เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 02:41:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำไมไม่มีใครชอบเล่น CPU Xeon Dual Core 2.40GHz.
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไมไม่มีใครชอบเล่น CPU Xeon Dual Core 2.40GHz.  (อ่าน 16349 ครั้ง)
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 12:54:36 »

คุณคอมพ์ทูแคร์ สุดยอดครับ ผมว่าสองหัวท่าจะไม่พอแล้วมั่ง กับการ์ดจอออนบอร์ด ระดับ HD ก็ยังไม่ไหวแล้วล่ะท่าน....๕๕๕

ปกติ ผมใช้ X4 635 ครับ ตัวนี้เอามาสำรองใช้

แรม 4 Gb การ์ดจอออนบอร์ดครับ ไม่มี HD อะไรเลย แค่ HD2100 ออนบอร์ดธรรมดาๆ

อิจฉาคนเปลี่ยนคอมบ่อยจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

มันยังไม่สุดเหมือนท่านเลย ......

เพิ่งขึ้นมา DDR3 ไม่กี่วันเองครับ

กว่าจะหลุดจาก DDR2

กำลังหาทางขยับขยายครับ  ยิงฟันยิ้ม

คอมตั้งโต๊ะ ม่ะเดวมันแรงเกินอ่ะซื้อจ่ะใดมันก่ะตึงแฮง ช่วงนี้ลากโน๊ตบุ๊คออกมาลองกำตั๋วๆๆๆ
แก้ปัญหา Optimus ม่ะตกเตื่อนิ กระตุกเป็นกำๆ ทั้งที่ การ์ดจอทำงานไหว งืดดดดดด ยิงฟันยิ้ม
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 13:51:54 »

คุณคอมพ์ทูแคร์ สุดยอดครับ ผมว่าสองหัวท่าจะไม่พอแล้วมั่ง กับการ์ดจอออนบอร์ด ระดับ HD ก็ยังไม่ไหวแล้วล่ะท่าน....๕๕๕

ปกติ ผมใช้ X4 635 ครับ ตัวนี้เอามาสำรองใช้

แรม 4 Gb การ์ดจอออนบอร์ดครับ ไม่มี HD อะไรเลย แค่ HD2100 ออนบอร์ดธรรมดาๆ

อิจฉาคนเปลี่ยนคอมบ่อยจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

มันยังไม่สุดเหมือนท่านเลย ......

เพิ่งขึ้นมา DDR3 ไม่กี่วันเองครับ

กว่าจะหลุดจาก DDR2

กำลังหาทางขยับขยายครับ  ยิงฟันยิ้ม

คอมตั้งโต๊ะ ม่ะเดวมันแรงเกินอ่ะซื้อจ่ะใดมันก่ะตึงแฮง ช่วงนี้ลากโน๊ตบุ๊คออกมาลองกำตั๋วๆๆๆ
แก้ปัญหา Optimus ม่ะตกเตื่อนิ กระตุกเป็นกำๆ ทั้งที่ การ์ดจอทำงานไหว งืดดดดดด ยิงฟันยิ้ม

แก้ไม่ตกจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 13:54:23 โดย Com2Care.....(ฮักบ้านดู่) » IP : บันทึกการเข้า

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 17:19:47 »

เห็นท่าน Temujin หรือ คุณบิ๊กเดินผ่านร้านผม หลายรอบหละ  ยิงฟันยิ้ม
ไม่ทราบว่าจะชวนไปกินเบียร์ รึ   ตกใจ
ถ้าจะชวนก่ะมาชวนเลย เดี๋ยวเลี้ยงเอง  ยิงฟันยิ้ม
จะเข้ามาทักทายก็ไม่ว่าหรอก ยิ่งดี  ยิงฟันยิ้ม
รู้รึเปล่าว่า ถึงแม้คุณจะไม่อับโปไฟร์ของคุณ  ยิงฟันยิ้ม
>>>>อย่าคิดว่า<<<<
ผมจะไม่รู้ข้อมูลของคุณ  ยิงฟันยิ้ม
หรือจะไม่รู้จักหน้าตาของคุณ  ยิงฟันยิ้ม

มีอะไร เข้ามาคุยกันดีๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 17:57:51 โดย WalkManUser » IP : บันทึกการเข้า
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 22:08:18 »

ผิดคนแล้วล่ะท่าน ผมยุ่งอยู่กับแล็ปเกือบทั้งวันเลย ผลพวงจากเมื่อวาน ลูกค้าใจดีนำไวรัสมาฝาก ไม่รู้ตัวไหน กินลงไปถึงเฟริมแวร์การ์ดรีดเดอร์ พังไป ๒ ตัว ตัวนึงไม่อ่านเลย ตัวนึงอ่านอย่างเดียว ต้องได้ซื้อตัวใหม่เลยอ่ะ...กับจับฟอร์แมทเลยทั้ง ๒ เครื่อง เครื่องนึง Ubuntu อีกเครื่อง Win xp ใครเอารูปมา เข้า Ubuntu ก่อน แล้วไฟล์แปลกอย่าหวังว่าจะได้เข้ามาอณาจักรผม...๕๕๕...

