เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 13:19:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  จุฬาภรณ์เชียงราย
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน จุฬาภรณ์เชียงราย  (อ่าน 10553 ครั้ง)
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 19:34:24 »

1.facebook//เครือข่ายผู้ปกครองนักเรียนจุฬาภรณ์ฯเชียงราย รุ่น 19 (PCCCR19)
จะเป็นกลุ่มของผู้ปกครองชั้น ม.2 และผู้ปกครองชั้นอื่นด้วย เขาพบปะพูดคุยปัญหาของลูกๆกัน
2.โรงจุฬาภร นักเรียนชั้น ม.1,2,3ห้อง1,ม.4,ม5 จะเป็นนักเรียนที่ได้รับทุนจากรัฐบาลไม่เสียค่าใช้จ่ายทั้งสิ้นในการเข้าเรียน ทั้งค่าเล่าเรียน ค่าเครื่องแต่งกาย ค่าอาหารนักเรียน 3 มื้อ นักเรียนจะเป็นผู้เซ้นรับทุนผู้ปกครองจะเป็นผู้ค้ำประกันค่ะ ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นจะเป็นค่าบำรุงจ่ายปีละไม่เกิน3,500 บาท(ถ้าจำไม่ผิด)
3.หากมีผู้ปกครองท่านใดที่มีลูกหลานอยู่โรงเรียนจุฬาภรเชียงรายอาจให้ข้อมูลเพิ่มได้นะค่ะเพราะอาจให้ไม่หมด
4.น้องได้เข้าเรียนที่นี่ถือว่าสุดยอดแล้วค่ะการสอบเข้าต้องผ่านการสอบ สสวท และสอบข้อสอบของโรงเรียนค่ะ
5.ลูกเราจากเด็ก4.00 ที่รร.เก่ามาตลอดคิดว่าเก่งแล้วมาเจอเพื่อนๆที่เรียนที่นี่แล้วลูกเทอมแรกร้องไห้เลยเกรดสองกว่าๆเองแล้วเขาก่อค่อยปรับตัวจนเดี๋ยวนี้สามจุดหกกว่ายังถือว่าไม่เท่าไรนะค่ะมีเด็กเก่งๆเยอะมาก
6.ขอเป็นกำลังใจให้คุณพ่อคุณแม่ทุกท่านที่น้องกำลังเรียนอยู่หรือกำลังจะเข้าใหม่เป็นกำลังใจให้ลูกมากๆ สำคัญบอกเขาด้วยว่าให้เรียนอย่างมีความสุข นะค่ะ

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆนะคะพี่
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 22:08:22 »

ได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้ค่าใช้จ่ายสูงมาก ไม่รู้ว่าต้องเสียค่าไรบ้าง ลูกกำลังจะสอบเข้าครับ

ปัจจุบันทุกห้องเป็นห้องทุน ไม่ได้จ่ายค่าใช้จ่ายในส่วนนั้น

ลูกชายผมเรียน ม ๕ ปีนี้ โอนเงินเข้าบัญชีสหกรณ์ เดือนละ ๑ พันบาทครับ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 22:14:30 »

ได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้ค่าใช้จ่ายสูงมาก ไม่รู้ว่าต้องเสียค่าไรบ้าง ลูกกำลังจะสอบเข้าครับ

เรื่องค่าใช้จ่าย. ยินดีและเต็มใจอย่างที่สุดค่ะ. อย่าเรียกว่าค่าเล่าเรียนเลย. ถือว่าเป็นเงินเพื่อซื้ออนาคต. บวกสังคมให้ลูกดีกว่าค่ะ. เห็นเด็กบางคนอยู่บ้านก็ดีๆ. ไปเจอเพื่อนไม่ดีหมดอนาคตเลย. ส่วนตัวยังเชื่อว่าของถูกไม่ใช่ไม่ดีแต่อาจไม่ค่อยทน ส่วนของดีไม่มีถูก. โรงเรียนรัฐที่มีชื่อเสียง เรื่องค่าเล่าเรียนอาจฟรี. แต่จะมีค่าอื่นๆเสมอไม่ใช่น้อยด้วย. หากเราพิถีพิถันกับทุกย่างก้าวของลูกผลลัพธ์จะคุ้มค่าเสมอ. ส่วนตัวไม่เคยสปอยล์ลูก ให้ช่วยเหลือตนเองตลอด. ขอบพระคุณทุกความเห็นของทุกท่านมากนะคะ

