เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 03:38:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ยา เครื่องสำอางค์ ผลิตภัณฑ์เสริมความงาม
| | |-+  5 ข้อที่ควรรู้ก่อนตัดสินใจปลูกผม FUE
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน 5 ข้อที่ควรรู้ก่อนตัดสินใจปลูกผม FUE  (อ่าน 1587 ครั้ง)
JB
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2021, 12:15:32 »

หลายๆ คนเริ่มหันมาสนใจและเปิดใจให้การปลูกผมมากกว่าเมื่อก่อน ทำให้มีคลินิกเพื่อการปลูกผมเกิดขึ้นมากมาย วันนี้แพทย์หญิงพรีมา ทศบวร ดีกรีแพทย์อเมริกันบอร์ดด้านการปลูกผม (ABHRS) มาแชร์เคล็ดลับดีๆ ก่อนตัดสินใจปลูกผมแบบ FUE จะมีอะไรบ้างมาดูกัน
           การปลูกผมแบบ FUE ไม่ใช่ทางออกเสมอไป
เราควรเข้าพบแพทย์เพื่อวิเคราะห์ปัญหาในเบื้องต้นก่อน เพราะถ้าคุณยังมีรากผมอยู่ การรักษาได้ด้วยการทำ PRP หรือ LLLT ก็ถือเป็นตัวเลือกที่ประหยัดกว่า ทั้งยังช่วยลดจำนวนกราฟท์ หากจำเป็นต้องปลูกผมในอนาคตได้อีกด้วย
           อย่าให้รูปรีวิวหลังทำทันทีหลอกตา
              หลายคนเข้าใจว่ารูปถ่ายหลังปลูกผม FUE ทันทีบ่งบอกผลลัพธ์ได้นั้น ถือว่าเป็นการเข้าใจที่ผิด นั่นก็เพราะ ผมที่คุณเห็นในรูปรีวิวเหล่านั้นจะหลุดร่วงไปจนเกือบหมด ก่อนจะเริ่มงอกขึ้นมาใหม่ในอีก 3 – 4 เดือนให้หลัง ซึ่งกว่าที่เราจะรู้ว่าผลลัพธ์นั้นเป็นที่น่าพอใจหรือไม่ ก็ต้องดูเมื่อผมขึ้นแล้ว หรือในช่วง 6 – 12 เดือนขึ้นไปแล้วนั่นเอง
           ยิ่งปลูกเยอะ ยิ่งคุ้ม
              ต้องเข้าใจก่อนว่า การปลูกผมคือการย้ายรากผมจากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่ง การปลูกผม FUE ที่มากเกินไป นอกจากจะทำให้บริเวณ Doner area บางลงแล้ว หากเราเป็นคนที่มีแนวโน้มที่จะต้องปลูกผมหลายครั้ง แพทย์ยิ่งต้องคาดการณ์ระยะยาว เพื่อไม่ให้ผมของคนไข้หมดก่อนวัยอันควรด้วย
           อย่าเชื่อตัวเลข
              โดยเฉพาะอัตราการรอดของเส้นผม ที่มักจะเคลมกันว่ามีมากถึง 99% ซึ่งการโฆษณาแบบนี้ เป็นอะไรที่อ้างถึงได้ง่ายแต่พิสูจน์ได้ยาก จึงควรโฟกัสไปที่ผลลัพธ์หลังการปลูก ว่าผมขึ้นเป็นไปตามแบบที่เราต้องการหรือไม่มากกว่า
           เห็นแก่ของถูก
           แม้ว่าจะมีโปรโมชั่นที่แสนล่อตาล่อใจ แต่ก็อาจจะถูกบวกค่าอุปกรณ์ ค่าน้ำยาในภายหลัง จนได้ราคาที่แพงกว่าราคาปกติ หรือบางที่อาจใช้น้ำเกลือในการแช่กราฟท์เพื่อลดต้นทุน แต่ไม่ช่วยเพิ่มอัตราการรอดของเส้นผมเลยก็เป็นได้
              การปลูกผมเปรียบเสมือนการลงทุนระยะยาว ควรศึกษาให้ดีก่อนตัดสินใจ หากไม่รู้ว่าจะเลือกปลูกผมที่ไหนดี แนะนำที่ Hairsmith clinic เรามีแพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านผิวหนังและศัลยกรรมปลูกผมที่รับรองโดย American Board of Hair Restoration Surgery (ABHRS) ที่จะทำให้คุณมั่นใจได้กับผลลัพธ์ที่น่าพอใจ และทำให้ผมสวยอยู่คู่กับคุณไปได้ยาวๆ

อ่านข้อมูลเพิ่มเติม:
ปลูกผม FUE คืออะไร https://www.hairsmithclinic.com/service/hair-transplantation/
เลือกปลูกผมที่ไหนดี  https://www.hairsmithclinic.com/2019/08/19/wheretogethairtransplant/

* 185286354_3569075869865111_1473422880836286023_n.jpeg (265.62 KB, 2048x2048 - ดู 45 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มกราคม 2022, 11:42:35 โดย JB » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์