เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 21:11:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  จานดาวเทียม-กล้องวงจรปิด-เคเบิ้ลทีวี (ผู้ดูแล: bm farm, Art_it, >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  (สาระความรู้) เรื่อง Plug-in ของ PSI+CTH
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน (สาระความรู้) เรื่อง Plug-in ของ PSI+CTH  (อ่าน 3831 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 14:16:20 »

PSI Plug-in หรือ CTH Plug-in (ของ PSI) ทำไม่เรื่องนี้ เราถึงไม่คุยกันตั้งแต่ปีแรกๆที่มีขายกัน นี่มันปีสุดท้ายแล้วนะ

plug-in คืออุปกรณ์เสริมที่ทาง PSI ผลิตขึ้น เพื่อใช้แก้ปัญหาหรือใช้ทำหน้าที่บางอย่าง
ซึ่งล่าสุด ทาง PSI ใช้เพื่อทำให้มันสามารถดูบอลที่ได้รับมาจาก CTH ได้ และรายการที่ CTH ปล่อยออกมา และ อนุญาติ ช่องรายการหลักๆก็เช่น Stadium 1 2 3 4 5 ช่องรายการเสริมก็เช่น smile , CTH Family เพื่อดูฆ่าเวลาก่อนบอลมาก็ได้ และบางช่องเพื่อการแนะนำช่องรายการ อาจดูฟรีได้ 7 วันเช่นช่อง CTH WWE เป็นต้น (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ และจะมีหลายช่อง ยังไงจะถามเช็คคนที่ใช้ดูอีกครับ ไม่แน่ใจว่าดูได้แค่ 7 วันจริงหรือไม่นะ ถ้านานหน่อยก็ 1 เดือน)
สุดท้ายสามารถใช้เติมตังได้ครับ

โดยปกติ Plug-in จะมีรหัสไอดีอยู่ในตัว เพื่อใช้ในการลงทะเบียนดูช่องหลักเป็นต้นครับ และสามารถนำรหัสนั้นมาใช้เพื่อเติมเงินในภายหลังได้ด้วย ซึ่งเท่ากับว่า กล่องใดๆที่เสียบ Plug in นี้คือกล่องที่มีรหัสประจำเครื่องแล้วนั่นเอง โดยปกติเครื่อง HD ของ PSI จะมีรหัสประจำเครื่องอยู่ในตัวอยู่แล้ว จึงสามารถเติมเงินโดยอ้างอิงรหัสประจำเครื่องได้เลย
(กล่อง GMMz smart และ GMM HD ทุกกล่อง ก็เช่นกัน Sunbox ของ RS ก็เช่นกัน)

เข้าใจว่าในตัว Plug-in จะมีโค้ด ที่จะส่งให้กับเครื่องเมื่อเครื่องเริ่มต้นทำงานหรือเสียบปลัก ซึ่งโค้ดนี้จะทำให้เราสามารถดูช่องเสริมได้ทันที ส่วนช่องรายการหลังจาก CTH เมื่อได้รับการลงทะเบียนแล้วโดยอ้างอิง รหัส ID ประจำ Plug-in ก็จะมีการเช็คผ่านดาวเทียม แล้วปล่อยสัญญาณให้กับรหัสนั้นๆเป็นต้นครับ ซึ่งก็จะคล้ายๆกับการขอทวนสัญญาณด้วยบัตร ID Card ของกล่อง True นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กันยายน 2015, 10:36:50 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 14:28:35 »

กล่องที่สามารถใช้ Plug-in ได้ คือกล่องที่อดีต PSI ได้ผลิตขึ้นมาโดยไม่ได้ใส่ ชิพ หรือ รหัสประจำเครื่องไว้ กล่องเหล่านี้ก็ผลิตออกมานานแล้ว ก่อนที่จะมี บ. CTH ด้วยซ้ำ
เช่นกล่อง O2 , S9 , S-X , OK , OKx ,PSI True หรือ กล่อง TrueTV ของ PSI ซึ่งมันคือกล่อง OK นั่นเอง สุดท้ายผมเรียกกล่องเหล่านี้ว่ากล่อง OKx เพราะข้างในไม่ต่างกัน แถมใช้ FW เป็นตัวเดียงกันหมดคือ OKx และ OTA ค่าเดียวกันด้วย ซึ่งสามารถใช้ได้ทุกจาน (ยกเว้น O2 ใช้กับจานตะแกรงเท่านั้น และยังเป็น FW ของมันเองอยู่)

ในกล่องเหล่านี้ มี O2 ที่จริงๆแล้วสามารถเติมตังได้เลย เพราะมี Plug-in ในตัว เขาเรียก ดอนเกอร์มั่งครับ เท่ากับว่ามันมีรหัสประจำเครื่องมาในตัวอยู่แล้ว โดยกล่องนี้ถูกผลิตมานานมากแล้ว ซึ่งหลังๆ พอผลิตกล่องรุ่นใหม่ๆต่อมา ก็ได้ตัดตัวนี้ซึ่งไม่จำเป็นและลดต้นทุนออกไป เข้าใจว่า O2 จะเก่าที่สุด และผลิตก่อน S9 ซึ่ง S9 ก็เก่าเช่นกัน (แต่ O2 เป็นต้นแบบที่ผลิตออกมาก่อน S9 แน่นอน ก่อนหน้านั้น PSI ผลิต S3 S5 S7 ส่วน Bonus ก็มี Dongle ครับ และ O2 เท่าที่เห็นส่วนใหญ่จะไม่เสียบ Dongle มาด้วยแล้ว เพื่อลดต้นทุน ซึ่งเท่ากับว่า ไม่สามารถเติมเงินได้ แต่ก็สามารถใช้ Plug in แทนได้ครับ)

http://www.satpp.com/index.php?lite=article&qid=482713
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 21:26:00 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 14:38:37 »

