เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 20:53:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เวียงป่าเป้าขาไปเชียงราย ทางหลวงหมายเลข 118 กม.54 คือจุดไหนคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เวียงป่าเป้าขาไปเชียงราย ทางหลวงหมายเลข 118 กม.54 คือจุดไหนคะ  (อ่าน 9137 ครั้ง)
Ramrada
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2021, 11:57:55 »

รบกวนสอบถามค่ะ บริเวณ "เวียงป่าเป้าขาไปเชียงราย ทางหลวงหมายเลข 118 กม.54" มีกล้องจับความเร็วอยู่ กำหนดไม่เกิน 60 กม./ชม. อยู่ตรงจุดไหนของทางเชียงใหม่-เชียงรายคะ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ
xyz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2021, 00:42:54 »

มาตอบจากประสบการณ์ที่โดนมาเหมือนกันครับ

กล้องตัวใหม่ของเส้นเชียงใหม่-เชียงรายนี้
อยู่บริเวณน้ำพุร้อนแม่ขะจานครับ
อยู่กลางถนนเลยครับ ตรงแถวๆหัวสะพานฝั่งที่มีพระพุทธรูปองค์ใหญ่ครับ

ถ้าดูดีๆ จะเห็นว่ามีกล้องจับทั้งขาขึ้นขาล่อง
ตอนนี้อาจจะจับแค่ฝั่งเดียว แต่อนาคตไม่แน่...
และกล้องตัวนี้ยังไม่มีป้ายเตือนล่วงหน้าแต่อย่างใด เตรียมตัวหาเงินเต็มที่  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2021, 00:45:08 โดย xyz » IP : บันทึกการเข้า
sripoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2021, 13:41:46 »

ตรงนี้เหมือนกัน
ที่ความเร็วเท่าไร ไปเสียค่าปรับหรือยัง
lomluang
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2021, 19:06:22 »

ผมไปบ่อย ได้มา 3 ใบละ จุดนี้จุดเดียว ต้องระวังตัวกันนะครับ บ่อเงินบ่อทอง
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2021, 10:26:13 »

เส้นทาง 118 กม.54 อยู่ช่วงระหว่างศาลเจ้าแม่ดอยนางแก้ว - อุทยานแห่งชาติขุนแจ

ลองเข้าเว็บนี้ค้นหาดูก็ได้ครับ จะได้เห็นภาพชัดขึ้น

พิมพ์ชื่อถนน แล้วก็ช่วงกิโลเมตรที่ต้องการ แล้วซูมเข้าไปใกล้ๆ

http://hris.doh.go.th/highway

* 1630639435182.jpg (179.75 KB, 1200x484 - ดู 6398 ครั้ง.)

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2021, 10:58:09 »

พิกัด ตามที่ถามและที่แอดมินระบุไว้ เป็นยอดสูงสุดแบ่งเขต จว.
ทางเชียงราย มีทางแยกเข้าไปที่ขุนน้ำลาว ต้นแม่น้ำลาว
ถัดไปเป็น ศาลเจ้าแม่ดอยนางแก้ว เริ่มเป็นทางลงไป ชม.
เป็นต้นน้ำแม่กวง  ขุนน้ำกวง
จุดนี้ ไม่แน่ใจว่า ทำถนนเสร็จแล้ว จะมีตั้งกล้องไหม เพราะรถวิ่งขึ้นสุด ความเร็วช้า
น่าจะติดแถวทางตรงทางลาดโค้ง แถวใดมีป้อมยาม ใกล้ๆ แถวนั้นควรลดความเร็ว
ถึงไม่มีกล้อง อาจมีส่องถ่ายภาพได้เหมือนทางสายเหนืออื่นๆ
. แต่ที่จริงแล้ว ไม่ว่าจะไม่มีกล้อง หรือไม่มีป้อมยาม การใช้ความเร็วรถ ให้สัมพันธ์กับเส้นทาง
ทางลงวิ่งเกินร้อย ยังไงก็เอาไม่อยู่  ถนนใหม่ อาจมีบางช่วง บางเวลา เช่น ฝนตก น้ำค้างเปียก
อาจทำให้เกิดเหตุสุดวิสัยที่จะควบคุมรถ ท่านคันเดียว เชิญไปวัดร่องถนนเอาเอง
 แต่พลาดวิ่งไปสวนทางบวกกับรถคันอื่น ที่วิ่งมาดีดี แบบไม่รู้ตัวด้วยนี่สิ...
.คุณทำให้เพื่อนร่วมทางเดือดร้อน....

xyz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2021, 19:10:41 »

อ๋อ กล้องตรงนี้เอง ผมก็นึกว่าที่ใหม่ ที่ผมบอกไป

กล้องตรงนี้ อยู่ทางลงเนิน หลังจากที่เราเหยียบคันเร่งส่งรถขึ้นมาจากเนินข้างล่าง
เป็นเนินที่ยาวที่สุดของเส้นเชียงใหม่ - เชียงราย

กล้องอยู่ฝั่งขับจากเชียงใหม่ ขึ้นไปเชียงรายครับ

พอขับผ่านศาลเจ้าแม่นางแก้วมาแล้ว จะเป็นทางลงเนินยาวๆเลย ที่พอลงเนินมาปลายเนินจะเป็นโค้งขวา

แล้วที่สุดโค้ง ทางฝั่งขวา จะเป็นที่พักริมทาง ที่มีเสาสัญญาณมือถือ ที่ทำเป็นต้นไม้ปลอมสีน้ำตาลๆ

