เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 10 มิถุนายน 2024, 07:24:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  จะขับรถปิ๊กเจียงฮาย ขอรบกวนจิมเจ้า
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน จะขับรถปิ๊กเจียงฮาย ขอรบกวนจิมเจ้า  (อ่าน 2833 ครั้ง)
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 11:36:37 »

แล้วตกลงกลับทางไหนครับ
Sing ha

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 11:38:45 »

พิษโลก อุตรดิตถ์ แพร่ งาว พะเยา เชียงราย เส้นนี้ทางสบายใจกว่าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณเน้อเจ้า ถ้าบอกว่าทางสบายใจก็โอเครเจ้า

เคยขับเส้นทางนี้กับลูกสาว โดยสลับกันขับ ...... แต่จากหาดใหญ่ ถึงเชียงราย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 11:43:35 »

ขับตวยก้นรถทัวร์ที่ลุกปู้นมาเจียงฮายเลยครับ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
krumax500
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2015, 10:16:24 »

น่าจะเส้นทาง นครสวรรค์
กำแพงเพชร
ตาก
เถิน
ลำปาง
เชียงราย
เพราะเป็นถนนหมายเลข 1 เส้นทางหลักครับไกลหน่อยแต่ปลอดภัย ทางคู่ขนาดตลอด
reang58
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2015, 13:50:10 »

ป่านนี้คงกลับมาแล้วนะครับ....จะมาบอกตามข้างบนนี่ล่ะครับ...ไป-กลับไม่ต้องสวนกัน
ทางใครทางมัน...ขับด้วยความสบายใจดี
soodnang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 16:37:44 »

นครสวรรค์ ตาก ลำปาง พะเยา เชียงราย ทางไม่ดี ซ่อมปะ ตลอดทาง
 แนะนำว่า มาทาง พิดโลกจะดีกว่าครับ
noonam111
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 18:54:42 »

สุมาเต๊อะเจ้า ไม่ได้เข้ามาตอบเลย ขอขอบคุณเพื่อนๆเชียงรายโฟกัสโตยเจ้า

ที่ให้คำแนะนำในเส้นทาง นครสวรรค์ - เชียงรายเจ้า

จขกท. เลือกเส้นทางนี้เจ้า

นครสวรรค์
พิษณุโลก
อุตรดิตถ์
แพร่
งาว
พะเยา
เชียงราย

จะมารีวิวหื้อฟังเจ้า ออกจากที่ทำงาน 1 ทุ่มเป๊ะ กว่าจะออกจากตัวเมืองนครสวรรค์ก็ปั๊ดไป 2 ทุ่มละ
ขับมาเรื่อยๆ เส้นทางนครสวรรค์ - พิดโลก บ่ค่อยดีเจ้า กะลังแป๋ง พอเข้าพิดโลกก็มีถนนเลี่ยงเมือง
ส๊ดออกไปอุตรดิตถ์ได้ แต่เปิ้นจำเป็นต้องว้ายเข้าเมืองพิดโลกเจ้า เติมพลังก่อน แวะ 7-11 เจ้า
-M150
-กาแฟสด 7-11
-แบรนด์ซุปไก่ขวดใหญ่
ขอบอกว่า อยู่ได้สุดคืน บ่ง่วงแม้แต่น้อยเจ้า

ออกจากพิดโลกก็ 4 ทุ่มกว่า เกือบ 5 ทุ่มละ จากนั้นก็ยาวเลยเจ้า ไม่แวะที่ไหนเลย นอกจากห้องน้ำตามปั๊ม
เวลาแวะปั๊ม จะเน้นปั๊ม ปตท. ที่มี 7-11 เจ้า เพราะคิดว่า มีคน แล้วก็ค่อนข้างสว่าง 
คิดว่าถึงบ้านประมาณ ตี 4 แต่จริงๆถึง ตี 3 เจ้า

เส้นทางดังกล่าวเป็นถนน 4 เลน ทางเรียบ ขับง่ายมากๆ สว่างบ้าง เปลี่ยวบ้าง เป็นปกติของทางต่างจังหวัด
จุดที่เปลี่ยวสุดๆ คือช่วงที่ผ่านร้องกวางไปส๊ดออกงาว เพราะเป็นป่าเจ้า แต่ก็โอเค เพราะมีเพื่อนร่วมทางเยอะอยู่เจ้า ส่วนมากจะเป็น 10 ล้อ รถทัวร์ก็มี แต่น้อยกว่า 10 ล้อ เพื่อนร่วมทางมารยาทดีขับช้ากว่าก็ชิดซ้ายให้เจ้า

ขับมาเรื่อยๆ จนเข้าพะเยาเจ้า บอกเลยว่าเริ่มเหนื่อย แล้วก็เพลีย แบบว่า ปวดหลัง เมื่อใดจะถึงบ้าน ประมาณนี้เจ้า
บ้านอยู่ 5 แยกนี่บ่ดาย คิดเอาไว้ว่า อดเอาๆ แต่ไม่ง่วงสักนิดเลยเจ้า มีสติทุกวินาที เพลงในรถก็เปิดเบาๆ เปิดดังไม่ช่วยให้หายง่วง แต่ทำให้ไม่มีสมาธิมากกว่าเจ้า

กลัวมั้ย... ไม่กลัวเจ้า ก็เพื่อนเชียงรายโฟกัสบอกแล้ว ว่าทางสบายใจขับได้ ก็ขับได้จริงๆเจ้า ตอนแรกไม่รู้ คิดไปสะป๊ะ แต่เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่มีอะไรเจ้า แต่ถ้าบุ่นไปเอง คงไม่กล้า..

