เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 08:15:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สวัสดิการแห่งรัฐ(บัตรคนจน) ไปรับกันละยัง เข้ามาคุยกันในนี้คับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สวัสดิการแห่งรัฐ(บัตรคนจน) ไปรับกันละยัง เข้ามาคุยกันในนี้คับ  (อ่าน 1899 ครั้ง)
{W,e,s,t,l,i,f,e}
-----S2------
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2017, 16:53:51 »

ฮืม ฮืม ฮืม ประกาศให้ไปรับได้แล้ว ไปรับกันหรือยังคับ ได้สมัครกันหรือเปล่า เห็นสวัสดิการที่ให้มา คนต่างจังหวัดอย่างเราไม่ค่อยมีอะไรที่ใช้ได้บ้างเลย
G&B ฟาร์มนกกระทา เชียงราย
คนเลี้ยงนกกระทา และรับขับรถคร้าบบบบ
มัธยม
**

สวนเกษตรผสมผสาน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2017, 03:01:41 »

ผมก็ลงไว้ครับ ผ่านเฉยเลย แต่ไม่ขอรับบัตรครับ แถมจะไปถอนสิทธิ์ด้วย เห็นข่าวออกมาว่า ใครที่ผ่านโครงการนี้ จะไม่สามารถกู้เงินสถาบันการเงินและไม่สามารถผ่อนสินค้าได้ ถ้าเป็นจริง ผมยอมถอนสิทธิ์ดีกว่าครับ ลองคิดดูสิครับ คนบ้าอะไร จะจนได้ทั้งชีวิต จะไม่ให้ผ่อน ไม่ให้กู้มาลงทุนหรือขยายกิจการบ้างเลยเหรอ อย่างเช่น ในตอนที่ลงทะเบียน เรามีรายได้ไม่เกิน 30,000 บาทต่อปี แต่หลังจากนั้น เราทำมาหากิน สามารถขยายกิจการและมีลูกค้ามากขึ้น จนสามารถผ่อนรถผ่อนบ้านได้ แต่ถ้ามีกฎแบบนี้ออกมาจริง ดังนั้น เราจะไม่สามารถมีอะไรได้เลยเหรอครับ

G&B ฟาร์ม เชียงราย สวนผสม ทำเกษตรไปเรื่อยครับ
Peacefully
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2017, 03:38:57 »

ผมก็ลงไว้ครับ ผ่านเฉยเลย แต่ไม่ขอรับบัตรครับ แถมจะไปถอนสิทธิ์ด้วย เห็นข่าวออกมาว่า ใครที่ผ่านโครงการนี้ จะไม่สามารถกู้เงินสถาบันการเงินและไม่สามารถผ่อนสินค้าได้ ถ้าเป็นจริง ผมยอมถอนสิทธิ์ดีกว่าครับ ลองคิดดูสิครับ คนบ้าอะไร จะจนได้ทั้งชีวิต จะไม่ให้ผ่อน ไม่ให้กู้มาลงทุนหรือขยายกิจการบ้างเลยเหรอ อย่างเช่น ในตอนที่ลงทะเบียน เรามีรายได้ไม่เกิน 30,000 บาทต่อปี แต่หลังจากนั้น เราทำมาหากิน สามารถขยายกิจการและมีลูกค้ามากขึ้น จนสามารถผ่อนรถผ่อนบ้านได้ แต่ถ้ามีกฎแบบนี้ออกมาจริง ดังนั้น เราจะไม่สามารถมีอะไรได้เลยเหรอครับ

อ่านแล้ว งง มากค่ะ คนมีรายได้น้อย มันผิดตรงไหน? ถึงต้องมีรายชื่อติด Blacklist จนทำธุรกรรมกับสถาบันการเงินไม่ได้ ไปได้ข่าวมาจากไหนคะ คุณพี่เจ้าขา?