วิธีเสียบ Plug-in

ตัวอย่างตามภาพ ถ้าเป็นพวก O2 , S-X , OK , OKx จะเสียบได้พอดี

ถ้าเป็น S9 ซึ่งจะมี 5 Pin จะเสียบไม่พอ
(ให้จำไว้ว่าต้องเสียบให้เต็มตั้งแต่เข็มแรกซ้ายมือสุด คือ Pin ที่ 1 2 3 4 ต่อไปจะเหลือเศษกี่เข้มก็ช่างมัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 21:26:13 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 15:18:31 »

คำถามที่พบบ่อย

1. Plug-in ใช้กับกล่อง GMM ได้ใหม่ ซื้อมาเสียบกับ Sumbox ได้ใหม
ตอบ ไม่ได้ เพราะ Plug in ผลิตมาเพื่อกล่องของ PSI เท่านั้น

ถ้าเสียบได้ อาจจะใหม้ กล่องเสีย ก็ได้ ผมยังไม่เคยลอง ใครว่างก็ทดสอบให้ด้วย มันอาจดูได้ก็ได้ครับท่าน ผลเป็นไงรายงานด้วยนะครับ อิอิ

2. ผมมี PSI O2HD , O2xHD จะเสียบ Plug in ได้ใหม
ตอบ ไม่ได้ ไม่มีรู้ให้เสียบ (กล่อง HD ใช้ช่อง USB แทนรูเสียบแบบ RS232 ทุกค่ายทุกยี่ห้อเลย เป็นสากล)

กล่อง HD ดูได้อยู่แล้ว ถูกบังคับให้เติมตังอย่างเดียว ให้เช็คราคาดูเองว่า เท่าไร เท่าที่ทราบ ตอนนี้ Plug-in ถูกกว่าเติมตังในแบบ SD แยะครับ ถ้าเติมดูแบบ HD ก็ราคาบัตร 750.- ถ้าถูกที่สุด 270.- แต่บอลไม่ครบหรือไม่มีบอลมั่งครับจำไม่ได้ เพราะเป็นชุด Sport ไว้ดู เทนนิส สนุก เป็นต้น (ให้ไปดูรายละเอียดของบัตรเติมเงินดูครับ ว่าเติมแบบใหนมีอะไรดูบ้าง ซื้อผิดอย่ามาบอกว่า รู้งี้ ก็แล้วกัน อิอิ)

เรื่องนี้ไม่แน่ แต่ท่านต้องเอาไปต่อวงจรกันเอง คือทำที่เสียบให้มัน ถ้าทำได้ ก็จะสามารถใช้กล่อง HD นี้ แทนกล่องธรรมดาได้เลย

3. Plug-in ซื้อมาแล้ว ต้องเติมอีกใหม
ตอบ จะเติมก็ได้ ไม่เติมก็ได้ ถ้าระยะเวลาหมดแล้ว

ถ้าคุณซื้อ Plug-in แบบรายปี ก็ได้ดู 12 เดือนได้เลย ถ้าใช้ Plug-in แบบรายเดือน ก็ดูได้ 1 เดือน ถ้าอยากดูอีก ก็เติมตังได้ในภายหลัง
แต่ถ้า Plug in มันถูกกว่า ก็แนะนำซื้อมาเสียบใหม่จะคุ้มกว่าใหมครับ ไม่ต้องเติมให้เสียเวลาและแพงกว่า

4. Plug-in ซื้อมาแล้วใช้ได้เลยหรือไม่
ตอบ ได้ดูได้เลย ถ้าซื้อกับผม เพราะถ้าท่านซื้อไปมันจะดูได้เลย ทุกอย่างผมจะจัดการให้

แต่มันจะดูไม่ได้เพราะท่านไม่มีกล่องเสียบ หรือ ที่ดูไม่ได้เพราะท่านไม่ได้เสียบปรัก TV หรือ ยังไม่มี TV ดู ซื้อเฉพาะ Plug in มาก็ดูไม่ได้ครับ 555 มุกขำๆครับ
ถ้าบอกว่า ซื้อไปแล้วดูได้เลย มันก็ไม่ถูกเสียทีเดียว 555+

5. ซื้อ Plug-in มาแล้ว ดูชัดแบบ HD เลยใหมครับ
ตอบ มันใช้กับกล่องธรรมดาครับ แล้วจะดูแบบ HD ได้อย่างไรครับ พี่น้อง อิอิ

Plug in ถูกบังคับให้ดูภาพแบบ SD และ ถูกบังคับเติมแบบ SD

6. SD คืออะไรครับ
ตอบ ภาพธรรมดาๆ คือชัดธรรมดา ชัดแบบทั่วๆไปครับ ภาพไม่ใส ไม่เนียน ภาพเป็นก้อนบ้าง เป็นโมเสตบ้าง หรือคือภาพที่เราดูจากกล่อง OK OKx O2 S9 เป็นต้น (ไม่ได้ชัดมาก ชัดสุดๆ นั่นคือ HD )

