เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 07:26:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  รถเรี่ยไรต่างๆ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน รถเรี่ยไรต่างๆ  (อ่าน 48187 ครั้ง)
T Nakamura
ชั้นประถม
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2012, 22:17:01 »

อยากจะถามผู้ที่เกี่ยวข้องนะคะว่า
เราจะมีวิธีทราบได้ไงคะว่ารถเรี่ยไร ลูกนิมิตร - ช่อฟ้า
พวกนั้นมาจากวัดจริง ๆ เพราะนอกจากจะข้ามอำเภอแล้ว
เคยเจอข้ามจังหวัดมาจากลำพูนด้วยซ้ำ
(เจอที่กาดหลวงเจียงฮาย หน้าธนาคารกรุงศรีฯ)

หากเจอต่างอำเภอ ต่างจังหวัด ปลอมหมดเลยครับ เพราะว่า คณะสงฆ์มีกฏว่า การแห่ต่างๆ ต้องไม่ออกนอกพื้นที่อำเภอ และจังหวัดของตน.. และที่ท่านอนุญาตแห่ได้เช่น
    -  ช่อฟ้า
    - ลูกนิมิต
ส่วนที่ไม่อนุญาตเช่น
- ผ้าป่า
- พระพุทธรูป หรืออื่นๆ ที่นอกเหนือจากนี้
และที่สำคัญหากเขามา ก็บอกว่า เดี๋ยวจะไปทำบุญที่วัดเอาเอง.. ประมาณนี้ครับไม่ใส่ก็ไม่ผิด

ล่าสุดปะตี้หน้าเซเว่น ต้ารถเก่าครับ ผมกะลังถ้าเปื้อนอยู่
มีแม่ญิงมากั๋น 2 คน กำสลุงคนละอัน มาถามหื้อทำบุญ ใบอะหยังก็บ่มี รถแห่ก็บ่หัน
ผมเลยจกกล้องมาถ่ายได้เหียกำเดว แล้วเขาก็เตวไปตางโลตัสครับ
บ่ตันได้ถามอะหยังสักอย่าง

* 2598.jpg (147.43 KB, 892x600 - ดู 777 ครั้ง.)
bellza00
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2012, 22:09:11 »

ผมวาเราควรเขาไจทั้ง2ฟ่าย

bellza00
bellza00
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2012, 22:30:52 »

ถ้าเข้าทำบุญไม่จริงก็โดนจับกันหมดแล้วหละ ตำรวจเขาไม่ได้โง่นะ วัดต่องรับทราบ ผู้ใหญ่บ้านต้องรับทราบ กรรมการต้องรับทราบ ไม่งั้นทำไม่ได้ พวกคุนไม่รู้อย่าผูดไปเลื้อย วัดที่เขาทำบุญจริงก็มีนะ ผวกคุนไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำสิ ผมว่าผวกคุนมีทิถิมากกั่ว ถึงของจริงมาพวกคุนก็คงไม่ทำหลก พวกคุนไปศึกษาไห้ดีแล้วคอยมาพูด ถ้ามีอะไรโทรถามผมได้ 0884351766

bellza00
bellza00
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2012, 23:10:47 »

ผมว่าคุนเข้าไจผิดแล้วคุน t nakamura ชื้อมาจากเมืองนอกหรือไง คุนควรไปศึกษากดพวกนี้มาใหม่ปะ ไม่รู้จริงอย่าผูดนะเขาจะหาว่าโ ง......ง่ อิออิ

bellza00
แมวโมบาย
มัธยม
**

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2012, 23:20:51 »

ทำไมเขียนภาษาไทยไม่ถูกกันเนี่ยะ ฮืม? เหอๆ...