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 23:53:15 »

ผิดคนแล้วล่ะท่าน ผมยุ่งอยู่กับแล็ปเกือบทั้งวันเลย ผลพวงจากเมื่อวาน ลูกค้าใจดีนำไวรัสมาฝาก ไม่รู้ตัวไหน กินลงไปถึงเฟริมแวร์การ์ดรีดเดอร์ พังไป ๒ ตัว ตัวนึงไม่อ่านเลย ตัวนึงอ่านอย่างเดียว ต้องได้ซื้อตัวใหม่เลยอ่ะ...กับจับฟอร์แมทเลยทั้ง ๒ เครื่อง เครื่องนึง Ubuntu อีกเครื่อง Win xp ใครเอารูปมา เข้า Ubuntu ก่อน แล้วไฟล์แปลกอย่าหวังว่าจะได้เข้ามาอณาจักรผม...๕๕๕...

หรอครับ ไอ้ผมนี่ก็โง่ ทักผิด ทักถูก หึหึ สงสัยสมองผมไม่ค่อยดี
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 09:14:02 »

อยู่ DN ใช่มั้ยครับ เดี๋ยวว่างตอนไปกินข้าวจะเข้าไปทักครับ...

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 11:22:17 »

อยู่ DN ใช่มั้ยครับ เดี๋ยวว่างตอนไปกินข้าวจะเข้าไปทักครับ...

ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม

ดีใจจัง นักธุรกิจ แวะมาแอ่วหา ปรื้มปิติ เป็นยิ่งนัก อิอิ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 14:54:15 โดย WalkManUser » IP : บันทึกการเข้า
Temujin

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 16:28:10 »

ไม่ขนาดนั้นหรอกท่าน ผมก้เป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนหลายท่านในที่นี้แหละ ที่รับใช้เศรษฐกิจของประเทศนี้ หรือโลกนี้ ผมไม่ใช่นักธุรกิจ แต่ถ้าจะว่าก็คือนักลงทุนครับ ซึ่งไม่รู้ว่าเขาจะพาไปเจ้งวันใหน...๕๕๕

WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 17:09:56 »

ไม่ขนาดนั้นหรอกท่าน ผมก้เป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนหลายท่านในที่นี้แหละ ที่รับใช้เศรษฐกิจของประเทศนี้ หรือโลกนี้ ผมไม่ใช่นักธุรกิจ แต่ถ้าจะว่าก็คือนักลงทุนครับ ซึ่งไม่รู้ว่าเขาจะพาไปเจ้งวันใหน...๕๕๕

จะสั่ง Synnex มาขายเยอะๆ พอท่านได้ปันผลมา จะได้เอามาเลี้ยงเบียร์ผมบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Temujin

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 21:25:07 »

จะสั่ง Synnex มาขายเยอะๆ พอท่านได้ปันผลมา จะได้เอามาเลี้ยงเบียร์ผมบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไม่ต้องขนาดนั้นหรอกท่าน เอาที่ลูกค้าท่านได่ประโยชน์ เป็นสำคัญนั่นแหละ ผมมันแค่ปลาซิวปลาสร้อยได้อะไรก็ไม่มากพอเลี้ยงเบียร์ท่านหรอก แต่ บ.นี้ผมไปดูมันมาแล้ว ติดกับสมบัติทัวร์เลย (สุคลธสวัสดิ์ หรือ ลาดพร้าว ๗๑ ) สมกับมันเป็นเบอร์หนึ่งจริงๆ ครับ...

Temujin

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 21:27:08 »

จะเป็น SVOA (Asys) Dell หรือ จะเป็น SIS ก็ได้นะท่าน มีอยู่หน่อยหนึงเหมือนกัน...๕๕๕

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 22:34:19 »

จะเป็น SVOA (Asys) Dell หรือ จะเป็น SIS ก็ได้นะท่าน มีอยู่หน่อยหนึงเหมือนกัน...๕๕๕

ด้วยความเคารพครับ ......