7. ผมใช้กล่อง PSI-True (TrueTV) จะเสียบ Plug-in และดูได้ใหมครับ
ตอบ เสียบได้ครับ แต่ดูไม่ได้ เพราะ ไม่มีช่อง CTH ให้ดู

ต้องนำมาอัพที่ผมก็ได้ครับ ถือโอกาศซื้อ Plug-in ที่ผมด้วยเลย อิอิ
ถ้าเปิดเครื่องเป็น Logo นี้ ดูไม่ได้

แต่ถ้ากล่องใดๆมีช่องพวกนี้ ก็พร้อมที่จะดูแล้วครับ

8. ผมใช้จาน ตะแกรง (C-Band) จะดูได้ใหมครับ
ตอบ ดูได้ทุกจานครับ มันอยู่ที่กล่อง แต่ถ้าเป็นกล่อง O2 ดูได้เฉพาะจานตะแกรง

9. ผมมีกล่อง S-X , S9 ที่ใช้กับจานตะแกรง แต่ทิ้งไว้นานหลายปีแล้ว มันไม่ OTA และหลายช่องดูไม่ได้แล้ว ต้องทำไงครับ แล้วถ้าจะเอามาใช้กับจานทึบได้ใหม
ตอบ ได้หมดครับ เพียงเอามาอัพที่ผมครับ ง่ายดี ง่ายที่สุด ใช้เวลาไม่นาน มันคือกล่องค้างปี อาจ OTA ไม่ผ่าน เพราะ ปัจจุบันเขา OTA เพื่อเปลี่ยน FW เป็นชุด OKx กันหมดแล้ว ซึ่งจะสามารถใช้ได้กับทุกจานด้วย ภาพมาครบ แต่ดูยังไงก็ไม่ชัด ล้าน% 555+ เพราะไม่ใช่กล่อง HD (บ. ขี้โม้อะ อิอิ)

10. Plug-in เก่า ใช้ทำอะไรได้บ้างครับ
ตอบ ใช้เติมเงินครับ หรือ เสียบไว้ให้มันเป็นติ่ง PSI ไว้อย่างนั้นหละ อิอิ

แหม อยากตอบเล่นๆเลยว่า ใช้ปาหัวแมวเล่น แหม ซื้อมาเองยังไม่รู้อีกว่า เอามาทำอะไรได้บ้าง ผมละเงิบเลย อิอิ หรือมีคนซื้อมาให้ก็ไม่รู้นะ อิอิ

11. Plug-in หาซื้อที่ใหนได้บ้างครับ
ตอบ ตามร้านจานดาวเทียบทั่วไป หรือ สอบถาม PM หรือ Line ถามผมได้ครับ ส่ง ตจว. มีค่าส่งด้วยนะครับ เชียงรายก็มารับเอง จะให้ไปส่งนางแล แม่ลาว ขอค่าน้ำมันด้วย อิอิ

อยากตอบตรงๆเลย ก็ซื้อที่ผมนี่ไง ถามได้ 555+
Line : JAMESCOM007
Tel : 081-6710494

12. ซื้อ Plug-in มาแล้ว เสียบดูเล่นๆไปก่อน ไว้ดูบอลจริงอีก 6 7 เดือนข้างหน้าได้หรือไม่
ตอบ
ได้ครับ ถ้าซื้อที่ผม ผมจัดให้

13. ถ้าซื้อมาจะดูบอลในวันเสาร์นี้ ผมลงทะเบียนวันนี้เลยคือวันจันทร์หรือรอลงวันเสาร์ดี
ตอบ
ถ้าจะดูเสาร์-ทิตนี้ จะลงทะเบียนวันใหนก็ไม่ต่างกันครับ เพราะบอลไม่ได้มีทุกวัน ยังไงก็ได้ดูครบ เสาร์ 4 วัน อาทิต 4 วันอยู่ดี

Line : JAMESCOM007
Tel : 081-6710494
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 สิงหาคม 2015, 12:19:07 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

hamtallo
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 15:57:57 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ละเอียดมากครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 18:20:06 »

- ท่านใดที่ไม่ค่อยเข้าใจ พอได้อ่านแล้ว รู้สึกว่าต้องขอบคุณ ก็ให้ กด Like หรือ ขอบคุณด้วยครับ ถือว่ามีมารญาติ  ยิงฟันยิ้ม

- ท่านใดมีอะไรแนะนำ ข้อท็จจริง เนื้อหาที่ถูกต้อง หรือเสริมก็ เล่าสู่กันฟัง โพสได้เลยครับ (ช่วยกันแบ่งปันได้ เนื้อหาหรือคำตอบอาจไม่ถูกต้องก็ช่วยแก้ด้วยครับ ขอบคุณ)

