เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 07:05:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ท่านที่รู้กฏหมายช่วยตอบด้วยครับผมจะฟ้องท่านนายกเทศบาลและผู้เกี่ยวข้องในข้อหาไหน
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ท่านที่รู้กฏหมายช่วยตอบด้วยครับผมจะฟ้องท่านนายกเทศบาลและผู้เกี่ยวข้องในข้อหาไหน  (อ่าน 3898 ครั้ง)
yoyo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2015, 16:00:04 »

แจ้งทหารครับ เคยได้ยินนายกกล่าวในทีวีไว้ว่า "ปัจจุบันประชาชนต้องการอะไร เหลื่่อมล้ำในเรื่องอะไร ขาดเหลือเรื่องอะไร แจ้งมา"
+1 จบ

ผมว่าไม่จบนะคับท่าน

เห็นทหารไปจับรีสอร์ท ที่เชียงรายหลายที่ ปิดไปประมาณ2-3 อาทิตย์ ทุกวันนี้ก้เห็นเปิดให้บริการทุกวัน

มันน่าจะอยู่ที่ ใคร มี นาย แบงค์ มากกา่วกัน

ปล. ขออภัยกับคนโลกสวยด้วยนะคับ

ทหารครับ ณ ตอนนี้ ผมยืนยันว่าทหารครับ ทหารมาแน่ครับ
ผมรับราชการอยู่ อปท. อยู่กับการเมืองมากว่า 10 ปี เห็นกรณีเช่นนี้มามากครับ
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2015, 22:16:40 »

รอติดตาม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
whitefang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2015, 05:05:40 »

ก่อนจะฟ้องเขาระวังโดนฟ้องหมิ่นประมาท + ผิดเทศบัญญัติ

ข้อสังเกต
1) ทางร้านอาจจะได้มีการขออนุญาตและจ่ายภาษีให้กับทางราชการแล้วหรือไม่ ?
2) มีหลักฐานใดๆหรือไม่ ?
3) เป็นคู่กรณีทางการเมืองหรือไม่ (เห็นโฟสว่าเทศบาลประจำ)
4) ผู้นำเสนอต้องการโปรโมทธุรกิจใหม่ของตนหรือไม่

นานาจิตตัง  ฟังหูไว้หู รับฟังความเห็นรอบด้าน

กรณีที่หนึ่ง "การบังคับใช้กฎหมายอย่างเคร่งครัด"

ข้อแนะนำถึงเทศบาล (ถ้าร้านในภาพกระทำความผิดจริง)

"ดำเนินการกับผู้กระทำความผิดอย่างเท่าเทียม"

ข้อแนะนำถึงเจ้าของกระทู้ (ถ้าร้านในภาพกระทำความผิดจริง)

"เห็นเขาขี้ก็อย่าไปขี้ตามเขา เขาทำผิดก็อย่าอ้างว่าทำไมตัวเองทำผิดไม่ได้"

กรณีที่สอง "การบังคับใช้กฎหมายตามสภาวะพื้นที่"

ข้อแนะนำถึงเทศบาล

"คำนึงความจำเป็นของประชาชนในพื้นที่อย่างเหมาะสม เช่น สมควรหรือไม่ที่จะเอาผิดกับรถที่จอดบนฟุตบาททั้งหมดเพราะประชาชนว่าไม่มีที่จอดจริงๆ หรือสมควรหรือไม่ที่จะนำกฏหมายมาบังคับใช้กับร้านที่วางของระเกะระกะเพราะไม่มีพื้นที่เพียงพอ"
(ลองสังเกตชั้นสอง เขาปิดซ่อมร้านอยู่)

ข้อแนะนำถึงเจ้าของกระทู้

"ทำความเข้าใจว่า ที่ตัวเองทำผิดนั้นเป็นเพราะผลประโยชน์ส่วนตนในการโปรโมทร้านเพื่อหากำไร หรือเป็นเพราะความจำเป็นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้"

