เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 16:15:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  ใครอยากแก้กรรมให้ตัวเอง-ญาติ-เจ้ากรรมนายเวรด้วยตัวเอง(ซุปเปอร์ริชมาเชียงรายคะ)
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ใครอยากแก้กรรมให้ตัวเอง-ญาติ-เจ้ากรรมนายเวรด้วยตัวเอง(ซุปเปอร์ริชมาเชียงรายคะ)  (อ่าน 12629 ครั้ง)
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 04:06:01 »

ภิกษุ ๗ รูปเดินทางไปเฝ้าพระพุทธเจ้าที่วิหารเชตวัน กล่าวคือระหว่างทางได้แวะไปพักที่วิหารแห่งหนึ่งในเวลาเย็น พระภิกษุที่อยู่ประจำที่วัดก็จัดที่นอนให้นอนในถ้ำแห่งหนึ่ง ตอนกลางคืนมีก้อนหินใหญ่ก้อนหนึ่งกลิ้งมาปิดปากถ้ำไว้ เช้าวันรุ่งขึ้นพระภิกษุเจ้าของถิ่นก็มาดูภิกษุอาคันตุกะ ๗ รูปนั้น เห็นก้อนหินปิดปากถ้ำอยู่ จะระดมคนช่วยกันอย่างไรก็ยกก้อนหินนั้นไม่ได้ แม้พระภิกษุที่อยู่ภายในถ้ำจะช่วยก็ไม่สำเร็จ

จนถึงวันที่ ๗ ก้อนหินนั้นก็กลิ้งออกจากปากถ้ำได้เองเป็นที่อัศจรรย์ ภิกษุที่มาพักและติดอยู่ในถ้ำพากันอิดโรยอดอาหารอยู่ถึง ๗ วัน เมื่อออกจากถ้ำแล้วก็คิดว่าจะไปกราบทูลถามถึงกรรมของตน ครั้นเดินทางไปถึงวัดเชตวันแล้วก็กราบทูลเล่าเรื่องนี้ให้ทรงทราบ พร้อมทั้งขอทราบกรรมที่ภิกษุทั้ง๗ได้กระทำไว้

พระผู้มีพระภาคตรัสเล่าว่า ในอดีตกาลภิกษุทั้ง ๗ รูปนี้ได้เกิดเป็นเด็กเลี้ยงโค ๗ คนในเมืองพาราณสี ได้ต้อนโคไปเลี้ยงยังที่ต่างๆ วันหนึ่งพบตะกวดตัวใหญ่ตัวหนึ่งจึงติดตามไปตะกวดก็หนีเข้าไปในจอมปลวก จอมปลวกนั้นมีช่องอยู่ ๗ ช่อง เด็กทั้ง ๗ คนก็พาไปหากิ่งไม้ใบไม้มาปิดช่องนั้นคนละช่อง คิดว่าพรุ่งนี้จะมาจับเอาไป แต่แล้วก็ลืมเสียได้พาโคไปเลี้ยงยังที่อื่น พอถึงวันที่ ๗ กลับมาที่เก่าพบจอมปลวกนึกขึ้นได้ จึงได้ไปเปิดกิ่งออก ตะกวดนั้นอดอาหารอยู่ ๗ วันซูบผอมแทบสิ้นชีวิต เด็กๆ ก็สงสารบอกกันว่าเราอย่าฆ่ามันเลยปล่อยไปเสียเถอะแล้วก็ปล่อยมันไป

เด็กทั้ง ๗ นั้นไม่ได้ไปตกนรกเพราะว่าตะกวดนั้นไม่ตาย แต่ก็อดอาหารถึง ๗ วันถึง ๑๔ ชาติด้วยกัน นี่เป็นอดีตชาติของภิกษุ ๗ รูปนั้น