๑.ค่าใช้จ่ายส่วนตัว ประมาณเดือนละ ๑,๐๐๐ บาท ถ้ามากกว่านั้น แสดงว่าเด็กใช้เงินเปลืองครับ
๒.ครั้งแรก จ่ายเงินมัดจำค่าตัดชุด ประมาณ ๑๐,๐๐๐ บาท เมื่อท่านเข้าไปเรียน โรงเรียนคืนเงินให้ครับ
๓.หากลาออก ท่านต้องชดใช้ทุนตามสัญญาทุนครับ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 22:20:26 »

น้องเป็นเด็กชาย. จะเข้า ม. 1 สุภาพ ร่าเริง ถ้าแค่ดุ. หรือว่ากล่าวแบบมีเหตุผล. ไม่มีปัญหาเลย. ที่บ้านก็ใช้เหตุผลสั่งสอนตลอด. ขอให้เป็นเช่นที่ท่าน tonkla.  ได้กรุณาให้ข้อมูลก็สบายใจมากแล้วค่ะ
แต่ล่าสุด. มีน้องเข้าใหม่คนหนึ่ง แจ้งทางบ้านว่าให้ไปลาออกให้ทันที. ไม่อย่างนั้นจะฆ่าตัวตาย. ไม่แน่ใจระดับชั้น แต่เช็คข่าวแล้วว่าจริง ผู้ปกครองต้องไปทำเรื่องลาออกทันที. ไม่ทราบสาเหตุแน่ชัด  ล่าสุดเองค่ะ

ตอบเท่าที่ประเมินสถานการณ์ที่พบมา เรื่องเด็กลาออกในปี ๒๕๕๕(ปีที่ลูกชายเข้า) และปี ๒๕๕๖(ปีนี้)
๑.ที่นั่นยึดกฎระเบียบเป็นหลัก เป็นโรงเรียนที่เด็กผู้ชายยังคงต้องตัดเกรียน ทุกคนใส่เสื้อผ้าเหมือนกัน คือชุดที่โรงเรียนจัดให้เท่านั้น (ห้ามหล่อ) ผ้าปูที่นอน ต้องเรียบ ของต้องเก็บ กินเป็นที่เป็นทาง กติกาเยอะมากครับ             เด็กหลายคนทนไม่ได้
๒.เด็กเหงา เพราะ ไม่เคยห่างพ่อแม่ (ลูกติดพ่อแม่)
๓.พ่อแม่เหงา (เพราะต้องรอให้ถึงวันอาทิตย์ จึงจะไปหาลูกได้ และ ต้องรอให้ถึงรอบกลับบ้าน จึงจะไปรับกลับมาบ้านได้)(พ่อแม่ติดลูก)

tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 22:28:14 »