**คำพิพากษาศาลฎีกา: กรณีเจ้าของบ้านหลังหนึ่งวางของระเกะรพกะบนถนนเพราะกำลังซ่อมบ้าน และรถเกิดชนของบนถนน  กรณีนี้ศาลท่านว่าผู้ผิดคือผู้ขับรถชน เพราะหากผู้ขับรถได้ใช้ความระมัดระวังและไม่ขับรถโดยประมาทเลินเล่อแล้วย่อมที่จะหลีกเลี่ยงโดยง่าย ดังนั้นคำอ้างที่ว่ากลัวเกิดอุบัติเหตุกับผู้สัญจรจึงฟังไม่ขึ้น

***ให้นักกฏหมายฟันธง กรณีนี้เจ้าของกระทู้ผิดเทศบัญญัติแน่ๆ แต่จะเอาผิดกับทางหน่วยงาน ม ๑๕๗ ได้รึปล่าวก็อีกเรื่องนึง เพราะหากเอาผิดไม่ได้แล้วทางหน่วยงานก็มีสิทธิ์นำคำพิพากษาศาลมาฟ้องท่านกลับฐานหมิ่นประมาท

โลกเราก็มีแค่นี้ ความยุติธรรมย่อมยุติธรรม  หากหวังสร้างกระแสผ่านสื่อเพื่อสร้างความยุติธรรมให้กับตนแล้ว มันก็เป็นเพียงความยุติธรรมจอมปลอม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2015, 09:16:11 โดย whitefang » IP : บันทึกการเข้า
whitefang
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2015, 06:00:46 »

เมื่อประมาณเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้วคือปี57 ผมได้ทำการได้โทรไปที่เทศบาลนครเชียงรายแจ้งฝ่ายเทศกิจเกี่ยวร้านดังที่ภาพปรากฏว่า ได้ตั้งตู้โชว์สินค้าและป้ายโฆษณาบนทางเท้า ซึ่งเป็นการกีดขวางทางเท้าให้ช่วยส่งเจ้าหน้าที่ไปทำการรื้อถอน จากนั้นเดือนมกราคมผมก็ได้โทรไปสอบถามทางฝ่ายเทศกิจอีก ฝ่ายเทศกิจได้บอกว่าส่งเรื่องให้กองช่างแล้ว ผมจึงได้โทรไปฝ่ายกองช่าง ปรากฏว่ากองช่างตอบว่ายังไม่ได้รับเรื่องจากเทศกิจเลย ผมก็โทรกลับไปถามฝ่ายเทศกิจอีก ฝ่ายเทศกิจบอกว่าส่งเรื่องไปให้กองช่างตั้งแต่ปลายเดือนพฤศจิกายนแล้ว ผมก็โทรกลับไปที่กองช่างอีกแล้วก็บอกว่าฝ่ายเทศกิจส่งเรื่องมาให้ตั้งนานแล้วครับ ฝ่ายกองช่างก็ตอบมาว่าจะตรวจสอบให้ หลังจากนั้นปลายเดือนกุมภาพันธ์ผมโทรไปสอบถามกองช่างอีก ได้รับคำตอบแบบขอไปที ตอบว่ากองช่างไม่มีหน้าที่รื้อถอนต้องเป็นส่วนของฝ่ายเทศกิจ ดังนั้นผมจึงไปโทรไปที่ฝ่ายเทศกิจอีกครั้งแล้วแจ้งไปว่าฝ่ายกองช่างบอกว่าไม่มีหน้าที่รื้อถอน ต้องเป็นหน้าที่ของฝ่ายเทศกิจ ฝ่ายเทศกิจตอบกลับมาว่าฝ่ายเทศกิจไม่มีหน้าที่รื้อถอนต้องเป็นกองช่าง โยนกันไปโยนกันมา ดังนั้นผมเมื่อวันที่ 13 มีนาคม 2558 จึงตัดสินใจขอเข้าพบผู้บริหารเทศบาลนครเชียงราย โดนได้พบท่านรองนายกผู้ชายขอสงวนนาม ท่านได้สอบถามผมว่าทำไมถึงต้องแจ้งร้านนี้ ผมมีความแค้นกับเค้าหรือป่าว หรือมีการเสียผลประโยชน์หรือป่าว ผมบอกว่าผมไม่มีส่วนได้เสียหรือมีความแค้นใด ที่ผมทำไปเพื่อความถูกต้อง ท่านก็ให้ทำบันทึกแจ้งแล้วท่านจะจัดการให้ พอผมเปิดร้านอาหารใหม่วันแรกของการเปิดร้านเทศกิจมาแจ้งจับผมเลยว่า ผมตั้งป้ายบนทางเท้าให้เก็บออก ผมก็ยกตัวอย่างเรื่องร้านดังกล่าว เทศกิจก็บอกมาว่าผมไม่ทราบ นายสั่งมา อย่างนี้มันเลือกปฏิบัติซิครับ ปัจจุบันนี้วันที่ 12 พฤษภาคม 2558 ป้ายที่ร้านดังกล่าวก็ยังไม่เอาออก ผมจะฟ้องร้องท่านนายกและรองนายก ฝ่ายกองช่าง ฝ่ายเทศกิจในข้อหาใดได้บ้างครับ รบกวนผู้รู้กฎหมายช่วยตอบด้วยครับ ผมได้ดำเนินการแจ้งไปที่ศูนย์ดำรงธรรม์แล้ว