ใครทำกรรมอย่างไรย่อมได้รับผลอย่างนั้น ไม่มีใครหนีกรรมที่ตนทำได้พ้น ผลที่ได้รับเกิดจากการกระทำของตนเองทั้งสิ้น สิ่งอื่นๆ และคนอื่นเป็นเพียงเครื่องมือช่วยสนับสนุนให้ผลของกรรมนั้นเกิดขึ้นเท่านั้น ถ้าเราไม่ได้ทำกรรมไว้เหตุต่างๆ ที่จะเป็นเครื่องสนับสนุนให้วิบากคือ ผลของกรรมเกิดขึ้นก็ไม่มี

..............
khonmieng
เพื่อชีวืต โบราณคลาสสิค
มัธยม
**

ซื้อขายเขาควาย

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 07:35:01 »

พูดกันตรงๆว่าจะแก้ได้หรือไม่นั้นต้องดูว่าหนักมากหรือน้อยพอที่เขาจะยกโทษให้ได้มั้ย...ถ้าน้อยๆไม่หนักหนาอะไรก็พอได้แต่ถ้ามันหนักมากก็คงไม่ได้ เหมือนเช่นนักโทษคดีอาญาฆ่าข่มขืน.. ถึงแม้เจ้าคนโดนข่มขืนจะตายไปแล้วแต่กฏหมายก็ไม่ปล่อยไห้ลอยนวลหรอก...ยังคงต้องลงโทษอยู่ดี..ผู้คุมกฏแห่งกรรมก็เหมือนกันก็ต้องลงโทษไปตามผลกรรมที่เกิดขึ้น...ยกเว้นคดีลหุโทษหรือหรือกรรมเล็กน้อยๆ....หรือผ่อนหนักเป็นเบาลงมาได้แค่นั้น...สนับสนุนตามคุณ ละอ่อนโบราณครับ...อยากให้ทุกท่านมีศรัทธาอย่างมีสติและเหตุผล... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ซื้อขายเขาควาย ปลอกเขาควาย โทรศัพย์มือถือรุ่นเก่า ธนบัตรเก่า ตะเกียงเก่า ของโบราณ ไอดีไลน์ khonmieng โทร 062-2862152
๋๋P

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 09:41:00 »

ยิ้มเท่ห์ อ่ะนะ
ถ้ากรรมสามารถแก้ได้ทุกเรื่อง คนเราก็คงไม่กลัวการทำกรรมชั่ว
เพราะมีทางแก้ให้พ้นกรรม

แต่มองอีกแง่นึง
ถ้าคนเราเชื่อว่ากรรมแก้ได้หรือทุเลาได้บ้าง ก็จะทำให้คนเราหันเข้าหาบุญ
กันเยอะขึ้น
เพราะคนที่เคยทำผิดพลาดมาก็จะพยายามทำดีเพื่อไถ่บาป ถึงแม้ว่าจะไถ่ไม่ได้แต่ก็
เป็นการทำบุญเพื่อหนีบาปหรือต่อเวลากรรมทัน ซึ่งอาจเห็นได้กับคนที่บุญช่วยต่อ
เวลาชีวิตให้อยู่ได้อีก ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ดี

แต่กรรมชั่วหรือกรรมหนักนั้นเชื่อว่าคงแก้ไม่ได้ เหมือนพระอรหันต์ท่านหนึ่ง
ที่ถูกโจรฆ่า ทั้งที่ท่านสามารถใช้วิชาหนีได้ถึงสองครั้ง
แต่ครั้งที่สามท่านไม่หนี และยอมรับผลกรรมที่เคยทำไว้ในอดีตชาติ

พระท่านกล่าวว่า  
คำว่า อโหสิกรรม หมายถึง การให้อภัยทุกอย่างที่ทำด้วยการตั้งใจเจตนา
หรือไม่ตั้งใจเจตนาก็ดี คือให้อภัยเสมอ ไม่ถือโกรธหรือโทษซึ้งกันและกัน
(ไม่เอามายึดมั่นถือมั่นอยู่ใน จิต ของตนเอง)แล้วจะไม่มีผลกรรมตอบสนอง

