เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 00:42:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  เป็นกำลังใจให้สำหรับคนที่กำลังท้อกับการหางานนะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เป็นกำลังใจให้สำหรับคนที่กำลังท้อกับการหางานนะ  (อ่าน 1191 ครั้ง)
soosoona
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 11:23:15 »

ผมเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกเชียงรายโฟกัสไม่นานนี้เองครับ ยังไม่ถึงเดือน เริ่มจากวันที่ท้อแท้และเหนื่อยกับชีวิตที่เริ่มจะเป็นคนสูงวัยแล้ว สมัครเข้ามาเพื่อจะโพสต์หางานและอยากดีดตัวเองจะชีวิตที่ไม่มีอะไรเหลือแล้วจริงๆ อายุ 40 กว่าๆ กับไม่มีวุฒิบัตรการศึกษา เป็นเรื่องยากที่จะหางานดีๆได้แม้จะมีประสบการณ์สูงก็ตาม ขนาดเด็กจบใหม่ยังวิ่งหางานกันฝุ่นตลบ แล้วจะมีใครเอาคนแก่ไปทำงานล่ะ...
    ผมตั้งใจว่า เอาเถอะ งานอะไรก็ได้ ขยับตัวเองจากจุดเดิมสักหน่อย เผื่ออะไรมันจะดีขึ้น แล้วก็ตั้งกติกาขำๆให้ตัวเองว่า มามะใครที่ติดต่อเรามาเป็นคนแรกเราจะไปเป็นลูกน้องของเขาเลย โพสต์ไปได้แค่วันเดียว ก็มีคนติดต่อเข้ามาเลย อย่างที่ตั้งใจไว้ครับ ไม่ต้องสนใจละว่าเป็นงานอะไร รายละเอียดเป็นไง "เจ้านาย"คนแรกในชีวิตผมบอกรายละเอียดคร่าวๆ ทำงานในเชียงราย มีที่พักให้ ต้องดูแลสัตว์นะ ผมตอบตกลงทันที คุยกันคร่าวๆพอเป็นพิธี และตัดสินใจเดินทางมาเชียงรายด้วยเสื้อผ้าสองสามชุด

ผู้ชายวัย 40 กว่าๆ ไม่มีวุฒิการศึกษา หางานง่ายจัง เพราะอะไรนะ...(อ๋อ เพราะผมไม่เลือกงาน...นี่เอง)

"เจ้านาย"ถามผมว่าจะเอาเงินเดือนเท่าไหร่ ผมบอกว่าเท่าไหร่ก็ได้ที่มันเหมาะสมกับงานที่จะให้ทำและพอสมควรกับงานในพื้นที่ของจังหวัดเชียงราย

ผู้ชายวัย 40 กว่าๆ ไม่มีวุฒิการศึกษา หางานง่ายจัง เพราะอะไรนะ...(อ๋อ เพราะผมรู้จักประมาณตน...นี่เอง)

คำพูดแรกๆที่ผมกับ "เจ้านาย"ได้พบปะและพูดคุยกัน คือ "ผมไม่สนใจวุฒิการศึกษาเลย แค่คุณเป็นคนดี ขยัน ผมจะให้งานที่เหมาะสมกับคุณเอง" แหม...ผมนี่ซึ้งใจเลย โชคดีของผมแท้ๆที่เจอนายที่มองเห้นคุณค่าของคนที่ตัวคน ไม่ใช่จากกระดาษประกาศณียบัตรใบเดียว เอาใจผมไปเลยครับ...
    นี่คือสองสิ่งแรกที่ผมอยากให้น้องๆ พี่ๆ เพื่อนๆ ที่กำลังหางานหรือกำลังท้อกับการหางาน ลองใช้แนวคิดของผมไปใช้นะครับ มันอาจไม่ใช่แนวคิดที่ดีที่สุด แต่ผมเชื่อว่าการไม่เลือกงานและประมาณตนเองให้พอดี น่าจะได้ทำงานเร็วกว่าที่คิด
    ไม่ว่างานนั้นจะเป็นงานอะไร ไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็ทำไปเลยครับ มันจะเป็นประสบการณ์ครับ ทำได้ทำไปก่อน อย่ารอโอกาสอื่นๆ หรือรองาน บางทีมันอาจจะทำให้เรามีโอกาสดีๆที่คาดไม่ถึงก็ได้ ซึ่งไว้ผมจะมาเขียนต่อในตอนถัดไปนะครับ ยิงฟันยิ้ม (เรียลิตี้ชีวิตจริง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 13:16:16 »

ผมเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกเชียงรายโฟกัสไม่นานนี้เองครับ ยังไม่ถึงเดือน เริ่มจากวันที่ท้อแท้และเหนื่อยกับชีวิตที่เริ่มจะเป็นคนสูงวัยแล้ว สมัครเข้ามาเพื่อจะโพสต์หางานและอยากดีดตัวเองจะชีวิตที่ไม่มีอะไรเหลือแล้วจริงๆ อายุ 40 กว่าๆ กับไม่มีวุฒิบัตรการศึกษา เป็นเรื่องยากที่จะหางานดีๆได้แม้จะมีประสบการณ์สูงก็ตาม ขนาดเด็กจบใหม่ยังวิ่งหางานกันฝุ่นตลบ แล้วจะมีใครเอาคนแก่ไปทำงานล่ะ...
    ผมตั้งใจว่า เอาเถอะ งานอะไรก็ได้ ขยับตัวเองจากจุดเดิมสักหน่อย เผื่ออะไรมันจะดีขึ้น แล้วก็ตั้งกติกาขำๆให้ตัวเองว่า มามะใครที่ติดต่อเรามาเป็นคนแรกเราจะไปเป็นลูกน้องของเขาเลย โพสต์ไปได้แค่วันเดียว ก็มีคนติดต่อเข้ามาเลย อย่างที่ตั้งใจไว้ครับ ไม่ต้องสนใจละว่าเป็นงานอะไร รายละเอียดเป็นไง "เจ้านาย"คนแรกในชีวิตผมบอกรายละเอียดคร่าวๆ ทำงานในเชียงราย มีที่พักให้ ต้องดูแลสัตว์นะ ผมตอบตกลงทันที คุยกันคร่าวๆพอเป็นพิธี และตัดสินใจเดินทางมาเชียงรายด้วยเสื้อผ้าสองสามชุด

ผู้ชายวัย 40 กว่าๆ ไม่มีวุฒิการศึกษา หางานง่ายจัง เพราะอะไรนะ...(อ๋อ เพราะผมไม่เลือกงาน...นี่เอง)

"เจ้านาย"ถามผมว่าจะเอาเงินเดือนเท่าไหร่ ผมบอกว่าเท่าไหร่ก็ได้ที่มันเหมาะสมกับงานที่จะให้ทำและพอสมควรกับงานในพื้นที่ของจังหวัดเชียงราย

ผู้ชายวัย 40 กว่าๆ ไม่มีวุฒิการศึกษา หางานง่ายจัง เพราะอะไรนะ...(อ๋อ เพราะผมรู้จักประมาณตน...นี่เอง)

คำพูดแรกๆที่ผมกับ "เจ้านาย"ได้พบปะและพูดคุยกัน คือ "ผมไม่สนใจวุฒิการศึกษาเลย แค่คุณเป็นคนดี ขยัน ผมจะให้งานที่เหมาะสมกับคุณเอง" แหม...ผมนี่ซึ้งใจเลย โชคดีของผมแท้ๆที่เจอนายที่มองเห้นคุณค่าของคนที่ตัวคน ไม่ใช่จากกระดาษประกาศณียบัตรใบเดียว เอาใจผมไปเลยครับ...
    นี่คือสองสิ่งแรกที่ผมอยากให้น้องๆ พี่ๆ เพื่อนๆ ที่กำลังหางานหรือกำลังท้อกับการหางาน ลองใช้แนวคิดของผมไปใช้นะครับ มันอาจไม่ใช่แนวคิดที่ดีที่สุด แต่ผมเชื่อว่าการไม่เลือกงานและประมาณตนเองให้พอดี น่าจะได้ทำงานเร็วกว่าที่คิด
    ไม่ว่างานนั้นจะเป็นงานอะไร ไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็ทำไปเลยครับ มันจะเป็นประสบการณ์ครับ ทำได้ทำไปก่อน อย่ารอโอกาสอื่นๆ หรือรองาน บางทีมันอาจจะทำให้เรามีโอกาสดีๆที่คาดไม่ถึงก็ได้ ซึ่งไว้ผมจะมาเขียนต่อในตอนถัดไปนะครับ ยิงฟันยิ้ม (เรียลิตี้ชีวิตจริง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)

soosoona
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 14:48:20 »

