เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 10:52:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ซื้อทองคำเก็บไว้ดีหรือไม่
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ซื้อทองคำเก็บไว้ดีหรือไม่  (อ่าน 12314 ครั้ง)
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2011, 17:43:53 »

ระวังเหมือนหุ้นตอนที่ขึ้นไป1,800 จุด แล้วตกลงมาเหลือ200-300จุดเน้อคับเป๋นห่วง ลังเล (อู้จะอี้นักเล่นทองบ่าปอใจเหียก้า ผมก็มีทองกับเปิ้นมอกหนวดกุ้งเหมือนกั๋นคับ) ยิงฟันยิ้ม
911
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 22:54:36 »

ผมคิดว่าสมมติมีเงินก้อนนึง คิดจะลงทุนอะไร ลองเปรียบเทียบในการลงทุนหลายๆอย่างครับ ทองก็เป็นทางเลือกอันนึง แต่การลงทุนในทองคำไม่ใช่การลงทุนที่ได้ผลตอบแทนสูงสุดครับ แต่ข้อดีคือสภาพคล่องสูง สามารถเปลี่ยนเป็นเงินสดได้ทันที
....คนหน้าแหลม....
ระดับ ป.ตรี

..........................

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 10:37:35 »

เอามาให้ช่วยกันวิเคราะห์ครับ ระหว่างจีนซื้อกะพ่อมดการเงินขาย ทองจะไปทิศทางไหน

เอเจนซี่ - จีนแซงหน้าอินเดีย ครองตำแหน่งชาติผู้ซื้อทองคำมากที่สุดในโลก เนื่องจากนักลงทุนวิตกเงินเฟ้อ แห่ซื้อโลหะมีค่า เพิ่มการถือครอง

สภาทองคำโลก ซึ่งตั้งอยู่ที่อังกฤษระบุในรายงานว่า จีนซื้อทองคำแท่งและเหรียญทองคำ 90.9 ตันในไตรมาสแรกของปีนี้ เพิ่ม 123 % จาก 40.7 ตันในไตรมาสเดียวกันของปีที่แล้ว

ขณะที่นักลงทุนอินเดียซื้อทองคำแท่งและเหรียญทองคำ 85.6 ตันในไตรมาสแรกของปีนี้

สาเหตุใหญ่ ที่ทำให้นักลงทุนแดนมังกรสนใจลงทุนในทองคำมากขึ้น เนื่องจากเห็นว่าเป็นการลงทุน ที่มีประสิทธิภาพในภาวะที่ดัชนีราคาผู้บริโภคพุ่งขึ้น ความต้องการซื้อทองคำยังถูกกระตุ้น โดยธนาคาร ซึ่งกำลังส่งเสริมผลิตภัณฑ์การลงทุนประเภททองคำกันอย่างคึกคัก

ดัชนีราคาผู้บริโภคประจำเดือนเม.ย.ของจีนเพิ่มขึ้น 5.3 % ซึ่งเป็นการปรับขึ้นมากกว่า 5 % ติดต่อกันเป็นเดือนที่ 2 ขณะที่รัฐบาลจีนกำหนดให้การควบคุมเงินเฟ้อเป็นนโยบายสำคัญอันดับแรก

ขณะเดียวกัน ราคาทองคำปรับขึ้น 22 เซนต์สหรัฐฯ ต่อกรัมเมื่อวันที่ 2 พ.ค. ทำสถิติสูงสุด นับตั้งแต่วันที่ 9 พ.ย. 2553

ทั้งนี้ มีรายงานว่า มหาเศรษฐีจอร์จ โซรอส ได้เทขายทองคำ ที่ถือครองออกมาจนเกือบหมด ซึ่งก่อความวิตกแก่ตลาดว่า ราคาทองคำอาจตกลง

แต่ตั้งแต่ข่าวพ่อมดการเงินเทขาย ทองยังไม่เห็นตกเลย น่ะ ยิงฟันยิ้ม

* 554000006866801.jpg (18.6 KB, 404x272 - ดู 1412 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2011, 10:41:55 »