1.facebook//เครือข่ายผู้ปกครองนักเรียนจุฬาภรณ์ฯเชียงราย รุ่น 19 (PCCCR19)
จะเป็นกลุ่มของผู้ปกครองชั้น ม.2 และผู้ปกครองชั้นอื่นด้วย เขาพบปะพูดคุยปัญหาของลูกๆกัน
2.โรงจุฬาภร นักเรียนชั้น ม.1,2,3ห้อง1,ม.4,ม5 จะเป็นนักเรียนที่ได้รับทุนจากรัฐบาลไม่เสียค่าใช้จ่ายทั้งสิ้นในการเข้าเรียน ทั้งค่าเล่าเรียน ค่าเครื่องแต่งกาย ค่าอาหารนักเรียน 3 มื้อ นักเรียนจะเป็นผู้เซ้นรับทุนผู้ปกครองจะเป็นผู้ค้ำประกันค่ะ ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นจะเป็นค่าบำรุงจ่ายปีละไม่เกิน3,500 บาท(ถ้าจำไม่ผิด)
3.หากมีผู้ปกครองท่านใดที่มีลูกหลานอยู่โรงเรียนจุฬาภรเชียงรายอาจให้ข้อมูลเพิ่มได้นะค่ะเพราะอาจให้ไม่หมด
4.น้องได้เข้าเรียนที่นี่ถือว่าสุดยอดแล้วค่ะการสอบเข้าต้องผ่านการสอบ สสวท และสอบข้อสอบของโรงเรียนค่ะ
5.ลูกเราจากเด็ก4.00 ที่รร.เก่ามาตลอดคิดว่าเก่งแล้วมาเจอเพื่อนๆที่เรียนที่นี่แล้วลูกเทอมแรกร้องไห้เลยเกรดสองกว่าๆเองแล้วเขาก่อค่อยปรับตัวจนเดี๋ยวนี้สามจุดหกกว่ายังถือว่าไม่เท่าไรนะค่ะมีเด็กเก่งๆเยอะมาก
6.ขอเป็นกำลังใจให้คุณพ่อคุณแม่ทุกท่านที่น้องกำลังเรียนอยู่หรือกำลังจะเข้าใหม่เป็นกำลังใจให้ลูกมากๆ สำคัญบอกเขาด้วยว่าให้เรียนอย่างมีความสุข นะค่ะ

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆนะคะพี่

อย่างที่บอกนั่นแหละครับ
เรามีเฟสบุ๊ค ไว้ตืดต่อสื่อสารกัน และเป็นช่องทางกลางที่ผู้ปกครองจะติดตามข่าวสารขอองลูก ๆ ได้ครับ

ใช้ได้ทั้ง ๒ เฟสนะครับ
๑.เครือข่าย ผู้ปกครอง และนักเรียน ร.ร.จุฬาภรณเชียงราย
๒.เครือข่ายผู้ปกครองนักเรียนจุฬาภรณ์ฯเชียงราย รุ่น 19 (PCCCR19)

kaoijai
เพียงมองตาก้อบอกความหมาย
ชั้นประถม
*

maruko supertinger

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 22:52:14 »

ขอทำความเข้าใจเรื่องค่าใช้จ่ายนะคะ ปัจจุบัน รร จภชร เป็นโรงเรียนวิทยาศาสตร์ภูมิภาค
รัฐบาลสนับสนุนทุนการศึกษาทั้งหมดปีละ 84000 บาท ต่อคนต่อปี  ยังเป็นระบบประจำ เสื้อผ้า
อาหาร เรียนเสริม ซักรีด ทุกอย่างฟรีหมดค่ะ เงื่อนไขมีอย่างเดียวสอบเข้าให้ได้ค่ะ โดยเฉพาะระดับชั้น ม.1
อัตราการแข่งขันสูงมาก ยอดสมัครประมาณพันกว่าคน เรารับได้เพียง 96 คนค่ะ จำนวนนักเรียนต่อห้องเรียน
มีแค่ห้องละ 24 คน ส่วนเรื่องระบบหอพัก ระบบพี่น้อง ก็คงไม่มีปัญหาอะไรค่ะ ก็เห็นนักเรียนก็
มีความสุขกับเรียนการอยู่หอพัก บางคนผู้ปกครองต้องโทรหาครูประจำชั้นเพื่อวานครูช่วยบอกลูก
ให้โทรหาพ่อกับแม่บ้าง  ก็คงมีบ้างสำหรับเด็กม.1ตอนมาอยู่ใหม่ๆ พอนานๆไปไม่ยากกลับบ้านก็มีค่ะ
ทุกที่ทุกโรงเรียนก็มีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันไปค่ะ  ถ้าถามตัวดิฉันว่าดีไหมตอบได้อย่างเต็มปากค่ะ
ว่าที่นี่เป็นที่ครูจะเอาใจใส่นักเรียน ทุ่มเทกับการเรียนการสอนเป็นอย่างดีค่ะ
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 10:58:14 »

