เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 21:38:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  เพื่อน ๆ ค่ะขอระบาย ผิดไหม.....ที่เลือกเป็น แม่ค้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เพื่อน ๆ ค่ะขอระบาย ผิดไหม.....ที่เลือกเป็น แม่ค้า  (อ่าน 795 ครั้ง)
lerdpanja
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 18:59:29 »

เรียนจบ ป.ตรี การบัญชี ลองไปทำงานแล้ว 2 ปี ปรากฏว่าไม่มีความชอบ และใจไม่รักเอาเสียเลย ออกมาประกอบอาชีพค้าขาย กิจการดำเนินไปได้ดี มีลูกค้าประจำมากมาย แต่ ณ บัดนี้ พ่อบังคับไปสอบ ซึ่งไม่อยากไป ไม่อยากอ่าน ไม่อยากทำงานประจำ เป็นเพื่อน ๆ จะทำอย่างไรค่ะ
1.ทำตามความฝันตัวเอง มีธุรกิจส่วนตัว ไม่มีอะไรแน่นอนในอนาคต
2.ทำตามความฝันพ่อ พยายามหางานที่มั่นคง

หนักใจ....ใครก็ได้ช่วยแนะนำ ใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างค่ะ
LoveYou2
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

096-0133136 บอย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 19:42:58 »

ทำตามหัวใจตัวเองครับ 

ผมชอบจังผู้หญิงแบบนี้  อั๊ยยยยยยยย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
lerdpanja
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 19:51:55 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
สู้ ๆ 555+
Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 20:09:35 »

ไปสอบ แล้วมาขายของต่อ *-* 
แมวใจดี
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 20:18:53 »

ใช่สอบเพื่อพ่อ ถ้าไม่ได้ก็มาขายของ
CK SPEED PART
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 20:21:28 »

ตามนั้นเลยครับ ถ้าเป็นผมจะแกล้งทำข้อสอบไม่ได้ด้วย
แต่ต้องมั่นใจจริงๆนะครับว่ากิจการค้าขายไปได้ดีจริง  ยิ้ม ยิ้ม
lerdpanja
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 20:30:24 »

ตามนั้นเลยครับ ถ้าเป็นผมจะแกล้งทำข้อสอบไม่ได้ด้วย
แต่ต้องมั่นใจจริงๆนะครับว่ากิจการค้าขายไปได้ดีจริง  ยิ้ม ยิ้ม

ณ ตอนนี้นะค่ะ 555+ ที่มันดีขึ้นเรื่อย ๆ แต่อนาคตนี้สิค่ะ ไม่รู้เลย 555
bookskil
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 20:33:22 »

มี สามีกับภรรยา เป็นคนที่ผมรู้จัก จบ ป.โท ทั้งสองคน ยังมาค้าขายเลยครับ  แต่ก็อยู่ที่ใจรักครับ ชอบแบบไหนก็ตามนั้นแต่ก็อย่าทำให้พ่อกับแม่เสียใจ  คุยตรงๆดีกว่าครับ

( นวพล  ก่อสร้าง )  รับสร้างบ้าน ต่อเติม ซ่อมแซม ปรึกษาได้ครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์   0823921783  ช่างวัช
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 21:22:40 »

ใช่สอบเพื่อพ่อ ถ้าไม่ได้ก็มาขายของ

มีคนช่วยขายของยังครับ..(ขำๆนะครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
lerdpanja
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 21:32:49 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะค่ะ ทำตามที่ใจเรารัก เชื่อว่าต้องได้ดี ถ้าไม่ดีก็ห้ามทำใครเดือดร้อน
9phon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 21:36:28 »

ถ้าเป็นผมเลือกอาชีพที่เรารักเราชอบเพราะทำแล้วเราจะมีความสุข อีกอย่างคือเราเป็นนายของตัวเราเองไม่ต้องให้ใครมาบังคับ อาชีพค้าขายยังไงก็อยู่ได้ครับ

ถึงไม่ใช่คนดี แต่ขอทำความดี ให้ได้มากที่สุด เท่าที่เราทำได้
@@beem@@
สักวัน ผมจะเป็นนายก !!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015, 00:32:36 »

