เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 06:07:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  บทเรียนราคาแพง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน บทเรียนราคาแพง  (อ่าน 1669 ครั้ง)
ploy_One
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2018, 17:54:45 »

ผมขอแนะนำตัวก่อน ผมเป็นเด็กผู้ชายคนหนึ่ง ตอนนั้นเรียนจบ ม3 แล้วก็มาเรียนต่อที่วิทยาลัยเทคนิคจนจบ แล้วก็เรียนต่อ ปวสเลย จนช่วงปี 2557 ผมได้ตัดสินใจ คบกับผู้หญิงคนหนึ่ง เธอเรียนที่ราชภัฏ เราก็คบกันไปเรื้อยๆ จนผมเรียนจบ ผมก็ได้เข้าไปสมัครเป็นทหารตอนปี 2559 วันหนึ่งผมได้เข้าอบรม hiv เจ้าหน้าที่เขาบอกว่าใครที่สนใจจะตรวจ เขาตรวจให้ฟรี ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น ที่เจาะเลือดให้เขาไปตรวจ ผลตรวจปกติดี พอผมปลดช่วงเดือนตุลาคม 2559 เพราะผมเป็นแค่ 6 เดือน พอปลด ก็ตั้งใจไว้ ไปทำงานที่ญี่ปุ่น ผมก็ไปตรวจโรค ผลตรวจ ไม่ผ่านเพราะเจอไวรัสบี อย่างอื่นปกติหมด สุดท้ายผมก็ไม่ได้ไป แต่ผมก็ไม่ท้อ เข้าปี 2560 ผมก็ไปทำงานบริษัทแห่ง ก็ได้ไปตรวจเลือดอีก ผลตรวจก็ปกติดี ผมก็ได้ทำงาน พอมาถึงเดือนพฤศจิกายน2560 ผมก็ลาออกตั้งใจว่าจะไปทำงานไต้หวันเพราะไต้หวันคนเป็นไวรัสบี สามารถทำงานได้ ผมก็ไปตรวจโรคที่โรงพยาบาลราชวิถี ผลตรวจปกติคับ ดีใจมาก ผมก็ก็ไปหาแฟนผม แล้วมีอะไร กับแฟนผม ตอนเดือนพฤศจิกายน 2560 นี่ละคับ และครั้งสุดท้าย น่าจะ 30 ธันวาคม 2560 พอถึงวันที่ 7 มกราคม 2561 ที่ผ่านมา ผมก็ได้บินมาทำงานที่ไต้หวัน ก่อนทำงานก็ต้องตรวจเลือดที่ไต้หวันอีกรอบ ผมก็ได้เข้าตรวจประมาณวันที่ 8 9 มกราคม นี้แหละ ผลตรวจปรากฎว่า ปกติเหมือนเดิมผ่าน ก็ได้เริ่มทำงาน พอผ่านไปประมาณ ใกล้สิ้นเดือนกุมภาพันธ์ แฟนผมเริ่มมีอาการป่วย เริ่มปวดหัว กินอะไรไม่ค่อยได้ ท้องเสียบ่อย ลิ้นเป็นฝ้า ผมก็บอกให้เขาไปหาหมอ ผลปรากฏว่า เธอเป็น hiv ตอนนั้นผมนึกว่าเธอหรอกผม คุยกันไปกันเธอก็ร้องไห้ เอาละสิคับ ผมเริ่มสั่น ทำอะไรไม่ถูก ทั้งๆที่ผม ไม่เคยไปยุ่งกับใคร อยู่ดีๆ เธอก็มาบอกว่าเธอเป็น ผมทำอะไรไม่ถูกเลย เพราะที่ผ่านมา ผมก็ตรวจโรคอยู่เป็นประจำ ก็ไม่เป็นอะไร ผมก็ถามเขาว่าได้ไปยุ่งกับใครมั้ย เค้าก็บอกว่าไม่เคย ผมทำอะไรไม่ถูกเลยจริงๆ เพราะตอนนี้ผมก็ทำงานอยู่ไต้หวัน ใจผมก็เริ่มวิตกกังวล ว่าผมอาจกำลังติดเชื้อมาจากเธอรึเปล่า เพราะถ้าครบกำหนดงาน 6 เดือน ก็จะต้องไปตรวจโรคอีก เพื่อที่จะได้ทำงานต่อ จนมาถึงวันนี้ผมก็ยังสงสัยว่าผมเป็นมั้ย จิตตก เกิดอะไรขึ้นกับร่างกายก็คิดไปต่างๆ นาๆ แต่ร่างกายผมก็ปกติดี กินข้าวก็กินเยอะ น้ำหนักขึ้น อ้วนเลย แต่ผมเป็นอยู่หนึ่ง คือผมคันข้างในลำคอมาก หรือเพราะผมทำงานเกี่ยวกับฝุ่นก็ไม่รู้ แบบว่าฝุ่นมันเยอะมากๆ แต่ก็อดคิดไม่ได้ และตอนนี้ผมก็ได้ตัดสินใจ แยกทางกับเขา เขาก็ไม่โกรธผม ไม่เคยบอกผมให้ผมไปตรวจเลือดดู ตอนเธอตรวจเธอก็บอกกับผม ให้ผมทำตัวปกติ เหมือนเดิม เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ตั้งแต่นั้นก็แยกทางกับเธอ ทุกวันนี้ผมเหลือแต่พ่อกับแม่ ที่คอยให้กำลังใจ คอยปลอบใจ ว่าไม่เป็นไร บางทีเราอาจไม่เป็นก็ได้ แม่ก็บอกอีกว่า ถ้าวันนั้นมาถึงถ้าเราเป็นเราก็กลับมาอยู่บ้านเรา ไม่ต้องไปคิดมาก น้ำตาลูกผู้ชายร่วงเลยคับ ทุกวันนี้ก็ยังกังวลอยู่แต่ก็เริ่มเข้มแข็งขึ้นมา อะไรจะเกิดมันก็ต้องงเกิด บทเรียนครั้งนี้ผมอยากบอกกับทุกคนว่า เวลาเป็นสิ่งที่ต้องตั้งใจ เวลาใช้ต้องดูให้ดีๆ ของบางอย่าง ถ้ามันหมดเวลาไปแล้ว มันเอากลับคืนมาไม่ได้ ผมจะสู้ต้อไปคับ เพื่อ #พ่อและแม่
Arat Bamboohat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2018, 23:00:07 »