โรงเรียนนี้จ้างเซฟมาทำอาหารนะครับ ไม่ใช่กุ๊กทั่วไปนะ...เป็นโรงเรียนที่ดีครับ อยากให้ลูกเข้าที่นี้เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 12:19:15 »

ขอทำความเข้าใจเรื่องค่าใช้จ่ายนะคะ ปัจจุบัน รร จภชร เป็นโรงเรียนวิทยาศาสตร์ภูมิภาค
รัฐบาลสนับสนุนทุนการศึกษาทั้งหมดปีละ 84000 บาท ต่อคนต่อปี  ยังเป็นระบบประจำ เสื้อผ้า
อาหาร เรียนเสริม ซักรีด ทุกอย่างฟรีหมดค่ะ เงื่อนไขมีอย่างเดียวสอบเข้าให้ได้ค่ะ โดยเฉพาะระดับชั้น ม.1
อัตราการแข่งขันสูงมาก ยอดสมัครประมาณพันกว่าคน เรารับได้เพียง 96 คนค่ะ จำนวนนักเรียนต่อห้องเรียน
มีแค่ห้องละ 24 คน ส่วนเรื่องระบบหอพัก ระบบพี่น้อง ก็คงไม่มีปัญหาอะไรค่ะ ก็เห็นนักเรียนก็
มีความสุขกับเรียนการอยู่หอพัก บางคนผู้ปกครองต้องโทรหาครูประจำชั้นเพื่อวานครูช่วยบอกลูก
ให้โทรหาพ่อกับแม่บ้าง  ก็คงมีบ้างสำหรับเด็กม.1ตอนมาอยู่ใหม่ๆ พอนานๆไปไม่ยากกลับบ้านก็มีค่ะ
ทุกที่ทุกโรงเรียนก็มีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันไปค่ะ  ถ้าถามตัวดิฉันว่าดีไหมตอบได้อย่างเต็มปากค่ะ
ว่าที่นี่เป็นที่ครูจะเอาใจใส่นักเรียน ทุ่มเทกับการเรียนการสอนเป็นอย่างดีค่ะ

คุณพี่เป็นเจ้าหน้าที่ หรืออาจารย์ที่จุฬาภรณ์ใช่ไม๊คะ
ขอโทษที่ถามค่ะ
เพราะเห็นหน้าเว็ปโรงเรียนให้ดาวน์โหลดแบบฟอร์มค่าใช้จ่ายรายเทอม
มีแจ้งทุกระดับชั้น
ประมาณสองหมื่นสองขึ้นทั้งหมด
มีกำหนดจ่ายชัดเจนด้วย
สับสนเหมือนกัน
หน้าเว็ป รร ไม่มีสักนิดที่แจ้งว่าฟรี. หรือมีเงินอุดหนุน แล้วให้ใช้ทุนคืนน่ะค่ะ

ท่านอื่นที่แจ้งว่ามีบุตรหลานกำลังศึกษาอยู่
สรุปทุกท่านเสียค่าใช้จ่ายไม๊คะ
หรือเลือกได้
เช่น. ถ้าจะเรียนฟรี. มีข้อผูกมัด
ถ้าจ่ายเอง. ไม่มีเงื่อนไขใดๆเมื่อเรียนจบ

pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 13:16:42 »

สอบถามโดยตรงกับทางโรงเรียนแล้ว
เป็นความจริงตามที่คุณพี่แจ้ง
ขอบพระคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 14:19:30 »

อย่าได้กังวลเลยครับ
ครอบครัว จุฬาภรณราชวิทยาลัย เชียงราย เป็นครอบครัวที่อบอุ่นครับ

lovelynorth
-
ชั้นประถม
*

Barefoot OnThe Grass..

