เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 เมษายน 2024, 11:22:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  นกหลุดแล้วทำไงให้กลับมาคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน นกหลุดแล้วทำไงให้กลับมาคับ  (อ่าน 20568 ครั้ง)
zion
ระดับ ป.ตรี

คนเราต้องรู้ตัวว่า ตัวเองทำอะไรอยู่

« เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 12:47:03 »

คือว่าเมื่อวานได้ซื้อเลิฟขอบตาตัวผู้อายุ 8 เดือนมา 1 ตัวคับ (พร้อมผสมเลย) ตอนซื้อมาใส่ในกล่องปกติคับ แต่ว่าเอาไว้ในรถ (ไม่ตากแดดนะคับ) ก็เห็นว่าได้ตัวผู้มาก็อยากได้ตัวเมียก็เลยไปหาซื้อตัวเมียที่เพื่อนคับ ก็ได้ตัวเมียมาคับ พร้อมผสมเหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ  (ตังหมดแต่ดีใจคับที่ได้นกมาอีกคู่) และก็ลงไปทำธุระอีกที่ ประมาณ เกือบๆ ชั่วโมงเหมือนกัน แต่พอกลับมา อีกครั้งเปิดประตูรถนกตัวผู้บินออกมาเลยคับ ไปดูที่กล่องมันกัดเป็นรูเลย เท่ากับว่าเหลือตัวเมียตัวเดียว (เสียความรู้สึกมาก) ยืนเฝ้ามันอยู่ตั้งนาน ได้ยินเสียงมันร้องอยู่คับ แต่ไม่รู้จะทำไง ความดีใจเมื่อกี้หายไปหมดเลย กลับกลายเป็น หดหู่ แบบบอกไม่ถูก ได้แต่นั่งมองนกตัวเมีย ตังก็หมดนกก็หลุด ฮ่าๆๆ ชีวิต
คำถามมีอยู่ว่า มีวิธีจับตัวผู้กลับมาไหมคับ ถ้ามีแล้วทำยังไงคับ รบกวนผู้รู้ หรือท่านเทพนกทั้งหลายคับ ร้องไห้
E22XYI
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

ฝันให้ไกล ไปให้ถึงฝัน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 13:04:52 »

เป็นกำลังใจให้ครับ ธรรมชาตินกตัวผู้จะบินไปหาตัวเมียเพื่อผสมพันธ์ุ ลองเอานกตัวเมียใส่กรงแล้วไปวางล่อไว้ดูนะครับถ้ามันยังไม่ไปไกลก็คงจะมาหากันนะครับ เอาใจช่วยครับสู้ๆ

เวทิน เปาวัลย์
นิว 0801349251
คนรักมิเนเจอร์ ,พระเครื่อง,วิทยุสมัครเล่น,เครื่องเสียงกลางแจ้ง
zion
ระดับ ป.ตรี

คนเราต้องรู้ตัวว่า ตัวเองทำอะไรอยู่

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 13:12:50 »

เป็นกำลังใจให้ครับ ธรรมชาตินกตัวผู้จะบินไปหาตัวเมียเพื่อผสมพันธ์ุ ลองเอานกตัวเมียใส่กรงแล้วไปวางล่อไว้ดูนะครับถ้ามันยังไม่ไปไกลก็คงจะมาหากันนะครับ เอาใจช่วยครับสู้ๆ
ขอบคุณคับ เมื่อวานก็ลองทำแล้ววันนี้ตั้งไว้ทั้งวันยังพอได้ยินเสียงมันร้องบ้าง  วันนี้ไม่ได้ยินเสียงร้องแล้้วคับ
E22XYI
มัธยม
*

ฝันให้ไกล ไปให้ถึงฝัน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 13:25:14 »

ขอบคุณคับ เมื่อวานก็ลองทำแล้ววันนี้ตั้งไว้ทั้งวันยังพอได้ยินเสียงมันร้องบ้าง  วันนี้ไม่ได้ยินเสียงร้องแล้้วคับ

สงสัยมันไปไกลละครับ

เวทิน เปาวัลย์
นิว 0801349251
คนรักมิเนเจอร์ ,พระเครื่อง,วิทยุสมัครเล่น,เครื่องเสียงกลางแจ้ง
ทามะจัง
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 15:01:04 »

สงสัยมันไปไกลละครับ
เป็นกำลังใจค่ะ นกเราก็หายเหมือนกัน ตามไปวันแรกก็ได้ยินเสียงอยู่ พอหลังจากนั้นไม่ได้ยินเสียงอีกเลย ตอนนี้ก็เกือบจะปีได้มั้ง ยังคิดถึงมันอยู่เลย
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 15:08:11 »