ไม่รู้ว่าตอบตรงหัวข้อหรือเปล่านะครับ
1. ถ้าต้องการคำแนะนำ ให้พบแพทย์ทันทีครับ รีบตรวจว่าเป็นหรือไม่เป็น เดี๋ยวนี้มียาต้าน กินก่อนได้เปรียบ บางคนเหมือนไม่เป็นเลยก็มี บางทีผลตรวจยังไม่ออก หมอก็ให้กินในบางรายได้ด้วยครับ
2. ถ้าต้องการแชร์ ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์ครับ
3. ถ้าต้องการกำลังใจ ลองไปตรวจดูก่อนนะครับ คุณอาจไม่ได้รับเชื้อก็ได้
4. อื่นๆ ไม่แน่ใจจริงๆครับว่าคุณจะสื่อว่าอะไร ถ้าผมตอบไม่ตรงที่คุณสื่อ ลองคุยมาใหม่ก็ได้ครับ
ploy_One
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2018, 06:50:45 »

ก่อนอื่นผมต้องขอบคุณมากๆคับ สำหรับคำแนะนำ อยากตรวจใจจะขาดคับ แต่ต้องรอครบ 6 เดือน นู้นแหละคับ มิถุนายน ถึงได้ตรวจ ตรวจเจอก็กลับบ้าน การงานพัง จากกำลังเริ่มจะสร้างเนื้อสร้างตัวได้ ทุกอย่าง กลับไปเริ่มใหม่ ตรวจไม่เจอก็ได้ทำงานต่อเริ่มต้นชีวิตใหม่ แต่ที่ผมเล่ามาทั้ง ส่วนหนึ่งผมอยากระบายมันอัดอั้นตันใจ แต่พอได้ระบายมันก็โล่งใจมาก และอีกอย่างผมอยากให้มันเป็นสิ่งเตือนใจใครหลายๆ คน ที่กำลังใช้ชีวิตกันอยู่คับ
ploy_One
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2018, 15:46:15 »

ตอนนี้ผมได้ทำการตรวจโรคแล้วคับ หลังจากทรมานมาหกเดือน สุดท้ายผลตรวจออกมาแล้วคับ สุขภาพร่างกายแข็งแรง ปลอดโรคคับ ตอนนี้ผมเหมือนได้ชีวิตใหม่อีกครั้งได้เริ่มต้นใหม่ กับการทำงานที่ไต้หวันอีก 12  ปี ขอบคุณทุกๆท่านนะครับที่ให้กำลังใจ ที่ให้คำแนะนำ
funnyjokes
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2018, 16:32:48 »

I have been seeking information on this topic for the past few hours and found your post to be well written and has solid information. Thank you!
    happy wheels
หน้า: [1] พิมพ์