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 14:20:33 »

อายจังนักเรียนอยู่ประจำนานๆเวลาไปใช้ชีวิตจริง
นอกรั้ว รร อาจประสบปัญหาการปรับตัว
ขาด social skill ขาดทักษะการเอาตัวรอด
ในสังคมซึ่งซับซ้อนกว่า การใช้ชีวิตกินๆนอนๆ
แต่ในรั้ว รร ครับ ผู้ปกครองลองคิดดีๆก่อน รูดซิบปาก

-
kwangkrab
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 14:25:56 »

อายจังนักเรียนอยู่ประจำนานๆเวลาไปใช้ชีวิตจริง
นอกรั้ว รร อาจประสบปัญหาการปรับตัว
ขาด social skill ขาดทักษะการเอาตัวรอด
ในสังคมซึ่งซับซ้อนกว่า การใช้ชีวิตกินๆนอนๆ
แต่ในรั้ว รร ครับ ผู้ปกครองลองคิดดีๆก่อน รูดซิบปาก

แต่ที่เจอมาทั้งตัวหลานและเพื่อนๆ เค้าแต่ละคน ออกมามีวินัย มีความรับผิดชอบ รู้จักคิดเอง

เอาตัวรอดกันได้ทุกคนนะครับ
mouy712
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 16:06:51 »

มีหลานที่จบไปแล้ว 1 คน
หลายชายเรียน ม.2
ลูกสาวเรียน ม.5

ค่าใช้จ่ายตามด้านบน
ประหยัดกว่าเรียนข้างนอก มีเรียนพิเศษเสาร์อาทิตย์บ้าง

เครื่องแบบเหมือนกันหมด ไม่ต้องอวดใครสวยใครหล่อ

รวยจนอยู่ด้วยกัน กินเหมือนกัน  นอนเหมือนกัน 

การปรับตัว ระบบพี่น้อง มีบ้างพี่เตือนน้อง พี่รับน้องแต่อยู่ในความดูแลสอดส่องของคณาจารณ์ ไม่มีเกินเลยกว่าระดับทั่วไป  ข้อดีตรงที่เด็กจะได้รู้จักกัน พี่ดูแลน้องได้ 

ส่วนที่มีปัญหาไม่ชอบหน้ากัน เป็นธรรมดาของคนหมู่มาก  แต่ไม่มีถึงขั้นเกินเลยขนาดกลั่นแกล้ง  รังแก อย่างมากก็แค่แสดงออกว่าไม่ชอบ

แต่ที่น่ารักก็มีไม่น้อย  พี่ซื้อขนมมาให้ กลับบ้านก็ซื้อของฝากกัน

ลูกสาว/หลายชาย ทุกครั้งก็ซื้อของไปนั่งทานกับเพื่อนๆ 

เด็กๆข้างในมีระเบียบวินัยและมารยาทดีมาก

ส่วนที่ว่าออกไปแล้วขาด social  skill นั้น  ส่วนตัวคิดว่าไม่จริงค่ะ

หลานสาวจบแล้วไปเรียนต่ออย่างสบายมาก  เพราะเค้าฝึกการดูแลตัวเองมาในระดับหนึ่งแล้ว

ไม่ใช่ว่ากินๆนอนๆในโรงเรียนเท่านั้น  เสาร์ อาทิตย์ ปิดเทอมเด็กๆเค้าก็กลับมาอยู่บ้าน

ส่วนใหญ่โตแล้วก็ไปเรียนพิเศษที่เชียงใหม่ กรุงเทพกันทั้งนั้น

แถมเด็กที่จบที่นี่ เรียนต่อมหาลัยวิชาพื้นฐานนี่สบายๆเลย  เพาะหลักสูตรที่นี่เข้มมาก