การให้อภัยทาน...คือ การให้ไม่มีภัยเกิดขึ้นต่อกัน(ไม่มีภัยใดๆทั้งสิ้นเกิดขึ้น
กับบุคคลที่ได้รับอภัยทาน)

การตัดกรรม คือ การหยุดทำความชั่วหยุดทำบาป ส่วนการตัดเวร คือ
การหยุดการพยาบาทอาฆาตจองเวรซึ่งกันและกัน คือไม่แก้แค้นซึ่งกัน
และกันรู้จักคำว่าให้อภัยซึ่งกันและกัน และผู้ที่ทำผิดก็ให้รู้จักคำว่าขอโทษ
ผู้ที่ถูกขอโทษก็รู้จักคำว่าให้อภัย อันนี้เป็นอุบายตัดกรรมตัดเวร

* 327419mpo0lg23bj.gif (7.04 KB, 50x50 - ดู 275 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2011, 23:45:16 โดย ๋๋P » IP : บันทึกการเข้า
ละอ่อนโบราณ

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 05:37:31 »

ยิ้มเท่ห์ อ่ะนะ
ถ้ากรรมสามารถแก้ได้ทุกเรื่อง คนเราก็คงไม่กลัวการทำกรรมชั่ว
เพราะมีทางแก้ให้พ้นกรรม

แต่มองอีกแง่นึง
ถ้าคนเราเชื่อว่ากรรมแก้ได้หรือทุเลาได้บ้าง ก็จะทำให้คนเราหันเข้าหาบุญ
กันเยอะขึ้น
เพราะคนที่เคยทำผิดพลาดมาก็จะพยายามทำดีเพื่อไถ่บาป ถึงแม้ว่าจะไถ่ไม่ได้แต่ก็
เป็นการทำบุญเพื่อหนีบาปหรือต่อเวลากรรมทัน ซึ่งอาจเห็นได้กับคนที่บุญช่วยต่อ
เวลาชีวิตให้อยู่ได้อีก ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ดี

แต่กรรมชั่วหรือกรรมหนักนั้นเชื่อว่าคงแก้ไม่ได้ เหมือนพระอรหันต์ท่านหนึ่ง
ที่ถูกโจรฆ่า ทั้งที่ท่านสามารถใช้วิชาหนีได้ถึงสองครั้ง
แต่ครั้งที่สามท่านไม่หนี และยอมรับผลกรรมที่เคยทำไว้ในอดีตชาติ

พระท่านกล่าวว่า  
คำว่า อโหสิกรรม หมายถึง การให้อภัยทุกอย่างที่ทำด้วยการตั้งใจเจตนา
หรือไม่ตั้งใจเจตนาก็ดี คือให้อภัยเสมอ ไม่ถือโกรธหรือโทษซึ้งกันและกัน
(ไม่เอามายึดมั่นถือมั่นอยู่ใน จิต ของตนเอง)แล้วจะไม่มีผลกรรมตอบสนอง

การให้อภัยทาน...คือ การให้ไม่มีภัยเกิดขึ้นต่อกัน(ไม่มีภัยใดๆทั้งสิ้นเกิดขึ้น
กับบุคคลที่ได้รับอภัยทาน)

การตัดกรรม คือ การหยุดทำความชั่วหยุดทำบาป ส่วนการตัดเวร คือ
การหยุดการพยาบาทอาฆาตจองเวรซึ่งกันและกัน คือไม่แก้แค้นซึ่งกัน
และกันรู้จักคำว่าให้อภัยซึ่งกันและกัน และผู้ที่ทำผิดก็ให้รู้จักคำว่าขอโทษ
ผู้ที่ถูกขอโทษก็รู้จักคำว่าให้อภัย อันนี้เป็นอุบายตัดกรรมตัดเวร