แมวโมบาย สันคอกช้าง ตรงข้ามโรงแรมไดมอนด์ปาร์คอินน์เชียงรายรีสอร์ท รํบซ่อมมือถือ รับฝากมือถือ กล้อง โน๊ตบุ๊ค เงินด่วนทันใจ
โทร.083-5744999
kevins
ชั้นประถม
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012, 11:47:13 »

ถ้าเข้าทำบุญไม่จริงก็โดนจับกันหมดแล้วหละ ตำรวจเขาไม่ได้โง่นะ วัดต่องรับทราบ ผู้ใหญ่บ้านต้องรับทราบ กรรมการต้องรับทราบ ไม่งั้นทำไม่ได้ พวกคุนไม่รู้อย่าผูดไปเลื้อย วัดที่เขาทำบุญจริงก็มีนะ ผวกคุนไม่อยากทำก็ไม่ต้องทำสิ ผมว่าผวกคุนมีทิถิมากกั่ว ถึงของจริงมาพวกคุนก็คงไม่ทำหลก พวกคุนไปศึกษาไห้ดีแล้วคอยมาพูด ถ้ามีอะไรโทรถามผมได้ 0884351766

คุณครับ ลองอ่านนี่ดูนะ (นี่คือประเด็นหลักที่ตั้งกระทู้นี้)

พอดีทางคณะสงฆ์ท่านได้ฝากประชาสัมพันธ์ ให้พุทธบริษัททั้งหลายรับทราบทั่วกันว่า. มติคณะสงฆ์จังหวัดเชียงรายมีกติกาว่า..ทุกวัดจะไม่มีการออกเรี่ยไรตามถนนหนทาง หรือหมู่บ้าน..โดยเฉพาะ ผ้าป่าต่างๆ คำสั่งเจ้าคณะจังหวัดเชียงราย ห้ามเด็ดขาด.. และทุกวัดก็ปฏิบัติตาม  ดังนั้นพุทธศาสนิกชน ชาวบ้านเราอย่าไปส่งเสริมพวกนักบุญปลอมเด็ดขาด หากมาขอทำบุญ ให้ปฏิเสธ เพราะว่าพวกนี้ทำเป็นขบวนการ วันหนึ่งเขามีรายได้เป็นหมื่นๆ แต่หากเราแจ้งตำรวจจับ โดนปรับแค่พันบาท.. มันก็คุ้มกันอยู่..  และที่สำคัญเขาอ้างวัดต่างๆ ซึ่งทางวัดที่โดนแอบอ้างเขาไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่า วัดเขาจะมีผ้าป่า..ตราปั้มวัดทำไหนก็ได้
โดยเฉพาะอำเภอพานบ่อยที่สุด วันเว้นวัน..ฝากคุณๆ ท่านๆ อย่าทำบุญกับพวกนี้เป็นอันขาด เจอแจ้งตำรวจได้ทันที..
แต่มีที่ท่านอนุญาติคือ  แห่ลูกนิมิต - ฉัตร - ช่อฟ้า. อันนี้ทำได้ แต่ต้องไม่ออกนอกอำเภอของตน  ถ้านอกอำเภอส่วนใหญ่จะไม่อนุญาต เดี๋ยวมีโอกาสจะพยายามถ่ายรูปมาประกอบด้วย

วัดที่ทำบุญจริง ปัจจุบันมันก็มีครับ แต่ก็ควรอยู่ในพื้นที่ ในเขตของตน ซึ่งที่พบเห็นปัจจุบันวันวันหนึ่ง มาไม่รู้กี่ราย วัดอะไรก็ไม่รู้ ต่างจังหวัด ต่างอำเภอก็มี บางคันรถก็คันเดิมจำได้ด้วย แต่ละเดือนก็เปลี่ยนป้ายงานบุญไปเรื่อยๆ จะให้คิดยังไงครับ และที่อยากจะถามมากๆ ถ้าจะเรี่ยไรเพื่อหาเงินไปทำบุญ สร้างอะไรต่อมิอะไรต่างๆ ที่วัดน่ะ มันจริงเหรอ แล้วมันจำเป็นต้องมาหาเงินข้ามอำเภอข้ามจังหวัดมาขนาดนี้เลยเหรอ เพื่ออะไร?? แก่นแท้ของพระพุทธศาสนาคืออะไร  ตอบหน่อยสิครับ
yuan lanna
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2012, 12:21:15 »