ว่าแต่เจ้าของกระทู้นี่ก็ปากว่าตาขยิบนะ

คิดว่าเขาผิด ไปด่าเขา  แต่ตัวเองทำซะเอง

เหมือนกับนักข่าวตอนนี้ เสนอข่าวโรฮิงยา แต่ให้ถามจริงๆว่าให้ตัวเองไปอยู่ด้วยไหม "หนู๋ไม่เอาาา" (โรฮิงยาน่าสงสาร แต่คนเสนอข่าวก็แย่เกินไป ท้ายที่สุดเสนอข่าวมาแล้ว คนสงสารโรงฮิงยามากขึ้นหรือเกลียดโรฮิงยาเพิ่มขึ้น? หนำซ้ำสร้างปัญหาให้ประเทศเพิ่มขึ้น ?)

เบื่อพวกนี้

ปากว่าตาขยิบ

ยังหาเหตุผลไม่ได้
1) anti การเมืองท้องถิ่น ? ถูกจ้างมา ?
2) โปรโมทร้าน ?
3) ประจานตัวเอง ?

ตอบที ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤษภาคม 2015, 06:36:20 โดย whitefang » IP : บันทึกการเข้า
juggernaut
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2015, 08:57:17 »

เมื่อประมาณเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้วคือปี57 ผมได้ทำการได้โทรไปที่เทศบาลนครเชียงรายแจ้งฝ่ายเทศกิจเกี่ยวร้านดังที่ภาพปรากฏว่า ได้ตั้งตู้โชว์สินค้าและป้ายโฆษณาบนทางเท้า ซึ่งเป็นการกีดขวางทางเท้าให้ช่วยส่งเจ้าหน้าที่ไปทำการรื้อถอน จากนั้นเดือนมกราคมผมก็ได้โทรไปสอบถามทางฝ่ายเทศกิจอีก ฝ่ายเทศกิจได้บอกว่าส่งเรื่องให้กองช่างแล้ว ผมจึงได้โทรไปฝ่ายกองช่าง ปรากฏว่ากองช่างตอบว่ายังไม่ได้รับเรื่องจากเทศกิจเลย ผมก็โทรกลับไปถามฝ่ายเทศกิจอีก ฝ่ายเทศกิจบอกว่าส่งเรื่องไปให้กองช่างตั้งแต่ปลายเดือนพฤศจิกายนแล้ว ผมก็โทรกลับไปที่กองช่างอีกแล้วก็บอกว่าฝ่ายเทศกิจส่งเรื่องมาให้ตั้งนานแล้วครับ ฝ่ายกองช่างก็ตอบมาว่าจะตรวจสอบให้ หลังจากนั้นปลายเดือนกุมภาพันธ์ผมโทรไปสอบถามกองช่างอีก ได้รับคำตอบแบบขอไปที ตอบว่ากองช่างไม่มีหน้าที่รื้อถอนต้องเป็นส่วนของฝ่ายเทศกิจ ดังนั้นผมจึงไปโทรไปที่ฝ่ายเทศกิจอีกครั้งแล้วแจ้งไปว่าฝ่ายกองช่างบอกว่าไม่มีหน้าที่รื้อถอน ต้องเป็นหน้าที่ของฝ่ายเทศกิจ ฝ่ายเทศกิจตอบกลับมาว่าฝ่ายเทศกิจไม่มีหน้าที่รื้อถอนต้องเป็นกองช่าง โยนกันไปโยนกันมา ดังนั้นผมเมื่อวันที่ 13 มีนาคม 2558 จึงตัดสินใจขอเข้าพบผู้บริหารเทศบาลนครเชียงราย โดนได้พบท่านรองนายกผู้ชายขอสงวนนาม ท่านได้สอบถามผมว่าทำไมถึงต้องแจ้งร้านนี้ ผมมีความแค้นกับเค้าหรือป่าว หรือมีการเสียผลประโยชน์หรือป่าว