เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 19:55:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนถามผู้รู้เรื่องอายัดที่ดิน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนถามผู้รู้เรื่องอายัดที่ดิน  (อ่าน 777 ครั้ง)
zoo zoo
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2016, 07:54:31 »

ตัวเองเป็นคนค้ำเงินกู้ให้กับเพื่อนแต่เพื่อนผิดสัญญากับทางธนาคาร ทางธนาคารได้ยื่นฟ้องแล้วแต่เพื่อนไม่ยอมไปติดต่อกับธนาคารเลย จนเรื่องถึงบังคดี เค้าอายัดที่ดินของผู้ค้ำค่ะ ก็ได้โทรแจ้งเพื่อนให้มาเจอกันที่ธนาคาร ก็เข้าไปหาพนักงานสินเชื่อ เค้าบอกว่าต้องนำเงินมาปิดถึงจะถอนอายัดได้ แต่กลัวว่าเพื่อนจะหนีค่ะเพราะธนาคารให้เวลาสามเดือนถ้าไม่นำเงินมาปิดเค้าจะขายทอดตลาด พอจะมีวิธีอื่นที่จะแก้ไขได้มั้ยคะ ถ้าเกิดเพื่อนหาเงินมาปิดบัญชีไม่ได้ 
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2016, 08:27:20 »

เห้อๆๆๆ / เหมือนเอาที่ดินคุณราคาเท่าไหร่ก็ไม่รู้ไปให้เพื่อนฟรีๆ เลย  เศร้า เศร้า
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2016, 09:37:36 »

.

** จากการอ่านที่โพสท์มา ข้อสันนิษฐานของผมคือ......มูลหนี้คงไม่สูงมาก เพราะใช้คนค้ำ แล้วแบงค์น่าจะสืบทรัพย์คนค้ำเจอ เลยอายัดไว้

ดังนั้นข้อแนะนำของผมคือ....

อันดับ1 ทำใจยอมรับก่อนเลยครับ ว่าเราพลาดที่ไว้ใจไปค้ำประกันเพื่อน อาจเกิดความเสียหายได้.....

อันดับ2 หากเพื่อนหนีจริง เรายังสามารถซื้อทรัพย์เราคืนได้ครับ การยึดขายทอดตลาด เรายังพอมีเวลาที่จะไปคัดค้านการขาย แล้วเรายังสามารถซื้อคืนได้อยู่ (สามารถกู้แบงค์เพื่อซื้อคืนได้ครับ ถ้าคุณสมบัติผ่าน) แต่ก็ต้องยอมรับเลยว่าเป็นการใช้หนี้แทนเพื่อน

*** หลังจากนั้นก็ไปจัดการกันเองนะครับ ระหว่างผู้กู้ กับ ผู้ค้ำ

/// สู้ๆนะครับ ///

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2016, 09:59:14 »

น่าเห็นใจน๊ะค่ะ  วิธีแก้ ก็ไม่พ้นตัวเรานี้แหละค่ะ
1. ติดตามเพื่อนพูดกับเขาให้เขาเห็นใจเราให้เขาไปชำระหนี้ให้กับธนาคาร
2. ติดต่อ ผจก.สาขา ที่ไปกู้เงินขอคำปรึกษาเขา เล่าความจริงให้เขาฟังเขาจะมีทางออกให้ค่ะ  แต่เราต้องช่วยตัวเราด้วยค่ะ
3. ถ้าขายทอดตลาด ก็ต้องหาคนไปซื้อแทนเราค่ะ  เพราะเราจะคัดค้านในการขายทอดตลาดได้ 1 ครั้งค่ะ

เคยเจอปัญหาแบบนี้มาเหมือนกันค่ะ  โชคดีหน่อยที่ผู้กู้เขาไปชำระเงินให้ธนาคารค่ะ   โทรสอบถามได้ที่เบอร์  089-4342541  ถ้าต้องการทราบรายละเอียดมากกว่านี้ค่ะ  ที่เขียนมานี้เพียงคร่าวๆ ค่ะ  (ไม่ได้เป็นทนายค่ะ ไม่มีค่าปรึกษา)
เพียงแต่เจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเอง ก็อยากแบ่งปันประสบการณ์เท่านั้นค่ะ  ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ  สู้ๆๆ

എ†น้องอิงอิง†എ
ระดับ ป.ตรี

jakgree3

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2016, 13:35:25 »

