เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 17:03:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ****คุยกันเรื่องนกกรงหัวจุก*****
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 พิมพ์
ผู้เขียน ****คุยกันเรื่องนกกรงหัวจุก*****  (อ่าน 28507 ครั้ง)
aekdk
มัธยม
**

Tel/Line 087-7865539 เอก

« ตอบ #120 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2011, 16:50:42 »

ใครรู้เทคนิคก็แบ่งปันกันหน่อยน่ะครับ
แลกเปลี่ยนความรู้ครับเชียงรายจะได้มีนก
เก่งๆ เยอะๆ 5555+

ตังค์ ตังค์ เซอร์วิส บ.หัวฝาย (ถ.เด่นห้า-ดงมะดะ)
ซ่อมเครื่องทำน้ำอุ่น แก๊ส&ไฟฟ้า เครื่องซักผ้า ทีวี
 ติดจานดาวเทียม กล้องวงจรปิด
คอมพิวเตอร์ โน๊ตบุค ปริ้นเตอร์ เครื่องถ่าย
ใกล้ไกลไปหมด (ตามตกลง)
ongthong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #121 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2011, 18:00:38 »

นก จิกหาง แก้ไงคับ แบบ ว่า ร้อง ดี มากๆ แต่ จิกหางอะ คับ
.........
................นกจิกหาง..ส่วนมากแล้วมักจะเกิดจากนกลูกป้อนคือนกที่เอามาเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ....และอีกส่วนหนึ่งก็เกิดจากอาการเครียดของนก..คือนกคึกจัดๆแล้วไม่ได้พาเที่ยวหรือไม่ได้พาแข่ง...พอเอามาเคียงกับนกอื่นก็เริ่มร้องเริ่มเล่นและก็เริ่มเครียดเพราะสัญชาติญาณของนกประเภทนี้เป็นนกต่อสู้เป็นนกหวงถิ่นอยู่แล้ว..เครียดที่จะจิกจะตีนกที่อยู่อีกกรงไม่ได้เลยหันมาทำร้ายตัวเอง...
..........สำหรับวิธีการแก้อย่างแรกก็พาเที่ยวให้บ่อยขึ้น..พาแข่งบ้าง...หิ้วไปบ้านเพื่อนบ้าง..อย่างที่สองก็ให้หาขนไข่หรือเศษผ้าผู้ติดกับเสาไว้..นกจะได้หันไปจิกผ้าหรือขนนกขนไก่ที่เราผูกไว้แทน...ลองๆดูครับ..บางตัวก็หาย..บางตัวก็ยังเหมือนเดิม..และบางตัวที่อาการแบบนี้ก็ทะเลาเบาบางลงครับ..แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นการเลี้ยงนกหัวจุกอย่าเครียดกับนกครับให้ถือเป็นธรรมชาติของเขาจะดีกว่า..ของผมมีทั้งตีลังกา..มีทั้งจิกหางบางทีจิกหางตัวเองหมุนจนตกคอนก็บ่อย(เวลาพาไปแข่งนะ..)เลี้ยงให้มีความสุขดูแลเขาให้ดี..เป็นสิ่งที่ดีแล้วครับ...แนะนำกันครับ.

คนเมือง..มาอยู่ใต้...พูดได้หลายภาษา..แต่..บะเกยลืมกำเมือง.
085-4724794
aekdk
มัธยม
**

« ตอบ #122 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 08:45:32 »

นก จิกหาง แก้ไงคับ แบบ ว่า ร้อง ดี มากๆ แต่ จิกหางอะ คับ
.........
................นกจิกหาง..ส่วนมากแล้วมักจะเกิดจากนกลูกป้อนคือนกที่เอามาเลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ....และอีกส่วนหนึ่งก็เกิดจากอาการเครียดของนก..คือนกคึกจัดๆแล้วไม่ได้พาเที่ยวหรือไม่ได้พาแข่ง...พอเอามาเคียงกับนกอื่นก็เริ่มร้องเริ่มเล่นและก็เริ่มเครียดเพราะสัญชาติญาณของนกประเภทนี้เป็นนกต่อสู้เป็นนกหวงถิ่นอยู่แล้ว..เครียดที่จะจิกจะตีนกที่อยู่อีกกรงไม่ได้เลยหันมาทำร้ายตัวเอง...
..........สำหรับวิธีการแก้อย่างแรกก็พาเที่ยวให้บ่อยขึ้น..พาแข่งบ้าง...หิ้วไปบ้านเพื่อนบ้าง..อย่างที่สองก็ให้หาขนไข่หรือเศษผ้าผู้ติดกับเสาไว้..นกจะได้หันไปจิกผ้าหรือขนนกขนไก่ที่เราผูกไว้แทน...ลองๆดูครับ..บางตัวก็หาย..บางตัวก็ยังเหมือนเดิม..และบางตัวที่อาการแบบนี้ก็ทะเลาเบาบางลงครับ..แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นการเลี้ยงนกหัวจุกอย่าเครียดกับนกครับให้ถือเป็นธรรมชาติของเขาจะดีกว่า..ของผมมีทั้งตีลังกา..มีทั้งจิกหางบางทีจิกหางตัวเองหมุนจนตกคอนก็บ่อย(เวลาพาไปแข่งนะ..)เลี้ยงให้มีความสุขดูแลเขาให้ดี..เป็นสิ่งที่ดีแล้วครับ...แนะนำกันครับ.
ขอบคุณนะครับที่แนะนำ
นกผมเริ่มจิกหางเหมือนกันไมได้พาไปเที่ยวเลย ลูกใบ้นะครับ ปีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 08:22:25 โดย aekdk » IP : บันทึกการเข้า