ผมว่าคุนเข้าไจผิดแล้วคุน t nakamura ชื้อมาจากเมืองนอกหรือไง คุนควรไปศึกษากดพวกนี้มาใหม่ปะ ไม่รู้จริงอย่าผูดนะเขาจะหาว่าโ ง......ง่ อิออิ

ว่าให้เขาอิเหนาเป็นเอง ศรัทธาการทำบุญผมไม่ว่าหรอกน่ะ คนทำบุญได้บุญ แต่คนที่มาบอกบุญได้บุญหรือเปล่าไม่ทราบ ที่บ้านผมมีสองคนที่เมื่อก่อนทำอาชีพนี้ คือไปตามรถเรี่ยไรนี่แหละ เขาว่ารายได้ดีอย่างต่ำ ๗๐๐-๘๐๐ บาท ต่อวัน แต่เดี๋ยวนี้เลิกแล้ว เพราะคงสำนึกได้ว่ามันไม่บริสุทธิ์ใจ และน้องที่ทำงานคุยให้ฟังขณะนั่งรถไปด้วยกัน และก็เห็นคณะเรี่ยไรบุญว่า ครั้งหนึ่งนั่งข้าวกินที่ร้านอาหารกันหลายคน ก็มีคนเรี่ยไรนี่แหละเข้ามาเลยเจรจาขอดูบัตร ปรากฏว่าเป็นคนต่างจังหวัดทั้งสิ้น น้องเขาก็โทรไปถามผู้ใหญ่บ้านที่เขาอ้างมาเรี่ยไร เบอร์โทรก็ได้มาจากคนเรี่ยไรนี่แหละ ผู้ใหญ่ท่านว่าเดือนหนึ่งเขาก็เอาเงินมาให้ครั้งละ ๒๐,๐๐๐ บาท เท่านั้น รายได้ต่อเดือนของพวกเขาเราประมาณไม่ได้ ที่แน่ ๆ พวกนี้หาเงินเข้ากระเป๋าตนเองโดยเอาบุญบังหน้า ถ้าท่านทราบแล้วหากไม่สบายใจ ว่าจะเป็นวัดนิดหนึ่ง คณะเรี่ยไรแสนหนึ่ง ไปทำที่วัดดีกว่าสบายใจ เชื่อเถอะครับ ทำบุญย่อมได้บุญ
T Nakamura
ชั้นประถม
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2012, 10:40:55 »

ผมยอมฮับครับว่า ผมอาจจะง่าวในเรื่องอย่างอี้ ตี้ผมสงสัย เพราะว่าผมก็บ่ใจ้คนในวงก๋าร
ผมจึงขอความกรุณาท่านในฐานะ คนในวงก๋าร หรือ คนตี้บอกว่าฮู้เรื่องหมู่นี้ดี
ขอหื้อความฮู้เรื่อง กระบวนก๋าร วิธีก๋าร หรือว่ากฏอะหยังต่างๆ ตี้ท่านฮู้
จะได้เป๋นข้อไขกระจ่างผะหญาอันหน้อยของผม
และเพื่อเป๋นความฮู้แหมด้านหนึ่ง ตี้จะจ้วยตอบกำถามของเจ้าของกระทู้ได้

ตี้บ่ได้โทรไปก็เพราะว่า อยากหื้ออ้ายมาเล่าคนเดวดีกว่า ถ้าผมเอามาเล่าแล้ว
ถ้ามันบ่ถูก เดวผมจะโดนว่าแหม ว่า "บ่ฮู้เรื่องแล้วเอามาอู้"

ผมจะสรียินดีจ้าดนัก ถ้าอ้ายได้มาอ่านแล้วมาบอกเรื่องราวตี้อ้านหันว่าถูกต้อง
ปู เชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2012, 11:35:00 »

