เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 01 พฤษภาคม 2024, 15:18:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายกระต่ายHL75 ฟอร์มสวยๆจ้า แวะมาผ่อก่อนเน้อเจ้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน ขายกระต่ายHL75 ฟอร์มสวยๆจ้า แวะมาผ่อก่อนเน้อเจ้า  (อ่าน 10324 ครั้ง)
kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 11:40:38 »

น้องๆ เป็นกระต่ายพันธุ์ HOLLAND LOP นะคะ
น้องๆเกิดวันที่ 22 มีนาคม. 54 ตอนนี้อายุ4เดือนแล้วเป็นSetแรกของพ่อแม่Setนี้ค่ะ
พ่อ ชื่อ แน้มกิ้ม สี Brokken-Chestnut ส่วนแม่ ชื่อ เจ็มเจ็ม สี Forsty

น้องๆทานอาหารเม็ดได้แล้วนะคะ ดื่มน้ำจากขวดก็เป็นแล้ว ทานหญ้าขนได้ด้วย
บางทีก็ให้หญ้าอัลฟาฟ่า สลับหญ้าแพงโกล่าบ้าง
แถมถ้ามีคึ่นช่าย หรือเซอลารี่ ไปให้แม่เจ็มเจ็มล่ะก็ จะต้องแอบแจมกินด้วยตลอด

น้องๆทุกตัวสุขภาพแข็งแรง ร่าเริง ขี้เล่น ซุกซนนิดหน่อย ตัวจริงน่ารักมากๆทุกตัวค่ะ
เพราะทางเจ้าของรักและชอบเป็นการส่วนตัว เลยตั้งใจเลี้ยง และดูแลทุกๆตัวเป็นอย่างดี

น้องๆทุกตัว สินสอดอยู่ที่ 500 บาทเท่านั้นค่ะ(ยกเว้นตัวที่4) ส่งได้ในตัวเมืองเชียงรายหรือใกล้เคียงค่ะ หรือจะมาดูน้องๆที่บ้านก็ได้นะคะถ้ามารับที่บ้านเลยกรุณาเอาที่ใส่น้องๆมาด้วยนะค่ะ บ้านอยู่ หมู่บ้านขัวแคร่ ซ.2 ค่ะ

แอบบอกก่อนว่า SET แรกนี้ มี 4 ตัว 4 สีเลยนะคะ สี BLACK ตัวผู้ ,สี FORSTY ตัวเมียตัวเดียว ,สี BK-ORANGE ตัวผู้ และ สี CHESTNUT ตัวผู้สุดหล่อที่สุดในครอกนี้ตัวนี้เค้าเรียกว่าหลุดฟอร์มค่ะ ทั้งโครงสร้างน้ำหนักตัวเหมาะที่เอาไปเป็นพ่อพันธุ์มากๆคค่ะ

ชอบตัวไหน ต้องการสินสอดน้องๆ ติดต่อ 085-113-0008,083-8430892 จุ๊ป ค่ะ

ตัวที่1 สีBlack(ผู้)

ตัวที่2 BK-ORANGE(ผู้)

http://images.temppic.com/10-08-2011/images_vertis/1312957457_0.12077300.jpg

ตัวที่3 FORSTY (เมีย)

ตัวที่4 CHESTNUT (ผู้)ตัวนี้ราคาหลังไมค์นะค่ะ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 สิงหาคม 2011, 16:38:31 โดย kasoi36 » IP : บันทึกการเข้า

เอาความรู้คนอื่นไปหาแดก มันไม่เจริญนะครับ
MAJENTA
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 13:33:55 »

หูมันตูบตลอดเรยใช่ปะคับผม
kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 15:14:06 »

จ้าวว ถ้าหูมันตั้งขึ้นมา ยินดีคืนเงินหื้อ 3เท่าเลยจ้าวว ^^ เพราะมันเป็นพันธุ์หูตกจ้าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 15:28:01 โดย kasoi36 » IP : บันทึกการเข้า

