เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 17:17:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  วิธีเก็บออมเงินครับเล็กๆน้อยๆพอที่จะทำได้
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน วิธีเก็บออมเงินครับเล็กๆน้อยๆพอที่จะทำได้  (อ่าน 934 ครั้ง)
นักล่าน้ำกก
ชั้นประถม
*

ความมันอยู่ที่ปลายสาย

« เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2015, 09:14:52 »

หวัดดีครับพี่ๆเพื่อนๆน้องๆเชียงรายโฟกัสทุกท่านครับผมเอาวิธีการเก็บเงินฝากมาให้ทุกท่านดูนะครับผมเองก็ทำอยู่นะครับเป็นการเก็บที่ไม่มากนักแต่เราก็ภูมิใจนะครับลองๆทำดูนะครับ
     เริ่มต้นผมเก็บออมเงินวันละ 20 บาทเก็บแบบนี้ทุกวันจนครบ 1 เดือน ผมได้เงิน 600 บาท แล้วก็เอาไปฝากที่ธนาคาร(ผมเปิดบัญชีโดยไม่เอาบัตร เอที เอ็ม) เก็บไปเลื่อยๆ 1 ปี มีเงินฝากในบัญชี 7200 บาท เก็บไปเลื่อยๆครับ ถ้าเราเก็บได้แบบนี้เราสามารถเพิ่มได้นะครับจากวันละ 20 บาท เป็นวันละ 40 บาท 
1 เดือน ได้เดือนละ 1200 บาท 1 ปี เราก็จะได้ 14400 บาทครับ ผมเอาวิธีง่ายๆในการเก็บออมมาฝากครับโดยที่ผมเองก็ทำอยู่ ถูกผิดยังไงลบได้นะครับ ขอบคุณครับ
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2015, 10:05:56 »

ส่วนตัวผมเก็บออมเล็กๆน้อยๆโดยการหยอดกระปุกออมสินด้วยวิธีนี้
-ทานข้าวกลางวันกี่บาท กลับถึงบ้านหยอดใส่กระปุกเท่ากับจำนวนเงินที่ทานมื้อกลางวัน ทาน40บาทก็หยอด40บาท (ผมจะยืนที่40บาทถึงบางมื้อมีเบิ้ล2จาน)
-เงินเหรียญในกระเป๋ามีเท่าไร หยอดเข้ากระปุกหมด
-ถ้าได้รับเงินทอนเป็นแบงค์50 ผมจะไม่ใช้เก็บหยอดกระปุกเช่นเดียวกัน

ครบ3เดือน นำไปจ่ายกรมธรรม์แบบออมเงินต่อ

ปล.ลองทำกันดูนะครับ เดือนหนึ่งเก็บได้เยอะอยู่นะครับ

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
กา~ระ~เกด
ระดับ ป.ตรี

ผลแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2015, 11:56:42 »

สำหรับเกดซึ่งมีรายได้ประจำแน่นอนต่อเดือนคะ
1 เงินเดือนออก จ่ายหนี้ทุกอย่าง ค่าโทรศัพท์ ค่าบัตร ค่าเน็ต ค่าหอ ฯลฯให้หมด
2.ส่วนที่เหลือ หักสำหรับค่ากิน ตั้งไว้เลย เช่นตั้งใจจะกินวันละ 150 (มื้อละ50 3 มื้อ) ทั้งเดือน
คูณ 30 วัน ถอนมาเลย 4500 แลกแบงค์ไว้เรียบร้อย (แบงค์ 100 กะแบงค์ 50)
3.หากล่องหรือกระปุกมาใส่ เช้ามาก็หยิบเงินใส่กระเป๋า 150 ถ้าวันไหนเหลือ
ก็หยอดกระปุกไว้อีกที่(เงินส่วนนี้สามารถนำมาใช้ฉุกเฉินได้ ถือว่าเป็นรางวัลที่กินน้อย
เช่น เอาไปซื้อเครื่องสำอางค์ เสื้อผ้า หวย หรือเอาไปกินร้านหรูๆ)
4.ส่วนที่เหลือเอาไปฝากบัญชีที่ไม่มี Atm และฝากง่ายๆเช่น ฝากตู้หรือธนาคารใกล้บ้าน
5.เงินพิเศษอื่นๆถ้าอยากเก็บก็ไปที่ข้อ 4 แต่ถ้าคิดว่าเป็นของขวัญ
ให้ตัวเองก็ได้^^
แบบนี้ก็สามารถมีเงินเก็บ ควบคุมค่าใช้จ่ายได้สบาย ๆ ยิ้มเท่ห์
อีกนิดลืมๆ
ค่าใช้จ่ายพิเศษแต่แน่นอน เตรียมเงินไว้ก่อน เช่น ค่าเช็คระยะรถยนต์ครั้งละ 2000-3000 บาท ทุก 6 เดือน
ก็หักไว้เดือนละ 500 จะฝากไว้ในบัญชีข้อ 4 ก็ได้ หรือเก็บไว้ต่างหาก โดยห้ามนำมาใช้อย่างอื่นเด็ดขาด
หากส่วนนี้เหลือก็สามารถใช้นำไปเสียภาษี ทำประกันรถยนต์ หรือแต่งรถ ตามงบที่เหลือได้คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ธันวาคม 2015, 12:03:06 โดย กา~ระ~เกด » IP : บันทึกการเข้า

ในทางพระพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าเหตุบังเอิญ ไม่มีคำว่าชีวิตไม่มีความยุติธรรม เพราะกฎแห่งกรรมยุติธรรมเสมอ
ผลงานการถ่ายภาพติชมแลกเปลี่ยนด้วยนะคะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=380897
Nokzaa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2015, 15:23:10 »

สำหรับนก ก้อมีวิธีประหยัด เพื่อให้มีเงินเหลือเก็บดังนี้

1  พยายามหาร้านอาหารที่ไม่แพง ( อยู่หอ ทำอาหารไม่สะดวก  และทำไม่เป็นด้วย ขี้เกียจล้างจานด้วย )

2  ใช้ของใช้ส่วนตัวทุกอย่างน้อยลง

3   พยายามไม่ซื้อของฟุ่มเฟื่อยเกินความจำเป็น

ก้อมีเหลือเก็บบ้าง แต่ยังไม่มากเท่าที่ต้องการ  ใครมีวิธีเจ๋งๆ มาแชร์กันอีก
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2015, 15:27:44 »

ต้องให้เมียเก็บ

หาได้ยัง ไม่ใช่เงินเก็บ เมียนะหาได้ยัง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2015, 21:13:10 »

ผมให้เจ้ากรณ์เก็บให้ทุกเดือน เพราะเก็บเองไม่ค่อยได้ ต้องยืมมือเจ้ากรณ์เพื่อนผู้ซื่อสัตย์และแสนดี555
romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2015, 22:04:36 »

เพื่อนผมตอนนี้ลูกเรียนมัธยมแล้ว เขาบอกวิธีเก็บก่อนนอนทุกคืนเอาเงินให้เมียใส่กระปุกออมสินของเมียที่วางไว้หัวนอน คืนละหนี่งร้อย ครบเดือนเมื่อไหร่เอาออกมานับไปฝากธนาคาร ทำได้เกือบสิบปีแล้วได้หลายแสนไว้เป็นทุนการศึกษาของลูกเรียนมหาวิทยาลัย
Sing ha

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2015, 22:38:37 »

ผมให้เจ้ากรณ์เก็บให้ทุกเดือน เพราะเก็บเองไม่ค่อยได้ ต้องยืมมือเจ้ากรณ์เพื่อนผู้ซื่อสัตย์และแสนดี555

เพราะน้องกรณ์...วันนี้จึงได้อยู่สบาย...แต่ต้องใช้งานน้องกรณ์ให้เป็นนะ  ขยิบตา
พลาดขึ้นมาหลายคนเที่ยวโทษน้องกรณ์อยู่  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
Sing ha

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2015, 22:50:07 »

เพื่อนผมตอนนี้ลูกเรียนมัธยมแล้ว เขาบอกวิธีเก็บก่อนนอนทุกคืนเอาเงินให้เมียใส่กระปุกออมสินของเมียที่วางไว้หัวนอน คืนละหนี่งร้อย ครบเดือนเมื่อไหร่เอาออกมานับไปฝากธนาคาร ทำได้เกือบสิบปีแล้วได้หลายแสนไว้เป็นทุนการศึกษาของลูกเรียนมหาวิทยาลัย

วันละ    -       -    - 100
เดือนละ     -  -    3,000
ปีละ      -    -    36,000
10 ปีนี่ฟาดไป  360,000

แต่มีบางสหกรณ์ เขามีโครงการออมทรัพย์แบบมีเป้าหมาย จะได้มากกว่าที่แสดงไว้ หรือได้ตัวเลขตามที่แสดงไว้ แต่ใช้เวลาน้อยกว่า การศึกษาระดับมหาวิทยาลัยนี่ใช้เงินไม่น้อยเลย ต้องวางแผนเนิ่นๆ  ยิ้ม
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2015, 01:38:17 »

เก็บเงินไม่ค่อยได้ฮับ เพราะไม่มีให่เก็บฮับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
นักล่าน้ำกก
ชั้นประถม
*

ความมันอยู่ที่ปลายสาย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2015, 17:09:33 »

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำดีๆในการใช้จ่ายและการเก็บออมเงินเล็กๆน้อยๆครับ ถึงจะเป็นเงินเก็บไม่ากเท่าไหร่แต่ก็ภูมิใจนะครับ ท่านใดที่มีวิธีดีแบบนี้ลงเพิ่มเติมได้นะครับ
frog
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2015, 08:31:57 »

เงินเดือนออกปุ๊บ เมียเรียกเก็บปั๊บ ให้เหลือจ่ายแค่รายเดือนเดือนละหมื่น ก็ว่าจะพยามเก็บออมเงินจากรายจ่ายที่เมียเหลือไว้ให้ใช้นี่แหละ กะว่า
1. ค่ากินต่อเดือน      3000 บาท (วันละร้อย)
2. ค่าน้ำมันรถ ใช้มอไซค์บ้างรถยนต์บ้างสลับกัน (ส่วนใหญ่ขี่มอไซค์) เดือนละ 2000 บาท
3. ค่าจิปาถะ      3000 บาท ต่อเดือน

รวม     8000  บาท  เหลือเก็บ 2000 บาท.....