การให้อโหสิกรรม คือการยกโทษให้ แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่ได้รับผลกรรม ยังคงได้รับผลกรรมอยู่นั่นเอง แต่ผลของกรรมนั้นจะเบาลง
ยกตัวอย่างเช่น....นายมาไปยืนด่านางสีด้วยถ้อยคำหยาบคายต่างๆ ทั้งที่นางสีไม่มีความผิดอะไรและไม่ได้ตอบโต้อะไร ต่อมาภายหลังนายมาสำนึกได้และไปขออภัยหรือขออโหสิจากนางสี นางสีอโหสิกรรม ยกโทษให้ ดังนี้เป็นการตัดเวรกรรมได้ แต่ตัดบาปกรรมไม่ได้ คำว่าเวรกรรมหมายถึงการกระทำที่มีผลสืบต่อ แต่บาปกรรมหมายถึงการกระทำชั่ว
หลังจากนายมาไปขออภัยโทษนางสีและนางสีอโหสิกรรมให้แล้ว ก็สามารถตัดเวรกรรมได้คือกรรมนั้นไม่ติดไปในภพในชาติ
แต่ไม่สามารถตัดบาปกรรมได้ เพราะถึงแม้ว่านางสีจะอโหสิกรรมให้แล้ว แต่นายมายังต้องได้รับผลแห่งการกระทำนั้นอยู่ คือเมื่อเขากล่าววาจาชั่ว เรียกว่าวจีกรรม ถึงแม้ว่าผู้ที่เขาด่าว่าจะยกโทษให้ แต่สังคมรอบข้างย่อมติเตียน นินทา ไม่มีใครอยากคบค้าสมาคมด้วย นี่คือผลแห่งบาปกรรมที่นายมาได้ประกอบกรรมชั่วคือวจีทุจริตนั่เอง

..............
๋๋P

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2011, 08:14:22 »

ขอบคุณมากมายครับ
เคยตั้งคำถามไว้ แต่ไม่มีใครมาตอบ
เลยต้องค้นหาคำตอบเอง  ยิ้มกว้างๆ
นู๋เดือน
ชั้นประถม
*

ดี-โฟนลำพูน รับซื้อ-ขายสินค้าitให้ราคาสูง

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 23:47:12 »

ซุปเปอร์ริชชี่จะมาเชียงราย

เชิญร่วมฟังบรรยายฟรี

“สมาธิเข็มทิศสู่ปัญญาและการแก้กรรม”
พุธที่ 5 ตุลาคม 2554
เวลา 08.00-11.00 น.
ณ โรงภาพยนต์ เมเจอร์ซีนีเพล็กซ์ ชั้น 3 โรง 2 เซ็นทรัลพลาซา เชียงราย
สำรองที่นั่งกรอก ชื่อ-นามสกุล ด้านล่างครับ
กรอกตามลิงค์นี้คะ
http://www.superrichy.org/05-10-54/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กันยายน 2011, 23:50:03 โดย นู๋เดือน » IP : บันทึกการเข้า

ดี-โฟน 53/3 หมู่ 4 ถ.สันป่าฝ้าย-บ้านธิ ต.บ้านกลาง อ.เมือง จ.ลำพูน 51000 เยื้องโรดิโอผับลำพูน tel.089-5566544,089-5558895
รับซื้อสินค้าitมือ1-2ให้ราคาสูง ตัวแทนขายปลี-ส่งกล้องวงจรปิดภายใต้แบรนด์Enerte
Beebie13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 19:33:19 »

ขอบคุณมากนะคะ ที่เอาสิ่งดีๆมาฝากกัน รับรองว่าไปแน่นอน อยากรู้หลักปฏิบัติสมาธิที่ถูกต้อง และเรื่องราวเกี่ยวกับธรรมะดีๆและอยากให้ผู้คนได้รับรู้ว่าแก้กรรมนั้นมันเป็นยังไงตามหลักของศาสนาพุทธที่ไม่ใช่เอะอะทำผิดอะไรมาจะไปทำบุญแก้กรรม ทำพิธี ถ้ายังมีแบบนี้อยู่พระพุทธศาสนาคงเพี้ยนไปมากและทำให้คนรุ่นหลังไม่เกรงกลัวต่อบาป เพราะหลงคิดว่า ทำชั่วแล้วเดี๋ยวไปแก้เอา.... เออ..แต่ตอนนี้ให้ลงชื่อในลิ้งค์แล้วกรอกชื่อตรงไหนคะ แลบลิ้น
นู๋เดือน
ชั้นประถม
*