ตังค์ ตังค์ เซอร์วิส บ.หัวฝาย (ถ.เด่นห้า-ดงมะดะ)
ซ่อมเครื่องทำน้ำอุ่น แก๊ส&ไฟฟ้า เครื่องซักผ้า ทีวี
คอมพิวเตอร์ โน๊ตบุค ปริ้นเตอร์ เครื่องถ่าย
armmong
มัธยม
**

« ตอบ #123 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 21:27:15 »

ดีคร้าบผมมีอยู่2ตัว เป็นนกแข่งมาจาก อ.รือเสาะ อีกตัวเป็นลูกป้อนพึ่งได้มา
ลืมบอกไปคับผมอยู่ทีมงาน จ้าวคำหวาน เชียงราย
ไว้จะเอาคลิปลูกชายมาให้ดูกัน
naya
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #124 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2011, 23:04:17 »

นกผม ไม่กินอาหารเม็ดอะ และเอาหนอนให้กินก้อไม่กิน กินกล้วยท่าเดียว
ทำงายดีคับ บอกหน่อย เปนนกลูกป้อนอะคับ กินอาหารเองได้แร้ว แต่ยังติดร้องกินอาหารอยู่อะคับ
ผ่ากล้วย และเอากล้วยคลุกกะอาหาร วางไว้ในถ้วย ทำซักอาทิตย์ แล้วลองให้อาหารอย่างเดียว ยิ้ม
aekdk
มัธยม
**

« ตอบ #125 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 08:28:36 »

เราขายนกกรงหัวจุกต้องขายไม่เกินกี่ตัวครับ
กลัวถูกจับ......ครับ

Tipmanee
096-1717939
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #126 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2011, 20:54:56 »

เราขายนกกรงหัวจุกต้องขายไม่เกินกี่ตัวครับ
ถ้าไม่อยากโดนจับ ก็อย่าขายแพงซิคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

https://www.facebook.com/nkcomputer.ninek
id Line = 0961717939 นกอยู่ ต.ริมกก อ.เมืองเชียงราย
facebook = nkcomputer.ninek
พิกัดแผนที่ https://goo.gl/maps/iRxDT1vvhtoYPRqc8
snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #127 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2011, 14:17:13 »

ถ้าไม่อยากโดนจับ ก็อย่าขายแพงซิคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

5555
วันนั้นมีข่าวจับนก เจ้าของขอสีขาวๆไว้2ตัวก็ไม่ได้ 555

โชคดีบ้านผมไม่มีแปลกมีแต่นกเน่าๆ อิอิ
Tipmanee
096-1717939
มัธยม
*

« ตอบ #128 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 09:08:30 »

ตอนนี้เริ่ม สามารถลงทะเบียนเพาะพันธุ์นกกวิด ได้แล้ว แถวแม่สาย เริ่มลงทะเบียน
หลายรายแล้ว แต่หากจำหน่ายต้องรอ การจัดทะเบียนการค้าอีกครั้ง หากใครสนใจก็
สอบถาม ชมรมนกกรงหัวจุกแม่สาย ดูนะครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

https://www.facebook.com/nkcomputer.ninek
id Line = 0961717939 นกอยู่ ต.ริมกก อ.เมืองเชียงราย
facebook = nkcomputer.ninek
พิกัดแผนที่ https://goo.gl/maps/iRxDT1vvhtoYPRqc8
aekdk
มัธยม
**

« ตอบ #129 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2011, 09:14:06 »