ลูกสอบติดถือว่าเก่งมาก ให้เค้าลอง

เด็กอีกตั้งร้อยกว่าคนเค้าอยู่ได้  ลูกเราก็ต้องอยู่ได้

ยืนยัน  ครอบครัวจุฬาภรณ์อบอุ่นค่ะ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
pinkpink
ชั้นประถม
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 19:22:25 »

ปีนี้มีสิทธิ์สอบ 1268 คน. รับ. 96.
มีหวังไม๊เนี่ย
มิน่า เค้าถึงว่า
อย่ากลัวเรื่องสังคมภายใน. หรือค่าใช้จ่าย
สอบให้ติดก่อนเห๊อะ
kaoijai
เพียงมองตาก้อบอกความหมาย
ชั้นประถม
*

maruko supertinger

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 19:32:00 »

ที่ระบุค่าใช้จ่ายน่าจะเป็นนักเรียนกลุ่มเดิมที่ไม่ใช่ห้องทุน ซึ่งปัจจุบันเป็นนักเรีนนม.3  จำนวน3ห้องเรียน ม.6
 จำนวน 4 ห้องเรียน ม4และม.5 ระดับละ 1 ห้องเรียน ในปีการศึกษาหน้าเป็นต้นไปก็จะเป็นรักเรียนทุนทั้งหมดทุกห้องค่ะ
maeao
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 20:06:17 »

เป็นกำลังใจให้คุณพ่อคุณแม่ที่น้องมีชื่อสอบสนามแรก...แล้วมาลุ้นสอบรอบสองกันเพื่อคัดเหลือ 96 คน (ม.1) เพราะลูกของท่านคือเด็กหัวกระทิแล้วค่ะ
kainui
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 21:05:09 »