คุณว่าพวกนี้ทำถูกหรือคับที่ออกมาเรี่ยไรคุณว่า ถ้าเขาทำบุญไม่จริงก็โดนจับกันหมดตำรวจเขาไม่โง่ วัดต้องรับทราบ ผู้ใหญ่บ้านต้องรับทราบ
กรรมการต้องรับทราบไม่งั้นทำไม่ได้ แล้วที่มีมติของเจ้าคณะสงฆ์จังหวัดเชียงรายออกมาห้ามีการเรี่ยไรละคับวัดที่ออกมา
เรี่ยไรไม่รู้หรือคับเขาก็แจ้งไปทุกวัดแลคับแล้วคุณมาว่าพวกผมฐิถิคุณรองคิดดูนะคับว่าพวกผมฐิถิตรงไหนคับแล้วให้พวกผม
ไปศึกษาให้ดีแล้วมาพูดแล้วคุณศึกษาดีแล้วหรืคับจึงออกมาแก้ต่างให้พวกที่ทำการเรี่ยไรคับแล้วที่จะทำการเรี่ยไรบอกบุญได้ก็มีที่เขา
ยกเว้นไว้ก็มีปิดทองลูกนิมิต ช้อฟ้า ฉัตร ที่เขายกเว้นได้คับไม่ใช้ผ้าป่าคับคุณรองไปถามที่วัดพระแก้วดูคับจะได้รู้แล้วอย่าออกมา
แก่ต่างแทนพวกนี้คับถ้าไม่มีความจริงเขาไม่ออกมาว่าหลอกคับรองไปศึกษาให้ดีก่อนออกมาพูดนะคับ
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 01:58:00 »

คุณว่าพวกนี้ทำถูกหรือคับที่ออกมาเรี่ยไรคุณว่า ถ้าเขาทำบุญไม่จริงก็โดนจับกันหมดตำรวจเขาไม่โง่ วัดต้องรับทราบ ผู้ใหญ่บ้านต้องรับทราบ
กรรมการต้องรับทราบไม่งั้นทำไม่ได้ แล้วที่มีมติของเจ้าคณะสงฆ์จังหวัดเชียงรายออกมาห้ามีการเรี่ยไรละคับวัดที่ออกมา
เรี่ยไรไม่รู้หรือคับเขาก็แจ้งไปทุกวัดแลคับแล้วคุณมาว่าพวกผมฐิถิคุณรองคิดดูนะคับว่าพวกผมฐิถิตรงไหนคับแล้วให้พวกผม
ไปศึกษาให้ดีแล้วมาพูดแล้วคุณศึกษาดีแล้วหรืคับจึงออกมาแก้ต่างให้พวกที่ทำการเรี่ยไรคับแล้วที่จะทำการเรี่ยไรบอกบุญได้ก็มีที่เขา
ยกเว้นไว้ก็มีปิดทองลูกนิมิต ช้อฟ้า ฉัตร ที่เขายกเว้นได้คับไม่ใช้ผ้าป่าคับคุณรองไปถามที่วัดพระแก้วดูคับจะได้รู้แล้วอย่าออกมา
แก่ต่างแทนพวกนี้คับถ้าไม่มีความจริงเขาไม่ออกมาว่าหลอกคับรองไปศึกษาให้ดีก่อนออกมาพูดนะคับ

สมัยนี้ลำบากมากมีทั้งจริงและปลอม
การประชาสัมพันธ์บอกเตือนให้รู้ก็มีน้อยมาก ไม่ทั่วถึง..หรือไม่เคยผ่านหูประชาชนเลย
ประชาชนคนพุทธ ก็ลำบากใจไม่รู้จะแยกอย่างไร
เอ้า..! ตามวิบากกรรม ตามมีตามเกิดก็แล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 02:03:50 โดย Siranoi » IP : บันทึกการเข้า

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
bellza00
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 09:19:40 »