ตอนที่ 2 ครับ
   หลังจากผมได้ดีดตัวเองมาเป็นพลเมืองเชียงรายแล้ว เริ่มใช้ชีวิตอยู่ไกลเมืองพอสมควร อยู่กลางทุ่งกลางท่า เวลาค่ำนี้นั่งนับดาวเพลินๆเลยทีเดียว บรรยากาศเปลี่ยวๆ เหงาๆ ไกลผู้คน ที่ต่างจากชีวิตในกรุงที่ดึกๆต้องตะลอนออกไปซื้อของเซเว่นทุกวัน แถมด้วยความรู้สึกดีๆที่นายมอบให้ ถึงจะนอนหลับยากไปนิดเพราะแปลกที่แปลกทาง แต่มันก็ทำให้ผมคิดถึงอนาคตที่ดีของตัวเองกับการได้มาอยู่ที่นี่
   ทำไมผมถึงมีความสุขกับการที่ต้องจากบ้านมาอยู่ตัวคนเดียว ในที่ๆแสนไกลและไม่มีคนรู้จักเลย...(อ๋อ...เพราะผมไม่ได้คาดหวังว่า งานที่ทำจะอยู่ในตำแหน่งอะไร จะมีเพื่อนร่วมงานดีไหม จะทำงานสบายไหม จะเหนื่อยไหม )พอเราไม่ได้คาดหวังอะไร แต่กลับได้เจอแต่เรื่องดีๆ มันก็เลยสนุกตั้งแต่เริ่มเลย
   งานเลี้ยงสัตว์ (นึกไปถึงหมู หมา กา ไก่ ช้าง ม้า วัว ควาย) ก็กลายเป็นว่าให้มาดูแลคนเลี้ยงสัตว์อีกที
   ที่พักที่มีให้ (นึกไปถึงกระต๊อบ หรือเรือนไม้เล็กๆ) ก็กลายเป็นว่ามีบ้านพักสะดวกสะบาย น้ำไฟพร้อม
   ที่ๆห่างไกลความเจริญ (นึกไปถึงบ้านไร่ปลายนา ห่างไกลความเจริญ) ก็กลายเป็นว่าไม่ได้ห่างไกลอะไรมากมาย
   แถมนายก็ยังพร้อมจะให้โอกาสเราแสดงความสามารถอย่างเต็มที่ มีอะไรก็เสนอ มีสิ่งดีๆก็บอกนาย ขยัน ตั้งใจ ใส่ใจ จะมีเจ้านายที่ไหนไม่ชอบล่ะครับ
    ถ้าใครกำลังจะเริ่มงานใหม่ ไม่ต้องไปคาดหวังกับสิ่งรอบข้างเลยนะครับ เอาใจใส่ต่องานของตัวให้มากที่สุด ทำจนไม่มีอะไรจะให้ทำ แล้วเดินไปถามนายเลยครับ "นายครับ งานผมเสร็จและเรียบร้อยดีหมดแล้ว มีอะไรให้ทำอีกไหมครับ อยากให้ปรับแก้อะไรอีกไหมครับ" ถ้าประโยคนี้สามารถออกจากปากคุณได้ทุกวัน แม้จะเป็นเวลาใกล้เลิกงานแล้วก็ตาม เจ้านายจะมองคุณเป็นลูกน้องที่มีค่าตัวแพงขึ้นมาอีกนิดนึงแล้วครับ
    การไม่คาดหวังในสิ่งที่จะได้รับเลย เมื่อคุณได้รับสิ่งนั้น คุณจะมีความสุขทุกครั้งที่ได้รับมัน...
    (ผมเข้าใจว่าคนเราสถานการณ์ในชีวิตมันต่างกัน เจ้านายแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน แต่เชื่อผมเถอะ ไม่มีเจ้านายคนไหน ไม่อยากได้ลูกน้องดีๆ เพราะฉะนั้นเราก็แค่ทำแต่เรื่องดีๆ เพื่อตัวเรา งานดี เงินก็จะดีตามาเองครับผม... )
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 15:48:12 »