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยเป็นข้อๆดังนี้นะครับ
 1.โรงเรียนจุฬาภรณราชวิทยาลัย ก่อตั้งเป็นโรงเรียนวัตถุประสงค์พิเศษทางด้าน วิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ ปัจจุบันเป็นโรงเรียนวิทยาศาสตร์ประจำภาคเหนือตอนบนรับผิดชอบจังหวัดของภาคเหนือตอนบนทั้งหมด (ถัดลงไปคือ จุฬาภรณพิษณุโลก)โดยจัดตั้งเป็นกลุ่มโรงเรียนจุฬาภรณซึ่งมี 12 โรงเรียนกระจายอยู่ทุกภูมิภาคของประเทศ
2.ในอดีตนักเรียนห้องเรียนพิเศษจะเป็นห้อง 1 และ 2 แต่ในปัจจุบันการรับ นักเรียนชั้น ม.1 จะเป็นนักเรียนทุนทั้งหมด(เริ่มรุ่นแรกปีการศึกษา 2555)  จำนวน 96 คน จำนวน 4 ห้อง ห้องละ 24 คน เท่านั้น โดยได้รับการอุดหนุนทุนจากรัฐบาล 84000 บาทต่อคนต่อปีครับ (ตามกระทู้ด้านบนที่ท่านได้โทรสอบถามมาครับ) การคัดเลือกจะผ่าน สสวท (สถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี) เป็นผู้ดำเนินการคัดเลือก (กระทิแท้ๆครับ ^^*)
3.หลักสูตรยากกว่าโรงเรียนทั่วไปแน่นอน น้องๆมหาวิทยาลัยครับ ^^*(ใช้หลักสูตรของโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ ตอนนี้กำลังปรับเปลี่ยนให้มีหลักสูตรเป็นของกลุ่มโรงเรียนเองครับ โดยมีโรงเรียนมหิดลเป็นต้นแบบ)  (ผลสัมฤทธิ์คะแนน O NET 2555 ตามนี้ครับ ม. 6 http://202.143.157.36/secondary-loader/data/P18xcPbl7111027TueApr2013.pdf
ม.3 http://202.143.157.36/secondary-loader/data/P1ltdPK8A43104FriMar2013.pdf)
4.กิจวัตรประจำวัน ตื่นนอนตีห้าครึ่ง รวมเดินแถวกินข้าวประมาณหกโมงครึ่ง(ตามฤดูครับ หนาวๆก็สายหน่อย^^*) เข้าแถวแปดโมง แปดครึ่งเข้าเรียน ม.ต้น กินข้าวเที่ยง 11.20 น. ม.ปลาย 12.10น. ไม่ได้กินพร้อมกัน ไม่มีคัดฉากร้องเพลง มีแต่ต่อแถวเรียงคิวถือถาดตักข้าวแล้วไปนั่งกิน เข้าหอพักได้หลังเวลาประมาณ 15.30 น. (ก่อนนั้นห้ามเข้าครับ) ออกกำลังกายตามอัธยาศัยเสร็จ กินข้าวห้าโมงครึ่งน้องกินก่อนพี่กินทีหลัง สองทุ่มเซ็คจำนวน โดยบ้านพักแยกชายหญิง มีครูดูแลประจำบ้านพัก 2 คนตามเพศนักเรียนดูแลนักเรียนตลอดเวลาเมื่ออยู่บ้านพัก ตั้งแต่เซ็คจำนวนจนถึงไปส่งกินข้าวเช้า และมีครูข้าราชการมาค่อยดูแลนอนเวรกลางคืนประจำบ้านพักทุกบ้านด้วยทุกคืน โดยบ้านพัก 1 หลังมีจำนวนนักเรียนประมาณ 120 คนครับ นักเรียนสามารถกลับบ้านได้หรือผู้ปกครองมาเยี่ยมได้ทุกวันเสาร์อาทิตย์ครับ แต่เดือนหนึ่งจะปล่อยกลับบ้าน 1 ครั้งอยู่แล้วทุกๆเดือน
 โรงเรียนได้มีการเปลี่ยนแปลงไปค่อนข้างมากในไม่กี่ปีที่ผ่านมาครูทุกคนรับภาระหนักมากสำหรับการดูแลนักเรียนเพราะทุกคนที่ก้าวเข้ามาล้วนเป็นอนาคตที่สำคัญของชาติ เป็นความคาดหวังของผู้ปกครอง และเป็นธรรมดาสำหรับการใช้ชีวิตในสังคมหมู่มากครับต้องมีการเรียนรู้ และการปรับตัว เคารพทั้งในตัวผู้อื่นและตนเอง มีผู้อาวุฒิโสมีผู้น้อย มีพี่ มีน้อง พี่ดูแลน้องน้องให้ความเคารพพี่ ทั้งหมดภายใต้การดูแลของครูครับ ผมเพียงแสดงความคิดเห็นตามสิ่ง และ ด้านสัมผัสของผม ซึ่งเป็นมุมมองหนึ่งที่คิดว่าอาจช่วยได้ครับ แต่ตอนนี้อย่าได้กังวลอื่นใดครับ ขอเป็น 1 ใน 96 จากคนนับพัน ที่เกรดซึ่งไม่ธรรมดา(มีอยู่ในเงื่อนใขการสมัครครับ ^^*)  ให้ได้ก่อนครับ อย่างอื่นว่ากันทีหลัง ขอให้โชคดีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 21:10:43 โดย kainui » IP : บันทึกการเข้า
oatvoranat
มัธยม
**

กลุ่ม cbr150 เชียงราย

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2013, 04:58:52 »

สุดยอดครับ อธิบายละเอียดมากๆ ครับ ยิงฟันยิ้ม

เชิญร่วมชมรม cbr150 club เชียงราย
contactor
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2016, 15:02:28 »

ลูกสาวพึ่งสอบติดค่ะ กำลังจะไปรายงานตัว ได้ข่าวว่าปีหน้านี้หอใหม่กำลังจะสร้างเสร็จค่ะ
contactor
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2016, 17:36:36 »

เสาร์ที่ผ่านมา ส่งลูกสาวไปมอบตัวแล้ว เตรียมตัวเป็นลูกแคแสดคนใหม่เจ้า
หน้า: 1 [2] พิมพ์