปถนนยังไม่ดี เห็นว่าเดี๋ยวนี้ถนนดีแล้ว ดีกว่าถนนเมืองไทยมาก ถ้าจะไปหลวงพระบางก็ไปข้ามแพขนานยนต์ที่หลวงพระบางได้เลย
2. ครั้งที่ 2 ไปหลวงพระบาง ออกทางด่านภูดู่ จ.อุตรดิตถ์ ต้องไปนอนค้างที่อุตรดิตถ์ 1 คืน
    ถึงหลวงพระบางบ่ายแก่ ๆ ถนนตอนนั้นไม่ค่อยดีเหมือนทางห้วยโก๋น
ทั้งสองเส้นทาง ถนนโล่ง วิวสวยครับ

ถ้าเอารถส่วนตัวไป ต้องไปขออนุญาตนำรถยนต์ออกนอกประเทศที่สำนักงานขนส่งจังหวัดเชียงราย
จะได้เล่มใบอนุญาตสีม่วง ๆ ติดไว้ประจำรถ (พาสปอร์ตรถยนต์)

ถึงด่านก็ทำเรื่องออกนอกประเทศตรงด่าน ใช้เวลาไม่นานครรับ ควรเตรียมถ่ายเอกสารทั้งคนทั้งรถไว้ให้พร้อมจะเร็วขึ้นไม่เสียเวลามาก

ข้ามด่านไปแล้วต้องทำประกันภัยรถยนต์ที่ฝั่งลาว เขาบังคับให้ทำครับ รายละเอียดสอบถามแถวนั้นเลยครับ

ข้อมูลคร่าว ๆ ครับ

* resize_IMG_4812.JPG (3.27 KB - ดาวน์โหลด 28 ครั้ง.)

..ยุคนี้มันไม่มีใครเห็นแก่บ้านเมืองจริงๆ หร­อก..เกล้าผมอยากรู้นัก มีใครคิดถึงเรื่องของแ­ผ่นดินกันบ้าง..  - ขุนรองปลัดชูฯ -
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2023, 12:43:49 »

.. ระวังเรื่องประทับตราเข้าออกฝั่งโน้นดีๆนะครับ ไม่รู้ฝั่งทางนี้เหมือนทางฝั่งอุบลหรือเปล่า ถ้าพลาดจะลำบากขากลับเอาเราหนักด้วยฝั่งนั้น
boonsong_2502
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2023, 18:13:26 »

.. ระวังเรื่องประทับตราเข้าออกฝั่งโน้นดีๆนะครับ ไม่รู้ฝั่งทางนี้เหมือนทางฝั่งอุบลหรือเปล่า ถ้าพลาดจะลำบากขากลับเอาเราหนักด้วยฝั่งนั้น

ยกตัวอย่างหน่อยก็ดี ครับ
raikum
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2023, 13:51:25 »

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2023, 14:54:32 »

ขอรายละเอียดด้วยครับ พอดีผมคิดจะไป ที่ไซยะบุรี เช่นกันครับผม ครั้งแรก จะเดินทางและไปหารถสองแถวไป หาก มีตลาดตามที่ผมต้องการ ครั้งที่สองนี้สำคัญมาก เพราะจะเอารถไปซื้อบันทุกของกลับครับผม กลัวผิดพลาดแล้วจะลำบากทีหลัง ครับ

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2023, 16:05:27 »

ขอรายละเอียดด้วยครับ พอดีผมคิดจะไป ที่ไซยะบุรี เช่นกันครับผม ครั้งแรก จะเดินทางและไปหารถสองแถวไป หาก มีตลาดตามที่ผมต้องการ ครั้งที่สองนี้สำคัญมาก เพราะจะเอารถไปซื้อบันทุกของกลับครับผม กลัวผิดพลาดแล้วจะลำบากทีหลัง ครับ
.. หาข้อมูลเอาตามโซเชียลเลยครับ ยูทูปก็ได้มีคนรีวิวไว้ ว่าข้ามไปถึงด่าน ตม.ลาวจะต้องประทับตราอะไรบ้าง ทั้งขาเข้าและขาออก คือ ต้องเป๊ะๆ ไม่งั้นขากลับจะลำบาก
หน้า: [1] พิมพ์