อันนี้ผมเป็นช่างครับ ไม่ได้เป็นคนขาย ผมก็ไม่ทราบกระบวนการ QC กระบวนการเสนอขายอะไรนะครับ

แต่ทำไม ..... ผมรู้สึกว่า .........

Notebook SVOA >>> อุปกรณ์ภายใน ไม่ได้เรื่องเลย พี่แกจะแปะวอยเอาโล่ แปะตั้งแต่รูน๊อตยัน CPU แล้วประกันปีเดียว ..... บอร์ดก็บาง อะไหล่ก็หายาก ซ่อมที ปวดหัวครับ ....

Dell >>> อันนี้ไม่มีความเห็นครับ

Sis >>> อันนี้ตัวดีเลย ชิพ Graphic ตัวไหนของยี่ห้อนี้ แปะลงโน๊ตบุ๊ตตัวไหน จะทำได้แค่แสดงผล (ให้จอออก) แค่เกมหมูยังกระตุกเลย เข้าใจว่าตีตลาดระดับล่าง แต่มันล่างไปป่าว -*-

แล้วทำไมท่านว่าหุ้นบริษัทเหล่านี้โตวันโตคืนหรอครับ ทั้งๆที่ผมในฐานะช่างคนนึง ไม่เคยแม้แต่จะแนะนำลูกค้าให้ซื้อเลย

(ผมไม่รู้กระบวนการขาย กระบวนการปั่นหุ้นอะไรทั้งนั้นครับ ไม่รู้อะไรเลย)

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Temujin

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 22:48:50 »

ต้องขออภัยคุณรุทไว้ที่นี้ด้วย ที่ว่า SVOA ก็คือบริษัทนำเข้าอุปกรณ์คอมพ์ครับ ที่เป็นวอย Asys นั่นก็ของเค้าแหละ ส่วน SIS ก็คือ บ.เอสไอเอสดิสทริบิวชั่น ประกอบธุระกิจคล้ายๆกัน ที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ครับ ซึ่งเราๆ ท่านๆ สามารถไปถือหุ้นสามัญกับเขาได้ครับ ส่วนอุปกรณ์หรือยี้ห้อก็แล้วแต่ครับที่จะตีตราอะไรก็ตามความเหมาะสมกับเศรฐกิจของแต่ละท่าน ผมไม่อาจก้าวล่วงได้ว่าใครดี ไม่ดียังไง ตลาดมันคนละระดับกัน ส่วน Dell นี้เป็นยี้ห้อที่ทางกองทัพอเมริกาใช้กันเลยครับ เคยดูหนังฝรั่งถ้าสังเกตุคงจะรู้...และ SVOA เป็นตัวแทนนำเข้าและจำหน่ายครับ...

Temujin

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 23:00:18 »

ตอนซ่อมคุณรุทเคยสังเกตุวอยมั้ย ว่าเป็นของอะไร เช่นซื้อ HDD มาจากร้านนึงถ้ามันเสียแต่ประกันเหลือจะส่งเคลมที่ร้านที่ซื้อ หรือถือมาที่ บ.นึ่ง แถวๆ ป่าก่อ...ซึ่งมีสาขาเขาอยู่...?

Temujin

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 11:19:05 »

แต่ก่อนผมก็เป็นช่างเหมือนหลายๆ ท่านในที่นี้แหละ คิดอยากเปิดร้านขาย-ซ่อมอุปกรณ์คอมพ์เหมือนกัน แต่มันก็เหนื่อย และค่าดำเนินงานมันสูง จนได้พบกับท่านๆนึง แนะนำผมลงทุนในหุ้น ผมว่าผมมาถูกทางแล้ว เพราะขายทั่วประเทศ ผมก็ได้แต่ไปเดิน พันทิพย์ เซียร์ฯ ตึกคอมฯ  ไอทีฯ ไปดูว่าเขาใช้สินค้าอะไร อย่างวันนี้ผมหยุดทำงาน แต่เงินผมไม่มีวันหยุดทำงาน ถ้าวินัยผมยังดี และอารมณ์ยังมั่นคงอย่างนี้ และอย่าแปลกใจที่อะไร ๆ ก็โยงเข้ากับหุ้นได้ เพราะกว่า 80% ของGDP (ผลิตภัณฑ์มวลรวมของประเทศ) อยู่ที่ตลาดหลักทรัพย์ครับ...และไม่อยากทำงานจนเกษียณ ถึงแม้ ประกันสังคมจะให้ กษ.ตอนอายุ ๕๕ ก็ตาม หรือก็ไม่อยาก กษ.ไป ๑๒ ปีแล้วใช้หนี้หมด เหมือน ขรก.(อิงมาจาก กพ. ขรก.ครู)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 11:23:56 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 21:38:59 »