ล่าสุด

ตลาดโลหะมีค่านิวยอร์ค:วิตกหนี้กรีซหนุนราคาทองปรับขึ้น
ราคาทองที่ตลาดสหรัฐปิดตลาดวันศุกร์ที่ระดับใกล้ระดับปิดสูงสุดนับตั้งแต่วันที่ 4 พ.ค. ในขณะที่ความกังวลเรื่องวิกฤติหนี้กรีซกระตุ้นให้นักลงทุนเข้าซื้อสินทรัพย์ที่มีความปลอดภัยสูงอย่างเช่นทอง นอกจากนี้ ราคาทองยังได้รับแรงหนุนจากการอ่อนค่าของดอลลาร์ด้วย
        ราคาทองสปอตพุ่งขึ้นแตะ 1,538.10 ดอลลาร์ ซึ่งถือเป็นจุดสูงสุดนับตั้งแต่วันที่ 4 พ.ค.  
        ตลาดลอนดอนและนิวยอร์คจะปิดทำการในวันจันทร์ที่ 30 พ.ค.
        สำหรับราคาโลหะมีค่าที่ตลาด COMEX ในวันศุกร์มีดังต่อไปนี้  
                  ปิดที่ระดับ (ดอลลาร์/ออนซ์) เปลี่ยนแปลง (ดอลลาร์)  
 ทองเดือนมิ.ย.     1,536.30                  + 13.50
 เงินเดือนก.ค.        37.863                 + 53.30 (เซนต์)  
พลาตินั่มเดือนก.ค.  1,800.00                  + 21.90
 พัลลาเดียมเดือนมิ.ย.  759.90                  +  2.70    (รอยเตอร์)

จาก cgs.co.th
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 16:59:51 »

เท่าที่รู้จากมาร์เก็ตติ้งของผมนะ  โซรอสขายทองที่เป็นอนุพันธ์  พูดง่ายๆว่าทองกระดาษ  แต่กลับไปซื้อเหมืองทอง  ซึ่งหมายความว่า  โซรอสยังไม่ออกจากการลงทุนในทองคำ  เพียงแต่เปลี่ยนจากกระดาษเป็นของที่จับต้องได้จริงๆน่ะครับ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
marcus147
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 21:31:35 »

ก็ดีนะครับ
ดูราคาย้อนหลังมาก็ราคาดีมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2011, 23:06:40 โดย marcus147 » IP : บันทึกการเข้า
hotvalue
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2011, 13:19:50 »

ถ้าซื้อทองเก็บไว้้ มีใครพอจะทราบค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับตู้เซฟที่ธนาคารต่างๆบ้างค่ะ  ของแบงค์ไหนดีค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 12:08:58 »

ถ้าซื้อทองเก็บไว้้ มีใครพอจะทราบค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับตู้เซฟที่ธนาคารต่างๆบ้างค่ะ  ของแบงค์ไหนดีค่ะ
ใครทำงานแบงค์ ขอข้อมูลหน่อยเด้อ ไม่งั้นท่าน hotvalue คงต้องไปถามเองล่ะครับ สงสัยตุนไว้เยอะ ถามหาตู้เซฟ  ยิงฟันยิ้ม

ตลาดโลหะมีค่านิวยอร์ค:ทองปิดปรับขึ้นหลังสหรัฐเผยตัวเลขศก.อ่อนแอ
ราคาทองที่ตลาดสหรัฐปิดตลาดปรับขึ้นในวันพุธ ในขณะที่นักลงทุนเข้าซื้อทองในฐานะสินทรัพย์ที่มีความปลอดภัยสูง หลังจากสหรัฐเปิดเผยตัวเลขภาคการผลิตและตัวเลขการจ้างงานภาคเอกชนที่อ่อนแอประจำเดือนพ.ค.
        บริษัทเอดีพีรายงานว่า การจ้างงานภาคเอกชนในสหรัฐเพิ่มขึ้นเพียง 38,000 ตำแหน่งในเดือนพ.ค. ซึ่งถือเป็นจุดต่ำสุดรอบ 8 เดือน ทางด้านสถาบันจัดการอุปทานสหรัฐ (ISM) รายงานว่า ดัชนีกิจกรรมภาคโรงงานทั่วสหรัฐดิ่งลงสู่ 53.5 ในเดือนพ.ค. จาก 60.4 ในเดือนเม.ย. โดยตัวเลขเหล่านี้ทำให้นักลงทุนกังวลเรื่องเศรษฐกิจสหรัฐ และกดดันดอลลาร์ให้อ่อนค่า
        ราคาทองสปอตขึ้นไปแตะจุดสูงสุดของวันที่ 1,550.14 ดอลลาร์ ซึ่งถือเป็นจุดสูงสุดนับตั้งแต่วันที่ 3 พ.ค.
        สำหรับราคาโลหะมีค่าที่ตลาด COMEX ในวันพุธมีดังต่อไปนี้  
                  ปิดที่ระดับ (ดอลลาร์/ออนซ์) เปลี่ยนแปลง (ดอลลาร์)  
 ทองเดือนมิ.ย.     1,542.40                  +  6.50
 เงินเดือนก.ค.        37.694                 - 61.10 (เซนต์)  
พลาตินั่มเดือนก.ค.  1,823.90                  - 10.10
 พัลลาเดียมเดือนมิ.ย.  777.45                  -  1.50      (รอยเตอร์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 มิถุนายน 2011, 12:19:04 โดย ซาลาเปา » IP : บันทึกการเข้า
nisa26
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 16:54:07 »