เท่าที่อ่านดู หากตั้งเรื่องบังคับคดีแล้ว จะมีเวลาประมาณ 3-4 เดือน กว่าบังคับคดีจะมีรายงานประกาศขายทอดตลาด คิดว่าไม่ใช่ธนาคารเลื่อนเวลาให้ครับ แต่มีระยะเวลาการบังคับ
หากคนกู้ไม่สนใจ คนค้ำที่ถูกอายัดทรัพย์ต้องทำใจครับ ให้เข้าไปติดต่อธนาคารขอประนอมหนี้ผ่อนจ่าย ขอให้ธนาคารระงับการขายชั่วคราว แต่หากไม่จ่ายการบังคับคดีจะมีผลต่อไปครับ ต้องหาเงินไปซื้อทรัพย์เอง
หากจ่ายหมด การถอนบังคับคดี ลูกหนี้ต้องจ่ายค่าถอนเอง จำไม่ผิดอยู่ที่ 2% ของราคาทุนทรัพย์ครับ

ทัมใจครับ เจอแบบนี้

บริการสินเชื่อที่ดินไม่จดจำนองวงเงินไม่เกิน 200,000 บาท ดอก 1%ต่อเดือน081-8843765
farmer
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2016, 23:06:37 »

น่าเห็นใจน๊ะค่ะ  วิธีแก้ ก็ไม่พ้นตัวเรานี้แหละค่ะ
1. ติดตามเพื่อนพูดกับเขาให้เขาเห็นใจเราให้เขาไปชำระหนี้ให้กับธนาคาร
2. ติดต่อ ผจก.สาขา ที่ไปกู้เงินขอคำปรึกษาเขา เล่าความจริงให้เขาฟังเขาจะมีทางออกให้ค่ะ  แต่เราต้องช่วยตัวเราด้วยค่ะ
3. ถ้าขายทอดตลาด ก็ต้องหาคนไปซื้อแทนเราค่ะ  เพราะเราจะคัดค้านในการขายทอดตลาดได้ 1 ครั้งค่ะ

เคยเจอปัญหาแบบนี้มาเหมือนกันค่ะ  โชคดีหน่อยที่ผู้กู้เขาไปชำระเงินให้ธนาคารค่ะ   โทรสอบถามได้ที่เบอร์  089-4342541  ถ้าต้องการทราบรายละเอียดมากกว่านี้ค่ะ  ที่เขียนมานี้เพียงคร่าวๆ ค่ะ  (ไม่ได้เป็นทนายค่ะ ไม่มีค่าปรึกษา)
เพียงแต่เจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเอง ก็อยากแบ่งปันประสบการณ์เท่านั้นค่ะ  ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ  สู้ๆๆ
เท่าที่อ่านดู หากตั้งเรื่องบังคับคดีแล้ว จะมีเวลาประมาณ 3-4 เดือน กว่าบังคับคดีจะมีรายงานประกาศขายทอดตลาด คิดว่าไม่ใช่ธนาคารเลื่อนเวลาให้ครับ แต่มีระยะเวลาการบังคับ
หากคนกู้ไม่สนใจ คนค้ำที่ถูกอายัดทรัพย์ต้องทำใจครับ ให้เข้าไปติดต่อธนาคารขอประนอมหนี้ผ่อนจ่าย ขอให้ธนาคารระงับการขายชั่วคราว แต่หากไม่จ่ายการบังคับคดีจะมีผลต่อไปครับ ต้องหาเงินไปซื้อทรัพย์เอง
หากจ่ายหมด การถอนบังคับคดี ลูกหนี้ต้องจ่ายค่าถอนเอง จำไม่ผิดอยู่ที่ 2% ของราคาทุนทรัพย์ครับ
ขออนุญาติอ้างอิงบทความของทั้งสองท่านครับ
รีบดำเนินการครับ อย่าให้เข้าสู่การขายทอดตลาด ติดต่อธนาคารด่วนเลยครับ หากเป็นไปได้ว่าพอมีเงินชำระแทนก็ต้องยอมครับ ถ้าขายทอดตลาดแสดงว่าผ่านกระบวนการทางศาลมาแล้วจะช้ำหนักครับ เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย แล้วไปฟ้องเรียกค่าชดเชยจากเพื่อนครับฟ้องมันยันพ่อเลยอย่าช้าอย่ารีรอครับ อีกอย่างดูด้วยว่าการค้ำเริ่มก่อนหรือหลัง กฎหมายค้ำประกันตัวใหม่ด้วยนะครับ ตัวใหม่เราไม่ต้องรับภาระเองทั้งหมดนะแต่ผมยังไม่ได้ศึกษารายละเอียด
แก้วลอดฟ้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2016, 00:13:55 »

เอากฏหมายใหม่มาให้อ่านก่อนครับ
ปล.ตอนนี้กระผมก็กำลังเจอปัญหานี้อยู่เช่นกันครับ กำลังหาวิธีเล่นลูกหนี้อยู่ครับ  โกรธ โกรธ
http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2557/A/077/14.PDF

zoo zoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2016, 09:18:36 »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำค่ะ ผู้กู้ขอเวลาสองเดือนค่ะ คืบหน้ายังไงจะมาอัพเดตอีกทีค่ะ หากท่านใดมีข้อแนะนำที่ดีๆกรุณาแนะนำมาได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์