ทำไมไม่รอกลับเช้า... อยากกลับบ้านเจ้า ไปเกือบเดือนละ แล้วมีวันหยุดแค่ 2 วัน ถ้ากลับเช้า เท่ากับว่า เสียวันหยุดไปฟรีๆ 1 วัน เสียดายเจ้า

สุดท้าย..ขอบคุณเพื่อนๆชาวเชียงรายโฟกัสโตยเจ้า ที่แนะนำ  ตักเตือนต่างๆ ข้อมูลหลายๆอย่าง ก็ได้จากหมู่เฮาเจียงฮายนี่แหล่ะเจ้า
noonam111
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:00:15 »

ขอหื้อเดินทางปิ๊กบ้านโดยปลอดภัยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณเจ้า
noonam111
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:02:42 »

ถ้ามีตัวเลือกแค่บนกับล่าง ก็เส้นทางด้านบนครับ เส้นทางเป็นมิตรกว่า

เส้นทางด้านล่างคนไม่คุ้นทางจะขับลำบากกว่า

อ้าว เพิ่งเห็นว่ากลับวันนี้รึเปล่า?

คงเลือกเส้นทางไปแล้ว เดินทางปลอดภัยครับ

กลับมาแล้วค่ะ เลือกทาง พิดโลก-อุตรดิตถ์-แพร่-งาว-พะเยา-เชียวรายค่ะ
noonam111
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:04:00 »

มาตอบโตยเน้อ ว่าปิ๊กตางไหน

ปิ๊กตาง พิดโลก อุตรดิตถ์ แพร่ งาว พะเยา เจียงฮายเจ้า
noonam111
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:05:27 »

ขอให้เดินทางกลับเชียงรายโดยสวัสดิภาพเน้อคับ  ถึงแล้วกลับมาตอบตวยเน้อ 

ปิ๊กมาถึงละเจ้า ขอบคุณเจ้า
noonam111
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:06:58 »

สนับสนุน  เส้นนี้ครับ  ...นครสวรรค์-พิดโลก-อุตรดิตด์-แพร่-พะเยา-เชียงราย.. ทางกว้าง  4  เลน มาตลอด มีแค่ที่แถวแพร่เล็กน้อย  แต่วิ่งสบายครับ - ออกนครสวรรค์ ทุ่ม  วิ่งสบายๆ  เลย  ม.นเรศวร  ใช้ทางเลี่ยงเมือง  ออกแยก อินโดจีน  (ทางกำลังก่อสร้างเล็กน้อย) มุ่งสู่อุตรดิตด์ ใช้เวลาประมาณ  3  ชั่วโมง จาก อุตรดิตด์  ถึงแพร่ ใช้เวลา อีก สัก  ชั่วโมงกว่า  ที่นี้ระยะ แพร่  เชียงราย   ให้สัก  3  ชั่วโมง  ถึงเชียงรายประมาณ เที่ยงคืน  ผมว่าเป็นผู้หญิงด้วยเดินทางคนเดียว   น่าจะนอนให้เต็มอิ่ม  แล้ว ออก เช้า ดีกว่าครับ

ขอบคุณค่ะ อยากกลับบ้านค่ะ อยากถึงบ้านไวๆ
noonam111
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:08:39 »

เก่งเน้าะเจ้า เป็นผู้หญิงแล้วขับมาคนเดียวในช่วงกลางคืนด้วย สุดยอด นับถือๆๆ

ขอบคุณเจ้าปี่

ตอนแรกกั๋วอยู่เจ้า บ่เกยกำเตื้อ แต่ขับมาจริงๆบ่มีหยังเจ้า ทางสบายเจ้า
noonam111
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:11:24 »

เดินทางปลอดภัย เน้อ

ขอบคุณเจ้า
noonam111
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:26:30 »