"ไม่เลือกงาน....ประมาณตน" สั้นๆแต่ได้ความหมายครับ
เดี๋ยวนี้อาจจะฝังอยู่ในความรู้สึกว่าข้าจบปริญญาต้อง15,000เท่านั้น
เห็นหลายๆคนนำเสนอตัวเอง ไม่เลือกงาน,ไม่เกี่ยงงาน,สู้งาน,ฯลฯ...แต่เอาเข้าจริงๆกับตรงกันข้าม
สมัครงานยังไม่เป็นเลย...แล้วจะทำงานได้ไง

รออ่านตอนต่อไปอยู่นะครับ

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 17:17:59 »

รออ่านตอนต่อไปครับ  ยิ้ม

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 17:43:28 »

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
soosoona
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 19:11:15 »

ตอนที่ 3 –
   การที่ผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับงานที่จะทำเลยแม้แต่น้อย ไม่เคยนึกว่าในชีวิตจะมีโอกาสได้ทำ เป็นเรื่องที่ผมไม่กังวลเลยสักนิด ผมบอกกับนายมาตั้งแต่วันแรกที่รับงานแล้วว่า “จับผมไปวางไว้ตรงไหนก็ได้ครับ ผมพร้อมที่จะเรียนรู้และจะสามารถทำเป็นในเวลาอันรวดเร็ว”
   ทำไมผมมั่นใจ และไม่กลัวว่าจะทำไม่ได้ล่ะ ( อ๋อ...เพราะผมใส่ใจ และหาข้อมูลทุกอย่างของงานนั้นๆ มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ ไม่คิดว่าทำงานไปวันๆแค่ให้ได้เงิน แต่คิดว่าทำงานให้ดีทุกๆวัน เพื่อให้ได้เงิน )ไม่ว่าคุณจะเรียนจบอะไรมา สาขาไหน ระดับ Advanced สุดๆขนาดไหน ผมบอกได้เลยครับ สิ่งที่คุณเรียนมามันแค่ทฤษฏีพื้นฐานเท่านั้น จริงๆ ชีวิตการทำงานและการปฏิบัติจริงแทบไม่ตรงอย่างที่คุณเรียนมาเลย เพียงแต่การเรียนมาสูงๆจะทำให้คุณรู้ขั้นตอนของงานนั้นๆได้ดีกว่าคนอื่น มีคนจำนวนไม่น้อยที่ทำงานได้ดีในสิ่งที่ไม่ได้เรียนมาเลย
    ผมใช้เวลาไม่ถึงอาทิตย์ในการเรียนรู้และพอจะทำความเข้าใจกับงานที่ทำได้ และแน่นอน ไม่รู้อะไร ถามนายเลย ถามแล้วจด จดแล้วจำ อย่ากลัวเขาว่าเราโง่ (เพราะเรายังมีเพื่อนร่วมโง่อีกเป็นล้านคนที่ไม่รู้ว่างานที่คุณทำนั้นมันทำยังไง)
    พอเปิดใจรับสิ่งใหม่ๆ มันก็ยิ่งอยากรู้มากขึ้น (เก็บข้อมูล ศึกษาไว้ งานทุกงานคือตำราเล่มใหม่ในชีวิตของคุณ) ธุรกิจของเจ้านาย กลับกลายเป็นสิ่งที่น่าสนใจ และมันอาจจะสร้างเนื้อสร้างตัวได้เหมือนกัน ถ้าอย่างนั้น...
    เราก็ทำงานให้นาย เหมือนเป็นธุรกิจของตัวเองเลยสิ ดูจุดบกพร่อง ดูข้อเสีย ดูจุดที่จะทำกำไร อันไหนไม่ดี อันไหนดี คุยกับนาย (ผลพลอยได้จากสิ่งนี้คืออะไร...ได้ฝึกฝนตัวเอง ได้ใจเจ้านาย เพราะเท่ากับคุณได้รักษาผลประโยชน์ให้นาย แล้วยังช่วยสร้างผลกำไรให้นายเพิ่มขึ้นด้วย อย่างนี้เจ้านายคนไหนจะไม่รักคุณล่ะครับ)
    อย่าเพิ่งคิดว่า แหม ฉันแค่เป็นพนักงานเสริฟ ฉันเป็นแค่พนักงานบัญชี ฉันเป็นแค่เซลส์ จะให้คิดแบบที่ผมคิดเชียวหรือ
คิดเถอะครับ ทำเหมือนเป็นกิจการของตัวเอง ใส่ใจกับมัน เจ้าของกิจการที่คุณทำงานให้เขานั้น เขาผ่านสิ่งที่คุณกำลังทำนั้นมาแล้วเช่นกัน บางคนอาจตกระกำลำบากกว่าที่คุณเจอหลายเท่า ถ้าคุณอยากเป็นเจ้าของกิจการ แล้วไม่รู้ลึกรู้จริง ธุรกิจนั้นเจ๊งแน่นอนครับ...ต่อตอนหน้าเนอะ
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 21:49:36 »