ผมบอกว่าผมไม่มีส่วนได้เสียหรือมีความแค้นใด ที่ผมทำไปเพื่อความถูกต้อง ท่านก็ให้ทำบันทึกแจ้งแล้วท่านจะจัดการให้ พอผมเปิดร้านอาหารใหม่วันแรกของการเปิดร้านเทศกิจมาแจ้งจับผมเลยว่า ผมตั้งป้ายบนทางเท้าให้เก็บออก ผมก็ยกตัวอย่างเรื่องร้านดังกล่าว เทศกิจก็บอกมาว่าผมไม่ทราบ นายสั่งมา อย่างนี้มันเลือกปฏิบัติซิครับ ปัจจุบันนี้วันที่ 12 พฤษภาคม 2558 ป้ายที่ร้านดังกล่าวก็ยังไม่เอาออก ผมจะฟ้องร้องท่านนายกและรองนายก ฝ่ายกองช่าง ฝ่ายเทศกิจในข้อหาใดได้บ้างครับ รบกวนผู้รู้กฎหมายช่วยตอบด้วยครับ ผมได้ดำเนินการแจ้งไปที่ศูนย์ดำรงธรรม์แล้ว

ว่าแต่เจ้าของกระทู้นี่ก็ปากว่าตาขยิบนะ

คิดว่าเขาผิด ไปด่าเขา  แต่ตัวเองทำซะเอง

เหมือนกับนักข่าวตอนนี้ เสนอข่าวโรฮิงยา แต่ให้ถามจริงๆว่าให้ตัวเองไปอยู่ด้วยไหม "หนู๋ไม่เอาาา" (โรฮิงยาน่าสงสาร แต่คนเสนอข่าวก็แย่เกินไป ท้ายที่สุดเสนอข่าวมาแล้ว คนสงสารโรงฮิงยามากขึ้นหรือเกลียดโรฮิงยาเพิ่มขึ้น? หนำซ้ำสร้างปัญหาให้ประเทศเพิ่มขึ้น ?)

เบื่อพวกนี้

1) anti การเมืองท้องถิ่น ? ถูกจ้างมา ?

งง

เขาจ้างมา.... อิอิ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม สงสัยอันนี้มีมาม่าต้มยำกุ้งแน่ๆ

รอฟังฝั่งร้านคู่กรณีที่ถูกกล่าวถึงมาชี้แจงอีกทางด้วยครับ อิอิ
yoo1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2015, 09:38:20 »

เบื่อพวกนี้

ผมขอตอบ ครับ
1 ผมไม่ได้ anti การเมือง แต่ผมเห็นว่ามันไม่ถูกต้อง การที่ผมออกมาโพสต์ผมเพื่อให้ทุกคนได้รับรู้ ว่ามันมีการกระทำแบบนี้ และไม่มีใครจ้างผมมา ผมรักจังหวัดเชียงราย อยากให้จังหวัดเชียงรายน่าอยู่ ถึงแม้ผมจะไม่ใช่คนจังหวัดเชียงราย แต่มาตั้งรกรากอยู่ที่นี่เป็น 10 ปีแล้ว แล้วส่วนตัวผมก็เป็นเจ้าของกิจการหลายอย่างมีเงินมากพออยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องมีใครมาจ้าง
2 ผมโปรโมทร้านหรือป่าว ในโพสต์ผมไม่ได้ระบุว่าร้านอาหารอะไร อยู่แถวไหน แล้วจะโปรโมทร้านเผื่ออะไร
3  ผมออกมาต่อสู้เพื่อความถูกต้องกลับกรายเป็นว่าประจานตัวเอง ผมทำดีไม่ได้ดี วันหลังไม่ทำดีกว่า
yoo1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2015, 09:49:48 »