หยังมาดุแต๊ว่าแม่ญิงขับรถคนเดียวเมื่อคืนเหียตวย (ดุในที่นี้ไม่ได้หมายถึงสวกเน้อ ในที่นี้หมายถึงเก่งใจกล้า) อันตรายหลาย ๆ อย่างเฮาบ่าอาจจะฮู้ได้  บ่ามีเปื่อนจ่วยอู้จ่วยแก้ปัญหาอะหยังถ้ามันเกิด มีเปื่อนจ่วยปรึกษามันอุ่นใจ๋ดี  ถ้าเมื่อวันยังแควน  กำบะเก่าตึงว่าไว้คนเดียวหัวหายสองคนเปื่อนต๋าย  มันจ๋ำเป๋นก่อถ้าจ่ำเป๋นก็หาเปือนไปตวยบ่าจ๋ำเป๋นก่อยเลื่อนเป็นเวลาเมื่อวันเอาบ่าดีกา  บะเดี่ยวฟ้าฝนตกบ่าไจ่เมื่อบ่าไจ่ยาม เวลาฟ้าฮ้องเป๋นฝนเป๋นลม เฮาก็ต้องจอดอยู่กับตี๊ก๋านจอดอยู่กับตี๊ สัญชาติญาณของแม่ญิงก็ต้องกลั๋ว  แม้ปากว่าบ่าเป๋นหยังใจ๋ลึก  ๆ แต๊ก็ยังต้องก๋านไผสักคนอยู่ขณะนั้น  เพื่อความอุ่นใจ๋  ถ้าเลี่ยงบ่าได้แต๊ ก็ขอหื้อเดินทางปลอดภัยขอความโชคดีในการเดินทางครั้งนี้จุ่งเป็นของอี่หล้าเน้อ ? ด้วยความเป็นห่วง

ต๋อนแรกก็กังวลใจ๋อยู่เจ้า กั๋วรถลุ๊ก๋างตาง บ่เกยขับรถไกลขนาดนี้มาก่อน ไกลสุดก็ลำปางเจ้า ตี่เกยตั้งกระทู้ถามหาแล้วเนาะเจ้า
แต่อยากปิ๊กบ้านเวยๆ กึดเติงหาบ้าน กึดเติงหาแฟน กึดเติงหาแมว แล้ววันหยุดก็ซ้ำมีน้อยเหียเจ้า
แต่ตี่ขับมาได้ก็ย้อนข้อมูลจากหมู่เจียงฮายโฟกัสนี่แหล่ะเจ้า ก็ต้องขอขอบคุณแต้ๆเลยเจ้า เป็นมิตรภาพดีๆ ที่หาได้จากชุมชนออนไลน์เจ้า
noonam111
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:27:38 »

ผมเป็นผู้ชายยังไม่ขับมาคนเดียวถ้าไม่จำเป็นจริงๆ สังคมเดี๋ยวนี้อันตรายรอบด้าน
ไม่ทราบว่าหนูมีธุระจำเป็นมากหรือที่ต้องขับรถกลางคืนคนเดียวในระยะทางไกลๆ
แต่ถ้าจำเป็นต้องกลับเชียงราย ก็ขอให้หนูเดินทางกลับโดยสวัสดิภาพครับ ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง

ขอบคุณค่ะ หนูกลับถึงบ้านเรียบร้อยค่ะ
noonam111
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:28:43 »

ขอรบกวนจิมเจ้า พอดีจะปิ๊กบ้านเจ้า ตอนนี้อยู่นครสวรรค์ เลิกงาน 1 ทุ่ม

แล้วจะขับรถปิ๊กเลย ทีนี้ รู้สึกสับสนเจ้า ว่าควรกลับทางไหนดี ระหว่าง

นครสวรรค์
กำแพงเพชร
ตาก
เถิน
ลำปาง
เชียงราย

หรือ ...

นครสวรรค์
พิษณุโลก
สุโขทัย
งาว
พะเยา
เชียงราย

ทางไหนดีกว่ากัน ปลอดภัยกว่ากันเจ้า ตอนแรกจะกลับเส้นกำแพงเพชร

แต่พี่ที่ทำงานบอกถนน ..นรกมาก.. อันตราย แต่ทางสุโขทัยมันใกล้กว่าก็จริง

แต่เราว่าเปลี่ยวเกินไปอ่ะ แต่ถ้าปลอดภัยก็จะไปทางนั้นเจ้า

ขอรบกวนผู้ที่มีประสบการณ์ ขับผ่านสองเส้นนี้กลางคืน ช่วยแนะนำทีค่ะ

ปล. เป็นผู้หญิง ขับกลับคนเดียวค่ะ
อ่านตอนแรกนึกว่าจะไป จังหวัดเลย

5555+ เออ จริงด้วย
noonam111
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:30:39 »

แล้วตกลงกลับทางไหนครับ

พิดโลก-อุตรดิตถ์-แพร่-งาว-พะเยา-เชียงราย ค่ะ
noonam111
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:31:40 »

ขับตวยก้นรถทัวร์ที่ลุกปู้นมาเจียงฮายเลยครับ

ขอบคุณเจ้า
noonam111
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 19:33:49 »

น่าจะเส้นทาง นครสวรรค์
กำแพงเพชร
ตาก
เถิน
ลำปาง
เชียงราย
เพราะเป็นถนนหมายเลข 1 เส้นทางหลักครับไกลหน่อยแต่ปลอดภัย ทางคู่ขนาดตลอด

กลับเส้น พิดโลก อุตรดิตถ์ แพร่ งาว พะเยา เชียงรายค่ะ ทางคู่ขนานเหมือนกัน ขับสบายๆค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์