คูณ เตมูจิน- Temujin เล่นอูบุนตูซะด้วย แล้วจะรู้ได้ไงว่ามันมีไวรัสหรือไม่มี
-----ไปดูมาแล้วที่ยูทิ้ว มันเอาซีนอนมาประกบแข่งกับ คอร์ไอ7  และบอกว่า ไอ7 เร็วกว่า
และราคาศีนอนแพงกว่า  คือซีนอนออกแบบบนฐานสถาปัตยกรรมเพนเที่ยมทู  ถ้าความเร็วเท่ากัน  พวกไอ7 จะได้เปรียบในงานเด็สท็อป (ใช้ตามบ้าน) เช่นการตัดต่อต่อีดีโอ งานกราฟฟิก เล่นเกมน่าจะลื่นไหลดีกว่า ด้วยค่าเบนช์มาร์คมันนำ
-----แต่ผมก็ยังมีความสงสัยอยู่ว่า  ซีอ้อน มันน่าจะมาใช้งานได้เหมือนเครื่องทั่วไป
โดยถ้าให้เซียนมานั่งเล่น ก็ตงจะไม่มีพิรุธให้พบได้---ราคานะครับ มันน่าเล่นมาก อาจจะเป็นนโยบายระบายของของอินเทล เพราะลูกค้าระดับเซิฟเวอร์นะ มีน้อย และรุ่นสูงๆของซีน่อน แพงกว่าไอ7ซะอีก  แต่คงไม่มีขายหรอกเมืองไทย รออะตอม12 แกนดีกว่า
-----ราคาพันหกร้อยกว่าๆ ถูกกว่าเจ้าอะตอม ของจิ๋ว (ราคา1900กว่า จนถึง 2พันกว่า)  แต่อะตอมก็น่าเล่น เพราะมันเล็กแต่แรงพอได้ กนไฟน้อยมาก  น่าจับเอามาทำคอมตัวเล็กๆ น่ารักสักตัว ฮาร์ดดิสก์ไม่ต้องใช้ ใช้ทัมบ์ไดรฟ์ 8จิ๊กเสียบ--บูตลินุกซ์ไปเลย
--ตอนนี้ผมมีซีลีร่อน 1.1จิ๊ก ออนบอร์ดหมด มันเล็กๆ ดีเลยเอามาติดบนแผ่นไม้ว่าจะทำเป็นคอมพ์ไม้เล็กๆ ปัญหาคือตัวจ่ายไฟมันใหญ่ไปหน่อย  คงต้องแกะออกจากเคสของมัน และมันยังเป็นสุดสาคร คือรุ่นเก่าเกินที่จะบูตจากธัมบ์ไดรฟ์ได้  ลงวินเอ็มอี มันก็ไม่รู้จักฮาร์ดแวร์ เพราะฮาร์ดแวร์เกิดทีหลังมัน  คงจะต้องลงลินุกซ์สถานเดียว
----ก็ดีครับ ที่ใช้กระทู้นี้นัดพบทางความคิดกัน  มันดูคึกคักดี

* xxsdfds.JPG (22.24 KB, 627x327 - ดู 313 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 21:52:48 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
banana2go
ปลูกกล้วยคาเวนดิช หอมทอง แนวใหม่
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 21:51:01 »

ตัวที่ จขกท.บอกนั้น ติดมากะบอร์ดเลยครับ ...
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 21:56:20 »

ใช่ครับเห็นขายพร่อมบอร์ดในราคานี้  ที่มีขายหลายอยู่หลายบริษัทก็ราคาเดียวกัน

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
cowboy101
ชั้นประถม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 22:32:19 »

ผมยังใช้ Pentium MMX รัน win 3.11 office 4.6 ใช้พิมพ์งาน เยี่ยมเลยครับ
ว่ากันว่า win 3.11 เป็น OS ที่เสถียรที่สุดของ MS จริงรึเปล่าครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 22:34:04 »

ผมยังใช้ Pentium MMX รัน win 3.11 office 4.6 ใช้พิมพ์งาน เยี่ยมเลยครับ
ว่ากันว่า win 3.11 เป็น OS ที่เสถียรที่สุดของ MS จริงรึเปล่าครับ

เสถียรสิครับ

มีแต่ตัวหนังสือ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์