- ต้องการให้นำเสนอเรื่องใด แนะนำได้ครับ

อนาคตกับ Plug-in ดูบอล

ผมเองก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไม ปีสุดท้าย ปีที่ 3 นี้ เติมเงิน หรือ Plug-in ดูเหมือนจะแพงกว่าปีที่แล้ว นิดหน่อยนะครับ หรือเพราะปีสุดท้ายก็ไม่รู้นะ
เหมือนกับจะแพงกับพวกที่ใครมีกล่องอยู่แล้ว พอจะเติม หรือใช้ Plug in เดิมเพื่อที่จะเติม เหมือนบังคับเลือก(เลือกซื้อกล่องเพิ่มหรือซื้อกล่องใหม่แทน) อาจจ่ายแพงหน่อยแต่ก็ได้กล่องได้ของใหม่มาด้วย (มาแนวขายพ่วงกล่อง หรือทำให้ต้องซื้อ Plug-in ใหม่ใช้ไปเลย ของเก่าไว้บูชา อิอิ ตัวอย่าง RS มีนะ ถ้าเติมตังรายเดือนดูบอลเขา จะแพงกว่าปกติ แต่ถ้ายอมซื้อกล่องใหม่ จะสามารถเติมรายเดือนได้ถูกกว่าแยะ แต่ต้องเป็นกล่องใหม่ที่จัดโปรนะ ผมได้ข้อมูลมาประมาณนี้ เท็จจริงอย่างไร ใครมีความชัดเจนเล่าให้ฟังด้วย)

ส่วนกล่องที่ออกมาพร้อมแพคเกจดูได้เลย ก็เหมือนจะถูกดี เหมือนบังคับเลือกอีกแล้วครับ ว่า ถูกดี ถูกแล้วนะ เพราะแถมกล่องมาให้ในตัวด้วย แต่ก็จ่ายแพงขึ้นอยู่ดี 555+ (เพราะคนที่จะซื้อมีกล่องเดิมอยู่แล้ว ไม่เห็นเอาใจสมาชิคเก่าเลย อิอิ)

บางทีก็บังคับซื้อเป็นปี บ้างก็บังคับซื้อเป็นชุดเช่น Plug in 10 ตัวเลยก็มี ตัวเดียวไม่ขาย ถึงมีขายก็แพงหน่อย (เพราะซื้อย่อย)

ทั้งหมดผมเข้าใจว่า เป็นปีสุดท้าย ที่จะหมดลิขสิทธิ์ ของก็มีน้อยด้วย เช่นพวก Plug in (แรกๆถูกมากมาย เพราะกลัวขายไม่ออก แล้วเหลือ ปีหน้าก็ใช้ไม่ได้แล้ว) พอขายดีถูกๆในช่วงแรกๆ ของก็หมด และขาดตลาดซิครับ ใครจะหาซื้อทีหลังและช้า ก็จำเป็นต้องซื้อในราคาที่สูงไป

ใครจะได้เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์อีก 3 ปี ต่อไปนั้น อันนี้ลูกผีลูกคนอยู่ครับ เพราะ ถ้า CTH ได้ไป เนื้อเรื่องก็ยังเหมือนเดิมแน่ คือ Plug-in ก็น่าจะมีขาย ซึ่ง CTH คงจะร่วมด้วยช่วยกันกับ PSI แถม RS ในกล่อง Sunbox ก็ยังคงเติมตังได้เหมือนเดิม ส่วน GMM ไม่ต้องพูดถึง ผมขอถือว่า GMM เป็นหุ้นส่วน หรือ ญาติสนิทของ CTH ไปแล้วก็ได้ เรียกได้ว่าเป็นผัวเมียแต่งกันนานแล้วละกัน ส่วน PSI และ RS ถือว่าเป็นเพื่อนสนิท ที่ยังคงแบ่งค่าหัวคิวให้กัน (เป็นแค่เพื่อนนะครับ จะเลิกคบเมื่อไรก็ได้) ส่วน True ถือว่าเป็นคู่แข่ง เป็นหนามยอกอกก็ว่าได้ ซึ่งได้ข่าวว่า True น่าจะลงแย่งลิขสิทธิ์ที่จะมาถึงนี้แน่นอน หลังจากได้ถอยให้ CTH ที่ทุ่มซื้อลิขสิทธิ์แบบไม่อั้นในปีแรก จำได้ว่าคำแถลงการของทรูได้บอกไว้ว่า ถ้าต้องแย่งซื้อลิขสิทธิ์ที่มากเกินไป เขาเอาไปลงทุนในด้านอื่นดีกว่า

True ซึ่งเท่าที่ผ่านมา ผมก็เห็นแล้วว่า ถึงแม้จะไม่ได้ลิขสิทธิ์บอลพรีเมีย สมาชิคเดิมก็มีจากไปบ้าง แต่เขาเหมือนมีไพ่ไทยลีกอยู่ในมือ จึงยังคงยึดฐานลูกค้าเดิมและใหม่ไว้ได้อย่างเหนียวแน่น และพอชดเชยสมาชิคบางกลุ่มที่จากไปได้ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการตลาด ขายกล่องพ่วงแพคเกจเป็นระยะๆ และมีหล่องใหม่ให้ซื้อทุกปี(เหมือนซื้อทิ้งเลย) ส่วนเงินที่ทางทรูได้กล่าวไว้นั้น เห็นชัดเลยว่า เขาเอาไปทุ่มเททำตลาด 3 และ 4G ซึ่งก็เป็นแนวหน้าและเป็นผู้นำในด้านนี้กันเลยทีเดียว ส่วนตัวเข้าใจว่า กำไร เพียบ ซึ่งมันจะมันกันตรงนี้เลยครับ คือ กำไรที่ได้มาจากสิ่งนี้ ไม่แน่ อาจทำให้มีกำลังพอที่จะแย่งซื้อ ลิขสิทธิ์ปีต่อไปแบบไม่อั้นได้ ในขนะที่ CTH ถึงจะได้ลิขสิทธิ์ไปในครั้งแรกก็ตาม แต่กลับทำกำไรไม่สวยงามมากนัก กำลังที่จะแย่งซื้อมาเป็นเจ้าของอีก ก็อาจจะหืดขึ้นคอน่าดูเลยก็ว่าได้ เหมือนจะใช้คำว่า เปิด(ตัว)ก่อนได้เปรียบ แต่ดุไปดูมา มันน่าจะเป็นคำนี้แทนก็ได้ครับ เปิด(ตัว)ทีหลัง ดังกว่า(ได้เปรียบกว่าแยะ) ก็เป็นได้
และเท่ากับว่า