ปล. เรื่องเงินพิเศษ เงินตกเบิก เลิกหวังไปเลย เธอรู้หมดว่าได้เท่าไหร่ แอบเม้มไม่ได้เลย ร้องไห้ ร้องไห้

สรุป.... ก็ยังพอมีเหลือเก็บเดือนละ 2000 ปีละ 24000 เจอค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ค่าต่อภาษี พรบ. เกลี้ยงไม่เหลือ....เห้อออออออ ร้องไห้ ร้องไห้
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2015, 09:39:27 »

เงินเดือนออกปุ๊บ เมียเรียกเก็บปั๊บ ให้เหลือจ่ายแค่รายเดือนเดือนละหมื่น ก็ว่าจะพยามเก็บออมเงินจากรายจ่ายที่เมียเหลือไว้ให้ใช้นี่แหละ กะว่า
1. ค่ากินต่อเดือน      3000 บาท (วันละร้อย)
2. ค่าน้ำมันรถ ใช้มอไซค์บ้างรถยนต์บ้างสลับกัน (ส่วนใหญ่ขี่มอไซค์) เดือนละ 2000 บาท
3. ค่าจิปาถะ      3000 บาท ต่อเดือน

รวม     8000  บาท  เหลือเก็บ 2000 บาท.....

ปล. เรื่องเงินพิเศษ เงินตกเบิก เลิกหวังไปเลย เธอรู้หมดว่าได้เท่าไหร่ แอบเม้มไม่ได้เลย ร้องไห้ ร้องไห้

สรุป.... ก็ยังพอมีเหลือเก็บเดือนละ 2000 ปีละ 24000 เจอค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ค่าต่อภาษี พรบ. เกลี้ยงไม่เหลือ....เห้อออออออ ร้องไห้ ร้องไห้
ก็ถือว่าดีมากครับ เป็นคนประหยัด มีการวางแผนที่ดี  สิ่งสำคัญทำแล้วมีความสุขหรือไม่ นี่สิ  คนเราต้องสร้างความสุขให้กับตัวเองทุกเวลา ทุกนาที เงินทองของนอกกายครับ อย่าไปซีเรียสกับเงินมากไป อย่าให้เงินมาบังคับเรา ทำให้เราไม่มีความสุข 

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
kaewmarloon
มัธยม
**

〖ໂ ສ ດ ຕ າ ນ ເ ค ຍ】

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2015, 10:07:12 »

ผมเป็นคนเก็บเงินไม่อยู่ ต้องใช้วิธีกดมาใช้ทีละน้อย หลังจากหัก คชจ. และ
ส่งให้ พ่อ/แม่ ที่บ้าน โดยพยายามกดใช้อาทิตย์ละ 2,000 บาท (เว้นมีเหตุจำเป็นอาจกดเพิ่ม)  
พอมีเงินมากพอ  ก็ลงทุนซื้อสลาก(เผื่อฟลุ๊ก) พอสลากครอบอายุสัญญา ได้ทั้งดอก
(อันน้อยนิด) และรางวัลแล้วแต่ดวง แต่ก็มากกว่าดอกเบี้ยธนาคาร  พอได้ก้อนโต
ก็นำไปซื้อที่ดิน / บ้าน เก็งกำไรในอนาคต  แล้วก็เริ่มสะสมใหม่ ☺    

* inside27102015.png (168.42 KB, 350x246 - ดู 206 ครั้ง.)

Nokzaa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 มกราคม 2016, 14:11:39 »

ก็ถือว่าดีมากครับ เป็นคนประหยัด มีการวางแผนที่ดี  สิ่งสำคัญทำแล้วมีความสุขหรือไม่ นี่สิ  คนเราต้องสร้างความสุขให้กับตัวเองทุกเวลา ทุกนาที เงินทองของนอกกายครับ อย่าไปซีเรียสกับเงินมากไป อย่าให้เงินมาบังคับเรา ทำให้เราไม่มีความสุข 

ชอบความเห็นนี้   อยากให้พี่ตุ้ง  ช่วยเพิ่มเติมขยายความ ที่ว่า อย่าให้เงินมาบังคับเรา ทำให้เราไม่มีความสุข

อย่างเช่นบ้างคนกินอยู่กระเม็ดกระแหม ทั้งตัวเองและลูกเมีย แต่มีเงินฝากในธนาคารเยอะ รัยแบบนี้อะค่ะ 
NING0102
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2016, 17:11:39 »

นี่ซิ เจ๋งจริง

* 5แบบ.jpg (67.46 KB, 480x671 - ดู 145 ครั้ง.)

หนิง  โทร 091-067-0624
หน้า: [1] พิมพ์