จงทำงานให้คุ้มกับค่าจ้างที่เขาจ้างเรามา 

คนเก่งนั้นเรียนรู้ประสบการณ์ด้วยตนเอง คนฉลาดนั้นมักจะเรียนรู้ประสบการณ์จากผู้อื่นเสมอ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
soosoona
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2015, 11:22:30 »

ทีแรกคิดว่าจะเขียนต่อกระทู้นี้ไปเรื่อยๆนะครับ แต่ลองอ่านดูเหมือนมานั่งสอนคนอื่น ขณะที่เราก็เพิ่งเข้ามาในบอร์ดได้ไม่นานเอง อ่านไปอ่านมาก็ดูจะเครียดเกินไป แล้วผมก็ไม่รู้ว่าถ้าเขียนต่อไปเรื่อยๆมันจะเป็นการปั่นกระทู้ตัวเองหรือเปล่า เอามาโพสต์ถูกที่ถูกทางหรือเปล่า เอาเป็นว่าที่ผมเขียนมาทั้งหมด อย่าเรียกว่าผมมาสั่งสอนใครเลยนะครับ จริงๆผมแค่อยากให้กำลังใจเพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ ที่ท้อแท้เรื่องงานอยู่เท่านั้นเองแหละครับ ก็เลยเอาเรื่องของตัวเองมาเล่าสู่กันฟัง เอาไว้ชีวิตการทำงานผมมีอะไรสนุกๆ หรือขยับขยายดีขึ้น ค่อยเอามาเล่าสู่กันฟัง บ่นๆให้ฟังใหม่ดีกว่าเนอะ
    ด้วยความเกรงใจและขอฝากเนื้อฝากตัวครับผม
     ยิงฟันยิ้ม
Sing ha

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 17:40:32 »

ทีแรกคิดว่าจะเขียนต่อกระทู้นี้ไปเรื่อยๆนะครับ แต่ลองอ่านดูเหมือนมานั่งสอนคนอื่น ขณะที่เราก็เพิ่งเข้ามาในบอร์ดได้ไม่นานเอง อ่านไปอ่านมาก็ดูจะเครียดเกินไป แล้วผมก็ไม่รู้ว่าถ้าเขียนต่อไปเรื่อยๆมันจะเป็นการปั่นกระทู้ตัวเองหรือเปล่า เอามาโพสต์ถูกที่ถูกทางหรือเปล่า เอาเป็นว่าที่ผมเขียนมาทั้งหมด อย่าเรียกว่าผมมาสั่งสอนใครเลยนะครับ จริงๆผมแค่อยากให้กำลังใจเพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ ที่ท้อแท้เรื่องงานอยู่เท่านั้นเองแหละครับ ก็เลยเอาเรื่องของตัวเองมาเล่าสู่กันฟัง เอาไว้ชีวิตการทำงานผมมีอะไรสนุกๆ หรือขยับขยายดีขึ้น ค่อยเอามาเล่าสู่กันฟัง บ่นๆให้ฟังใหม่ดีกว่าเนอะ
    ด้วยความเกรงใจและขอฝากเนื้อฝากตัวครับผม
     ยิงฟันยิ้ม