{W,e,s,t,l,i,f,e}
-----S2------
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2017, 16:31:42 »

ผมโทรไปถาม ธนาคารกรุงไทย เขาให้คำตอบมาว่า คนละส่วนกัน การจะปล่อยกู้หรือสิ้นเชื้อนั้นขึ้นอยู่กับ Statement ความสามารถในการชำระหนี้ ซึ่งเป็นส่วนของธนาคาร แต่ส่วนของสวัสดิการเป็นของรัฐบาล เขาอธิบายมาแบบนี้ผมก็ยังไม่ค่อยจะเชื่อ และยังกลัวๆ ถ้าหากจะเป็นบุคคลไม่สามารถผ่อนหนี้ได้
somshat
ศูนย๋ซ่อม SEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2017, 09:41:20 »

ผมคิดดูแล้วไม่น่าไว้ใจคับเพราะถ้าหากข้อมูลตัวนี้หลุดไปที่เครดิตบูโร หรือมีเจ้าหน้าที่ บางแอบข้อมูลไปขาย  ก้อไม่สามารถที่จะไปทำ สัญญาเช่าซื้อได้ คับ เครดิตของท่านมีแค่ปีละ30,000 บาทต่อปี
เพราะสเต็บเม้นธนาคารเทียบกับข้อมูลของรัฐ ข้อมูลของรัฐน่าไว้วางใจมากกว่า ...แต่สำหรับผมไม่รับแน่นอน ลองคิดดูให้ดีว่า คงไม่มีใครยากแจกเงินฟรีแน่นอน และผมก้อเทียบไม่น่าเชื่อ รัฐ ชุดนี้ หาเงินไม่เก่ง เคริฐกิจตกต่ำ การธนาคารก้อร่อแร่ส่อจะเจ่งหลาย ธนาคาร เพราะลูกหนี้ไม่มีเงินจะใช้หนี้ มันต้อง อะไรนอกจากนี้แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 ตุลาคม 2017, 09:54:02 โดย somshat » IP : บันทึกการเข้า

ศูนย์ซ่อมSEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA ดาวเทียม ตู้เย็น แอร์ เครื่องทำความเย็น เครื่องชงกาแฟ เครื่องออกกำลังกาย   อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิก 0844676108-0622688665   ไลน์ somshat1
@@beem@@
สักวัน ผมจะเป็นนายก !!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2017, 20:21:21 »

อ่านแล้ว งง มากค่ะ คนมีรายได้น้อย มันผิดตรงไหน? ถึงต้องมีรายชื่อติด Blacklist จนทำธุรกรรมกับสถาบันการเงินไม่ได้ ไปได้ข่าวมาจากไหนคะ คุณพี่เจ้าขา?

ก็คิดดูเองแล้วกันนะคับ ปีหนึ่งรายได้ไม่ถึงแสน สมุตว่าเราจะไปกู้สร้างบ้าน แต่เรามีประวัติขึ้นบัญชีอยู่ที่ธนาคารหรือของรัฐ ท่านคิดว่า เขาจะอนุมัติไหมคับ ปล ได้ยินมาเหมือนกันแต่กันตัวเองไว้ก่อนเลยไม่ได้ไปสมัค แต่คิดว่าคงมีประวัติเราอยู่กับธนาคารแน่ๆ
นางสาวทอม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2017, 02:36:27 »

เขาให้ไง้ช่วยคนที่จนจริงๆ คนจนก็คือคนที่มีรายได้น้อยมีทรัพสินน้อย เขาก็ลงทะเบียนประว้ติไว้แล้วว่าลงทะเบียนคนจนรายได้ไม่เกิน 30000 ต่อปี เขาคือคนจนจริงๆที่ควรช่วยเหลือ แต่คนที่แกล้งจน จนไม่จริงแค่อยากได้ของฟรี ก็สมควรละรับกรรมไป กรรมคือผลของการกระทำ
หน้า: [1] พิมพ์