ผมขอตอบกระทู้ Whitefang

1 ผมไม่ได้ anti การเมือง แต่ผมเห็นว่ามันไม่ถูกต้อง การที่ผมออกมาโพสต์ผมเพื่อให้ทุกคนได้รับรู้ ว่ามันมีการกระทำแบบนี้ และไม่มีใครจ้างผมมา ผมรักจังหวัดเชียงราย อยากให้จังหวัดเชียงรายน่าอยู่ ถึงแม้ผมจะไม่ใช่คนจังหวัดเชียงราย แต่มาตั้งรกรากอยู่ที่นี่เป็น 10 ปีแล้ว แล้วส่วนตัวผมก็เป็นเจ้าของกิจการหลายอย่างมีเงินมากพออยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องมีใครมาจ้าง
2 ผมโปรโมทร้านหรือป่าว ในโพสต์ผมไม่ได้ระบุว่าร้านอาหารอะไร อยู่แถวไหน แล้วจะโปรโมทร้านเผื่ออะไร
3  ผมออกมาต่อสู้เพื่อความถูกต้องกลับกรายเป็นว่าประจานตัวเอง ผมทำดีไม่ได้ดี วันหลังไม่ทำดีกว่า
ผมยอมรับในทุกความคิดเห็นมีทั้งดีและไม่ดี คุณWhitefang เรามาช่วยกันทำให้จังหวัดเชียงรายน่าอยู่ดีกว่ามองโลกในแง่ร้ายนะครับ
whitefang
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2015, 12:14:05 »

3  ผมออกมาต่อสู้เพื่อความถูกต้องกลับกรายเป็นว่าประจานตัวเอง ผมทำดีไม่ได้ดี วันหลังไม่ทำดีกว่า
ผมยอมรับในทุกความคิดเห็นมีทั้งดีและไม่ดี คุณWhitefang เรามาช่วยกันทำให้จังหวัดเชียงรายน่าอยู่ดีกว่ามองโลกในแง่ร้ายนะครับ

ที่กล่าวมาทั้งหมดนั้นก็ได้กล่าวมาด้วนความบริสุทธิ์ใจเช่นกัน ทั้งนี้เพียงเพราะเห็นข้อขัดแย้งในเหตุการณ์ที่ได้เล่ามา

เช่น เห็นว่าผู้อื่นทำผิด  แล้วจขกทก็ออกมาด่าเทศบาล แต่ก็ยังไม่วายทำในสิ่งที่ตัวเองคิดว่าผิด

จึงเป็นที่มาของข้อสังเกตุต่างๆ

หากทำให้รู้สึกแย่ก็ต้องขอประทานอภัย

เพียงแต่... ขออย่าได้กล่าวเลยว่า "ทำดีไม่ได้ดี วันหลังไม่ทำดีกว่า"

ความดีเป็นสิ่งไม่ตาย ขอจงศรัทรากับความดี

แต่ความดีนั้นต้องมีหลักการและมาตรฐานของมัน

หากเรามองคนนู้นคนนี้ไม่ดี เอะอะว่าเขา  แต่เรามองตัวเราดีคนเดียว แบบนี้ไม่ได้

ใช้มาตรฐานไหนตัดสินผู้อื่น ก็ใช้มาตรฐานนั้นตัดสินตัวเราเช่นกัน

มองให้รอบด้าน ใช้สติก่อนตัดสินผู้อื่น ตัดสินเขาอย่างไรก็จงตัดสินตัวเองเช่นนั้น

อย่างเช่นกรณีนี้

...ผู้บริหารชุดนี้ทำงานยิ่งกว่า2มาตราฐานเป็น 3-4 มาตราฐาน ตัวนายกเทศบาลได้ข่าวว่าไม่เคยอยู่เชียงราย อยู่แต่กทม.เรียนปริญญาเอกอยู่ งานเอกสารต่างๆต่อไม่ค่อยได้เซ็นต์ จากภาพตั้งอยู่บนถนนทางเท้าเลย ทำได้อย่างไรครับ ถ้าไม่มีเส้นจากทางเทศบาล

ถามว่ามาตรฐานความดีคืออะไร ?