เขียนไปเถอะครับ ไม่เป็นไรคนที่ต้องการอ่านก็มี  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ให้ประสบความสำเร็จในการทำงาน, Singha ไม่เข้าใจหรอก
ความเหนื่อยยากในการหางานทำ เพราะเรียนจบตอนนั้น จู่ๆ
ก็ได้งานทำ จากการมาคัดเลือกคนของหน่วยงานเอง
     จริงๆ ตอนนั้นยังเรียนไม่จบซะด้วยซ้ำ แต่โดนจองตัวก่อน
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2015, 20:41:45 »

ยิงฟันยิ้ม ไม่ต้องหางาน จ้างตัวเองทำงาน คิดออกรวย ท่านautoman3เคยบอกไว้ มีคนขายนาฬิกาเอามาลงทุน7000บาท5ปีซื้อรถMU-Xเงินสดปัจจุบันอายุแค่35ผู้หญิงทำขนมขายส่ง

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
ying_kawa
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2015, 21:09:22 »

สู้ๆๆ
kaewmarloon
มัธยม
**

〖ໂ ສ ດ ຕ າ ນ ເ ค ຍ】

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2015, 14:39:45 »

ไม่เลือกงาน ไม่ยากจน ... ☺ 

( เท่าที่เห็นเด็กจบใหม่ รักสบาย ทำงานไม่ทน )   

* 11705219_860272487385278_7384412571075078270_n.jpg (324.21 KB, 1118x870 - ดู 145 ครั้ง.)

Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 15:01:03 »

เขียนต่อไปเถอะครับ คนที่ท้อแท้อาจจะมีพลังใจสู้ชีวิต
Sing ha

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 15:20:06 »

เขียนต่อไปเถอะครับ คนที่ท้อแท้อาจจะมีพลังใจสู้ชีวิต

คนไม่ท้อแท้ แต่แก่ไปเยอะอย่าง Sing ha ก็อ่านนะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
soosoona
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 20:33:05 »

ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่แวะเข้ามาอ่านและให้กำลังใจในการเขียนกระทู้นี้ต่อไป รู้สึกดีขึ้นมาทีเดียวว่าสิ่งดีดีที่เอามาแบ่งปันนี้ มีคนจำนวนหนึ่งที่อยากจะอ่าน เช่นนั้นแล้วผมก็คงขอเอากระทู้นี้เป็นกำลังใจให้คนหางาน และคนที่กำลังเริ่มชีวิตการทำงานในที่ใหม่ๆต่อไปก็แล้วกันนะครับ เรียนทุกท่านด้วยความเคารพ ผมไม่ใช่กูรู หรือผู้ที่ประสบความสำเร็จ หรือจะมาตั้งตนเป็นไอดอลใครนะครับ เพียงแต่ว่าชีวิตผมมีจังหวะชีวิตที่ค่อนข้างผ่านอะไรมาพอสมควร เป็นเจ้าของบริษัทมาบ้าง เป็นพ่อค้ามาบ้าง แล้วก็กำลังเป็นลูกจ้างอยู่ในขณะนี้

คนเรามีองค์ประกอบในชีวิตต่างกันมาก บางทีคนที่กำลังรวยล้นฟ้า ก็กลายเป็นยาจกได้ในพริบตา หรือคนจนไม่มีจะกิน อาจจะโชคดีถูกหวยรวยเบอร์ กลายเป็นเศรษฐีชั่วข้ามคืน บางคนกำลังมีความสุขอยู่ดีดี เผลอแว๊บเดียวหัวใจวายตายฉับพลัน นั่นแปลว่าโลกนี้ไม่มีอะไรแน่นอน ถ้าอย่างนั้นเราก็ไม่ควรเสียเวลากับการมานั่งถอนหายใจท้อแท้แม้แต่วินาทีเดียว