ผมไม่รู้อะไรมากหลอกครับแต่รูว่า การแห่ลูกนิมิต - ฉัตร - ช่อฟ้า.ผ้าป่าสามารถข้ามอำเภอใด้แต่ต้องไปขอเจ้าคณอำเภอนั้นๆก่อน วัดบ้านผมยังไปแห่ช่อฟ้าเกีอบทั่วเชียงรายเลย วัดบ้านนอกก็ยั่งงี้ละจะสร้างอไรทีต้องไช้เวลานาน ต้องออกไปบอกบุญตามประเพณี ต้องออกไปอำเภอใหญ่ๆ ในอำเภอตัวเองมีแต่เขามีแต่ดอยมีแต่ความกันดานจะมาแห่เอาอะไร ไม่เหมือนวัดใหญ่ๆในเมือง มีแต่คนอยากเอาของมาทำบุญ คุนอย่าพูดให้คนอื่นเขาเข้าใจผิดสิว่า (ถ้าจะเรี่ยไรเพื่อหาเงินไปทำบุญ สร้างอะไรต่อมิอะไรต่างๆ ที่วัดน่ะ มันจริงเหรอ แล้วมันจำเป็นต้องมาหาเงินข้ามอำเภอข้ามจังหวัดมาขนาดนี้เลยเหรอ เพื่ออะไร??) มันก็จำเป็นอยู่นะครับ

bellza00
kevins
ชั้นประถม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 11:26:16 »

เข้าใจครับ ว่าวัดที่ออกมาบอกบุญจริงๆ มันก็มี แต่ผมก็ไม่รู้หรอกครับ ว่าอันไหนจริงอันไหนปลอม ปัจจุบันมันเยอะเหลือเกิน สำหรับผมแล้วบอกตามตรง ไม่ชอบวิธีการเรี่ยไรนี่เลยครับ ไม่อยากทำ ทั้งของจริงหรือของปลอมก็ตาม การทำบุญสำหรับผมแล้วมันต้องเกิดจากจิตใจเราครับ ว่าเรามีศรัทธาหรือใจอยากทำหรือไม่ ถ้าอยากทำมันก็มีวิธีการที่หลากหลาย เช่นไปทำบุญเองที่วัด ,ให้ทานแก่ผู้ยากไร้ เป็นต้น

อีกอย่าง (ขอโทษนะครับ นี่ความคิดส่วนตัวผมจริงๆ) ผมไม่ศรัทธากับการทำบุญเพื่อสิ่งปลูกสร้างหรืออะไรต่างๆ ในวัดปัจจุปันนี่เลย ผมว่ามันเยอะ และเว่อร์เกินไปละ ไม่รู้จะสร้างอะไรนักหนา เป็นไม่รู้กี่สิบล้าน ร้อยล้าน ก็มี แต่สำหรับวัดที่ขาดแคลนทุนทรัพย์ หรืออยู่ในถิ่นธุรกันดาร นี่ก็น่าเห็นใจครับ ผมคิดว่าน่าจะมีวิธีการหาทุนทรัพย์ ด้วยวิธีการอื่นอีกจะดีกว่า เพราะปัจจุบันของปลอมมันเยอะคนก็ไม่อยากทำแล้วดูพระพุทธศาสนาบ้านเราเดี๋ยวนี้ผมว่ามันเสื่อมศรัทธาลงไปทุกที (ไม่ได้ว่าทั้งหมดนะครับ แต่ด้วยข่าวเกี่ยวกับความประพฤติของพระสงฆ์ในทางที่ไม่ดี ทำให้คนศรัทธาในพระพุทธศาสนาน้อยลงครับ)

และฝากถึงวัดที่บอกบุญจริงๆ ที่จะออกมาเรี่ยไรจริง (ไม่ใช่ของปลอม) คุณก็ช่วยปรึกษากับคณะกรรมการวัด หรือผู้จัดด้วยครับ ว่าจะออกมาเรี่ยไรยังไงให้ชาวบ้านและคนทั่วไปเค้ารู้ว่าคุณมาบอกบุญจริง ไม่ใช่ของปลอม (ไปคิดกันเอาเองครับ)
เพราะไม่อย่างนั้น คุณก็จะเจอคนอยู่ 2 ประเภทครับ คือ
1. คนทำบุญจริงๆ (ให้เพราะอยากทำบุญ)
2. คนไม่ทำ ไม่ให้ เพราะไม่อยากทำ หรือคิดว่าคุณคือพวกเรี่ยไร และจะพาลดูถูกพวกคุณด้วยครับ