ถ้าทรูได้ลิขสิทธิ์ปีต่อไปกันจริงๆ ปีต่อๆไปก็มีสิทธิ์จะซื้อได้อีก ถ้าเขาทำกำไรได้ดีพอ และการตลาดดี แต่โลกและคอบอลรวมถึงช่างจาน ผู้จำหน่าย ก็จะเข้าสู่ยุคมึนๆครั้งใหญ่อีกครั้งก็เป็นได้ เพราะ ส่วนใหญ่นิสัยใจคอของทรู จะเก็บไว้กินคนเดียว ไม่แบ่งขายให้ใครแน่ ยกเว้นแต่ฟรี TV ส่วน GMM , RS อด CTH เศร้า
ท่านใดที่มีกล่อง True HD อยู่ในมือ ก็เติมตังกันมันละครับ (ท่าจะแพงเหมือนเดิม) ถ้าใครไม่มีกล่องทรูก็คงต้องซื้ออีกแล้วครับท่าน 555+ ถ้าคิดจะเติมตังในกล่อง PSI HD หรือ หาซื้อ Plug-in คงไม่มีให้ใช้อีกต่อไป จนกว่าจะหมดเวลาของทรูเขา (3 ปี)

นั่นก็จะสรุปได้ว่า ท่านใดที่มีกล่อง GMM HD หรือ PSI O2HD , O2xHD ก็มีสิทธิ์ที่จะอดดูบอล และจำเป็นต้องหันไปอุตหนุนกล่องทรูกันแทน ปีนี้เป็นปีสุดท้ายครับ เตรียมใจได้เลย จะลูกผีลูกคน ก็รอฟังข่าวกันต่อไป (เข้าใจว่า CTH สู้ยิบตา เพื่อเอาลิขสิทธิ์มาอยู่ในมือเหมือนเดิมให้ได้ ไม่งั้น งานเข้าแน่ๆ เพราะ CTH จะเป็นบุคคลที่ไร้ค่าไปอีกนานเลย)

แต่ถ้าทั้ง 2 (CTH และ True) จับมือกันได้ มันจะเป็นอะไรที่ คอบอล และ คนใช้จานดาวเทียม จะมีโลกที่สวยงามมากขึ้นแน่นอน มันจะเหมือนเข้าทำนองที่ว่า ไม่ว่ากล่องใดๆ ก็สามารถดูอะไรๆก็ได้ แบบไม่มึนๆเป็นแน่ เช่นจะใช้กล่องทรูดูบอล CTH ก็ได้ ใน CTH ก็สามารถดูลีกไทยจากทรูก็ได้ ไม่เลือกค่าย ไม่เลือกกล่อง ให้มึนๆเหมือนทุกวันนี้ ซึ่งมันก็จะสามารถใช้กล่อง PSI , RS , GMM ดูรายการบอลต่างๆได้แบบลื่นกระเป๋าขึ้นนั่นเอง โลกสวย คงไม่มีอยู่จริง อิอิ (ผมเป็นคนโลกสวยอยู่ด้วยซิ อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 21:29:02 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 19:27:43 »

หมดไป 1 วัน เอาเวลาไปกับการทำรายงานเรื่องพวกนี้ กว่าจะโม้เสร็จ งานไม่ได้ทำเลย
ยังไงก็อุตหนุน หรือซื้อสินค้าของผมด้วยนะครับ (บริจาคกล่องที่เหลือใช้ก็ได้)
เพราะผมจะได้มีเวลามาเล่า มาเขียน กิจกรรมดีๆ หรือประดิฐอะไรๆ มาให้สนุก และ ตื่นเต้นกันต่อไป น้ำใจและผลกำไรจากท่าน คือพลังงานของเจมส์คอม อิอิ

กด Like ให้ด้วยครับ ขอบคุณจ้า

----------------------------------------------------------------------------------------------

กล่องที่ใช้ได้คือ (ปกติใช้ได้กับทุกจานในไทยคม)

Okx , Ok , PSI OK-True หรือ PSI TrueTV (แต่ต้องแปลงเป็น OKx ก่อนใช้งาน)

PSI S-X

PSI S9

PSI O2 (ใช้กับ C-Band เท่านั้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กันยายน 2015, 16:47:09 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

neng2504
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 22:27:32 »

มีกล่อง PSI OK กับ PLUG-IN เก่า(ปีที่แล้ว)อยากดูบอลต้องเติมเงินใช่ไหมครับ
อยากทราบรายละเอียด+ราคาเกี่ยวกับการเติมเงิน
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 23:52:35 »