เห็นเยาวราช บนเซ็นทรัล มีตั้งแต่แท่ง 1 บาทเป็นต้นไปค่ะ
http://www.thongbai.com  เช็คราคาต่อวันได้ที่นี้ค่ะ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2011, 21:59:55 »

เห็นเยาวราช บนเซ็นทรัล มีตั้งแต่แท่ง 1 บาทเป็นต้นไปค่ะ
http://www.thongbai.com  เช็คราคาต่อวันได้ที่นี้ค่ะ

ใช่ครับ ผมไปดูมาแล้ว แต่ลืมถามการซื้อ-ขาย ค่าบล๊อค กำเหน็ด

ดูสิ ลืมไปได้ไง อิอิ

Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2011, 12:21:37 »

ซื้อใว้เถอะค่ะ ไม่เกินสามปี ได้แน่ๆ เป็นสิบๆเปอร์เซ็น ดีกว่าเอาเงินไปนอนในธนาคารค่ะ 
เคยซื้อตอนทองบาทละหกพัน เดี๋ยวนี้สองหมื่นกว่า มีทองก็เหมือนมีเงิน ไปไหนกระเป๋าตังค์ รีบถอดสร้อยขายร้านก็ได้เงินแล้ว อิอิ
marcus147
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2011, 23:05:28 »

ผมก็เป็นคนนึงครับที่ซื้อทอง
เป็นโปรแกรมออมทอง ตัดเงินผ่านธนาคาร
ซื้อทุกเดือน
ส่วนตัวคิดว่าต้องถือยาวเกิน 1 ปีครับ ถึงจะคุ้ม

เป็นการลงทุน + เผื่อใช้ขอสาวแต่งงาน อิอิ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2011, 23:27:25 »

เป็นโปรแกรมออมทอง ตัดเงินผ่านธนาคาร
ส่วนตัวคิดว่าต้องถือยาวเกิน 1 ปีครับ ถึงจะคุ้ม

เป็นการลงทุน + เผื่อใช้ขอสาวแต่งงาน อิอิ

โปรแกรมที่ว่านี้มันเป็นอย่างไรหรือครับ

ลองเอามาให้ดูมั้งสิครับ

น่าสนใจเหมือนกันครับ

marcus147
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2011, 16:50:24 »

โปรแกรมที่ว่านี้มันเป็นอย่างไรหรือครับ

ลองเอามาให้ดูมั้งสิครับ

น่าสนใจเหมือนกันครับ

ออมทอง ออสสิริส
http://www.ausirisgroup.com/products-gold-savings.php

ออมทอง ฮั่วเซ่งเฮง
www.huasengheng.com/goldsaving.pdf
..หวานหวาน..
ชั้นประถม
*

Kiss you up....Oh, uh oh..

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2011, 18:33:35 »

เรารู้สึกว่าราคาทองตอนนี้เป็นราคาปั่นอะค่ะ

ราคาสูงเกินไปเนาะ รอให้ลงมาอีกซักนิดค่อยซื้อดีกว่านะคะ

ส่วนตัวแล้วเห็นด้วยกะคุณวายุเพราะราคาทองมันมีที่มาที่ไปจริงๆ ค่ะ 

นั่นดิพี่...ขอคำแนะนำหน่อยค่า....เก็บเงินเดือนไว้ 3000-4000 บาท ต่อเดือน..นำไปลงทุนไรดีค๊ะ...เล่นหุ้นไม่เป็นค่า ..ลองสะสมทองแล้ว...แต่ตอนนี้ราคาสูงมากๆ...ขอคำแนะนำด้วยค่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2011, 18:44:43 »