เอาความรู้คนอื่นไปหาแดก มันไม่เจริญนะครับ
kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 17:29:39 »

ยิ้มกว้างๆ

♫♫Monster Bikers♫♫
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 21:36:47 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dหูตั้งแน่ๆครับ ถ้ามันดักฟังเสียงแต่มันจะตั้งข้าง ตกข้างนึงน่ารักมากๆครับผมก็เลี้ยงอยู่เกิด 4 ตัวครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขณะที่คนมากมายจ้องดูว่าคุณบินได้สูงแค่ไหน
แต่มีเพียงน้อยคนที่ห่วงใยว่าคุณบินเหนื่อยไหม....
MAJENTA
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2011, 23:58:46 »

ขอราคา และวิธีการเลี้ยงพอสังเขปคับผม PM มาเ้น้อคับ
kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2011, 09:58:58 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dหูตั้งแน่ๆครับ ถ้ามันดักฟังเสียงแต่มันจะตั้งข้าง ตกข้างนึงน่ารักมากๆครับผมก็เลี้ยงอยู่เกิด 4 ตัวครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เง้ออ ตั้งสองข้างเลยเหรอค่ะ อิอิ

kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2011, 11:36:17 »

ยิงฟันยิ้ม

kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2011, 09:40:20 »

ยิงฟันยิ้ม

kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2011, 16:20:18 »

ยิ้มกว้างๆ

kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2011, 17:32:01 »

สนใจโทรมาน่ะคะ

kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 10:09:09 »

ยิ้มเท่ห์

kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 14:41:15 »

เมื่อเช้านี่ มีโทรมาคนนึง แต่โทรกลับไปแล้วไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยค่ะ ถ้ายังไงลองติดต่อกลับมาใหม่นะคะ ^^ ยินดีค่ะ ยิ้มกว้างๆ

kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 20:50:06 »

สนใจตัวไหน สอบถามได้นะเจ้า

Sant4Cuz
' Haters Gonna Hate '
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

Sol y Luna`

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2011, 23:01:31 »

รบกวนหน่อยนะครับ ระหว่าง HL75 กับ minilob นี่ถ้าจะเลี้ยงแนะนำแบบไหนหรอครับ แบบไหนน่าเลี้ยงกว่ากัน เพราะราคาพอๆกันเลยครับ
kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2011, 00:56:49 »

รบกวนหน่อยนะครับ ระหว่าง HL75 กับ minilob นี่ถ้าจะเลี้ยงแนะนำแบบไหนหรอครับ แบบไหนน่าเลี้ยงกว่ากัน เพราะราคาพอๆกันเลยครับ

