เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 06:49:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ไปดูชาวบ้านห้วยหาญ ร่อนทองในลำห้วย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ไปดูชาวบ้านห้วยหาญ ร่อนทองในลำห้วย  (อ่าน 1809 ครั้ง)
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2020, 09:25:40 »

ช่วงนี้ชาวบ้านออกร่อนทองกันทุกวัน หมู่บ้านห้วยหาญ ต.ปอ อ.เวียง แก่น จ.เชียงราย ซึ่งเป็นหมู่บ้านชาวม้ง ที่ยังร่อนทองคำในลำห้วย น่าจะเหลือเพียงแห่งเดียวในเชียงรายตอนนี้ ที่ยังมีการขุดหาร่อนทองกันอยู่

ทางหมู่บ้านจะให้เฉพาะชาวบ้านที่นี่เท่านั้น เข้ามาร่อนทองในลำห้วยได้ โดยหากเป็นคนภายนอกหมู่บ้านจะไม่ได้รับอนุญาตให้ไปขุดหรือร่อนหาทองคำ แม้แต่คนในหมู่บ้านดังกล่าว แต่หากย้ายภูมิลำเนาหรือออกไปแต่งงานอยู่กินกับคนนอกหมู่บ้านก็ห้ามเช่นกัน  แต่หากจะไปดูว่าเขาทำกันยังไง ก็สามารถเข้าไปเที่ยวชมได้เลย  ลำห้วยหาญอยู่บริเวณหน้าโรงเรียนบ้านห้วยหาญ ห่างจากภูชี้ฟ้าประมาณ 5 กิโลเมตร

ดูเพิ่มเติมกันได้ที่ https://www.chiangraifocus.com/article/307

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2020, 15:37:30 »

ขอบคุณเจ้า...เพิ่งรู้ว่าเชียงรายเรามีทองคำในลำห้วยแบบนี้ด้วย

เปิ้นขายก่อเจ้า..ไค่ได้ทองคำที่มาจากธรรมชาติของเจียงฮายแต้ๆ สักเม็ดสองเม็ดเนาะ 

น้อยมอกเม็ดทรายก็ได้(มันแปง)  ยิ้มกว้างๆ
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2020, 12:40:55 »

ขอบคุณเจ้า...เพิ่งรู้ว่าเชียงรายเรามีทองคำในลำห้วยแบบนี้ด้วย

เปิ้นขายก่อเจ้า..ไค่ได้ทองคำที่มาจากธรรมชาติของเจียงฮายแต้ๆ สักเม็ดสองเม็ดเนาะ 

น้อยมอกเม็ดทรายก็ได้(มันแปง)  ยิ้มกว้างๆ

ขายอยู่ครับ ชาวบ้านจะเก็บรวบรวมได้วันละนิด ถ้าได้เยอะๆก็จะเอามาขายในเมือง

แต่ถ้าวันไหนโชคดีเจอทองเม็ดใหญ่ส่วนมากจะเก็บไว้เอง หรือทำเครื่องลาง ขายในราคาที่แพงมาก

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2020, 14:07:12 »

ขายอยู่ครับ ชาวบ้านจะเก็บรวบรวมได้วันละนิด ถ้าได้เยอะๆก็จะเอามาขายในเมือง

แต่ถ้าวันไหนโชคดีเจอทองเม็ดใหญ่ส่วนมากจะเก็บไว้เอง หรือทำเครื่องลาง ขายในราคาที่แพงมาก

ขอบคุณข้อมูลดีดีเจ้า...สักวันจะไปเซาะซื้อสักเม็ดสองเม็ดแฮ่ๆ  ยิงฟันยิ้ม
jirapolus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2020, 14:34:40 »

ที่ อำเภอเชียงของ ก่อนถึงห้วยแก่งไก่  ก็มีการร่อนทองในริมฝั่งแม่น้ำโขงครับ
แต่จะเป็นช่วงเดือน มีนาคม- เมษายน ครับ 
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2020, 22:42:12 »

ที่ อำเภอเชียงของ ก่อนถึงห้วยแก่งไก่  ก็มีการร่อนทองในริมฝั่งแม่น้ำโขงครับ
แต่จะเป็นช่วงเดือน มีนาคม- เมษายน ครับ 

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ไว้มีโอกาสคงได้ไปดู  ยิ้มเท่ห์

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2020, 09:14:09 »

โอ้ เพิ่งรู้เหมือนกันครับว่ามีแบบนี้ด้วย

۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2021, 13:36:09 »

ปกติทองจะอยู่ในสายน้ำไหล  มีทุกที่ทั่วไปครับ  เพราะคนธรรมดาจะไม่ค่อยสนใจกัน  บางครั้งก็คิดว่าจะมีแถวเหมืองเก่า หรือที่ญี่ปุ่นผ่านบ้าง 

ขออนุญาติเจ้าของภาพครับ  คุ้นๆมั้ยครับว่าเคยเห็นที่ไหน   นี่คือเครื่องร่อนทองขนาดใหญ่ ไม่ใช่เครื่องร่อนทรายตามที่ชาวบ้านคิด มีให้พบเห็นได้ทั่วไป ตามท่าทรายต่างๆ

* maxresdefault.jpg (58.96 KB, 1280x720 - ดู 268 ครั้ง.)

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2021, 07:51:26 »

ปกติทองจะอยู่ในสายน้ำไหล  มีทุกที่ทั่วไปครับ  เพราะคนธรรมดาจะไม่ค่อยสนใจกัน  บางครั้งก็คิดว่าจะมีแถวเหมืองเก่า หรือที่ญี่ปุ่นผ่านบ้าง 

ขออนุญาติเจ้าของภาพครับ  คุ้นๆมั้ยครับว่าเคยเห็นที่ไหน   นี่คือเครื่องร่อนทองขนาดใหญ่ ไม่ใช่เครื่องร่อนทรายตามที่ชาวบ้านคิด มีให้พบเห็นได้ทั่วไป ตามท่าทรายต่างๆ

ขอบคุณเจ้า
หน้า: [1] พิมพ์