ใครมีนกดีๆ แบ่งกันบ้าง
เลี้ยงเยอะ เดี๋ยวจะเป็นข่าวน่ะครับ
อิอิอิอิ ก็ใจมันรักห้ามไม่ได้ครับ....

snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #130 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 07:26:56 »

วันนี้เอาเด็กมาให้ดูครับ

ลูกป้อนปีนี้ได้มาตอนเดือนเมษายนครับ

ถ่ายมะวานตอนเย็นก่อนฝนตกครับ

เสียงผมอาจดังไปหน่อยนะครับ

ยังไม่ได้ตั้งชื่อครับ ปีนี้คัดเก็บไว้แค่4ตัวครับ

snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #131 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 07:29:15 »

มาต่อกันอีกคลิปครับ เจ้าของเริ่มเมาละครับ

เสียงผมดังไปหน่อย ฟังเสียงนกเอานะครับ
snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #132 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 07:31:15 »

เป้งตัวพ่อครับ นกครูน่ะครับ

คุณ ศุภโชค ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 สิงหาคม 2011, 07:50:21 โดย snakes » IP : บันทึกการเข้า
snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #133 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 07:39:39 »

สนใจเรื่องขึ้นทะเบียนเนอะ

อิอิ

* ภาพถ่าย0118 (Medium).jpg (82.21 KB, 800x600 - ดู 212 ครั้ง.)
snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #134 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 07:52:59 »

นกลูกป้อนนิ่งๆ คิ้ว แดง 2ข้าง เห็นชัดๆ

แต่เพลงเสีย นานๆเปิดที ควิกๆ จ๊อกๆ

มีไครสนใจมั่งนิ
อายุเท่าไหร่แล้ว แล้วเปิดราคามากี่บาท  สนใจอยู่ครับ

ขอราคา และเบอร์โทรติดต่อด้วย หลังไมค์ก็ได้

ขอโทดนะครับ

เจ้าของไม่ขายอีกแระ เดวขายเดวไม่ขาย

ขอโทษจริงๆครับ
pongpangs13
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #135 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 10:13:59 »

เฮียอ้วน มีนก เสียงดีๆ นักเนาะ ตัวไหนเบื่อๆแล้ว ปล่อยมาทางนี้ซักตัวเน้อ ขอแบบถูกๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
aekdk
มัธยม
**

« ตอบ #136 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 15:50:28 »

มาต่อกันอีกคลิปครับ เจ้าของเริ่มเมาละครับ

เสียงผมดังไปหน่อย ฟังเสียงนกเอานะครับ
เอามาปล่อย เปล่าครับ
ราคาเท่าไรอ่ะครับ

snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #137 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 21:07:21 »

นกเพิ่งได้2เดือนกว่าเองครับ

ถ้าจะเอาไปเลี้ยง ต้องไม่มีนกแก่ที่บ้านอะครับ

งั้นจะติดเสียงอีกตัวเลย

ตอนนี้จัดย้ำเพลง ของนกครูชัดๆครับ

ถ้าจะปล่อยต้องเป็นสิ้นเดือนนี้ครับ

ให้อายุได้3เดือนขึ้น

ปล่อยอยู่ครับ

ลูกก๊อบปีนี้ปล่อย 3ตัวครับ(เพราะมี3ตัว ยิงฟันยิ้ม) ตัวละสไตล์เลยครับ

เลี้ยงครบ3เดือน ค่าเลี้ยงดูวันละ 20 บาท

แพงไปใหมครับ ยิ้มเท่ห์

สนใจมาคัดเอาเองครับ

หรือมีนกเทพๆเอามาเที่ยวก็ได้ครับ

snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #138 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2011, 21:13:10 »

เฮียอ้วน มีนก เสียงดีๆ นักเนาะ ตัวไหนเบื่อๆแล้ว ปล่อยมาทางนี้ซักตัวเน้อ ขอแบบถูกๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาแอ่วบ้างก่า เจอเมื่อไหร่ก็ร้านอ้ายเดช ยิ้มกว้างๆ

ว่างๆมาคัดเอามีนกแก่ทำนกครูได้อยู่2ตัว ราคา แบบวีโก้เลย จิ๊บๆ

แล้วอารมจอยๆจะถ่ายมาโชว์ ตอนนี้นกแก่ถ่ายขนระนาว

เหลือแต่เด็กๆ

.......................

เด้กปี้นี้อีกตัวพ่อไม่ขาย แบบว่าเอาใส่กรงตั้ง

ขับมอไซด์ไป ร้องตลอดทาง ไม่ได้โม้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #139 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2011, 21:07:56 »

นกๆ ของท่านทั้งหลายถ่ายขนกันมั้งรึยัง
 เจ๋ง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 พิมพ์