มีกล่อง PSI OK กับ PLUG-IN เก่า(ปีที่แล้ว)อยากดูบอลต้องเติมเงินใช่ไหมครับ
อยากทราบรายละเอียด+ราคาเกี่ยวกับการเติมเงิน

ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่ แต่ดูเหมือนล่าสุด ถ้ามี Plug-in เดิมได้อยู่แล้ว เติมได้ที่ 450 ต่อเดือน ดูได้ดังนี้

ช่องแยะขึ้นมาอีกหน่อย

ถูกที่สุด 270 ต่อเดือน มีให้ดูแค่เนี่ย อิอิ

ถ้าใครใช้กล่อง GMM อดีต เดือนละ SD=299  HD=499 ปัจจุบันไม่แน่ใจ

http://pantip.com/topic/32460848

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กันยายน 2015, 16:32:06 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 13:31:44 »

สาเหตที่ Plug-in รายปี หาซื้อยาก
- เข้าใจว่าจะมีในตลาดน้อย ลิขสิทธิ์เป็นปีสุดท้าย จึงไม่ผลิตมาก
- ผู้จำหน่าย และผม นิยมแบบ 1 อัน 1 เดือนมากกว่า เพราะกระจายของได้ง่ายกว่า
- แบบ 1 ปี เจ้าอื่นอาจมีขายแต่มักมีไม่มาก คอบอลซื้อไม่กี่คนก็หมด มีแยะ กลัวขายไม่ออก ถ้าผ่านไป 3 เดือน ยังเหลืออีกหลายตัว เป็นสัญญาณบอกให้รู้ว่า จะขายไม่ได้ เพราะยังต้องใช้ราคาเดิม แต่ผู้ซื้อดูได้อีกไม่กี่เดือน ต้องจ่ายแพงจะไม่คุ้ม
- แต่แบบรายเดือนสามารถขายได้ทุกเดือน เหมือนผ่อนจ่ายสำหรับลูกค้าที่ไม่นิยมจ่ายเป็นก้อนครับ
- 1 อัน 1 เดือน สามารถเก็บไว้ดู นัดชิง หรือนัดสำคัญในเดือนที่ 7 8 9 10
- ในช่อง PPTV มีถ่ายทอด ดังนั้น รายปี หรือแม้แต่รายเดือน จึงมีผลต่อยอดขาย ผู้จำหน่าย จึงไม่สต็อคของไว้มาก
- แบบ 1 อัน 1 เดือน สามารถซื้อเพิ่ม เพื่อนำไปดูวันที่มีแข่งคู่มันๆ ในเวลาที่ชนกันได้ (แบบเปิด TV 2 จอ ดูจอละคู่กันไปเลย)

เสก หินทราย
**(ผมเอง)เลือกเกิดไม่ได้..แต่(ผมเอง)สามารถเลือกที่จะทำได้**
ระดับ ป.ตรี

""ถึงแม้(คนอื่น)จะดูถูกเรา..แต่เราอย่าดูถูก(ตัวเอง)""

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 13:38:16 »

ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่ แต่ดูเหมือนล่าสุด ถ้ามี Plug-in เดิมอยู่แล้ว เติมได้ที่ 450 ต่อเดือน ดูได้ดังนี้

ช่องแยะขึ้นมาอีกหน่อย

ถูกที่สุด 270 ต่อเดือน มีให้ดูแค่เนี่ย อิอิ

ถ้าใครใช้กล่อง GMM อดีต เดือนละ SD=299  HD=499 ปัจจุบันไม่แน่ใจ

http://pantip.com/topic/32460848

เอ..มาช่วยผมคิดหน่อยนะท่านเจมส์...
สมมุติว่าผมเติมแพ็คเกจ พรีเมีย์พลัส 3,999.- นะ อันนี้สมมุติ...
หลังจากนั้นเปิดเครื่องขึ้นมา........
-เครื่องจะทำการ OTA ช่องรายการของแพ็คเกจมาให้มั้ย...(อันนี้น่าคิด)เพราะปกติมันก็มีช่องเท่าที่เห็นๆกัน  555
-แล้วถ้ามันไม่มีช่องรายการตามแพ็คเกจล่ะ...จะทำอย่างไร....หรือใครมีตัวอย่างช่วยเอามาให้ผมดูด้วย.....

**_คิดว่าดีก็ทำต่อไป_ตราบใดที่เรายังมีความหวัง**
ส.ต.เสกสรร หินทราย
103 หมู่22 ต.ตับเต่า อ.เทิง จ.เชียงราย 57160
โทร.081-2863992(เสก) Line ID: sek_jib
เลขที่บัญชี 981-488-1953 ธนาคารกรุงไทย สาขา
JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 13:48:00 »

มันเป็นรายการที่อยู่ใน Ku ครับ ยังไงลองตรวจช่องในกล่อง OK จานทึบดูนะครับ

เสก หินทราย
**(ผมเอง)เลือกเกิดไม่ได้..แต่(ผมเอง)สามารถเลือกที่จะทำได้**
ระดับ ป.ตรี

""ถึงแม้(คนอื่น)จะดูถูกเรา..แต่เราอย่าดูถูก(ตัวเอง)""

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 13:55:04 »

มันเป็นรายการที่อยู่ใน Ku ครับ ยังไงลองตรวจช่องในกล่อง OK จานทึบดูนะครับ
ออ...แล้วถ้าผมจะเติมเงินแล้วดูใน C-band ล่ะจะทำอย่างไร.....