ใช่ครับ ผมหมายความอย่างนั้นจริงๆ "แม้แต่วินาทีเดียว" ใครบางคนอาจจะบอกว่าเว่อร์ไปป่าว ผมยืนยันว่าไม่เวอร์ครับ ถ้าขณะนี้คุณมีภาระที่ต้องเลี้ยงดูพ่อแม่ที่แก่เฒ่า หรือตอนนี้คุณกำลังมีเมียและลูกต้องดูแล หรือคุณอาจจะกำลังตั้งใจสร้างอนาคต จะด้วยเหตุผลใดก็ตามแต่ จงอย่ามัวนั่งนึกถึงอดีต อย่ามัวแต่นั่งทุกข์ใจสิ้นหวัง เวลาเดินหน้าเท่านั้นมันไม่มีวันถอยหลังกลับมาแล้ว เพราะวินาทีถัดไปคุณอาจจะไม่มีโอกาสได้ทำสิ่งที่คุณจะทำอีกเลยตลอดกาล

ก็เพื่อจะย้ำน้องๆ พี่ๆ เพื่อนอีกครั้งว่า ถ้าอยากหางานให้ได้ไวๆ ให้ทำสมองโล่งๆ แล้วเปิดใจรับงานที่เราคิดว่าไม่ดี เราคิดว่าจะหนัก เราคิดว่าจะไม่เหมาะกับการศึกษาที่จบมา เราอาจจะคิดว่าไม่เหมาะกับหน้าตาดีดีของเรา เพดานเงินเดือนปริญญาตรีสูงสุดมันก็มีจุดสูงที่สุดของมัน หายังไงมันก็ยากที่จะเจอที่ได้มากกว่าทั่วไปอยู่ดี

คุณอาจไม่รู้เลยว่า ลุงแก่ๆที่ขับรถเก็บขยะกับบรรดาลูกสมุนที่เกาะท้ายรถห้อยไปห้อยมา ทั้งเหม็น ทั้งเหนื่อย คนเหล่านี้มีไม่น้อยมีรายรับแต่ละเดือนมากกว่าเงินเดือนปริญญาตรีหลายเท่านัก ตรงนี้ผมกำลังจะบอกว่า ยิ่งคุณพยายามหางานดีดีมากเท่าไหร่ โอกาสได้งานก็ยิ่งน้อยเท่านั้น เพราะใครๆก็อยากจะทำ
    ลองเปลี่ยนแนวคิดหางานที่คนไม่ค่อยอยากจะทำสิครับ จะได้มีคู่แข่งในการสมัครน้อยลง หรือลองย้อนไปดูลิสต์รายการในหนังสือหางานของคุณก็ได้ อันไหนที่คุณฆ่าทิ้งเพราะรู้สึกว่า มันคงเหนื่อย มันคงหนัก มันคงยาก เงินเดือนน้อยไป สวัสดิการไม่ดีเลย นั่นแหละครับ งานที่คุณอาจจะไปสมัครแล้วได้ทำทันที ไม่แน่หรอกว่า คุณอาจพบความลับบางอย่างที่คาดไม่ถึงว่า...เหนื่อยแป๊บเดียวเอง หนักนิดหน่อยเอง ไม่ยากเท่าไหร่นี่นา เงินเดือนน้อยแต่โอทีแพงดีจัง สวัสดีการไม่เท่าไหร่ แต่เจ้านายใจดีเหลือเกิน...

ลองใช้แนวคิดนี้ดูนะครับ บางทีพรุ่งนี้คุณอาจมีงานทำทันทีเลยก็ได้ สุภาษิตที่ยังใช้ได้ดีเสมอสำหรับบางคนครับ
    "เลือกนัก...มักได้แร่..." ไอ้ที่คิดว่าแย่ บางทีอาจจะเป็นขุมสมบัติเราเลยทีเดียว...
    โชคดีนะครับ ขอให้ได้งานกันไวไว มาม่า ยำยำ ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ถือเป็นตอนคั่นจังหวะละกัน ยิงฟันยิ้ม
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 21:22:25 »

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
คนหลึก 2029
https://www.facebook.com/profile.php?id=100009715604006
ระดับ ป.ตรี

เชียงรุ้งออโต้ซาวด์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 21:52:53 »

เป็นกระทู้ที่ดีเยี่ยมครับ

หน้า: [1] พิมพ์