เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 08:00:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  ช่วยตรวจให้หน่อย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยตรวจให้หน่อย  (อ่าน 1050 ครั้ง)
monaka
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 16:44:32 »

ผมแต่งร้อยกลองไม่รู้ว่า ถูกหรือป่าว
ช่วยตรวจให้หน่อยคับ
ขอบคุณคับ

* ร้อยกลอง.doc (20.5 KB - ดาวน์โหลด 81 ครั้ง.)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 21:18:28 »

ช่วยดู ช่วยหา แล้ว  ที่ว่า ร้อยกลองน่ะไม่เห็นมีกลอง ซะกะอันเลย

(ต้องร้อยกรอง นะจ๊ะ )

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 21:40:27 »

ผมแต่งร้อยกลองไม่รู้ว่า ถูกหรือป่าว
ช่วยตรวจให้หน่อยคับ
ขอบคุณคับ

ตรวจกระทู้ก่อนนะครับ  ควรใช้ภาษาเขียนให้ถูกต้องตามอักขรวิธีเสียก่อน ดังนี้ครับ

ผมแต่งร้อยกรอง(ไม่ใช่กลอง)ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า(ไม่ใช่ป่าว)
ช่วยตรวจให้หน่อยครับ(ไม่ใช่คับ)
ขอบคุณครับ (ไม่ใช่คับ)
เอาไป ศูนย์ คะแนนครับ (น่าจะให้ติดลบเสียด้วยซ้ำ)

ส่วนบทกลอนแปด (ร้อยกรอง) ที่ประพันธ์มานั้น มีสัมผัสนอก (สัมผัสบังคับ) ถูกต้องแล้วครับ
สัมผัสในก็พอใช้ได้  เนื้อหาและความหมายมีความต่อเนื่องดีแล้ว เอาไป เจ็ด เต็มสิบครับ

นำไปปรับปรุงในการใช้ภาษาเขียนให้ถูกต้องด้วยครับ  อย่าละเลย ...
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 22:07:21 »

ให้ จขกท ยกไปห้องวิเคราะห์ท่าจะดี
เพราะห้องนั้นมีเครื่องไม้เครื่องมือครบ
ซึ่งรวมทั้งยาสลบด้วย (เอาไว้รมควันหมอ) ยิงฟันยิ้ม
พูดเล่น..

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
GOLDEN RIVER
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 23:16:46 »

อ่านบท "ร้อยกลอง" ที่ร้อยกรองออกมาให้ช่วยตรวจแล้ว  ไม่น่าเชื่อว่าจะเขียนร้อยกรอง เป็นร้อยกลอง  และใช้คำว่า คับ  แทนคำว่า ครับ    บทร้อยกรองที่ประพันธ์ออกมานั้น ผมว่าใช้คำได้อย่างสละสลวย  และหาคนที่ใช้คำประพันธ์ได้ดีระดับนี้ยากเหมือนกัน   ผมจึงไม่อยากเชื่อว่าคนที่ใช้คำประพันธ์ได้ดีขนาดนี้ จะเขียนร้อยกรอง เป็นร้อยกลองและ ฯลฯ ได้.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
chaiwan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 23:31:56 »

อ่านบท "ร้อยกลอง" ที่ร้อยกรองออกมาให้ช่วยตรวจแล้ว  ไม่น่าเชื่อว่าจะเขียนร้อยกรอง เป็นร้อยกลอง  และใช้คำว่า คับ  แทนคำว่า ครับ    บทร้อยกรองที่ประพันธ์ออกมานั้น ผมว่าใช้คำได้อย่างสละสลวย  และหาคนที่ใช้คำประพันธ์ได้ดีระดับนี้ยากเหมือนกัน   ผมจึงไม่อยากเชื่อว่าคนที่ใช้คำประพันธ์ได้ดีขนาดนี้ จะเขียนร้อยกรอง เป็นร้อยกลองและ ฯลฯ ได้.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขยิบตา...อืม...เห็นด้วยกับท่าน GOLDEN RIVER ครับ.. ยิ้มเท่ห์
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 12:33:59 »

ขออนุญาตนำความเห็นของเพื่อนสมาชิกฯ ที่โพสไว้ที่บอร์ด คนเชียงรายฯ มาเพิ่มเติมไว้นะครับ

อ้างอิงถึงกระทู้ข้างบนนะครับ ผมไม่ได้กดปุ่มอ้างถึงเพราะว่ามันยาวมากกกกกก อิอิ.. ยิงฟันยิ้ม

ผมได้ความรู้ใหม่อีกแล้ว เพิ่งรู้ว่าท่านโกโบริ เอ้ย ท่าน Cupid เป็น Admin ด้วย แหะๆ

น้องคนที่แต่งร้อยกรองบทนั้น ผมว่าก็มีความสามารถในระดับที่น่าส่งเสริมเลยนะครับ แต่ก็คงจะไม่พ้นการเล่นแชทตามประสาวัยรุ่น

จนติดภาษาแชทและนำมาใช้ในชีวิตประจำวันอีกคนจนได้ (เหมือนโรคติดต่อเลยเนอะ)  ฮืม

เท่าที่ท่านได้ติติงไป ผมเห็นด้วยตามนั้นทุกประการครับ ที่ได้คะแนนติดศูนย์ก็คงเป็นคำว่า "ร้อยกลอง" นี่ล่ะ

ไม่น่าเชื่อว่าจะพลาดนะครับ ถือว่าแปลกดี

..ส่วนในบทร้อยกรองนั้น ผมไปสะดุดอยู่ตรงนี้ครับ

เทิดบูชาบุรพกษัตริย์สยาม                             บ้านร่มเย็นเมืองงามอร่ามสมัย

มหาราชภูมิพลชนน้อมใจ                                จงรักภักดิ์ลึกในหัวใจชน

เหมือนว่าน้องเขาอาจจะอยากสื่อถึงการจงรักภักดีอย่างสุดซึ้ง แต่มันเป็นคำที่อ่านแล้วไม่นุ่ม ไม่ละมุน ซึ่งแค่ใช้คำว่า "ภักดี"

ผู้อ่านทั่วไปก็ย่อมมีความเข้าใจกันได้ทันทีเลยว่า พวกเราชาวไทยทุกๆ คน ก็ย่อมรักกษัตริย์ของเราอย่างสุดซึ้งอยู่แล้ว

และอย่างแน่นอนเต็ม 100% กันเลยทีเดียว

ขอต่ออีกนิดเน้อ...

มีอีกจุดนึงที่อยากแนะนำน้องเขาครับ

คือร่มเกล้าปกปักรักษาจิต                              คือธงนำความคิดกิจเกิดผล

เป็นความรักยิ่งกว่าความรักตน                         รักนี้พ้นถ้อยคำจะพรรณนา

น่าจะใช้คำว่า "ล้น" จะดีกว่าคำว่า "พ้น" ครับ

อืม..ได้รอยหยักในสมองเพิ่มขึ้นอีกพอสมควรเลย ปกติวันๆ สมองของผมจะกลวงครับ ไม่ค่อยได้คิดอะไรเลยจริงจริ๊ง ฮิ ฮิ  ยิงฟันยิ้ม

ดูรายละเอียดที่ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=92805.120

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กรกฎาคม 2011, 12:37:41 โดย cupid » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์