การบริหารรัฐกิจ (โดยเฉพาะหน่วยงานท้องถิ่น) ประเด็นที่สำคัญก็คือความเหมาะสมต่อสภาวะพื้นที่ (ชื่อก็บอกว่า "ท้องถิ่น")

ถามว่า สมควรหรือไม่ที่จะจับทุกๆคนที่จอดรถบนฟุตบาท? พ่อค้าแม่ค้า หาบแร่แผงลอย? มีกี่คนที่ได้รับผลกระทบ? ประชาชนตาดำๆทั้งนั้น
จากภาพที่เห็นคาดการได้ว่าร้านอาจกำลังปิดซ่อมอยู่ ด้านข้างเป็นถนนขนาดใหญ่ และก็มีรถหลายๆคันจอดอยู่ แปลได้ว่าบริเวณนั้นๆเจ้าหน้าที่ก็ได้ใช้ดุลยพินิจในการบังคับใช้กฎหมายอย่างเท่าเทียมทุกๆคน ในพื้นที่นั้นๆซึ่งรถยังสามารถสัญจรผ่านไปมาได้สะดวก

อาจจะมีคนคิดว่าถูก คิดว่าผิด ก็เป็นเรื่องที่ควรให้มาตรฐานความดีของแต่ละคนตัดสิน

แต่ที่สำคัญคือ หากมาตรฐานของแต่ละคนเป็นอย่างไร ก็ต้องใช้ตัดสินผู้อื่นอย่างเท่าเทียม

ความสวยงามของประชาธิปไตย(ที่บริสุทธิ์ยุติธรรม) ก็คือการที่เรานำมาตรฐานความดีของส่วนรวมส่วนใหญ่นั้นมาช่วยกันตัดสิน

อย่างไรก็ดี ไอ้เราก็ได้แต่พล่ามมาซะยาว ไม่รู้ว่านายกเขาได้รับรู้เรื่องนี้รึเปล่าด้วยซ้ำ!

รู้ไม่รู้ก็คงต้องถามคนโพสคนนี้มั้ง รู้ข้อมูลเชิงลึกจัง  รู้จริงเหมือนกับจะลงสมัครแข่งกับเขายังไงอย่างงั้น  

นายกเขาคงเก่งซะจนขนาดคนที่เกลียดยังยกย่องว่าจะเป็น ดร.หรือนี่ ?!? 5555+ ขยิบตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤษภาคม 2015, 09:26:10 โดย whitefang » IP : บันทึกการเข้า
Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2015, 14:08:06 »

ถ้าตั้งหน้าร้านนานได้ขนาดนั้น ก็ออกโฉนดให้ไปเลยดีไหมคะ คำว่าทางเท้า ทางสาธารณะ มุนก็ต้องเป็นของส่วนรวม
salihamiziz
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2015, 15:52:13 »

3  ผมออกมาต่อสู้เพื่อความถูกต้องกลับกรายเป็นว่าประจานตัวเอง ผมทำดีไม่ได้ดี วันหลังไม่ทำดีกว่า

ที่กล่าวมาทั้งหมดนั้นก็ได้กล่าวมาด้วนความบริสุทธิ์ใจเช่นกัน ทั้งนี้เพียงเพราะเห็นข้อขัดแย้งในเหตุการณ์ที่ได้เล่ามา

เช่น เห็นว่าผู้อื่นทำผิด  แล้วจขกทก็ออกมาด่าเทศบาล แต่ก็ยังไม่วายทำในสิ่งที่ตัวเองคิดว่าผิด

จึงเป็นที่มาของข้อสังเกตุต่างๆ

หากทำให้รู้สึกแย่ก็ต้องขอประทานอภัย

เพียงแต่... ขออย่าได้กล่าวเลยว่า "ทำดีไม่ได้ดี วันหลังไม่ทำดีกว่า"