ดี-โฟนลำพูน รับซื้อ-ขายสินค้าitให้ราคาสูง

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 21:30:42 »

ขอบคุณมากนะคะ ที่เอาสิ่งดีๆมาฝากกัน รับรองว่าไปแน่นอน อยากรู้หลักปฏิบัติสมาธิที่ถูกต้อง และเรื่องราวเกี่ยวกับธรรมะดีๆและอยากให้ผู้คนได้รับรู้ว่าแก้กรรมนั้นมันเป็นยังไงตามหลักของศาสนาพุทธที่ไม่ใช่เอะอะทำผิดอะไรมาจะไปทำบุญแก้กรรม ทำพิธี ถ้ายังมีแบบนี้อยู่พระพุทธศาสนาคงเพี้ยนไปมากและทำให้คนรุ่นหลังไม่เกรงกลัวต่อบาป เพราะหลงคิดว่า ทำชั่วแล้วเดี๋ยวไปแก้เอา.... เออ..แต่ตอนนี้ให้ลงชื่อในลิ้งค์แล้วกรอกชื่อตรงไหนคะ แลบลิ้น
น้องก็ใส่ชื่อที่ Name
แล้วน้องก็ใส่ Email
แล้วใส่รหัสที่เขาให้มาพิมพ์ใส่ในช่องนี้คะ CAPTCHA Code *
แล้วน้องก็พิมพ์ชื่อ นามสกุลที่จะจองในช่องที่มีคำว่า Comment แล้วน้องก็กดที่คำว่า submit Comment
แค่นี้ละคะทีนี้ชื่อน้องก็คงจะขึ้นเหมือนน้องคนที่ชื่อ
ขอสำรอง1ที่นั่งค่ะ น.ส ชัชฎาภรณ์ ศรีวิชัย
คงเป็นคนแรกคะ

ดี-โฟน 53/3 หมู่ 4 ถ.สันป่าฝ้าย-บ้านธิ ต.บ้านกลาง อ.เมือง จ.ลำพูน 51000 เยื้องโรดิโอผับลำพูน tel.089-5566544,089-5558895
รับซื้อสินค้าitมือ1-2ให้ราคาสูง ตัวแทนขายปลี-ส่งกล้องวงจรปิดภายใต้แบรนด์Enerte
นู๋เดือน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 21:33:14 »

ขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะคะชาวเชียงรายอย่าลืมนะคะไปกันมากๆหลายๆเตรียมน้ำเปล่าไปด้วยก็ดีนะคะไปรับน้ำมนต์มาฝากอุ้ยๆ ยิงฟันยิ้ม
ถ้าได้ไปฟังคำบรรยาแล้วมาเล่าให้คนอื่นๆฟังเป็นวิทยาทานนะคะแชร์กันว่าได้รู้อะไรบ้างคนที่ไม่ได้ไปวันหน้าคุณซุปเปอร์ริชชี่มาอีกจะได้ไปกันบ้างคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กันยายน 2011, 21:37:20 โดย นู๋เดือน » IP : บันทึกการเข้า

saluman
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2011, 22:07:38 »

แก้ได้เหรอครับ ขนาดพระโมคคัลลานะพระอรหันต์ ผู้เลิศทางฤทธิ์ เปรียบเหมือนมือซ้ายพุทธองค์ ยังรับกรรมจน นิพพาน เลย ขนาดพระอรหันต์ อัครสาวกเบื้องซ้า้ยนะนิ แล้วคนธรรมดาๆๆอย่างเราจะรอดเหรอ แล้วทำไมท่านเป็นถึงพระอรหันต์ เจ้ากรรมนายเวรยังไม่ยอม 55 ไม่ได้มาป่วนนะครับแค่อยากรู้ว่า (แก้ได้จริงเหรอ)ขอบคุณครับ
DEN SWK
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าคำสอน