เรียนจบ ป.ตรี การบัญชี ลองไปทำงานแล้ว 2 ปี ปรากฏว่าไม่มีความชอบ และใจไม่รักเอาเสียเลย ออกมาประกอบอาชีพค้าขาย กิจการดำเนินไปได้ดี มีลูกค้าประจำมากมาย แต่ ณ บัดนี้ พ่อบังคับไปสอบ ซึ่งไม่อยากไป ไม่อยากอ่าน ไม่อยากทำงานประจำ เป็นเพื่อน ๆ จะทำอย่างไรค่ะ
1.ทำตามความฝันตัวเอง มีธุรกิจส่วนตัว ไม่มีอะไรแน่นอนในอนาคต
2.ทำตามความฝันพ่อ พยายามหางานที่มั่นคง

หนักใจ....ใครก็ได้ช่วยแนะนำ ใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างค่ะ

สอบคับ เพราะถ้าดื้อไม่ไปสอบเชยๆพ่อมีงอน ไม่งั้นก็คงน้อยใจบ้างละ ปัญหาไม่จบง่ายแน่

แต่ถ้าสอบ อย่างน้อยไม่มีแค่เราคนเดียวที่สอบ ต้องแข่งขันกับคนอื่นอีกเยอะ ไม่รู้ว่าเราจะได้หรือป่าว แต่ก็คงทำให้ปัญหาจบง่ายนะคับ  """"ความคิดผมนะ"""" ผิดถูกอย่าว่ากันนะคับ อิอิ

akoms
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015, 02:42:21 »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 มีนาคม 2015, 17:33:39 โดย akoms » IP : บันทึกการเข้า

อาคม ทรงเจริญ
085-2951870 (1-2-call)
ขี้เหล้าอาวุโส

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015, 05:32:09 »

อายจัง

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015, 07:32:52 »

หลานสอบติดหมอจุฬา เอาผลสอบมาให้พ่อ

"ผมสอบให้แล้วนะ  แต่ผมบ่าเฮียนเน้อคับ"

ตอนนี้นี้ชีวิตเขา(ทำงานแล้วเกี่ยวกับการเงิน)  ดูมีความสุขมากกว่าตอนเรียน ม.ปลายมากมาย

sama-air
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015, 07:35:48 »

แม่นๆๆๆๆ หันโตยคับ  ยิงฟันยิ้ม

(((((ดีกรีมันพาไป)))))
มะระหวาน
ถ้าไม่เริ่มต้นค้นคิดสิ่งใหม่ๆ ก็ ไม่ต่างอะไรจากการเดินย่ำซ้ำที่เก่า
ระดับ ป.ตรี

พึ่งจะเริ่มหัดเดิน ขอเผชิญโลกภายนอกอย่างกล้าแกร่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015, 10:00:31 »

ทำตามหัวใจตัวเองครับ 

ผมชอบจังผู้หญิงแบบนี้  อั๊ยยยยยยยย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตามนี้เลยครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015, 10:05:25 »

ต้องลองครับ บางทีสอบแล้วได้ทำงานอาจจะชอบ ส่วนค้าขาย เราทำได้ตลอด มันมีช่องทาง การขายเยอะแยะไปหมดตอนนี้ ทำควบคู่กันไป คงไม่เสียหาย
ที่ทำงานประจำไม่ได้เหมือนกันทุกที่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

lerdpanja
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015, 11:29:08 »

ถ้าเป็นผมเลือกอาชีพที่เรารักเราชอบเพราะทำแล้วเราจะมีความสุข อีกอย่างคือเราเป็นนายของตัวเราเองไม่ต้องให้ใครมาบังคับ อาชีพค้าขายยังไงก็อยู่ได้ครับ

ถูกใจมากๆค่ะ
lerdpanja
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015, 11:31:14 »

สอบคับ เพราะถ้าดื้อไม่ไปสอบเชยๆพ่อมีงอน ไม่งั้นก็คงน้อยใจบ้างละ ปัญหาไม่จบง่ายแน่

แต่ถ้าสอบ อย่างน้อยไม่มีแค่เราคนเดียวที่สอบ ต้องแข่งขันกับคนอื่นอีกเยอะ ไม่รู้ว่าเราจะได้หรือป่าว แต่ก็คงทำให้ปัญหาจบง่ายนะคับ  """"ความคิดผมนะ"""" ผิดถูกอย่าว่ากันนะคับ อิอิ

ถูกต้องค่ะ เพราะรู้ว่าสอบไม่ได้แน่ๆ
 ไม่อ่านหนังสือซักตัว เลยไม่อยากไปให้เสียค่ารถ 555
หน้า: [1] 2 พิมพ์