**_คิดว่าดีก็ทำต่อไป_ตราบใดที่เรายังมีความหวัง**
103 หมู่22 ต.ตับเต่า อ.เทิง จ.เชียงราย 57160
โทร.081-2863992(เสก) Line ID: sek_jib
เลขที่บัญชี 981-488-1953 ธนาคารกรุงไทย สาขา
JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 14:35:31 »

ต้องถือว่าในช่องที่ไม่มีใน C-band เป็นช่องแถมครับ (ช่องหลักคือ บอล หลายช่อง)

มันต้องถามก่อนว่า เติมราบปี 3999 จะเอาไปดูอะไรเป็นหลัก เพราะบอลมีดูทุกจานอยู่แล้ว เดิมทีเขาจะเปิดเฉพาะจาน Ku ก็ได้ แต่เห็นว่าจานตะแกรงยังมีอยู่แยะ จึงเปิดสัญญาณเพิ่ม เป็นควบคู่กันไปเลยเท่านั้นเอง ลองไปดูรายเดือน 450 ก็ดูได้เท่านั้นอยู่แล้ว(น้อยช่องกว่า) แต่จายรายปี 4000 แถมได้ช่องเพิ่มมาอีก ถ้าในจานท่านดูช่องแถมไม่ได้ก็แล้วไป อด มันเรื่องของลูกค้าที่จะไปแก้ปัญหาเอง (คนขาย เขาว่างั้น 555+)

ซึ่งจริงๆ ฝ่ายขายควรระบุให้ชัดเจนครับ (คนขายผิดเต็มๆ ผมยัดเยียดเลย 55+)
ว่าช่องรายการที่แจ้งมา ดูได้ในจานใด และรายการใดเป็นรายการแถม ซึ่งจะดูได้จากจานอะไรด้วยครับ

ตัวอย่างที่อยากยกมา ฮิตๆตอนนี้ก็เช่นคำว่า เล่นเน็ต 4G ไม่อั่น อื่นเช็คไปเช็คมา ไม่อั่นที่ 3กิ้ก ถ้าเล่นเกินความเร็วตกเหลือ 128k แต่ในโฆษณาไม่เห็นบอก 5555+ จริงปะ
ผู้บริโภคจึงมีหน้าที่ศึกษาสินค้าเอาเองถูกต้องหรือไม่ ส่วนผมก็จะมาช่วยแฉให้เห็นความจริงมากขึ้นไงครับ มันคืองานของผมเลย อิอิ

ยังไงถ้าลูกค้าถามก็ต้องบอกไปว่า เลือกรายการ ก็ต้องเลือกจานด้วยครับ
เหมือนอยากจะดูช่อง True HD แยะ แล้วจะจ่ายไม่อั่นยังไงก็ต้องติดจานทึบ เพราะ ทรูเขาเดิมทีเน้นบริการช่อง HD แบบครบช่องใน KU มานานเป็นหลักก่อนแล้ว หลังๆสามารถใช้พี่ติ้ก 1 2 HD ดูจากตะแกรงได้ แต่ HD อาจไม่ครบช่องและมีปัญหาถ้าจะดูช่อง HD อื่นในอนาคต หรือจะเติมตังดู HD ช่องที่ชอบ ซึ่งอาจไม่มีในตะแกรงก็ได้ แล้วต้องทำไงหละ ติดจานเพิ่มไงครับ หรือเลือกเอาคือ ไม่ต้องดูมันซะ ก็ง่ายดี อิอิ

*จะดูสำรวจโลก ก็ต้องจานทึบ ถ้าจานตะแกรง บังคับดูเพียง PSI สาระดี , Nat Geo ครับ

สรุปได้ว่า คนขายแจ้งรายละเอียดไม่ครบถ้วน ฟ้อง คสช. เลยครับ (ดูท่าจะแจ้งผิดหน่วยงานละ อิอิ) (มันเป็นเรื่องของความมักง่าย และการจัดสื่อสิ่งพิมพ์ อาจด้วยเพื่อความกระชับ ไม่ต้องพูดมากอย่างผมไง อิอิ)

Amfield
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 23:16:58 »

ขอถามหน่อยครับ
1. ปลั๊กอินอายุ1เดือนมันเริ่มนับระยะเวลา วันที่เริ่มเสียบไปจนถึง30วันใช่ไหมครับ
2.ถ้าเราเสียบกล่องหนึ่ง แล้วถอดไปเสียบอีกกล่องหนึ่งได้หรือเปล่าครับ หรือต้องกล่องใดกล่องนั้น

คุณจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย
JAMESCOM1

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2015, 00:01:59 »

ขอถามหน่อยครับ
1. ปลั๊กอินอายุ1เดือนมันเริ่มนับระยะเวลา วันที่เริ่มเสียบไปจนถึง30วันใช่ไหมครับ
2.ถ้าเราเสียบกล่องหนึ่ง แล้วถอดไปเสียบอีกกล่องหนึ่งได้หรือเปล่าครับ หรือต้องกล่องใดกล่องนั้น