ตอนนี้นกยังเห็นนกอยู่ไหม
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 15:17:24 »

ถ้ามีนกหลายตัว น่าจะเข้าดูกระทู้ ฝึกนกบิน นะครับ นกผมเปิดกรง บินออกมานอกกรง ให้ตกใจเล่นบ่อยๆครับ บางวันเช้ามาเห็นแต่กรงว่าง ก็ต้องตามเรียกหาตัวกัน และก็จับได้ครับ นกแล้วกะลิง ก็เคยหลุด แต่ก็กลับครับ ถ้านกได้รับการฝึก เขาจะอยู่ใกล้เราครับ สำหรับนกที่ได้มาใหม่ไม่คุ้นกับเราจับตัวยากหน่อยครับ ยังงัยก็ขอให้ได้นกคืนครับ อยากให้คนเลี้ยงนกมาฝึกนกกันครับ
zion
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 16:00:51 »

ตอนนี้นกยังเห็นนกอยู่ไหม
วันนี้ตอนเช้าๆ ยังได้ยินเสียงร้องอยู่คับ ตั้งแต่สายๆ มาก็เงียบไปแล้วคับ
zion
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 16:02:51 »

นกเค้ายอมให้เราเดินไปจับเลยหรือคับหรือว่าต้องใช้ตะค่ายดักจับคับ หรือว่าเค้าบินมาหาเราเลยคับ
สงสัยและสนใจคับ ฝึกยากไหมคับ
Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 16:12:51 »

ที่บ้านก็ปล่อยไปหลายตัวเหมือนกันครับ
สาเหตุส่วนมากเลยก็เวลาเปิดกรงให้อาหารแล้วบินสวนออกมาเลยครับ
จับก็บ่ได้ตอนแรกๆก็วนเวียนใกล้ๆแต่ไม่นานก็บินหายไปเลย
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 17:17:53 »

นกเค้ายอมให้เราเดินไปจับเลยหรือคับหรือว่าต้องใช้ตะค่ายดักจับคับ หรือว่าเค้าบินมาหาเราเลยคับ
ถ้าเป็นนกไม่คุ้นกับเราคงไปจับตัวยากหน่อย ถ้านกอยู่บนต้นไม้ใช้ตาข่ายคงจับยาก ถ้าเป็นนกที่ฝึกแล้วเราจะเรียกให้บินมาหาเจ้าของครับ เย็นนี้นกเลิฟทีี่ฝึกแล้วก็เปิดกรงออกมา พอจะเข้าไปจับตัว บินปรื้ดดด หายลับตาไป(ในใจกลัวว่าจะหายไปจริงๆ เพราะไม่ได้ฝึก 3 อาทิตย์แล้วสงสัยอยากออกบิน) ผมก็เิดินออกไปหลังออฟฟิศ เป็นที่เขาคุ้น สักครู่ก็บินมาเกาะไหล่ให้จับตัว การฝึกนกไม่ง่ายไม่ยาก ไม่เกิน 3 วัน ถึง 1 สัปดาห์ ก็ได้นกคุ้นมือเราพอปล่อยได้แล้วครับ เข้าไปถามหรืออ่านเรื่องการฝึกนกในกระทู้ ฝึกนก ได้ครับ มีอะไรสอบถามในกระทู้มีผู้รู้หลายท่านแล้วครับ นกที่เหลือจะได้อยู่กับเรานานๆครับ
snakes
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 21:24:21 »

ปีนครับ อยู่ต้นไหนก็ปีนขึ้นไปเอาเถอะ เสียดายครับ
zion
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 09:18:08 »