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2011, 22:51:11 »

ดันกระทู้ไว้ก่อน เดี๋ยววันจันทร์ไปปรึกษาครูสอนธรรมะศึกษาดู
เผื่อจะช่วยประชาสัมพันธ์ให้นักเรียนได้อีกทางเนื่องจากเป็นช่วงปิดเทอมพอดี

พีเค คอม เซอร์วิส รับติดตั้งกล้องวงจรปิด รับซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยนอุปกรณ์คอมพิวเตอร์  085-0303-533 เด่น
08.30-16.30 น. ที่ทำงานโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม
16.30-20.00 น. หมู่บ้านชาตรีโฮม ดอยสะเก็นเชียงราย
Beebie13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2011, 09:52:51 »

แก้ได้เหรอครับ ขนาดพระโมคคัลลานะพระอรหันต์ ผู้เลิศทางฤทธิ์ เปรียบเหมือนมือซ้ายพุทธองค์ ยังรับกรรมจน นิพพาน เลย ขนาดพระอรหันต์ อัครสาวกเบื้องซ้า้ยนะนิ แล้วคนธรรมดาๆๆอย่างเราจะรอดเหรอ แล้วทำไมท่านเป็นถึงพระอรหันต์ เจ้ากรรมนายเวรยังไม่ยอม 55 ไม่ได้มาป่วนนะครับแค่อยากรู้ว่า (แก้ได้จริงเหรอ)ขอบคุณครับ

คุณ saluman จ๊ะ กรรมแก้ไม่ได้หรอก ไม่ว่าใครก็แก้ไม่ได้ ทำผิดแล้วจะย้อนอดีตไปแก้ก็กระไรอยู่นะ ให้อ่านหน้าแรกๆนะจ๊ะ แล้วจะรู้ว่าคำนี้หมายถึงอะไร ลองไปฟัง superrichy ด้วยกันมั๊ย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
saluman
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2011, 13:41:39 »

คุณ saluman จ๊ะ กรรมแก้ไม่ได้หรอก ไม่ว่าใครก็แก้ไม่ได้ ทำผิดแล้วจะย้อนอดีตไปแก้ก็กระไรอยู่นะ ให้อ่านหน้าแรกๆนะจ๊ะ แล้วจะรู้ว่าคำนี้หมายถึงอะไร ลองไปฟัง superrichy ด้วยกันมั๊ย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
อ่อครับขออภัยอย่างสูง ผมอ่านแล้วครับเลยโพสข้อความครับแล้วไปดูมาแล้วครับเกี่ยวกับคุณริช นี่นะครับ ผมคงไม่ไปละครับขอบคุณมากครับที่ชวน(ถ้าเกิดเป็นเทวดาแล้วยังต้องมาประจำตัวคนอีก อย่าเป็นดีกว่าเทวดา)ขอบคุณครับ กรรมแก้ได้ศาสดาตรัสไว้เอง อริยอัฏฐังคิกมรรค นั่นเองอย่างเดียวเท่านั้น ขอบคุณครับ
นู๋เดือน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2011, 09:28:05 »

เค้าเปลี่ยนแปลงเป็นวันที่ 4 ต ค หรอคะเนี่ยเปลี่ยนแปลงซะหน่อยไปกันเยอะ ๆ นะคะเอาบุญมาฝากคนโฟสโตยเน้อ  ยิงฟันยิ้ม

นู๋เดือน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2011, 08:37:36 »

ใครไปมาบ้างเล่าสู่กันฟังบ้างสิคะ ยิงฟันยิ้ม

Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 08:38:24 »

นั่นสิครับ งานยุ่งเลยไม่ได้ไป ใครไป มาแชร์หน่อยสิครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์