ด้วยความเคารพ
ผมก็พุทธศาสนิกชนคนหนึ่งที่เลื่อมใสในพระพุทธศาสนาครับ
Jukegroo
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 15:32:36 »

เมือวานยังเจออยู่เลยครับ

bellza00
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 20:29:56 »

คุนไม่อยากทำก็เรื่องของคุนสิครับคุน kevins ไม่ใด้มีไครมาบังคับคุณนิ และที่ว่าสร้างเป็นสิบเป็ร้อยล้านนะในเชียงรายนะส่วนใหญ่คงไม่ถึงขนาดนั้นละครับ วัดที่ขาดแคลนจริงๆ ก็มี

bellza00
kevins
ชั้นประถม
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 12:59:30 »

คุนไม่อยากทำก็เรื่องของคุนสิครับคุน kevins ไม่ใด้มีไครมาบังคับคุณนิ และที่ว่าสร้างเป็นสิบเป็ร้อยล้านนะในเชียงรายนะส่วนใหญ่คงไม่ถึงขนาดนั้นละครับ วัดที่ขาดแคลนจริงๆ ก็มี

-แน่นอนครับ ผมไม่ให้หรอก และผมก็ไม่ได้บอกนิครับว่าใครมาบังคับ แต่ที่ผมมาโพสต์ในกระทู้นี้รวมถึงอีกหลายๆ คนส่วนใหญ่เขา เบื่อ และรำคาญ กับการเรี่ยไรในปัจจุบันครับ

-วัดที่สร้าง อะไรต่างๆ เป็นสิบเป็นร้อยล้าน ในเชียงรายมีเยอะครับคุณไปลองหาดูเอง
T Nakamura
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 16:44:02 »

ผมไม่รู้อะไรมากหลอกครับแต่รูว่า การแห่ลูกนิมิต - ฉัตร - ช่อฟ้า.ผ้าป่าสามารถข้ามอำเภอใด้แต่ต้องไปขอเจ้าคณอำเภอนั้นๆก่อน วัดบ้านผมยังไปแห่ช่อฟ้าเกีอบทั่วเชียงรายเลย วัดบ้านนอกก็ยั่งงี้ละจะสร้างอไรทีต้องไช้เวลานาน ต้องออกไปบอกบุญตามประเพณี ต้องออกไปอำเภอใหญ่ๆ ในอำเภอตัวเองมีแต่เขามีแต่ดอยมีแต่ความกันดานจะมาแห่เอาอะไร ไม่เหมือนวัดใหญ่ๆในเมือง มีแต่คนอยากเอาของมาทำบุญ คุนอย่าพูดให้คนอื่นเขาเข้าใจผิดสิว่า (ถ้าจะเรี่ยไรเพื่อหาเงินไปทำบุญ สร้างอะไรต่อมิอะไรต่างๆ ที่วัดน่ะ มันจริงเหรอ แล้วมันจำเป็นต้องมาหาเงินข้ามอำเภอข้ามจังหวัดมาขนาดนี้เลยเหรอ เพื่ออะไร??) มันก็จำเป็นอยู่นะครับ

ก้อต๋ามตี้อ้ายบอกนั่นแล ว่า " ... แห่ลูกนิมิต - ฉัตร - ช่อฟ้า.ผ้าป่าสามารถข้ามอำเภอใด้แต่ต้องไปขอเจ้าคณอำเภอนั้นๆก่อน ..."