พอขับไปอีกไม่ถึงกิโล ก็จะเป็นด่านตรวจครับ

ตรงนี้ เป็นอีกจุดหนึ่งที่ติดกล้องได้น่าด่ามากที่สุดจุดนึงของเส้นเชียงใหม่ - เชียงรายเลย

ลองนึกภาพตามดูนะครับ พอเราเร่งรถส่งขึ้นมาจากเนินยาวๆขึ้นมาแล้ว สมมุติเร่งขึ้นเนินมาซัก 80 - 90 ก็แล้วกัน

ทีนี้ พอถึงทางลงเนิน เราก็ต้องปล่อยรถให้มันไหลไปก่อน แล้วก็ค่อยๆแตะเบรคไปใช่มั๊ยครับ

นั่นแหละครับ พอลงเนินมา กำลังปล่อยรถให้มันไหลอยู่ ก็จะเจอกล้อง 60 ก.ม. ตัวนี้ ดักอยู่ทางลงเนินพอดี

ซึ่งถ้าเป็นอารมณ์รถเก๋งหรือกระบะนี่ เหมือนพี่แกอยากให้เราเหยียบเบรค ลากยาวมาตั้งแต่หัวทางลงเนินโน่นเลย ซึ่งจะเสียอารมณ์มาก มีเหยียบกันเบรคไหม้อ่ะ

แล้วจำกัดที่ 60 ก.ม.ครับ จำกัดความเร็วเหมือนไม่ได้มาทดลองขับจริงกันดูเลย

ลงเนิน 60 ก.ม.จุดนี้ผมกล้าท้าเลย ต่อให้สตาร์ทรถออกตัวจากหัวเนินปล่อยรถไหลลงมาดื้อๆ แบบไม่ต้องเหยียบคันเร่ง ก็เกิน 60 แล้ว

เหมือนคำนวนความเร็วจากกระดาษมาเพื่อรถทัวร์กับ 18 ล้อ ที่เหลือรอกินตังค์ชาวบ้านครับ และแน่นอน ที่จุดนี้ไม่มีป้ายเตือนว่ามีกล้องครับ  ยิงฟันยิ้ม

* เสริมอีกนิด จุดนี้ สมัยก่อนที่ยังไม่ขยายทางลงเนิน ตอนยังเป็นแค่ถนน 2 เลนนะครับ

ผมขับมาจากเชียงราย พอถึงจุดนี้ก็กลายเป็นขับขึ้นเนิน แล้วก็มีรถกระบะขับลงเนินยาวนี้มา

แล้วเขาเบรคตรงหัวเนินครับ น่าจะแถวๆที่ติดกล้องนี้ในภายหลังนี่แหละ

ปรากฎว่ารถปัดครับ เกือบคุมรถไม่อยู่ปัดไปมา ดีที่ดึงรถกลับมาเป็นปกติได้

ตรงจุดนี้ ถ้าเป็นคนคุ้นทางขับมาเป็นสิบๆปี เขาจะไม่เบรคเลยบริเวณแถวๆกล้อง 60 ก.ม. แต่เขาจะค่อยๆเลี้ยงรถมาพลาง แตะเบรคมาพลางครับ

ถ้าใครไม่คุ้นทาง บ้าจี้ตามกล้อง แล้วเบรคพรวดเดียว ให้ระวังรถปัดด้วยนะครับ

ไม่รู้ว่าติดกล้อง จากจะลดอุบัติเหตุ จะกลายเป็นเพิ่มไปรึเปล่า เพราะหัวเนินตรงนี้ เท่าที่ผ่านไปมา ก็ไม่เคยมีอุบัติเหตุร้ายแรง

อุบัติเหตุมักจะเกิดที่ปลายเนินนี้ หรือไม่ก็ขาลงปลายเนินฝั่งศาลเจ้าแม่ครับ

ตรงที่ควรติดกล้องของเนินทั้งสองฝั่งนี้ มีจุดที่ควรติดที่อื่น มากกว่าตรงจุดหิวเงินนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

สรุป ถ้าอยากรอดจากกล้องตัวนี้
ขับผ่านศาลเจ้าแม่นางแก้วมาแล้ว
พอเริ่มลงเนิน
เห็นศาลาไม้ริมทางด้านซ้ายอยู่ไกลๆปุ๊บ
ให้เริ่มเบรคได้เลยครับ ถึงจะรอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กันยายน 2021, 19:37:40 โดย xyz » IP : บันทึกการเข้า
xyz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2021, 19:56:54 »

จุดที่กล้องจับ เทียบกับใบสั่งในมือเรา คุ้นๆมั๊ยเอ่ย

* 20210912-2_075548.jpg (182.09 KB, 960x470 - ดู 6083 ครั้ง.)
xyz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2021, 19:59:14 »

ความจริงของสังคม เนินยังอีกยาวเลยจ้า

พี่จะมาจับอะไรตรงนี้  ยิงฟันยิ้ม

รูปจากกูเกิ้ลล่าสุด ก็ยังไม่มีกล้อง แต่ ณ ตอนนี้ จะเป็นกล้องติดเป็นแถวยาวๆเลย บนหัวแถวๆ ใกล้ศาลาเลย

* 20210912-3_075552.jpg (168.05 KB, 960x470 - ดู 6082 ครั้ง.)
slurpeeman
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2022, 11:15:42 »

โดนมาเหมือนกัน ทางลงดอย ปล่อยคันเร่งก็เกิน 60 แล้ว

* 64.png (7.58 KB, 553x167 - ดู 4495 ครั้ง.)

maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2022, 17:42:30 »

118 กม.54 ขาลงดอยนางแก้ว มาเชียงราย เลยทางแยกเข้าหมู่บ้านฯ
หน้า: [1] พิมพ์