ถ้าเป็นนกไม่คุ้นกับเราคงไปจับตัวยากหน่อย ถ้านกอยู่บนต้นไม้ใช้ตาข่ายคงจับยาก ถ้าเป็นนกที่ฝึกแล้วเราจะเรียกให้บินมาหาเจ้าของครับ เย็นนี้นกเลิฟทีี่ฝึกแล้วก็เปิดกรงออกมา พอจะเข้าไปจับตัว บินปรื้ดดด หายลับตาไป(ในใจกลัวว่าจะหายไปจริงๆ เพราะไม่ได้ฝึก 3 อาทิตย์แล้วสงสัยอยากออกบิน) ผมก็เิดินออกไปหลังออฟฟิศ เป็นที่เขาคุ้น สักครู่ก็บินมาเกาะไหล่ให้จับตัว การฝึกนกไม่ง่ายไม่ยาก ไม่เกิน 3 วัน ถึง 1 สัปดาห์ ก็ได้นกคุ้นมือเราพอปล่อยได้แล้วครับ เข้าไปถามหรืออ่านเรื่องการฝึกนกในกระทู้ ฝึกนก ได้ครับ มีอะไรสอบถามในกระทู้มีผู้รู้หลายท่านแล้วครับ นกที่เหลือจะได้อยู่กับเรานานๆครับ
ขอบคุณคับ สำหรับข้อมูลน่าสนใจมากคับ
apichan2513
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 11:46:43 »

เลิฟเบิร์ดถ้าเป็นนกที่เลี้ยงเข้าคู่กันแล้วเอาตัวเมียไปล่อกลับมาครับของผมเคยหลุด แต่ถ้าเป็นนกที่ได้มาใหม่ผมว่าไม่กลับครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
Dung
มัธยม
**

สักวันฉันจะดีพอ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 11:50:31 »

ผมเคยโดนคับแบบนี้ ทำทุกวิถีทางที่จะเอามันกลับมา ลองทำวิธีนี้ดูไหมคับไปหาซื้อตาข่ายดักนก(อย่าเอาตาใหญ่เกินไป) แล้วท่านก็ตามมันไปทุกที่ที่มันไปพอถึงตอนเย็นได้เวลาเข้านอนของนก นั่นแหละโอกาศของเรากำลังมาถึง หลังจาก20.00น.เริ่มติดตั้งตาข่ายรอบต้นไม้ที่นกของท่านนอน(ทำอย่างเงียบๆ นะคับ) พอติดตั้งเสร็จแล้ว กระโดดถีบต้นไม้ที่นกของท่านอยู้เลยคับ 5555+ เพราะวิธีนี้คับผมถึงได้นกคืน

ซื้อ + ขาย ไม่เคยมีปัญหากับใคร รับประกันความพอใจนะที่ตกลง หลังจากรับไปแล้ว ไม่รับทุกกรณี
ถือว่าท่านพึงพอใจแล้ว เห็นแล้วไม่พอใจก็ไม่ต้องชื้อ OK นะคับ
zion
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 12:01:53 »

ผมเคยโดนคับแบบนี้ ทำทุกวิถีทางที่จะเอามันกลับมา ลองทำวิธีนี้ดูไหมคับไปหาซื้อตาข่ายดักนก(อย่าเอาตาใหญ่เกินไป) แล้วท่านก็ตามมันไปทุกที่ที่มันไปพอถึงตอนเย็นได้เวลาเข้านอนของนก นั่นแหละโอกาศของเรากำลังมาถึง หลังจาก20.00น.เริ่มติดตั้งตาข่ายรอบต้นไม้ที่นกของท่านนอน(ทำอย่างเงียบๆ นะคับ) พอติดตั้งเสร็จแล้ว กระโดดถีบต้นไม้ที่นกของท่านอยู้เลยคับ 5555+ เพราะวิธีนี้คับผมถึงได้นกคืน
ดูโหดดี...แต่วิธีนี้น่าสนใจคับ
Dung
มัธยม
**

สักวันฉันจะดีพอ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 12:16:55 »

ดูโหดดี...แต่วิธีนี้น่าสนใจคับ
ได้ผลยังไงแล้วบอกต่อด้วยนะคับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 12:43:35 โดย Dung » IP : บันทึกการเข้า

ซื้อ + ขาย ไม่เคยมีปัญหากับใคร รับประกันความพอใจนะที่ตกลง หลังจากรับไปแล้ว ไม่รับทุกกรณี
ถือว่าท่านพึงพอใจแล้ว เห็นแล้วไม่พอใจก็ไม่ต้องชื้อ OK นะคับ
☺ (ต้นฟ้า1 อิดเหนื่อย) ☺
มีเงินล้นฟ้า ไม่เท่าค่าของคน
ระดับ :ป.โท

** ความสุขเล็กๆ **

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 12:19:31 »

เอาใจช่วยครับขอให้กลับมาเร็วๆ

รับซื้อ-ขายมือถือ มือ 2 ทุกรุ่น ราคามิตรภาพ Line id = spphone  อิดเหนื่อย
birdslover
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 12:53:14 »

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้มันกลับมาไวๆ
หน้า: [1] พิมพ์