แต่เรื่องตี้ผมต้องก๋ารจะบอกก้อคือ "... มีแม่ญิงมากั๋น 2 คน กำสลุงคนละอัน มาถามหื้อทำบุญ ใบอะหยังก็บ่มี รถแห่ก็บ่หัน ..."
อย่างอี้แล้ว เฮาจะฮู้ได้อย่างใด ว่าเปิ้นมา มีจุดผะสงอย่างใด

ผมก้อเลยถ่ายฮูปเปิ้น เอามาถามว่า แม่ญิง 2 คนนั้น เปิ้นเป๋นหมู่ทำบุญแต้ก่อ
ไผเกยหัน ไผเกยฮู้จักพ่อง แต้บ่แต้จะได้มีคนจ้วยผ่อ จ้วยกันวิเคราะห์น่อ
ถ้าเปิ้นยะก๋ารยะบุญแต้ๆ ตางเฮาก้อจะได้ฮู้โตยว่า เปิ้นลุกตางใดมา เป๋นสัทธาวัดไหน
เผื่อคนในเว็บนี้ เปิ้นจะไปจ้วยทำบุญตี้วัดเลย ซ้ำดีแหมกะ ตี้จะได้มีตางผะกาศแหมตาง
เว็บนี้มีคนชอบทำบุญนักน่ะครับอ้าย เถิงมันจะบ่นัก แต่เปิ้นก็อาจจ้วยกั๋นบอกต่อได้

แต่ถ้าเปิ้นมาเอาสะตังเข้าตั๋วเก่า อ้ายว่าจะยะหยั่งใดดีครับ ...
bellza00
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 22:58:41 »

ผมขอบคุนและขอโทษที่ผมผูดอย่างนั้นกับพี่ พี่ผูดใด้ดีมากครับ "... มีแม่ญิงมากั๋น 2 คน กำสลุงคนละอัน มาถามหื้อทำบุญ ใบอะหยังก็บ่มี รถแห่ก็บ่หัน ..."
ผมบอกใด้เลยครับว่าแบบนั้นของปลอมแน่นอนครับ ถ้าของจริงต้องมีเอกสารครบ
ต้องมีรถแห่ ถ้าตรวจสอบแล้วมีตามนี้ก็ทำบุญใด้อย่างสบายใจเลยนะครับ
ถ้าไม่มีสักอย่างแจ้จับได้เลยของปลอมแน่นอนครับ ผมขอบคุนพี่มากนะครับที่เข้าใจในสิ่งที่ผมอยากอธิบาย

bellza00
bellza00
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2012, 23:03:01 »

ผมอยากรู้จักพี่นะครับพี่ทำอะไรอยู่ที่ไหนชวยบอกที ผมจะไปอุดหนุนครับ... ยิ้ม

bellza00
sophon wangnger
ชั้นประถม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 11:31:47 »

ผมว่าทางที่ดีผู้ที่เดินรับบริจาคที่ถือขันนะครับ ควรถ่ายเอกสารที่ทางวัดอณุญาติให้เรี่ยไรได้ และพื้นที่ที่เรี่ยไรออกใบอณุญาติให้ เช่นเจ้าคณะจังหวัด - เจ้าคณะอำเภอในพื้นที่ฯขอเรี่ยไร จะเป็นประโยชน์กว่าถ้าเราถามเขามีใบอณุญาตก็จะเป็นการดีครับ จะได้สบายใจกันทั้งสองฝ่าย แล้วก็ได้ปกป้องพุทธศาสนาด้วยนะครับ
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 22:23:13 »

มีอะไรก็ค่อยพูดจากันครับ
ก็ตามที่คณะสงฆ์มีมติไว้ เรื่องรถเรี่ยไรผ้าป่าก็ห้ามเด็ดขาด เว้นไว้แต่ลูกนิมิตร ช่อฟ้า
หากพบเห็นนอกเหนือจากนี้ควรตรวจสอบให้แน่นอนครับ จะได้ทำบุญแล้วสบายใจ
อีกอย่างถือเป็นเรื่องดีที่เราช่วยกันเป็นหูเป็นตา
อย่าเอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็นถกเถียงกันเลย ช่วยกันดูแลดีกว่าครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 พิมพ์