ความดีเป็นสิ่งไม่ตาย ขอจงศรัทรากับความดี

แต่ความดีนั้นต้องมีหลักการและมาตรฐานของมัน

หากเรามองคนนู้นคนนี้ไม่ดี เอะอะว่าเขา  แต่เรามองตัวเราดีคนเดียว แบบนี้ไม่ได้

ใช้มาตรฐานไหนตัดสินผู้อื่น ก็ใช้มาตรฐานนั้นตัดสินตัวเราเช่นกัน

มองให้รอบด้าน ใช้สติก่อนตัดสินผู้อื่น ตัดสินเขาอย่างไรก็จงตัดสินตัวเองเช่นนั้น

อย่างเช่นกรณีนี้

...ผู้บริหารชุดนี้ทำงานยิ่งกว่า2มาตราฐานเป็น 3-4 มาตราฐาน ตัวนายกเทศบาลได้ข่าวว่าไม่เคยอยู่เชียงราย อยู่แต่กทม.เรียนปริญญาเอกอยู่ งานเอกสารต่างๆต่อไม่ค่อยได้เซ็นต์ จากภาพตั้งอยู่บนถนนทางเท้าเลย ทำได้อย่างไรครับ ถ้าไม่มีเส้นจากทางเทศบาล

ถามว่ามาตรฐานความดีคืออะไร ?

การบริหารรัฐกิจ (โดยเฉพาะหน่วยงานท้องถิ่น) ประเด็นที่สำคัญก็คือความเหมาะสมต่อสภาวะพื้นที่ (ชื่อก็บอกว่า "ท้องถิ่น")

ถามว่า สมควรหรือไม่ที่จะจับทุกๆคนที่จอดรถบนฟุตบาท? พ่อค้าแม่ค้า หาบแร่แผงลอย? มีกี่คนที่ได้รับผลกระทบ? ประชาชนตาดำๆทั้งนั้น
จากภาพที่เห็นเป็นถนนขนาดใหญ่ และก็มีรถหลายๆคันจอดอยู่ แปลได้ว่าบริเวณนั้นๆเจ้าหน้าที่ก็ได้ใช้ดุลยพินิจในการบังคับใช้กฎหมายอย่างเท่าเทียมทุกๆคน ในพื้นที่นั้นๆซึ่งรถยังสามารถสัญจรผ่านไปมาได้สะดวก

อาจจะมีคนคิดว่าถูก คิดว่าผิด ก็เป็นเรื่องที่ควรให้มาตรฐานความดีของแต่ละคนตัดสิน

แต่ที่สำคัญคือ หากมาตรฐานของแต่ละคนเป็นอย่างไร ก็ต้องใช้ตัดสินผู้อื่นอย่างเท่าเทียม

ความสวยงามของประชาธิปไตย(ที่บริสุทธิ์ยุติธรรม) ก็คือการที่เรานำมาตรฐานความดีของส่วนรวมส่วนใหญ่นั้นมาช่วยกันตัดสิน

อย่างไรก็ตามแต่ ไอ้เราก็ได้แต่พล่ามมาซะยาว ไม่รู้ว่านายกเขาได้รับรู้เรื่องนี้รึเปล่าด้วยซ้ำ!

รู้ไม่รู้ก็คงต้องถามคนโพสคนนี้มั้ง รู้ข้อมูลเชิงลึกจัง  รู้จริงเหมือนกับจะลงสมัครแข่งกับเขายังไงอย่างงั้น  

นายกเขาคงเก่งซะจนขนาดคนที่เกลียดยังยกย่องว่าจะเป็น ดร.หรือนี่ ?!? 5555+

วลีท่านร่ายกาจมากครับ ได้ใจผมเต็มๆเลย  ยิงฟันยิ้ม
yo yo
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2015, 18:15:20 »

นี่แหละเมืองไทย ยิงฟันยิ้ม
MR-anurak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2015, 14:36:35 »

ประเด็นคือกีดขวางทางเท้า ทุกคนรู้
มีแต่คนพูดไม่มีคนทำ...เมื่อวานผ่านก็ยังเห็นตั่งอยู่ที่เดิม
หน้า: 1 [2] พิมพ์