พี่ค๊ะ..ถ้าสะสมผ่านบัญชีธนาคาร...แล้วถ้าครบกำหนดเราต้องไปเอาทองเราออกที่ไหนค๊ะ กทม รึเปล่า....อยากรู้ข้อมูลเพิ่มเติม เข้าไปอ่านในเว็บแล้วเขาไม่แจ้งนะ. แล้วราคาจะแตกต่างกับที่เราซื้อจากร้านมากไหมค๊ะ...อยากทราบจริงๆๆขอบคุณค่า...
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2011, 21:01:28 »

ลองศึกษาที่เว็บนี้ครับ..http://www.ausirisgroup.com/

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
milo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2011, 21:57:35 »

ในความเห็นส่วนตัวนะคะ ดอกเบี้ยธนาคารไม่ต้องหวังค่ะ เอาไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่า เสียเวลา
ในการลงทุนซื้อฉลากออมสินก็ถือว่าดีใช้ได้ค่ะเราะมีสิทธิ์ลุ้นรางวัลต่างๆอย่างน้อยน่าจะซื้อซัก 50,000 บาท โอกาสถูกจะมีมากหรือแล้วแต่ทุนทรัพย์ค่ะ
และถ้าให้ดีซื้อ 500,000  นี่ถูกทุกงวด อาจเป็น 4-5 ตัว  ดีตรงที่ไม่เสี่ยงและสามารถขายคืนธนาคารได้ไม่เหมือนหวยที่ออกแล้วก็แล้วกันไปเอาตังคืนไม่ได้
ในการลงทุนซื้อทองคำโดยส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีถ้าไมได้รีบร้อนใช้เงิน  แต่ควรดูช่วงจังหวะการขึ้นลงของทอง  แนะนำเป็นทองคำแท่ง
เคยซื้อขายได้กำไรที่ 80,000 บาท  ขายไปตอนที่ทองราคา  19,000 บาท   (น่าจะเก็บไว้ต่ออีกซักหน่อย..อิอิ)
....ขอให้ทุกคนโชคดีจ้า........
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2011, 13:54:22 »

ลองศึกษาที่เว็บนี้ครับ..http://www.ausirisgroup.com/

ขอบคุณค่า....^___^  เพิ่งเข้าไปอ่าน....เห็นว่าต้องสมัครเองหรือสมัครทางไปรษณีย์...กำลังคิดดูว่าจะเก็บเงินไว้ใช้ในอนาคตอย่างไร...มือใหม่ค่าพี่..ขอบคุณมากๆค่า..
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2011, 13:59:34 »

ในความเห็นส่วนตัวนะคะ ดอกเบี้ยธนาคารไม่ต้องหวังค่ะ เอาไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่า เสียเวลา
ในการลงทุนซื้อฉลากออมสินก็ถือว่าดีใช้ได้ค่ะเราะมีสิทธิ์ลุ้นรางวัลต่างๆอย่างน้อยน่าจะซื้อซัก 50,000 บาท โอกาสถูกจะมีมากหรือแล้วแต่ทุนทรัพย์ค่ะ
และถ้าให้ดีซื้อ 500,000  นี่ถูกทุกงวด อาจเป็น 4-5 ตัว  ดีตรงที่ไม่เสี่ยงและสามารถขายคืนธนาคารได้ไม่เหมือนหวยที่ออกแล้วก็แล้วกันไปเอาตังคืนไม่ได้
ในการลงทุนซื้อทองคำโดยส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีถ้าไมได้รีบร้อนใช้เงิน  แต่ควรดูช่วงจังหวะการขึ้นลงของทอง  แนะนำเป็นทองคำแท่ง
เคยซื้อขายได้กำไรที่ 80,000 บาท  ขายไปตอนที่ทองราคา  19,000 บาท   (น่าจะเก็บไว้ต่ออีกซักหน่อย..อิอิ)
....ขอให้ทุกคนโชคดีจ้า........

ขอบคุณค่าสำหรับคำแนะนำ.....สลากออมสินก็น่าสนใจดีค่า...คงทะยอยซื้อเอาค่ะพี่...เยอะขนาดนั้น...ก็นะ...สะสมเป็นเดือนเอาพี่...อิอิ....สะสมทองไว้เท่านวดกุ้งฝอย..ตอนนี้ซื้อไม้ได้...แพงเกิน...ซื้อตั้งแต่บาทละ 13XXX  แล้วค่า...^____^
หน้า: 1 [2] พิมพ์