ตอบข้อ 2 ก่อน
ใช้ได้อิสระครับ เอาไปเสียบกล่องใหนก็ได้ ผมทดสอบแล้ว มันอยู่ที่ตัว Plug-in ครับ
เช่น เราใช้ดูที่บ้าน เสาร์-ทิต พอวันจันทร์ เราก็เอาไปที่ทำงานและให้เพื่อนยืมไปดูเล่นๆถึงวันศุกร์ เฉพาะตัว Plug-in ก็พอ พกง่ายดี
พอเพื่อนเอาไปเสียบกับกล่อง OK ของตัวเองที่บ้าน ติดใจครับ เพราะดูได้ครบเหมือนกับที่เราดูได้ทุกช่อง เขาก็ดู Rerun เพลินๆ
พอวันเสาร์เราจะดูไม่ได้ครับ ------------------- เพราะวันศุกร์เพื่อนมันจะบอกว่า ลืมเอามา อิอิ

ตอบข้อ 1 ถ้าซื้อที่ผม (ของท่านอื่นไม่รู้นะ)
ของผม จะเป็นแบบ เสียบดูได้เลย แต่เฉพาะช่อง Stadium ที่จะรอยืนยัน เพื่อเริ่มนับ 30 วันครับ โดยผมจะลงทะเบียนอัตโนมัติให้เอง
เช่น ท่านซื้อไปวันนี้ แล้วบอกว่า จะขอเก็บไว้ดูในเดือนสุดท้ายนะ ท่านก็เสียบดูช่อง FreeView ไปก่อน (มีหลายช่อง รวมถึงช่อง Gmm Football Ex น่าจะเป็นบอลยุโรป)
พอถึงเวลา สัญญาณภาพก็จะมาเอง เพราะผมลงทะเบียนให้แล้ว 555+

(ส่วนใหญ่คนที่ถามจะไม่ดูนะ เข้าใจว่าอยากรู้เฉยๆ ลองซักอันใหมครับ ผมแถมให้ท่านดูได้ 2 จออิสระด้วยนะ เอาจอมาใกล้ๆกันเลยครับ ดูให้ตาแฉะซะ เอาไว้ดูคู่ที่เตะเวลาเดียวกัน คิดในราคา 1 ตัวพอแล้วครับ จะทดสอบกับผมใหม อิอิ)

---------------------------------------------------------------------------------
ทำไม่เรื่องพวกนี้ เราถึงไม่คุยกันตั้งแต่ปีแรกๆที่มีขายกัน นี่มันปีสุดท้ายแล้วนะ ปีหน้าถ้าลิขสิทธิ์ตกอยู่ในมือคนอื่น Plug-in ก็คงไม่มีให้ใช้อีกแล้วครับ แน่ๆเลย
(ยกเว้น PSI จะแย่งซื้อมาเอง แต่มันเป็นไปไม่ได้ เพราะ PSI ชอบเป็นเพื่อนที่ดีมากกว่าจะเป็นเจ้าของซะเอง อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 สิงหาคม 2015, 00:09:55 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

sarayut_dui
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2015, 10:47:02 »

มีวิธีแก้เครื่องรับ O2 รุ่นเก่า เสียบ Plug-inแล้วรับชมช่อง stadium ไม่ได้ไหมครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2015, 11:25:01 »

มีวิธีแก้เครื่องรับ O2 รุ่นเก่า เสียบ Plug-in แล้วรับชมช่อง stadium ไม่ได้ไหมครับ

ง่ายจะตาย แล้วไม่เอามาให้ช่างดูให้หละครับ O2 ของผมปกตินะครับ
แวะมาซิครับ แก้ไม่ยากเลย ปัญหาพวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 สิงหาคม 2015, 12:22:20 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2015, 22:55:23 »

1. Plug-in ใช้กับกล่อง GMM ได้ใหม่ ซื้อมาเสียบกับ Sumbox ได้ใหม
ตอบ
ไม่ได้ เพราะ Plug in ผลิตมาเพื่อกล่องของ PSI เท่านั้น

ถ้าเสียบได้ อาจจะใหม้ กล่องเสีย ก็ได้ ผมยังไม่เคยลอง ใครว่างก็ทดสอบให้ด้วย มันอาจดูได้ก็ได้ครับท่าน ผลเป็นไงรายงานด้วยนะครับ อิอิ

รูมันพอดีกันเลยนะทั้ง 2 กล่อง แถมช่องรายการก็มีรอไว้แล้วด้วย (stadium) ลองเลยครับพี่น้อง ลองเลย ลองเสียบเลย อิอิ

12. ซื้อ Plug-in มาแล้ว เสียบดูเล่นๆไปก่อน ไว้ดูบอลจริงอีก 6 7 เดือนข้างหน้าได้หรือไม่
ตอบ
ได้ครับ ถ้าซื้อที่ผม ผมจัดให้

13. ถ้าซื้อมาจะดูบอลในวันเสาร์นี้ ผมลงทะเบียนวันนี้เลยคือวันจันทร์หรือรอลงวันเสาร์ดี
ตอบ
ถ้าจะดูเสาร์-ทิตนี้ จะลงทะเบียนวันใหนก็ไม่ต่างกันครับ เพราะบอลไม่ได้มีทุกวัน ยังไงก็ได้ดูครบ เสาร์ 4 วัน อาทิต 4 วันอยู่ดี

เสก หินทราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 07:44:46 »

แล้ว STADIAM 6 มันทำไมดูไม่ได้....แล้วมันทำมาเพื่อ........

หน้า: [1] 2 พิมพ์