Mini Lop จะมีขนาดตัวที่ใหญ่กว่า หน้าจะยาวและแหลมกว่า และหูจะยาวกว่าพันธุ์HLค่ะ ซึ่งถ้าเป็นHL100จริงๆ ราคาจะแพงกว่าMini Lopมาก เพราะเป็นพันธุ์ที่มาจากเมืองนอก และสายพันธุ์HL100 จะมีขนาดตัวที่เล็กกว่า หน้ากลมใหญ่กว่า และหูสั้นกว่า แต่Mini Lop และ HLจะเป็นสายพันธุ์Lopเหมือนกันคือจะเป็นพันธุ์หูตกค่ะ ซึ่งจะมีนิสัยเชื่อง ขี้เล่น น่ารัก ขี้อ้อน
   แต่ คำว่า Mini ในสายพันธุ์กระต่าย ไม่ได้แปลว่า จะเป็นพันธุ์ที่ตัวเล็กตามชื่อนะคะ เพราะ Mini มีน้ำหนักเต็มที่อยู่ที่ 3 กิโล แต่พันธุ์ที่มีขนาดตัวเล็กที่สุดในสายพันธุ์ Lop ก็คือ พันธุ์ HL หรือ Holland Lop ซึ่งถ้าเป็นสายพันธุ์ 100 แท้ๆ จะมีน้ำหนักไม่เกิน 1.8 กิโล แต่ถ้า HL75 จะมีน้ำหนักราวๆ1กิโลกว่าๆ - 2กิโลนิดๆค่ะ
   ส่วนแบบไหนที่น่าเลี้ยงกว่ากัน คงจะขึ้นอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล เนื่องจากเป็นพันธุ์หูตกเหมือนกัน แต่แตกต่างกันที่รูปร่างหน้าตา และขนาดของน้ำหนักตัว ซึ่งถ้ามีพื้นที่จำกัดในการเลี้ยง เช่น อยู่หอพัก หรือไม่มีบริเวณในบ้านมากนัก ก็อาจจะเลี้ยงHL ก็ได้ค่ะ
แต่ถ้าไม่ติดที่เรื่องน้ำหนัก Mini Lop ก็เลี้ยงได้นะคะ
   แต่ในประเทศไทยเรา พันธุ์ที่ได้รับความนิยมมากที่สุดในบรรดา Lop ก็คือ Holland Lop ค่ะ
ฉะนั้น จะเลี้ยงพันธุ์ไหน ขึ้นอยู่กับความชอบของผู้เลี้ยงด้วยนะคะ เพราะเจ้าของเอง ตอนแรกตั้งใจจะเลี้ยงกระต่ายที่ตัวเล็กที่สุด เพราะอยู่หอพักที่ กทม. เลยศึกษาจน ทราบว่า พันธุ์ ND เป็นพันธุ์ที่ตัวเล็กที่สุด แต่พอเราไปที่ฟาร์มจริงๆ ไปเจอกับพ่อของเจ้า แน้มกิ้ม (พ่อของเด็กๆครอกนี้) แล้วเราก็เปลี่ยนใจจาก ND ไปสู่ HL โดยไม่ลังเล ด้วยความน่ารักของมัน และหน้าตาที่ละม้ายคล้ายลูกสุนัข เราจึงหลงรัก HL เข้าอย่างจัง
   สิ่งสำคัญในการเลี้ยงก็คือ ความรัก ความสนใจ และให้เวลากับเขา แล้วเราก็จะได้รับความรัก ความสนใจจากเขาเหมือนกัน
แล้วพรุ่งนี้ จะลงรูปพ่อแน้มกิ้ม กับแม่เจ็มๆ ของน้องๆครอกนี้ให้ดูกันนะคะ และจะลงรูปให้เห็นถึงความแตกต่างของ HL75 กับ HL100 ให้ดูด้วยค่ะ

ตัวนี้พ่อของน้องๆ HL 100 เชื่องมากขี้อ้อนสุดๆ

ส่วนนี้แม่น้องๆ HL 75 น่ารักไม่ค่อยดื้อ

ส่วนนี้จะเป็นHL 100แท้ๆ ที่มีใบเพ็ดรับรองสายพันธุ์ ไอ้ตัวนี้เชื่องบ้างดื้อบ้างแล้วแต่อารมณ์มันค่ะ *-*

ตัวสีดำจะเล็กกว่าน้ำหนักไม่ถึง1โล ส่วนตัวพ่อน้องๆน้ำหนัก 1.7กิโล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กรกฎาคม 2011, 18:37:25 โดย kasoi36 » IP : บันทึกการเข้า

Sant4Cuz
' Haters Gonna Hate '
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

Sol y Luna`

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2011, 01:03:56 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ยิ้ม
kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2011, 09:44:10 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ยิ้ม

ยินดีค่าา ยิ้มเท่ห์

kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2011, 15:45:27 »

up น้องๆยังอยู่นะค่ะสนใจโทรมาเลยจ้า

kasoi36
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2011, 19:00:47 »

แลบลิ้น

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์